ผู้เขียน หัวข้อ: x-trail 2.5 น่าใช้มั้ยครับ  (อ่าน 9718 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
x-trail 2.5 น่าใช้มั้ยครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 20:16:20 »
รถใหม่ป้ายแดง
เหลือราคาเหลือ 1ล้านบาทถ้วน
กับออฟชั่นที่ได้ รวมทั้งสมรรถนะการขับขี่
และทุกๆเรื่อง ยกเว้นราคาขายต่อ
(ที่บ้านมีสมาชิก5คนครับ)

เปรียบเทียบกับคู่แข่งของมัน
อย่างเช่น CR-V Captiva
และไม่ใช่คู่แข่งอย่างพวก Fortuner PJ sport
แต่การใช้งานคล้ายๆกัน

มันน่าใช้มั้ยครับ
(ราคาขายต่อ นิสสันมันตกมากอยู่แล้ว
เลยไม่สนใจครับ)

ออฟไลน์ PREM

Re: x-trail 2.5 น่าใช้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 21:16:08 »
ล้านถ้วน!!! :o
โคตรจะคุ้มเลยครับ ผมว่า X-Trail เป็นรถที่ดี ถ้าไม่นับเรื่องหน้าตา

สมรรถนะแรงดีครับ เข้าโค้งก็โคลงน้อยกว่า CR-V G2 เยอะมากๆ
ลุงผมลงจาก CR-V ไปขับ X-Trail บอกว่ามันส์กว่ากันเยอะ แต่ตอนนั้นไม่ซื้อเพราะหน้าตาและราคา
จนบัดนี้ลุงเขาขับ Escape 2.3 อืด และขับไม่มันส์มากครับ ผมยังเสียดายอยู่เลย เขาน่าจะออกแบบให้สวยกว่านี้ ไม่งั้นป่านนี้คงได้ใช้ไปแล้ว

แต่รถรุ่นนี้คงจะค้างสต็อกมานานนม
ไม่รู้ว่าเขาจอดตากแดดตากฝนตากลมตากฝุ่นแค่ไหน อะไรจะเสื่อมสภาพไปบ้างแล้ว
เรื่องนี้ก็ต้องพิจารณาด้วยครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: x-trail 2.5 น่าใช้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 22:00:08 »
แสดงว่า น่าจะเป็นรถค้างสต็อกมานานมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก แล้ว

ได้มาจากไหนครับ

ต้องเช็คสภาพเยอะนะ รวมทั้งยางขอบประตูต่างๆด้วย

แต่โดยรวมแล้ว รถ โอเคครับ ผมว่าผมเคยทำรีวิวตัวนี้ไว้อยู่นะ ลองเสริชหาดู อีกไม่นาน ก็จะย้ายเอาเข้ามาใน Headlightmag.com นี่แล้วละ

สิ่งที่ต้องตำหนิเลยคือช่วงล่างที่นิ่มไป เข้าโค้งไม่มั่นใจเท่าคู่แข่งเอาเสียเลย

ออฟไลน์ Taezaa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 07:31:44 »
 ขอฟากคำถามด้วยเลยละกันครับ แล้วรุ่นใหม่ไม่เอามาทำตลาดแล้วหรือครับ เห็นออกมานานแล้ว

ออฟไลน์ SUN-PS

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 08:10:20 »
ผมว่าเก่าเก็บ5-6ปีเลยนะเนี่ย

ออฟไลน์ Cool Runner

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 08:10:44 »
รถดี แต่หน้าตามันแปลกไปหน่อย ราคาตอนนี้น่าสนใจมาก
รถค้างสต๊อคนานๆนี่ต้องดูวัสดูที่เป็นยางกับพลาสติกว่ามันเสื่อมสภาพหรือยัง
ทั้งยางขอบต่างๆ ยางรถ พวกสายพาน ซีลกันน้ำมัน แต่สองอย่างหลังนี่ดูได้ยาก อาจจะต้องใช้ไปสักพักก่อนถึงเห็น

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 09:38:05 »
เท่าที่เคยสัมผัสมานะครับ ผมคิดว่า
1. ช่วงล่าง ขับปกติได้ แต่อย่าเล่นแรงๆ มันย้วยจริง มันเหมือนจะนุ่มและยันอยู่ แต่พอจะออกนี่ไม่มีปี่มีขลุ่ยเลย

2. คุณภาพการประกอบ สู้นิสสันที่ทำในไทยไม่ได้ แต่วัสดุไม่ได้เป็นรอง (น่าจะให้คนไทยรื้อแล้วเก็บงานซะใหม่ รับรองเรี่ยม)

3. รถค้างสต็อคที่เอามาขาย ต้องตาดีๆ หลายคันนี่ดูขอบยางกับคอนโซล พวงมาลัย รู้เลยว่าจอดตากแดดรอมานานมาก

4. แต่ข้อดีคือ เห็นเป็นนิสสัน เห็นเป็น 2.5 ลิตร แต่แรง และขับสนุกยังกะมี 6สูบ

ส่วนรูปร่างและดีไซน์ ผมกลับชอบนะ มันดูบึกบึนแกร่งกล้าดี อย่างน้อยผมก็ชอบทรงมันมากกว่า CRV Gen2 ที่พ่อผมใช้อยู่นิดๆล่ะครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 09:58:04 »
มาถึงป่านนี้

สงสัยค้างสต็อกมา 3 ปีแล้วมั้งครับ?  ผมว่า ไม่น่าใช้/ซื้ออะ 

ประเด็นสำคัญมันอยู่ที่ การเก็บนานขนาดนี้ เค้าเก็บยังไง?

สมัยผมจะออก Innova ก็รู้ว่า มันค้างสต็อกมาเป็นปี แต่ได้ไปดูลานจอดสมัยนั้นที่นิคม อมตะ

ทุกคัน มีผ้าคลุมรถสีเงิน คลุมตั้งแต่หลังคา ลงมาเกือบถึงพื้น เอาเป็นว่า มองไกลๆ มองไม่ออกเลยว่า
คันไหนเป็น Innova , คันไหนเป็น Avanza  เพราะแม้แต่ลายล้อแม็ก ก็แทบไม่เห็น เห็นแต่ยาง

แต่กรณี X-Trail เห็นคนในโรงงาน Nissan เคยมาโพสต์เล่าว่า จอดตากแดดฝุ่นเขรอะ
บางคัน ทางโรงงานต้องเอาไปเคลมสีใหม่รอบคัน ก่อนส่งออกไปดีลเลอร์/ลูกค้า

คิดแล้ว ก็เสียดาย ถ้าตอนแรก ไม่ตั้งราคาแพงแบบนี้ หรือ พอรู้ว่า ตลาดไม่ตอบรับ
ก็รีบโละสต็อกให้หมดๆ ไปซะ  ป่านนี้ ก็คงมี X-Trail มือสอง มาให้ขับกันบ้างแล้วเหมือนกัน

ออฟไลน์ Lovely_Car

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 19:09:55 »
ผมว่าน่าใช้นะครับในเรื่องอัตราเร่ง แต่ถ้าจะให้ซื้อใช้จริงๆในราคานี้คงไม่ซื้ออะครับ รถค้างนานรึยังก็ไม่รู้

ถ้าอยากจะได้จริงๆไปหามือสองสภาพดีๆ จะดีกว่ามั้งครับ ส่วนเรื้่องความสวยผมว่าดูไม่สวยสุดในกลุ่มเลย แต่ยังไงความสวยแล้วแต่คนมองครับ

ขอให้ได้รถที่ถูกใจ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 20:51:12 »
ป้ายแดง ? ไปหามาจากที่ไหนเหรอครับ แต่ ล้านเดียว เก็บงานพวกวัสดุยาง พลาสติกที่เสื่อมสภาพ ผมว่าน่าสนครับ

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 05:43:53 »
อย่าเลยครับ รถค้าง stock แบบนี้