ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆพอได้ทราบข่าวนี้้กันหรือยังครับ พอทราบไหมว่าคนขับรถเปนใคร คงหลอนน่าดู  (อ่าน 15823 ครั้ง)

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
ไปอ่านข่าวเพิ่มเติมมาเวงกำมันเด็กม.เดียวกับผมเลยวันนี้ยังเห็นรถจอดอยู่เลยสมควรโดนด่าแล้วถ้าคันเดียวกันขับรถได้แย่มากเร็วด้วย
ใครมีรูปรถด้านข้างไม๊ครับถ้าเห็น Mag จะชัวเลยคราวนี้ทะเบียนคุ้นมากๆ

ล้อน่าจะลายนี้ครับ ผมขับผ่านมองนานไม่ได้ แต่ไม่น่าจะจำผิด
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ TorTy

จะว่าไปรถมันคงพอดีลำตัวเลยเพราะดูในรูปผู้หญิงตัวเล็กขาดสองท่อนเลยมาแรงอยู่เห่อซวยทั้งคู่จริงๆ

ออฟไลน์ vollgas

• Jr. Member
  • **
  • It's not a car, It's a Volkswagen.
This shows how much force is involve in a moving vehicle. For every action there is an equal and opposite reaction.
GTi : Adjective
Denoting a high-performance car with a fuel-injected engine.

(Oo\=gti==W====/oO)

ไปอ่านข่าวเพิ่มเติมมาเวงกำมันเด็กม.เดียวกับผมเลยวันนี้ยังเห็นรถจอดอยู่เลยสมควรโดนด่าแล้วถ้าคันเดียวกันขับรถได้แย่มากเร็วด้วย
ใครมีรูปรถด้านข้างไม๊ครับถ้าเห็น Mag จะชัวเลยคราวนี้ทะเบียนคุ้นมากๆ

ล้อน่าจะลายนี้ครับ ผมขับผ่านมองนานไม่ได้ แต่ไม่น่าจะจำผิด

ถ้าลายนี้จริงใช้แน่ครับเพราะวันนี้จอดอยู่ที่ม.ช่วงเช้าผมก็ว่าทะเบียนคุ้นอยู่

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
เท่าที่อ่านๆ ดู ผมว่าคนขับ Boxster ผิดที่หนี

แต่ลองกลับมาคิดดูนะครับ
1. เขาอาจจะหนีเพราะตกใจ (แต่ก็ไม่ใช่ข้ออ้าง)
2. นี่สิข้ออ้าง "เขาข้ามถนนตัดหน้า"

มีใครกล้าพูดว่า ไม่เคยขับเกิน 90 บ้าง  แล้วต้องอย่าลืมข้อนึง คนที่พื้นเพไม่ได้อยู่ในเมือง เขาระวังรถน้อยอยู่แล้ว+ไม่คิดว่ารถจะวิ่งเร็วด้วย คือเขาเห็นรถอยู่ไกล ก็เลยคิดว่าปลอดภัย ที่ไหนได้ ลืมกะความเร็วรถไปด้วย เพราะแถวบ้านเขาวิ่งกัน 60 ไม่นึกว่าต้องมาข้ามถนนผ่านรถที่วิ่ง 160

ผมหัดขับรถที่อุบล ช่วงที่ผมกลับมาบ้านที่กทม. ผมขับจากสามเสน ไปสาธร 3 ชม!! เพราะผมกะระยะกับความเร็วไม่ถูกเลย แถมเลนมันก็เยอะด้วย

ผมไม่ได้เข้าข้างใคร แต่อยากให้ลองมองอีกมุมด้วย และต้องบอกชัดๆ ด้วยว่า ผมไม่ได้ดูถูกคนลาว แต่อยากเตือนว่า สิ่งแวดล้อมที่ต่างกัน มีผลต่อการตัดสินใจบนท้องถนนครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ H.

โลกนี้ไม่สมประกอบ ถ้าร่างครึ่งบนทะลุเข้ามากระแทกคนขับละ เหอๆ มีคอหักคอเคล็ดแน่ๆ แต่ไหงไปลงฝั่งคนนั่งก็ไม่รู้ คนขับเลยหนีไปสบายเฉิบเลย
H.

ออฟไลน์ 6162002

งานนี้ได้พิสูจน์ความยุติธรรมของหน่วยงานไทยอีกแล้ว เหอๆ

อย่างน้อยถ้าสำนึกได้แล้ว ก็ไปกราบขอโทษญาติพี่น้องเขาก่อนเถิดครับ

ออฟไลน์ YenChar

งานนี้ได้พิสูจน์ความยุติธรรมของหน่วยงานไทยอีกแล้ว เหอๆ

อย่างน้อยถ้าสำนึกได้แล้ว ก็ไปกราบขอโทษญาติพี่น้องเขาก่อนเถิดครับ

สาวซีวิค ขนาดผิดเต็มๆ ทนายยังจะขอสอบรถตู้เพิ่ม

ผมไม่คิดว่าความยุติธรรมจะมีจริงครับ
มีแต่ปลาใหญ่ กินปลาเล็ก
ปกติก็แย่อยู่แล้ว นี่ปลาใหญ่มาเป็นฝูง ปลาเล็กได้แต่หนี หลบซ่อน
มันเป็นกรรมที่เกิดมาไม่ใหญ่โตเหมือนคนอื่นครับ

เรื่องเส้นสาย ไม่มีวันหมดไปจากบ้านเราหรอก

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
น่ากลัวๆๆ :o
ขอไว้อาลัยแด่ผู่เสียชีวิต

ออฟไลน์ 1212312121

• Full Member

ออฟไลน์ sandjungkub

• **

ออฟไลน์ BigBlahBlah

• Full Member
ถึงทุกท่าน ลองไปอ่าน ข่าวสดดูครับ มีชื่อออกมาแล้ว มีใบเสร็จใบลงทะเบียน ม.รังสิต ติดในรถ งานนี้ไม่น่ายาก เว้นแต่จะทำให้มันยาก

อ้อ อยากจะบอกว่าสื่อเสนอข่าว ได้เพี้ยนมาก ไม่ค่อยตรงสักที่ บางสื่อบอกว่าทางตำรวจให้ข่าวว่ารถถูกขโมยมา

ผมจะเชื่อดีไหม๊ เหอะๆ

ปล.ขอแสดงความเสียใจกับผู้เสียชีวิตครับ
Gadgets ?????????????????????

ออฟไลน์ OsSn

• **
ขับชนเนี๊ยะเข้าใจว่าเป็นอุบัติเหตุ แต่ขับหนีไปอีก 8 กม. นี้มันไม่ใช่เรื่องธรรมดาล่ะ ตกใจนานมากจริงๆ พ่อคู้ณณณ...

keanetona

• บุคคลทั่วไป
เด็ก BU แหงมๆ

ไม่ใช่ BU ครับ แต่ข่าวบอกว่าพบใบลงทะเบียน RSU

เท่าที่อ่านๆ ดู ผมว่าคนขับ Boxster ผิดที่หนี

1. เขาอาจจะหนีเพราะตกใจ (แต่ก็ไม่ใช่ข้ออ้าง)
2. นี่สิข้ออ้าง "เขาข้ามถนนตัดหน้า"

มีใครกล้าพูดว่า ไม่เคยขับเกิน 90 บ้าง  แล้วต้องอย่าลืมข้อนึง คนที่พื้นเพไม่ได้อยู่ในเมือง เขาระวังรถน้อยอยู่แล้ว+ไม่คิดว่ารถจะวิ่งเร็วด้วย คือเขาเห็นรถอยู่ไกล ก็เลยคิดว่าปลอดภัย ที่ไหนได้ ลืมกะความเร็วรถไปด้วย เพราะแถวบ้านเขาวิ่งกัน 60 ไม่นึกว่าต้องมาข้ามถนนผ่านรถที่วิ่ง 160

ผมหัดขับรถที่อุบล ช่วงที่ผมกลับมาบ้านที่กทม. ผมขับจากสามเสน ไปสาธร 3 ชม!! เพราะผมกะระยะกับความเร็วไม่ถูกเลย แถมเลนมันก็เยอะด้วย

ผมไม่ได้เข้าข้างใคร แต่อยากให้ลองมองอีกมุมด้วย และต้องบอกชัดๆ ด้วยว่า ผมไม่ได้ดูถูกคนลาว แต่อยากเตือนว่า สิ่งแวดล้อมที่ต่างกัน มีผลต่อการตัดสินใจบนท้องถนนครับ

CAYMAN ครับ ไม่ใช่ BOXSTER หน้าตาคล้ายกัน แต่ CAYMAN เป็น hardtop ครับ

..............

ผมเชื่อว่าเขาน่าจะขับไม่ต่ำกว่า160KM/H แน่ๆ

อย่าหนีเลย กลับมาติดคุกเถอะ ยอมรับสารภาพศาลยังปราณีนะ

เรียนกรมการขนส่งทางบก ถ้าเป็นไปได้ กรุณายึดใบขับขี่ของผู้ขับขี่ cayman คันนี้ตลอดชีวิตด้วยครับ

ออฟไลน์ Sappe!

น่ากลัวว วว

แต่กลางวันเลยน่ะนั้นๆ

คนเห็นเยอะแน่เลย  :(
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ Ruksadindan

มีใครกล้าพูดว่า ไม่เคยขับเกิน 90 บ้าง  แล้วต้องอย่าลืมข้อนึง คนที่พื้นเพไม่ได้อยู่ในเมือง เขาระวังรถน้อยอยู่แล้ว+ไม่คิดว่ารถจะวิ่งเร็วด้วย คือเขาเห็นรถอยู่ไกล ก็เลยคิดว่าปลอดภัย ที่ไหนได้ ลืมกะความเร็วรถไปด้วย เพราะแถวบ้านเขาวิ่งกัน 60 ไม่นึกว่าต้องมาข้ามถนนผ่านรถที่วิ่ง 160

ก็มีแต่คนไทยล่ะครับที่สันดานตีนผี

ก็มีแต่คนไทยล่ะครับที่สันดานตีนผี
จะคนไทยอย่างเดียวก็คงไม่ใช่แหละครับฝรั่งเกรียนๆถ่ายลง Youtube เยอะเหมือนกันนะครับ ว่าแต่คนประเทศตัวเองก็เกินไปครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป

มีใครกล้าพูดว่า ไม่เคยขับเกิน 90 บ้าง  แล้วต้องอย่าลืมข้อนึง คนที่พื้นเพไม่ได้อยู่ในเมือง เขาระวังรถน้อยอยู่แล้ว+ไม่คิดว่ารถจะวิ่งเร็วด้วย คือเขาเห็นรถอยู่ไกล ก็เลยคิดว่าปลอดภัย ที่ไหนได้ ลืมกะความเร็วรถไปด้วย เพราะแถวบ้านเขาวิ่งกัน 60 ไม่นึกว่าต้องมาข้ามถนนผ่านรถที่วิ่ง 160

จะคนไทยอย่างเดียวก็คงไม่ใช่แหละครับฝรั่งเกรียนๆถ่ายลง Youtube เยอะเหมือนกันนะครับ ว่าแต่คนประเทศตัวเองก็เกินไปครับ

เห็นด้วยครับ ผมเคยดูสารคดีฝรั่งเกรียนๆก็มาก และ ตอนที่ผมเล่น Gran Turismo 5 Prologue ออนไลน์ ก็เจอฝรั่งเกรียนครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เห็นด้วยครับ ผมเคยดูสารคดีฝรั่งเกรียนๆก็มาก และ ตอนที่ผมเล่น Gran Turismo 5 Prologue ออนไลน์ ก็เจอฝรั่งเกรียนครับ
ฝรั่งมันเกรียนยังไง ก็ช่างมันปะไรสิครับ พวกเกรียนหรือไม่ดี ก็มี แต่น้อยล่ะหากเทียบเป็นอัตราส่วน เพราะประเทศเราได้ใบขับขี่ง่ายมาก ปัญหาที่คุณยิ้มยนต์ว่ามา หนึ่งอย่างคือ คนลาวกะความเร็วพลาดใช่ไหมครับ รถมันก็อาจจะวิ่ง 160 หรือมากกว่านั้น แล้วทำไมคนโดนชนถึงกะแค่หกสิบ เพราะปกติแล้วเวลาเขาจะข้ามถนนที่ให้คนข้ามได้ มีจำกัดความเร็วต่ำ หรือรถที่วิ่งรู้ตัวว่าจะมีคนข้ามเมื่อไหร่ก็ได้ จึงขับไม่เร็ว และระวังให้เหมาะสมหรือเปล่าครับ แต่นี่เมืองไทยเหยียบเท่าไหร่ก็ตามใจเลยครับ ดูสภาพถนนแล้ว ไม่ถึงกับเป็นถนนปิดระดับมอเตอร์เวย์ หรือออโต้บาห์น ที่จะขับเร็วแค่ไหนก็ได้ (ตามกฎหมายเยอรมัน ออโต้บาห์น) ซึ่งลักษณะของมอเตอร์เวย์ไทยบางช่วงก็เอื้อ แต่ถนนนี้ มีคนข้ามได้ ไม่ใช่ถึงกับถนนที่ต้องมี city limit หรอก ถึงจำกัดความเร็วเท่าไหร่ ผมไม่บอกแต่เชื่อว่าถ้าอบรมใบขับขี่ก็จะทราบ ซึ่งถ้าคนกะความเร็วระดับนั้น มันก็อาจจะดีขึ้นหน่อยครับ

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
ก้อได้แต่ไว้อาลัยครับ
คนใช้เค้าเล่ามาอีกทีนะเค้าว่า
พอร์ชมันขึ้น 200 km/h ง่ายๆ
และ เกือบๆ 300 ได้ไม่ยากเลย
รถมันเบา ถ้าไม่เซียน ประสบการณ์เอาไม่อยู่จริงๆครับ

ถ้าเปนต่างประเทศ คนข้าม ในที่ไม่ควรข้าม ถึงตาย คนข้ามก้อผิด และต้องชดใช้แก่รถที่เสียหายครับ

จากข้อมูลข่าวเท่าที่เรามีตอนนี้
ถ้าข้ามถนนตัดหน้า กระชั้นชิด ในที่ไม่ควร จริงๆน่าจะ คนข้ามผิด
แต่ กม ไทย จะโยนไปให้ผู้ขับขี่รับผิดชอบทั้งขึ้นทั้งล่อง

สรุป คนขับโดนเต็มๆ แต่จะโดนซิกแซก เล่นลิ้นยังไงก้อดูกันต่อไป