ผู้เขียน หัวข้อ: ++ Toyota Prius นี่ขายดีแค่ไหนครับ ยอดตอนนี้เป็นยังไงบ้าง ++  (อ่าน 7163 ครั้ง)

ออฟไลน์ Severus Snape

• Full Member
เพิ่งเปิดตัวได้ 3-4 เดือนเอง แต่มีชุดแต่ง TRD ออกมาขายแล้ว ทั้ง ๆ ที่ปกติโตโยต้า จะไม่ทำแบบนี้กับรถรุ่นใหม่ ๆ เลย
เลยอยากรู้ว่ามันขายไม่ค่อยเป็นไปตามเป้าหรือเปล่า แต่เท่าที่ดู ๆ ก็พอมีให้เห็นประปราย(ผมเห็นบ่อยกว่า Cruze ซะอีก) แต่ไม่เคยมีข่าวที่เปิดเผยถึงยอดขายเลย

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
ในฐานะที่ใช้อยู่ บอกตรงๆว่าแป้กครับ

คือพอขายได้เรื่อยๆ แต่เซลล์ก็คงต้องเข็นกันเหนื่อยหนักทีเดียว

ออฟไลน์ 2C-T

• Jr. Member
  • **
รถ1.8ใส่แบตเพิ่ม ราคาล้านกว่าๆ คนที่ต้องการจะประหยัดจริงๆคงไม่ซื้อหรอก
ต้องรอรุ่นเสียบปลั๊กได้มายอดน่าจะดีขึ้นมั้งครับ

ออฟไลน์ TTL

ไม่รู็นะครับ ผมว่าเครื่อง1.8แต่ใส่เทคโนโลยีเพิ่มขึ้นมาอีกนิด+ระบบไฮบริด แล้วตั้งราคาตั้ง1.2ล้านบาท แต่ภายในจะบอกว่ามันไม่คู่ควรกับรถราคา1ล้านกว่าบาทเลย ผมว่าดูแล้วไม่ค่อยชอบนะรวมถึงญาติผมหลายๆคนก็ไม่ชอบเพราะภายในนีั้แหละที่บอกว่าพลาสติกเยอะไป แต่แม่ผมชอบอยู่คนเดีียวเลยกะจะไปดูที่Motorshowสักหน่อยแต่ตัวผมๆกับมองว่าไม่ค่อยคุ้มเท่าไร ออกพวกFocus TDciยังดีซะกว่าเลยครับ แต่ถ้าถามว่าเห้นอะไรมากกว่ากันรู้สึกว่า ผมเห้นCruzeมากกว่านะในความคิดผมส่วนPriusเห็นไม่ึ่ค่อยเยอะเลยครับ แต่ก้ต้องรอดูกดันอีึกหน่อยถึงจะรู้ว่าpriusขายดีเท่าไหน อยากรู้็ยอดจำหนายเหมือนกันครับ :D

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
คหสต. นะครับ ถ้าขายดีจริง พี่โต แกคงเอาตัวเลขมาอวดแล้ว  :)

ออฟไลน์ Nikle_pk

ถ้า 7 ที่นั่ง ผมซื้อนะ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Valkilrey

• Sr. Member
นั่นสิครับ ผมก็ว่ายอดคงไม่ได้ตามเป้า จึงไม่ได้ประกาศยอดออกมา

ออฟไลน์ Cross MPV

• Full Member
ผมก็คิดว่ายอดไม่มากเท่าไรเหมือนกันครับ
แต่ก็ยังเห็นเยอะกว่า Cruze อ่ะครับ
Find a vacuum and fill it.

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
สาเหตุหลักคือราคาเลยครับ อิอิ

เค้าอัพอีกนิดเดียวได้คัมรี่แล้วครับ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ Sappe!

ถ้า 7 ที่นั่ง ผมซื้อนะ

ใช่ครับ ถ้า 7 ผมก็ซื้อๆ

ปกติแล้วโตโยต้าก็ไม่ทำ TRD ออกมาเร็วขนาดนี้หรอกคับ

เว้นแต่ว่าจะมากระตุ้นตลาด
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ถ้าจะบอกว่า ทุกวันนี้ Toyota ขาย prius คันนี้ ด้วยราคาตามป้ายแล้ว ได้กำไรแค่คันละ ไม่ถึง 6-7 หมื่นบาท (คือต่ำกว่านั้น)
จะเชื่อหรือไม่?

ราคาที่ตั้งมาหนะ มันสมเหตุผล แต่ออพชันที่ให้มาต่างหากครับ ที่ทำให้ลูกค้ารู้สึกว่ามันแพงไป

วิธีแก้ ก็คือ พยายามทำตัว TRD Sportivo หนะถูกแล้ว
แต่หลังจากนี้ ต้องมีการปรับอุปกรณ์ และปรับ Minorchange กันอีกรอบ

Prius ยังไงๆ ก็เป็นรถที่มีอนาคตในไทย ผมไม่อยากให้ Toyota ถอดใจ
แต่ จะต้องหาทางแก้ไขปรับปรุง ให้โดนใจลูกค้าได้มากกว่านี้

ส่วนวัสดุนั้น Toyota ต้องเร่งพยายามทำความเข้าใจให้กับลูกค้าว่ามันคือวัสดุ รีไซเคิล
เพราะรถคันนี้แนวคิดที่ทำขึ้นมา ก็เพราะเน้นการช่วยโลก ในทุกวิถีทางเท่าที่ทำได้
อย่างไรก็ตาม เพราะ Toyota อ่อนการประชาสัมพันธ์ในเรื่องนี้ ไม่เก่งพอจะพลิกจุดอ่อนให้เป็นจุดดี
ทำให้ลูกค้า มองว่า มันห่วย

อีกเรื่องคือ Toyota ต้องศึกษาดุได้แล้วว่า ทำยังไง ให้วัสดุในห้องโดยสาร ของรถที่ตนทำ
ต้องดูดีกว่าที่เป็นอยู่ทุกวันนี้ แต่ยังต้องรีไซเคิลได้ดีอีกด้วย

ถ้าคู่แข่งระดับโลกอย่าง Hyundai ทำได้ ทำไม Toyota จะทำไม่ได้??

ออฟไลน์ crucifixzz

นั่นสิไม่ค่อยมีคนใช้เลย ถ้าได้จอ nav มาจะดีมากเลย

ออฟไลน์ lexus

ผมเห็นมันมากกว่าcruzeจิงๆคับ

ออฟไลน์ hideto007

• Newbie
  • *
ผมเองก็เคยอ่านคุณ mokorx ได้โพสเรื่องราคา prius กับ CT200 ที่มาเลย์ไว้ ที่ club
                     ไทย                   มาเลย์ (1RM = 10 บ)
prius              1,190,000         1,390,000
CT200h         2,190,000         1,670,000
ส่วนต่าง         1,000,000          280,000

แต่ผมไม่เองไม่ได้ดูรายละเอียดเพิ่มเติมหรืออะไรนะครับว่า option เหมือนหรือต่างอย่างไรบ้าง
แต่ส่วนต่างราคา แบบนี้ก็ทำให้ผมว่ามีประเด็นให้คิดอยู่

ตั้งแต่ใช้มาผมก็ชอบมันนะ prius โดยรวมๆ แม้จะมีบางจุดที่ควรจะปรับปรุง แต่ก็ไม่ใช่เรื่องใหญ่อะไรครับ

Edit : เพิ่มเติม spec ของที่มาเลย์ครับ http://www.toyota.com.my/prius/specs-and-price/

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2011, 19:05:03 โดย hideto007 »

ออฟไลน์ Air_graphic

ผมเห็นมันมากกว่าcruzeจิงๆคับ

ใช่ครับ จังหวัดผมไม่เห็นครุซที่เป็น ป้ายทะเบียนของจังหวัดผมเลย สักคัน จริงๆ เห็นแต่ พรีอุส

ออฟไลน์ Valkilrey

ผมก็คิดว่าราคานี้เหมาะสมแล้ว แต่ Option นี่สิ ไม่สมตัวเลย คล้า่ยๆกับ EX ตอนเปิดตัว ราคาก็โอเค แต่ Option หายเกลี้ยง ยอดขายเลยไม่ิ่วิ่ง สงสัยอีกไม่นาน Prius ต้อง relaunch อีกรอบเหมือน EX

ออฟไลน์ delete

ผมเคยเชียร์ prius ให้พี่ท่านนึง เงินเดือนระดับเป็นแสน
แกไม่สนใจเลย ไปออกอัลติสCNGซะงั้น บอกว่ากลัวเปลี่ยนแบตทีละเป็นแสน
แต่ตอนนี้วิ่งน้ำมันมาจะหมดถังแล้ว เพราะหาที่เติมแก็สไม่ได้
ช่วยวิเคราะห์ทีครับ ทำไมคนถึงกลัวไฮบริด แต่ยอมไปเข้าคิว1-2ชม.เพื่อรอเติมแก๊ส