ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ไปนั้งน้อง 3 มาครับ ผิดหวังนิดหน่อย  (อ่าน 9070 ครั้ง)

ออฟไลน์ KAKASHII

• Hero Member
  • งามปะละ
คือความจริงผิดหวังมีอยู่ 4 อย่างอาจจะเพราะผมเองไม่ชิน

1.  เบาะหน้าถือว่าเล็กไปครับ กระชับก็จริงอยู่ถ้าใครตัวใหญ๋หน่อย นั้งลำบากแน่

2.  ช่วงขาระหว่าง เบาหน้ากับเบาะหลัง ถือว่าน้อยไปนิดนึง ใครขายาวมีหวังชนแน่ๆ 

3.  เบาหลังผมว่ามันชันเกินไปครับ มีหวังนั้งนานนี้ปวดเมื่อยมีเดียว

4. ที่เก็บของด้านหลังครับ  ที่เก็บล้อสูงขึ้นมาเยอะเลย  เลยทำให้ที่เก็บของน้อยลงไปเยอะพอสมควร 

แต่อย่างว่า 3 ข้อที่บอกมา mazda3 คือรถแนว sport   แต่ชอบบรรยากาศในห้องโดยสารครับ  ถือว่าทำออกมาได้ดีกว่าตัวเก่า    เบาหลังนุ่มดีครับไม่แข็งมาก  เบาะหนังนี้ผมว่าคุณภาพระดับพวก camry - teana เลยครับ   ประตู ปิดนี้แน่นหนา หนักพอสมควร ดีกว่า prius ด้วยซ้ำสำหรับความคิดผมนะครับ   

ความจริงจะจองด้วยซ้ำ  ถาม เซลล์ว่ามีรถให้ทดลองไหม  เขาบอกยังไม่มี -*-  เลยไม่จองเลยกลัวจองแล้วพอทดลองครับไม่ใช่สไตส์ตัวเอง  แถมถามว่ามีรถให้เทสวันไหน บางคนบอก 2 เมษายน  บางคนบอก 25 เมษายน ไม่ตรงกันสักคน  :-\

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: วันนี้ไปนั้งน้อง 3 มาครับ ผิดหวังนิดหน่อย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 19:50:26 »
แป้กที่พนง.ขายเลยครับ พี่เป้รีบช่วงชิงความได้เปรียบเร็ว..!!

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
Re: วันนี้ไปนั้งน้อง 3 มาครับ ผิดหวังนิดหน่อย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 19:50:46 »
การเทสต์รถในงานนี้ผมว่าไม่เวิร์คมากๆ เพราะต้องไปเทสที่ลานติดทะเลสาบ ไม่เหมือนกับงาน มอเตอร์เอ็กซ์โปรที่เทสลานจอดด้านหลังครับ
ดังนั้นบางทีเซลล์เขาก็ไม่อยากพาไป ซึ่งผมโดนมาแล้ว โดยเซลล์นิสสัน เขาทำหน้าเบื่อโลกใส่ผม ตอนผมขอให้พาไปเทสต์ แต่ทางบริษัทเขาออกบัตรให้แล้ว
ผมก็เซ็งๆ เลยต่อสายหาพี่ผมที่ สยามกลการ ก็ทราบเรื่องว่า เทสต์ในงานยุ่งวุ่นวายมากและเสียเวลาในการเดินทางไปและกลับจากการเทสต์
แต่เซลล์ควรจะพูดกับผมตรงๆ แทนที่จะบ่ายเบี่ยงน่ะครับ ซึ่งผมคิดว่าเซลล์สอบตกแบบเลวๆเลย

งานนี้ผมว่าถ้าอยากจะเทสต์รถจริงๆ รอจบงานไปโชว์รูมดีกว่าครับ สบายกว่าด้วยครับ

In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 19:55:28 »
อย่างนี้ถ้าให้ไปวนเทสท์บนถนนข้างนอกจะยากขึ้นอีกเท่าไหร่ล่ะครับนี่

• งามปะละ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 19:56:25 »
ใครเป็นเซลล์มีรถให้เทสบอกทีนะครับ

ออฟไลน์ includespro

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 20:23:09 »
จองเนี่ย มีให้จองรุ่น 1.6 ด้วยมั้ยครับ ถ้าจองต้องเสียอะไรบ้างครับสอบถามท่านผู้ที่เข้าไปในงานมาหน่อยครับเรื่องการจอง Mazda 3

• งามปะละ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 20:25:30 »
จองเนี่ย มีให้จองรุ่น 1.6 ด้วยมั้ยครับ ถ้าจองต้องเสียอะไรบ้างครับสอบถามท่านผู้ที่เข้าไปในงานมาหน่อยครับเรื่องการจอง Mazda 3

มีแต่ 2.0  ทั้ง 4 และ 5 ประตู

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 20:45:56 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับผม

ผมกำลังหาข้อมูลไปเปรียบกะพรีอุสอยู่พอดีเลย

สารภาพเลยว่ากำลังสนใจมาสด้าสามอยู่ด้วย 555555

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นผมคงต้องไปาลองนั่งเองซะแล้ว อิอิ

แต่กว่ารถเทสจะมาภูเก็ต ก็ต้นเดือนเมษาเลยอ่ะครับ แล้วเห็นว่าถ้าจองตอนนี้

ได้รถประมาณกรกฎาเลยครับ เห็นว่ามีปัญหาเกี่ยวกับอะไหล่จากญี่ปุ่น

ข้อมูลนี้ผมได้มาจากเซลมาสด้าเลยครับ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 21:05:19 »
ผมว่าเบาะมันโอเคเลยนะ เทียบๆ c-class amgที่นั่งอยู่ทุกวัน ที่เบาะมันโอบๆเข้ามาได้เลยถึงแม้หนังจะดีไม่เท่า

เบาะหลังนี่ ผมว่ามันไม่เหมาะกับรถครอบครัวนะ สไตล์ sport แต่ถ้าจะพาเพื่อนไปนี่ได้อยู่แล้ว

ขนาดmazda2 ยังอัดกันได้ 6-7 คน

เซล นี่ ดูมั่วๆเหมือนกันทุกที่มั้งครับ ถ้าไม่รู้จักกันจริงๆ มั่วไปเรื่อยจริงๆ ซึนามิโดนโรงงานแต่ดูข่าวผู้บริหารมาสด้าบอกไม่มีผลกระทบ

ของอยู่คนละเมือง เห้ออ......  ;D ;D ;D ;D แต่อยากได้ 3 ทำไงได้

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 21:45:55 »
เบาะหลังที่สูงขึ้นเพราะให้ล้อแม็กมาด้วยมั้งครับ หรือแถมล้อกระทะเหมือนเดิมครับ?
 ;D ;D ;D

• งามปะละ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 21:48:08 »
เบาะหลังที่สูงขึ้นเพราะให้ล้อแม็กมาด้วยมั้งครับ หรือแถมล้อกระทะเหมือนเดิมครับ?
 ;D ;D ;D

แม็กมาเลยครับ + ยาง เหมือนที่ติดมาทั้ง 4 ล้อ อันี้ถือว่าลงทุนสูงมาก

แม็ก + ยาง นี้สวย ได้ใจไปเต็มๆ

ออฟไลน์ nas

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 21:50:03 »
 ;D ;D ;D

เป็นล้อแม็ก 17 นิ้วใหญ่ใช้ได้เลยครับ ถ้าคิดว่าเป็นกาลามังซะก็เอาของใส่ลงไปได้เยอะพอสมควรครับ จะได้ใช้เนื้อที่ที่หายไปให้คุ้มที่สุดครับ

ออฟไลน์ nonp

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 22:01:07 »
ผมชอบการออกแบบคอนโซลหน้า เบาะ และวัสดุของมาสด้า 3 เอามากๆ

เอาใจคนชอบขับรถ แต่ไม่มีบุญถึงขนาดขับรถสปอร์ตหรือรถยุโรปชั้นดี

โดยเฉพาะวัสดุของเบาะนี่ดูดีเอามากๆๆๆ

ออฟไลน์ itmylife

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 23:37:26 »
มาเก็บข้อมูลครับ ผมยังไม่มีโอกาสไปงานเลย

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 23:40:57 »
แคบครับทั้งซีดานและ hatchback เลย

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 23:49:40 »
แคบจริงครับทั้งตัวเก่าและตัวใหม่เลย
ข้างหลังผมว่าบางที city อาจจะมีพื้นที่ขามากกว่าอีกมั้งครับ

ออฟไลน์ Nutthapong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 23:55:35 »
ถ้าห้องโดยสารเล็กจริงสงสัยจะต้องทำใจหันไปหา Teana แน่เลย แต่ใจก็ยังชอบ Mazda3 อยู่ดี
ตัดสินใจไม่ได้สักทีรักพี่เสียดายน้องเฮ้อ เศร้าใจครับ

ออฟไลน์ kunkub

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 00:14:46 »
อยากเป็นหนี้แต่คงรอ  sky  ;D

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 00:21:12 »
รุ่น 5 ประตู สวยที่สุดในกลุ่ม C segment ทั้ง 4 ทั้ง 5 ประตูเลยครับ
แต่เช่นเดียวกัน รอ sky ดีกว่า

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 02:01:27 »
หงะ กำลังสน Mazda3 ตัวไหม่พอดีเลย กำลังวาดฝันรถหน้ายิ้มพาครอบครัว 3 คนกับเด็กอีก 1 คนวิ่งออกต่างจังหวัดจากกรุงเทพไปสกลในช่วงวันหยุดยาว
แย่ละต้องเปลี่ยนเป้าหมาย
H.

ออฟไลน์ jane_9090

• ME+MINI=LOVE
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 08:07:17 »
ไปนั่งมาแล้ว แคบมาก คอนเฟิร์มอีกคน

บ๊าย บายน้อง 3 New Gen
A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 09:15:40 »
จากประสพการณ์ ในการเคยซื้อMazda3 ตอนมาครั้งปรกสุดเครื่อง2.0 เมื่อหลายปีก่อน

เข้าใจเลยว่ารออีกสัก1ปี จะได้รุ่นที่มีออฟชั่นดีๆ ตามมาอีกเพียบ รุ่นแรกแทพไม่มีอะไรเลย แต่รุ่นใหม่นี่ยังไม่ดู แค่คิดว่าน่าจะได้แบบเต็มๆ ^^

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 10:12:31 »
ถ้าถามว่าแคบไหม ... ผมก็ว่าแคบนะ ... เพราะตัวเดิมที่นั่งด้านหลังแคบพอสมควร . ถ้าเทียบกับยี่ห้ออื่น  ...

แต่ผมเข้าใจความเป็นมาสด้า3 นะว่า เน้นที่ตำแหน่งคนขับและผู้โดยสารด้านหน้ามากกว่า ซึ่งสังเกตุได้จากประตูบานหลังที่ดูเล็กกว่าประตูคู่หน้า ....

แต่โดยรวม ถ้านั่งแค่ 2 คนหน้าเป็นหลัก มาสด้า 3 ก็ OK นะ .... แต่ถ้าเน้นขับให้คนอื่นนั่ง ก็คงต้องยี่ห้ออื่นละมั้งครับ ...

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 12:40:28 »
ผมกลับมองว่า

ถ้าเปรียบเทียบกับรถรุ่นเดิม

การแก้ปัญหา เรื่องพื้นที่ในห้องโดยสารนั้น ทำให้ พื้นที่ด้านหลัง ดีกว่าเดิมอย่างชัดเจน

การลองนั่งรถในงาน Motor Show บางที ด้วยแสง และบรรยากาศวุ่นวายเหมือนตลาด
อาจทำให้ปรัสาทสัมผัสของเราไขว้เขวได้ อันนี้ผมก็เคยเป็นครับ

ถ้าเป็นไปได้ เดินเข้าโชว์รูมโดยตรง ในบรรยากาศเงียบๆสงบๆกว่า
จะช่วยให้เราพินิจพิเคราะห์ ได้เยอะกว่าครับผม

• งามปะละ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 13:08:33 »
ผมกลับมองว่า

ถ้าเปรียบเทียบกับรถรุ่นเดิม

การแก้ปัญหา เรื่องพื้นที่ในห้องโดยสารนั้น ทำให้ พื้นที่ด้านหลัง ดีกว่าเดิมอย่างชัดเจน

การลองนั่งรถในงาน Motor Show บางที ด้วยแสง และบรรยากาศวุ่นวายเหมือนตลาด
อาจทำให้ปรัสาทสัมผัสของเราไขว้เขวได้ อันนี้ผมก็เคยเป็นครับ

ถ้าเป็นไปได้ เดินเข้าโชว์รูมโดยตรง ในบรรยากาศเงียบๆสงบๆกว่า
จะช่วยให้เราพินิจพิเคราะห์ ได้เยอะกว่าครับผม

ตอนนี้ตกลงที่ 0 มีรถยังครับพี่จิมมี่

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 20:56:12 »
ผมใช้ชีวิตอยู่กับมาสด้า 3 ใหม่มาเกือบปีแล้วครับ
ขนาดห้องโดยสารภายในนั้น จัดการพื้นที่ได้ดีกว่าเดิม กว้างขวางกว่ารุ่นเก่าค่อนข้างชัดเจน
อย่างที่พี่จิมมี่บอก ต้องลองไปหาสถานที่สงบสงบนั่งดู แล้วปรับเบาะหน้าให้ถูกตำแหน่ง

แต่ถ้าจะนำไปเทียบกับพื้นที่วางขาด้านหลังอย่าง แลนเซอร์ หรืออัลติส ผมคิดว่าคงลำบาก
ตัวผมเองพูดแบบไม่มีตัวเลข คิดว่าพื้นที่วางขาด้านหลัง มาสด้า 3 กับ ซีวิค พอพอกันด้วยซ้ำ
เพียงแต่การออกแบบหลังคาให้ลาดลงมาก ภายในสีดำ กระจกหน้าต่างแคบ ทำให้รู้สึกอึดอัดกว่า

ส่วนพื้นที่ห้องเก็บสัมภาระท้้ายรถรุ่น 5 ประตู เป็นอะไรที่คาดหวังมากไม่ได้จากรถรูปแบบนี้อยู่แล้วครับ
พื้นยกขึ้นมาสูง เลยทำให้มีขนาดพื้นที่ไม่มากนัก ถ้าเทียบกับรุ่น 4 ประตูก็ต่างกันราวฟ้ากับเหวเลย

ออฟไลน์ Armo

• Full Member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 00:10:49 »
ต้องหาโอกาสไปลองนั่งเองซะแล้วแบบนี้ แต่ถึงจะเป็นยังไงก็ยังรักมาสด้า 3 อยู่ดีอะครับ รักตรงมีซันรูฟเนี่ยแหละ เหอๆ ;D