ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเพื่อนสมาชิกด้วยครับ  (อ่าน 5218 ครั้ง)

ออฟไลน์ tintin.an

• Newbie
  • *
รบกวนเพื่อนสมาชิกด้วยครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 16:27:08 »
เรื่องมันมีอยู่ว่าวันนี้สังเกตุเห็นรอยที่รถครับตอนแรกก้อนึกว่าเป็นรอยฝุ่นเพราะช่วยนี้ฝนตก แต่ที่ไหนได้ดูเข้าไปดูใกล้ๆๆ ตกใจเลยครับ เป็นรอยเหมือนเล็บสุนัขขูดกับสีรถครับ รถผมจอดไว้ที่หอพัก ก็พอจะอนุมานได้ว่า อาจจะมีแมวมานอนบนรถ แล้วที่หอพักเจ้าของหอเค้าเลี้ยงสุนัขไว้เจ็ด แปดตัวครับ มันคงเห็นแมวมานอนช่วงกลางคืนทีเราจอดรถไว้ แล้วก้อ ตะกุยๆๆๆๆ   รถ ครับเพราะรอยที่เกิดมันชัดเจนว่าน่าจะเป็นรอยเล็บ ของมันขูด(ค่อนข้างจะลึกนะครับบางรอย บาดเนื้อสีรถเลยครับ) จึงต้องรบกวนเพือนสมาชิก แล้วหละครับว่า พอจะทราบ  พวกน้ำยา car remove scratch ที่มีประสิทธิ์ภาพดี บ้างไหมครับ ..  ผมอยากจะลองเอามาขัดเองดูครับเพราะรถเพิ่งเข้าเคลมสีไปไม่นานมานี้เองครับ
อ๋อ รถผม newcity สีแดง สีเดียว รุ่นเดียวกับ พี่ Jimmy นั่นแหละครับบ 
ขอบคุณล่วงหน้านะครับ สำหรับ คำแนะนำต่างๆๆ
ตอนนี้ขอตัวไปนั่งทำใจก่อนครับ รับไม่ได้จริงๆๆ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
Re: รบกวนเพื่อนสมาชิกด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 17:00:12 »
ถ้ารอยลึกถึงเนื้อคงยากครับ
น้ำ้ำยาขัดพวกนี้เหมาะสำหรับรอยขนแมว หรือ รอยที่ลงไม่ลึกมากเท่านั้น

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 17:41:15 »
ถ้าเอาง่ายๆก็ คาร์โกล้ขวดพลาสติกสีส้มนั่นล่ะครับ

ลองเอามาทาๆทิ้งไว้สัก2นาทีแล้วเอาผ้าถูครับ สีตรงนั้นจะหม่นลงเล็กน้อยดังนั้นให้ขัดเฉพาะจุดที่มีรอยนะครับ อย่าขัดให้วงใหญ่เกินความจำเป็น

จริงๆแล้วอยากให้ปรึกษาตา Signifer เพราะเค้าน่าจะเชี่ยวเรื่องคาร์แคร์มากกว่าผมครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 18:56:58 »
ซิตี้ของผมนี่ จับส่ง ร้าน แมคไกวร์ ซอยลาซาล ของน้อง "ใหม่" เค้าเลย
80-90% เค้าจะจัดการให้มันหายได้หมด ครับ บางอัน ก็ต้องทำใจ

ถ้าลึกมาก ทำใจได้เลย

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 21:10:24 »
สำหรับรอยที่เกิดจากการขีดข่วนมันมีหลายสเตปนะครับ

เอาแบบแย่ที่สุดคือ ถึงเนื้อสี(เลยชั้นเีคลียร์โค้ตไปเรียบร้อย...) ทำสีใหม่สถานเดียวครับ อีกอย่าง ทำใจ
แย่น้อยกว่าหน่อย เป็นรอยลึกๆบนชั้นเคลียร์โค้ต อันนี้เราสามารถใช้น้ำยาขัดหยาบขัดโดยเครื่องขัดขนแกะ ออกได้ครับ (แนะนำทำที่ร้าน)
แย่น้อยกว่าอีกหน่อย เป็นรอยมองเห็นเส้นๆ บนชั้นเคลียร์โค้ต อันนี้เราสามารถใช้น้ำยาขัดละเอียดขัดได้ครับ โดยเครื่องขัดโรตารี่ หัวฟองน้ำขัดหยาบ
ไ่ม่แย่มาก รอยเส้นบางๆ บนชั้นผิลเคลียร์โค้ต อันนี้ใช้น้ำยาขัดละเอียด+ฟองน้ำละเอียดขัดออกนะ แต่ต้องมีเครื่องขัดนะครับ

เพราะที่กล่าวมาข้างต้นทั้งหมด ถ้าขัดมือนี่เหนื่อยสุดและไม่เนียนด้วยครับ ยิ่งรอยเยอะๆ นี่มันจะไม่ค่อยออก
และการขัดต้องไล่จากสเตปที่เลวร้ายที่สุดขึ้นมานะครับ ทีละลำดับขั้น ไม่เช่นนั้นมันจะเกิดรอยที่ไม่เรียบเสมอทั้งผิวครับ
ผมเคยลองแบบแพนบอก เอาไอ้คาร์โก้มาขัดรอยกับทีด้าสีดำ ผลคือรอยหนักกว่าเดิมครับ จนต้องไปพึ่งร้านเขาเอาออก หลังจากนั้นก็ซื้อพวกน้ำยา
และเครื่องขัดมาฝึกทำเองที่บ้านเหมือนกัน

สำหรับรอยที่เจ้าของกระทู้ว่ามาน่าจะเข้้าข่ายข้างต้นนะครับ แนะนำร้านทำดีกว่าครับเครื่องมือเขาพร้อมกว่าเรา และขัดเฉพาะจุดพอครับ 200-500 บาทครับ
สำหรับรอยที่น้อยๆ เช่นรอยขนแมว รอยก้นหอย เราสามารถใช้พวกน้ำยาขัดละเีอียดเอนกประสงค์ได้เช่น CG ALL in ONE หรือพวก แม็กกวาย เบอร์ 9 แต่น้ำยาพวกนี้แข็งนะครับ ถ้าขัดมือไม่ออกแน่นอนครับ ต้องมีเครื่องเช่นกันเพราะมันคือ น้ำยาขัด น่ะครับ

ตัวที่เหมาะสำหรับลงโดยใช้มือมีตัวเดียวคือ แว็กซ์เคลือบสีครับ มันไม่ได้ช่วยเก็บรอยเลย.....ช่วยให้เงาให้ใสอย่างเดียว
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 21:12:52 »
แถมให้อีกรูปครับ  ;D  ผมเรียกมันว่าเจ้าสไปเดอร์ แมน ครับ

ผมว่าผมก็เคลือบรถผมซะเงาแล้วนะ สังเกตุจากสีบรอนท์ที่สะท้อนเงาของรถอีกคันละกันครับ
เจ้าตัวนี้มันยังเกาะอยู่เลยเนี่ย เก่งจริงๆ  ;D
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 22:16:31 »
กบมันคงไปดูหนังมานะ อุแม่โว้ยรถเงาโคด
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ tintin.an

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 17:35:40 »
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ บอร์ดแห่งนี้ทำให้รู้ว่าเรายังมี เพือนที่มีความสนใจแนวเดียวกัน และ คอยให้คำตอบซึ่งกันและกันเสมอ ขอบคุณมาคับจะติดตาม ตลอดไปคับ