ผู้เขียน หัวข้อ: -=[Review]=- เช็คระยะ 70000 กิโลเมตร ที่ศูนย์โตโยต้า SP Inter  (อ่าน 23369 ครั้ง)

ออฟไลน์ nongya

• Newbie
  • *
Toyota Hilux Vigo 2.5E Cab Intercooler เครื่องยนต์ 2KD-FTV คันนี้ เป็นรถคันแรกของครอบครัวหลังจากที่ผมเรียนจบ และมีงานทำ สาเหตุที่ต้องซื้อรถคันนี้เนื่องจากว่า ที่ทำงานของผมมันไกลบ้าน (บ้านผมอยู่บางปู แต่ต้องไปทำงานที่สุวรรณภูมิ) ซึ่งขี่มอเตอร์ไซค์ไป มันไม่ค่อยสะดวก ก็เลยกัดฟันออกรถคันนี้มา เชื่อหรือไม่ว่าตอนซื้อ ผมยังไม่รู้เลยว่ารถรุ่นนี้มันเพิ่ม Intercooler มาให้แล้ว!!!!!!
ใช้งานมากว่า 2 ปีครึ่ง เข้ารับบริการที่ศูนย์มาตลอดทุกๆ 10,000 กิโลเมตร จนถึงวันนี้มันวิ่งมาครบ 70000 กิโลเมตรแล้วครับ ก็เลยถึงเวลาที่จะต้องนำเจ้าลูกชายคนเล็ก ของผมไปเข้ารับบริการเช็คระยะอีกแล้ว โดยศูนย์ที่ผมจะเข้ารับบริการคือ Toyota SP Inter ตรงใกล้ๆ สี่แยกศรีเทพา

• Newbie
  • *
Re: -=[Review]=- เช็คระยะ 70000 กิโลเมตร ที่ศูนย์โตโยต้า SP Inter
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 10:56:43 »
โดยก่อนนำรถเข้าผมได้ทำการโทรนัดหมายกับของ Call Center ของศูนย์ไว้เรียบร้อยแล้ว นัดไว้วันเสาร์ที่ 30 พ.ค. เวลา 8.00น. ตามมาดูผลการประเมินกันครับ ว่าเป็นอย่างไร!!!!!!!

• Newbie
  • *
Re: -=[Review]=- เช็คระยะ 70000 กิโลเมตร ที่ศูนย์โตโยต้า SP Inter
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 10:57:20 »
- ความสะดวกในการนำรถเข้าจอดยังจุดรับรถ (8/10)
   ศูนย์บริการนี้มีขนาดไม่ใหญ่มาก ทำให้พื้นที่รับรถค่อนข้างน้อยไปซักหน่อย โดยรับได้พร้อมๆ กันแค่ประมาณ 4-5 คันเท่านั้น แต่ก็สามารถที่จะแก้ไขปัญหานี้ได้ค่อนข้างดี คือ มีพนักงานรับรถยืนรออยู่ตรงจุดรับรถประมาณ 3-4 คน คือเกือบๆ จะเท่ากับช่องจอดรถเลยทีเดียว รวมทั้งเจ้าหน้าที่รปภ. อีก 2 คน ที่ทำหน้าที่ในการจัดการรถที่เข้าออกศูนย์บริการ ทำให้การหมุนเวียนของรถในบริเวณนี้ไม่แออัด เกินไปนักทำให้ได้คะแนนค่อนข้างดี

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 10:57:59 »
- การต้อนรับ (8/10)
   ทันทีที่จอดรถเสร็จเรียบร้อย จะมีพนักงานรับรถเดินมาถึงรถท่านทันที โดยจะทำการจดทะเบียนรถของท่านเพื่อนำไปเทียบกับบอร์ดของลูกค้านัดหมาย เพื่อตรวจสอบการนัดหมายก่อน จากนั้น จึงจะขอบัตรสมาร์ทการ์ด และแจกบัตรคิวให้อีกครั้งเนื่องจาก การนัดหมายจะนัดหมายเป็นช่วงเวลานะครับ ใครไปก่อนในช่วงเวลานั้น ก็จะได้คิวก่อน หน้าทางเข้าห้องพักรอจะมีป้ายป็นรูปพนักงาน ยืนยกมือไหว้ยิ้มแย้มสวยงาม ตั้งรออยู่ แต่ขอบอกว่า ป้ายเก่ามากกกกกกกกกกกก!!!!(ลืมถ่ายรูปมาให้ชม)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 10:58:38 »
- การ เชิญ ไปนั่ง และแจ้งรายละเอียด รวมทั้งประเมินราคา การเข้ารับบริการ (7/10)
   มาถึงเรื่องเล็กๆ น้อยๆ อย่างการเชิญเข้าไปนั่งยังห้องรับรอง และเรื่องใหญ่อย่างการประเมินราคาและแจ้งงานที่จะต้องทำ ซึ่งทำให้ผมงงๆ เล็กน้อย แต่ไม่ได้ถือสาจริงจังเท่าไหร่ คือไม่มีการเชิญเข้าไปนั่งในห้องรับรองจากพนักงาน ขอย้ำว่าไม่มีจริงๆ ครับ คำเดียวก็ไม่ได้ยิน แต่ไม่เป็นไร เราหน้าด้าน เดินเข้าไปนั่งเองก็ได้ฟะ!!!!! เสียคะแนนตรงนี้ไปเยอะ แต่ในส่วนนี้ก็ได้คะแนนจากการ แจ้งประเมินราคา รวมทั้งรายการตรวจเช็คต่างๆ ทำออกมาได้ละเอียดดี ยกมือไหว้ทั้งตอนที่เรียกเราเข้าไปฟังการประเมินราคา และงานซ่อม รวมถึงไหว้อีก ตอนที่เราจะลุกออกจากโต๊ะ ก็เลยทำให้ได้คะแนนคืนกลับไปพอสมควร

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 10:59:36 »
- สิ่งอำนวยความสะดวก สำหรับรองรับลูกค้า (8/10)
   มาถึงพื้นที่รับรองลูกค้า ซึ่งก็จัดไว้ได้เหมาะกับขนาดของศูนย์บริการ คือไม่เล็ก แต่ไม่ใหญ่เกินไปรองรับได้ประมาณ 20 คน ผนังเป็นกระจกที่สามารถมองไปยังพื้นที่ให้บริการได้ถนัดชัดเจน สามารถมองได้ตลอดว่า รถของท่านเป็นอย่างไรบ้าง โดยมีส่วนของน้ำชา กาแฟ และเครื่องดื่มอื่นๆ เตรียมไว้โดยเป็นรูปแบบของการบริการตัวเอง รวมถึงขนมขบเคี้ยวเล็กๆ น้อยๆ จำพวกคุกกี้ ใส่โหลแก้วไว้อย่างดี ใต้โต๊ะวางกาแฟ ก็ทำชั้นวางนิตยสารและหนังสือต่างๆ ไปวางไว้ นอกนั้นก็จะมีทีวีจอใหญ่ 1 เครื่องสำหรับเปิดอะไรก็ตามที่พนักงานอยากเปิดให้ดู 555 และมุมอินเตอร์เน็ท ที่มีเครื่องคอมพิวเตอร์ให้ใช้แค่เครื่องเดียว (จะพอไม๊เนี่ย) ส่วนสัญญาณ Wireless นั้นยังไม่ได้ทดสอบนะครับว่ามีหรือเปล่า แต่ที่ขาดหายไป 1 อย่างแทนที่จะทำให้ได้คะแนนเต็มสิบจากผม คือ ป้ายบอกทางไปห้องน้ำครับ หาไม่เจอจริงๆ หมุนรอบตัว สามรอบแล้วก็ยังไม่เจอ เลยหายไปซะสองคะแนน

ตอนเช้าจะมีการตรวจแถวพนักงานก่อนเริ่มงานด้วยครับ!!!

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 11:02:13 »
- การซ่อมบำรุง หรือ ทำตาม ความต้องการที่ลูกค้า แจ้งไว้ (10/10)
   ส่วนของการซ่อมบำรุงนั้นถือว่าไม่มีที่ให้ติครับ สั่งแบบไหนได้แบบนั้น น้ำมันเครื่องหิ้วไปเอง สั่งเปลี่ยนกรองอากาศ(หลังจากเป่าฝุ่นใช้งานมา 30000 กิโลเมตรได้) สั่งเปลี่ยนกรองโซล่าก่อนถึงระยะจริง ก็ได้ตามนั้น เพราะเค้าคิดเงินผม 555 ล้างรถมาให้สะอาดเอี่ยม

รูปที่มีลายมือขยุกๆ นั่นคือรายการที่ผมสั่งเพิ่มเติมนอกเหนือจากการเช็คระยะทั่วไปนะครับ

อีกจุดที่ขอชมเชยคือ ด้านหลังของไปแจ้งรายการจะมีอธิบายขั้นตอนการดำเนินงานต่างๆ ของทางศูนย์บริการด้วย ซึ่งเป็นเหมือนกันทุกที่ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 11:02:56 »
- ระยะเวลาในการรอรับบริการ (10/10)
   ทำได้ตามที่คุยไว้จริงๆ ครับเรื่องของเวลา ในการรับบริการ ที่คุยไว้ว่า Express Maintenance ไม่เกิน 60 นาทีหากนัดหมายไว้ก่อน โดยผมนำรถเข้าไปถึงศูนย์บริการ เวลาประมาณ 8.05 ประเมินราคา แจกแจงรายละเอียด พร้อมเดินออกจากศูนย์เวลา 8.30 นั่งแท็กซี่กลับมาถึงที่ทำงาน กินข้าวเช้า(555 แอบอู้งานนิดนึง) เวลา 10.35 มีโทรศัพท์จากเจ้าหน้าที่ของศูนย์โทรมาบอกว่า รถเรียบร้อยแล้วนะครับ รับรถได้เลย ผมเลยถามย้ำกลับไปว่า ล้างแล้วเหรอ เจ้าหน้าที่ก็เลยย้ำว่า ล้างแล้วครับ ถือว่าทำได้รวดเร็วทันใจดีมาก

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 11:04:37 »
- การจัดเตรียมรถ หลังรับบริการเสร็จสิ้น (8/10)
   มีการจัดเตรียมรถไว้ให้ในสถานที่รับรถของลูกค้า ซึ่งมีการเปิดฝากะโปรงรถเอาไว้ เพื่อสำหรับการตรวจสอบก่อนรับรถของลูกค้า แต่ตินิดนึงว่าคับแคบไปหน่อยสำหรับพื้นที่ ทำให้การเดินตรวจสอบรอบๆ รถทำได้ค่อนข้างลำบากนิดนึง

ห้องเครื่องยังไม่เนี้ยบเท่าไหร่ แต่ดีกว่าตอนเข้าไปเยอะ หุหุ

ปล. ถามว่าไอ้เขียวๆ ข้างซ้ายคืออะไร ใครตอบได้ ไม่มีรางวัล

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 11:06:42 »
- การแจ้งรายการชำระเงิน และการจัดการด้านการเงิน (8/10)
   รวดเร็วดีครับ แต่พนักงานที่รับชำระเงินไม่บอกเราเลยว่ามีค่าอะไรบ้าง ให้เราอ่านในใบเสร็จเอาเอง ซึ่งถือว่า ไม่ค่อยพอใจเท่าไหร่ครับ แต่ส่วนที่ดีอย่างหนึ่งคือ ใบเสร็จรับเงินมีการเอาใส่ซองให้อย่างเป็นระเบียบเรียบร้อย ทำให้ได้คะแนนคืนไปบ้าง

เคาน์เตอร์ชำระเงินและแจ้งงานซ่อมอยู่ที่เดียวกัน แถมเล็กไปหน่อย แต่ดีที่พนักงานทำงานคล่องก็เลยไม่ติดขัด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2009, 11:08:24 โดย nongya »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 11:09:39 »
- การส่งมอบรถคืนให้ลูกค้า (5/10)
   อันนี้ผิดหวังอย่างแรง ไม่มีใครเดินมาส่งที่รถ ไม่มีใครมาอธิบายการบำรุงรักษารถ การตรวจสอบ เหมือนกับของฮอนด้า มีแต่ รปภ. ที่อยู่ใกล้ๆ เดินมาปิดฝากะโปรงรถให้ แค่นั้น ส่วนที่เหลือเราต้องตรวจเอง ดูเองหมด คะแนนหายไปเพียบ!!!!!! อ้อ ลืมบอกไปว่า มีการเอาอะไหล่ที่เปลี่ยนและเหลือ ใส่ถุงคืนมาให้ด้วย

- มารยาท ของเจ้าหน้าที่ ในภาพรวม (8/10)
   โดยภาพรวมหากไม่นับเรื่องของการส่งมอบรถคืน ถือว่าทำได้ดีในระดับหนึ่ง ความประทับใจมีแต่ไม่มาก แต่เรื่องของการส่งรถคืนโดยไม่มีเจ้าหน้าที่มาพูดคุยอะไรกับเรา อธิบายอะไรให้เราบ้าง ทำให้รู้สึกไม่ค่อยดีเท่าที่ควร เป็นจุดที่ควรปรับปรุงอย่างยิ่ง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 11:12:24 »
คะแนนรวม  80/100 เกือบไม่ได้ 4 ดาวสำหรับ ศูนย์บริการนี้

ครับ สำหรับรีวิวนี้ก็คงจบลงตรงนี้ รูปอาจจะน้อยไปซักนิด ก็อย่าว่ากันนะครับ พึ่งเคยเขียนรีวิวครั้งแรก เรียงมาได้ 2 หน้ากว่าๆ ของกระดาษ A4 ก็ถือว่า ดีแล้วสำหรับผม พบกันคราวหน้าครับ (ถ้ามี!!!)

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่าน

ขอบคุณมากๆ สำหรับคอมเมนท์ และข้อติ ของทุกท่านเพื่อนำไปปรับปรุง
ส่วนคำชม ไม่ต้องมากครับ เดี๋ยวเหลิง!!!!

:D :D :D :D :D :D :D :D :D :D

ออฟไลน์ DENTE

• Sr. Member
  • ชายใจสะออน
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 11:19:01 »
ชัดเจนทั้งรูปและเนื้อหาครับ  ขอบคุณครับ
ตังมีไม่มาก  แต่อยากขับรถดีดี

Dr.slum

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 14:31:12 »
Ok ดี

ขอบคุณมากที่เอามาแบ่งปันคับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 16:30:21 »
ขอบคุณมากเลยครับ

ถือว่า ทำได้ดีเลย

เป็นรีวิวจากลูกค้าจริง ที่ตรงไปตรงมาใช้ได้เลย

รายการต่อไป ก็คงจะเป็นอันนี้ละ เพราะมิตซูยิชิ จนป่านนี้ ยังไม่ว่างทำกันสักที เหอๆๆ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 18:04:03 »
เยี่ยมมากครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 20:30:38 »
ผมว่าละเอียดดีนะครับ รูปก็กำลังดี :D

ออฟไลน์ mcat231032

• Sr. Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 21:40:22 »
แล้วสรุปไอ้เขียวๆๆ มันคืออะไรครับ  :P ถังดับเพลิงหรือเปล่าครับ  :P

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 08:55:45 »
มาเฉลยครับ สำหรับกระป๋องเขียวๆ ซ้ายมือนั่น

เป็นกระป๋อมเพิ่มลมเบรคครับ เหมือนหม้อลมสำรองแหละครับ

เนื่องจาก หม้อลมเดิมๆ ของ Vigo ปี 2006 เหมือนว่ามันเก็บลมไม่พอ ทำให้เบรคทื่อๆ

ก็เลยลองเอามาใส่ดูผลท่ได้รับคือ เบรคได้นุ่มเท้าขึ้น ระยะสั้นลง มั่นใจมากขึ้น

แต่ต้องมีผ้าเบรคที่มันดีๆ กว่าของ 0 ด้วยนะครับ

;) ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;)

ออฟไลน์ avisrm

• Full Member
  • Murphy's law is all around
    • S&P Workshop & Studio Spaces
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 06, 2009, 15:10:49 »
มาเฉลยครับ สำหรับกระป๋องเขียวๆ ซ้ายมือนั่น

เป็นกระป๋อมเพิ่มลมเบรคครับ เหมือนหม้อลมสำรองแหละครับ

เนื่องจาก หม้อลมเดิมๆ ของ Vigo ปี 2006 เหมือนว่ามันเก็บลมไม่พอ ทำให้เบรคทื่อๆ

ก็เลยลองเอามาใส่ดูผลท่ได้รับคือ เบรคได้นุ่มเท้าขึ้น ระยะสั้นลง มั่นใจมากขึ้น

แต่ต้องมีผ้าเบรคที่มันดีๆ กว่าของ 0 ด้วยนะครับ

;) ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;)

นึกว่าถังไนตรัส..หรือถังดับเพลิงซะอีก... ;D ;D ;D
รักเหมือนอากาศที่มีรอบตัว...

...มีเพียงผู้รู้ค่าของมันเท่านั้น ที่สัมผัสมันได้

ออฟไลน์ ghia

• Full Member
  • the power of bear
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 06, 2009, 23:26:47 »
ผมเคยเอาเจ้า วีโก้ ไปท่อน้ำมันเกียร์แตกที่แถวนี้อยู่ครั้งนึงครับ

ถ้าจำไม่ผิดฝี่งตรงข้ามน่าจะเป็นโรงงาน ฮาร์ดดิสค์ ซีเกท

รถผมก็ ว๊โก้ เหมือนกันครับ เพียงแต่เป็นเครื่อง V8

ไปแตกเอาตอน 4 โมงเย็น ที่ในลานจอดของ ซีเกท

เลยเดินข้ามไปถามซื้ออะไหล่จากศูนย์นี้

ตอนแรกพนักงานก็คุยกันไม่ค่อยรู้เรื่อง

ผมเลยหมดความหวังกับศูนย์นี้ไป

แต่จริงๆมันแค่หาท่อมาเปลี่ยนก็ใช้ได้แล้ว

ผมเลยพยายามเดินหาร้านอะไหล่แถวนั้น แต่ก็ไม่มีร้านไหนมี

สุดท้ายประมาณ 4 โมงครึ่ง

ตัดสินใจขับรถทั้งๆที่น้ำมันเกียร์เหลืออยู่น้อยนิด พุ่งข้ามถนนไปที่ศูนย์

โชคดีที่มีตำรวจจราจรมาช่วยโบกให้พอดี

พอเข้าศูนย์ปุ๊บ พนักงานก็มาช่วยกันจัดการอย่างดี

ทั้งพนักงานรับรถ และช่าง

ไม่มีอะไหล่ ก็ให้เด็กขี่ออกไปซื้อมาให้

จัดการซ่อมเสร็จหมดค่าอะไหล่ (ท่อน้ำมัน กับ น้ำมันเกียร์ 4 ลิตร) ไป 500 กว่าบาท

ช่างก็ไม่เอาเงิน บอกว่าเป็นลูกค้าโตโยต้า

ผมเลยยกเงินทอนทั้งหมดให้ไปเลย

เพราะเห็นว่าขี่ออกไปผซื้ออะไหล่ตั้งเกือบ 10 นาที

แถมยังมาช่วยกันทำอีกหลายคน

หมดน้ำยาทำความสะอาดคราบน้ำมันไปหลายกระป๋อง

เพราะว่ามันเลาะใต้ท้องหมดเลยตั้งแต่พัดลมหน้าเครื่องยันเกียร์ฝาก

ยังไงถ้าเข้ามาอ่านก็ฝากขอบคุณด้วยนะครับ ^ ^
???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????

ออฟไลน์ listeria

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 30, 2009, 11:24:36 »
เรียบง่ายชัดเจนดีครับ..  รูปกำลังดี

น้องสาวผมเคยเป็นแคชเชียร์อยู่ศูนย์นี้..

แต่ออกไปอยู่ ฮอนด้าแล้ว  เกือบโดนประเมินแล้วซิ

น้องเรา...รอดตัวไป