ผู้เขียน หัวข้อ: ไปคุย กะ Sale Toyota มา เรื่อง Prius เศร้าเลย  (อ่าน 8980 ครั้ง)

ออฟไลน์ T1k

• Sr. Member
    • T1K
ไปคุย กะ Sale Toyota มา เรื่อง Prius เศร้าเลย
« เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 22:47:40 »
คือผมใช้ Yaris G อยู่ เบี้ยประกันทีแรก แค่ 19000 บาท (แถมอีกด้วย)
พอไปถาม Prius ไป2ศูนย์ คือ ศูนย์ภาษาอักฤษตัวเดียว และ แมลงปีกแข็ง

ผลคือ ที่แรกแทบไม่มีเลย (ขนาดเราบอกว่าจะซื้อ สด หรือมันเห็นเราใสเสื้อห่านคู่ไปเลยไม่สนใจฟะ)
           ที่สอง ได้มา 20000  ยังไม่พอประกันเลย (เกือบ30000 บาท)

ไหนจะ ใช้ E20 ไม่ได้อีก (เซ่งเข้าไปใหญ่เลย)
และโทรไปสอบถามอู่สี แถวๆบ้าน(ลูกค้าผม) เค้าบอกเลยว่า Prius  ต้องทำประกันชั้น 1 เพราะอะไหล่แพงมาก (เช่นไฟหน้าคู่ละ22000บาท)

ผมเลยมีคำถามกะตัวเองว่า
1 มันจะดีหรือ ถ้าไปออก Prius แล้วเจอน้ำมันแพงๆ แถมใช้ E20 ไม่ได้ไม่ตายหรือ
2 ถ้าจะออก ไปทำประกัน3+ แทนได้ปะ 555555  งกอะ (ทุกวันนี้ Yaris ใช้ประกันชั้น3 ธรรมดามา3ปีแล้ว)

ปล รถเก่าก็ดม LPG (Yaris G 4ปี 127000km)  ส่วนตัวผมไม่ค่อยจะชอบ LPG ถ้าไม่ใช้ได้ก็ดีครับ
กำลังจะหาความสุขให้ตัวเอง หารถขับสบายๆ 5ประตู ไม่กินน้ำมัน อะไหล่ คงมีเป็นเข๊งๆ(เพราะPrius Japanขายดีมากๆๆๆ)
3 แต่อาจจะกลายเป็นความทุกข์เพราะ ใช้E20 ไม่ได้ ติดGas ก็ไม่ได้ ไหนจะมี ปักอิน อีก(แต่คงอีกนาน)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2011, 08:00:43 โดย T1k »

ออฟไลน์ off_033

• Hero Member
Re: ไปคุย กะ Sale Toyota มา เรื่อง Prius เศร้าเลย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 23:00:44 »
-E20 ต่างจากโซฮอล 95 3 บาท ไม่รู้ Prius ถังขนาดเท่าไหร่ ถ้าคิดว่าเติมเต็มถังได้สัก 40 ลิตร ก็ต่างกัน 120 บาทต่อถัง  ซึ่งผมมองว่ามันก็ไม่ได้ประหยัดกว่าเท่าไหร่ แลกด้วยความอืดขึ้นนิด +อัตราสินเปลืองมากขึ้นหน่อย

- ประกันชั้น 3 ก็อาจจะต้องยอมรับความเสี่ยงหน่อย  หรือจะเลือกเป็น 2+,3+ ก็น่าสน แต่ชั้น 1 ก็อุ่นใจดีครับ

หรือถ้าชอบ LPG ลองมอง สเปสเวกอนก็น่าสนใจนะครับ แต่ถ้าน้ำมันเพียวๆก็น่ากลัวดี พี่ที่ บ. ใช้บอก 5โลลิตร เหอๆ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
Re: ไปคุย กะ Sale Toyota มา เรื่อง Prius เศร้าเลย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 23:15:48 »
ถังน้ำมันจุได้ 45 ลิตรครับ

ส่วนประกันภัยนั้นถ้าซื้อสดคุณจะทำประเภทไหนก็ได้ครับ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ Archman12

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 23:39:31 »
ตอนนี้เริ่มมีบางศูนย์แถมประกันพร้อมฟิมล์แล้วนะคับ  ลองหาข้อมูลดูคับ :)

ออฟไลน์ Pae__Teana

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 02:16:03 »
ผมว่า ซื้อรถ ทั้งที อย่าทำ ประกันชั้น 3 เลยครับ
เพื่อนผมเคยเจอ เหตุการณ์มา
ก็ขับซิ่งกัน บนถนนนี่แหละ ครับขับไป 200 แล้ว เบรก ไม่ทันก็เลย ชน
รถเละ แต่คน รอดชีวิตกันหมด 5 คน ไม่มีใครเป็นอะไร
แล้ว รถก็ต้องจ่ายตังซ้อม เองเกือบหมด Series 5 อะครับ =.=

ผมเลย ไม่ cheer เลย ที่จะทำ ประกันชั้น 3

แล้วอีกอย่าง ถ้า อะไหล่มันแพงขนานนั้น E20 ก็ใช้ไม่ได้
รถก็ไม่ได้ถูก ผมว่า คุณ ควร จะ select new car นะครับ =.=

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 10:07:11 »
ลองไปดูในคลับหน้าซื้อ-ขายดูสิครับ
ผมเห็นมีหลายที่นะที่แถมประกัน

ออฟไลน์ Cross MPV

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 13:51:01 »
ถ้าทำก็น่าจะทำประกันชั้น 1 ครับ

แต่ว่า Prius ส่วนใหญ่ก็ไม่ได้เน้นว่าประหยัดน้ำมันเป็นหลักนะครับ
ควรมองว่าเป็นรถที่เป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อมมากกว่าครับ ถ้ายังลังเลเรื่องน้ำมัน มองรถติดแก๊สก็ได้ครับผม
Find a vacuum and fill it.

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 17:11:11 »
ผมว่าถ้าใช้ในกรุงเทพหรือเมืองที่รถติดมากๆผมว่ายังไงมันก็ประหยัดสุดในตอนนี้

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 18:13:57 »
ถ้าเทียบกับรถดมแก๊ส ประหยัดสู้ไม่ได้แน่นอนครับ

แต่ถ้าเทียบกับรถใช้น้ำมันด้วยกัน ต่อให้ใช้e20ไม่ได้ ก็ไม่มีคันไหนสู้ได้อยู่ดีครับ(นอกจากจะมองecocar แต่จะด้อยกว่าในเรื่องพื้นที่ใช้สอย+อัตราเร่ง)

สำหรับคนที่คิดจะรอplug in ผมว่าราคามันไม่ได้อยู่ที่1.3ล้านแน่ๆครับ ถ้าภายนอกภายในเหมือนเดิม แต่ราคา1.5-1.6ล้าน คุณจะซื้อเหรอครับ