ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำหนังสือรถครับ  (อ่าน 7877 ครั้ง)

ออฟไลน์ p-Navierstoke

• Jr. Member
  • **
แนะนำหนังสือรถครับ
« เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 15:41:28 »
พอดีเผอิญช่วงเที่ยงผมแวะไปร้านหนังสือมา ยืนอ่านmagazineรถเล่นๆอยู่ดันเหลือบไปเหนหนังสือเล่มหนึ่ง (ดังภาพ)ก็นึกว่าเปนหนังสือเกี่ยวกับรถทั่วๆไปไม่มีไรมาก ปรากฏพอได้เปิดอ่าน โอ้โห เจ๋งแหะ ภาพสีทั้งเล่ม บอกรายละเอียดเกี่ยวกับความรุพื้นฐานเกี่ยวกับเทคโนโลีรถยนต์(ซึ่งบางคนอาจรู้แล้ว) และอธิบายให้เข้าใจได้ง่ายๆ ผมว่าหนังสือเล่มนี้ค่อนข้างดีทีเดียวเลยสำหรับผู้เริ่มต้นหรือผู้ที่สนใจเดกี่ยวกับรถยนต์ ซึ่งผมว่าในเมืองไทยหาได้ยากนะที่ใครจะมารวบรวมความรู้ด้านเทคโนโลยีรถยนต์ ใส่เล่มไว้ และมีภาพประกอบให้เข้าใจได้ขนาดนี้ .....ปล ผมไม่ได้มาโฆษณาขายของ และ ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับหนังสือดล่มนี้แต่อย่างใด แต่ที่นำมาแชร์เพราะผมเหนว่ามันให้ความรู้ละเอียดดีนะ(ในความรู้สึกผม) ทำให้คนที่สนใจอยากศึกษา หรือ อยากมีความรู้เกี่ยวกับรถยนต์เทคโนโลยีรถยนต์ ได้เข้าใจง่ายดี มันคล้ายๆกับ ตอนเด็กๆ คุณอ่านหนังสือความรู้พวกนานมีบุ๊คภาพสี แล้วเพลินๆ ทำนองนั้นเลยครับ ถ้าใครมีโอกาสเข้าร้านหนังสือก็ลองหาเปิดๆอ่านดูนะครับ เจ๋งดีอะ
: พอดีเครื่องปรินท์ดันน็อกไปเลยแสกนมาได้แต่ปกนะ คับ

• **
Re: แนะนำหนังสือรถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 15:57:52 »
ทั้งเล่มก็จะมีภาพสีพร้อมรายละเอียดแบบนี้อะครับ เจ๋งดี :D

ออฟไลน์ Ohmmypp

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 16:36:37 »
สงสัยจัง เป็นของ กรังปรีซ์ รึเปล่าครับ นั่น  เห็นหัวอยู่

แต่เขาทำหนังสือความรู้แบบนี้ออกมาก็ดีครับ น่าซื้อเก็บ

จริงๆ แล้วหนังสือรถทุกเล่ม ก็จะมีทั้งสาระ ข่าว โฆษณา ความรู้ เกร็ดเยอะแยะ น่าเก็บทั้งนั้นแหละครับ ที่ผมเคยอ่านนะ
JC TU #54

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 20:10:47 »
ผมก็ซื้อมาเหมือนกันแต่แต่เป็นเดือนละ ยอมรับว่าเล่มนี้สาระเยอะโคตร ตั้งแต่ ตัวถัง เครื่องยนต์ เกียร์ ช่วงล่าง เรียกว่าครบๆอะ
07 mazda 3

ออนไลน์ shando

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 20:19:22 »
อยากได้จังครับ มีขายที่ร้านหนังสือทั่วไปรึเปล่า

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 20:22:38 »
อยากได้จังครับ มีขายที่ร้านหนังสือทั่วไปรึเปล่า

ผมซื้อจากร้านดอกหญ้าอะครับ แนะว่าหาร้านที่มีแผง magazine เยอะๆอะครับ

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 20:23:36 »
ใช่ครับ แผงหนังสือทั่วๆไปนี่แหละครับ
07 mazda 3

ออนไลน์ shando

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 21:27:35 »
ขอบคุณมากครับ แบบนี้ต้องไปซื้อซะแล้ว
ชอบเรื่องแบบนี้มากๆ เสียดายไม่ได้เรียนทางนี้

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 23:00:15 »
แพงมั้ยครับ ถ้าไม่เกิน 120 ก็น่าสน
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 21:44:17 »
7 มีไหมครับ

ออฟไลน์ Lim

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 23:37:45 »
ขอนอกประเด็นนิดนึงครับ

คำว่า "ปรมจารย์" คำนี้ผิดหรือเปล่าครับ ต้อง "ปรมาจารย์" ไม่ใช่หรอ??

รู้สึกนิตยสารในเครือกรังด์ปรีซ์ พิสูจน์อักษรตรวจคำ ตกๆหล่นๆ
พิมพ์ผิดเยอะนะ กรังด์ปรีซ์ฉบับล่าสุด ทดสอบ Nissan Elgrand ยังพิมพ์ชื่อรุ่นเป็น Elegance เลย :P
LIM-CATALOGUE เชิญชมได้นะครับ

http://www.facebook.com/Lim.Catalogue