ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้รายงานยอดขายรถญี่ปุ่น ขาดช่วงไปหรือเปล่าครับ?  (อ่าน 3672 ครั้ง)

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
ไม่แน่ใจนะ แต่ไม่เห็นมาพักนึงแล้ว ทั้งใน ญี่ปุ่น และ จีน น่ะ

(จริงๆ จีนไม่ค่อยสน สนใจของญี่ปุ่นมากกว่า)

เรื่องของเรื่อง คือ อยู่ๆ ก็นึกถึง Freed ว่าจะมาตั้งกระทู้ถามข่าวคราว
แล้วก็พาลนึกถึงยอดขายในญี่ปุ่น เป็นไงบ้างก็ไม่รู้

ก็เลยนึกถึงเรื่องนี้ได้นี่แหละ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
จริงๆมันน่าสนใจทั้งสองประเทศแหล่ะครับ

อ่าถ้าขอก็จัดให้ครับ ตอนนี้ทำข่าวอย่างอื่นและก็ทำงานอย่างอื่นไปด้วยครับ

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
เอ้อ...
เข้าไปหาใน Section World News มาแล้วล่ะ
ล่าสุดมีถึงงวดเดือน เม.ย. ยังขาดเดือน พ.ค.
แต่นี่เพิ่งพ้นสิ้นเดือน พ.ค. มา 3 วันเอง ก็ไม่ได้ช้าหรอกนะ

ปล. พอดีมันไม่คุ้นน่ะ ถ้าอยู่ที่โน่น มันเปิดหน้าเดียวก็เห็นหมดไง
ปล.2 มีข้อสังเกตสำหรับยอดขายรถ K-Car และ Non K-Car
ยอด K-Car Daihatsu (ซึ่งอยู่ในเครือ Toyota) ครองส่วนแบ่งมากที่สุด 36%
ตามด้วย Suzuki 35%  รวม 2 ยี่ห้อ ก็ 70% แล้ว

ยอด Non K-Car ถึง Toyota จะไม่ได้ Top สุด แต่พอรวมทุกรุ่นเข้าด้วยกันแล้ว
ใน 30 อันดับแรก เป็น Toyota ซะ 54% อันดับ 2 Honda 29% รวม 2 ยี่ห้อนี้ ก็ 83% แล้ว
(อันนี้ รวมเฉพาะ TOP 30 รุ่นนะ)

ดูๆ แล้ว เหมือนตลาดรถบ้านเราเลย
รถเก๋ง T กับ H คนละ 40% กว่าๆ  รวม 2 ยี่ห้อ 80% กว่าๆ
รถกระบะ T กับ I คนละราว 40% รวม 2 ยี่ห้อ 80%

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
เอ้อ...
เข้าไปหาใน Section World News มาแล้วล่ะ
ล่าสุดมีถึงงวดเดือน เม.ย. ยังขาดเดือน พ.ค.
แต่นี่เพิ่งพ้นสิ้นเดือน พ.ค. มา 3 วันเอง ก็ไม่ได้ช้าหรอกนะ

ปล. พอดีมันไม่คุ้นน่ะ ถ้าอยู่ที่โน่น มันเปิดหน้าเดียวก็เห็นหมดไง
ปล.2 มีข้อสังเกตสำหรับยอดขายรถ K-Car และ Non K-Car
ยอด K-Car Daihatsu (ซึ่งอยู่ในเครือ Toyota) ครองส่วนแบ่งมากที่สุด 36%
ตามด้วย Suzuki 35%  รวม 2 ยี่ห้อ ก็ 70% แล้ว

ยอด Non K-Car ถึง Toyota จะไม่ได้ Top สุด แต่พอรวมทุกรุ่นเข้าด้วยกันแล้ว
ใน 30 อันดับแรก เป็น Toyota ซะ 54% อันดับ 2 Honda 29% รวม 2 ยี่ห้อนี้ ก็ 83% แล้ว
(อันนี้ รวมเฉพาะ TOP 30 รุ่นนะ)

ดูๆ แล้ว เหมือนตลาดรถบ้านเราเลย
รถเก๋ง T กับ H คนละ 40% กว่าๆ  รวม 2 ยี่ห้อ 80% กว่าๆ
รถกระบะ T กับ I คนละราว 40% รวม 2 ยี่ห้อ 80%

พฤษภาคมออกแล้วนะครับ

30 อันดับแรกยอดมันกระจาย Toyota Honda Nissan
อานิสงค์การลดภาษีพอสมควรนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2009, 17:58:37 โดย HOMY_DEMIO »

ออฟไลน์ 380Z

เข้ามาดู

มาไม่ปกติ ต้องใช้สตรีเบนโลครับ

ออฟไลน์ Cool Runner

อันดับที่ 22 ลงเป็น Toyota StepWGN ที่ถูกมันต้องเป็น Honda StepWGN ใช่มั้ยครับ
ช่วยแก้ด้วยครับ เดี๋ยวคนดูจะสับสน