ผู้เขียน หัวข้อ: เติม โซฮอล์ 95 หรือ โซฮอล์ 91 ดีครับ ???  (อ่าน 26399 ครั้ง)

ออฟไลน์ p-Navierstoke

• Jr. Member
  • **
เติม โซฮอล์ 95 หรือ โซฮอล์ 91 ดีครับ ???
« เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 01:36:18 »
-ใช้ jazz อะคับ ไม่ทราบว่า ควรเติมตัวไหนดีครับ อัตราเร่งของ ทั้งสองชนิดต่างไหมคับ????
-ถ้ารถที่เติมได้แค่ E10 ดันไปเติม E20 จะเกิดอะไรขึ้นไหมครับ เครื่องพังทันที หรือ ยังใช้งานได้แต่อุปกรณจะสึกหรอลง
-น้ำมัน blue innovation ของ ปตท มันมีข้อดีไงอะคับ ใช้แล้ว ไอเสียสะอาด รถแรงขึ้น กว่าเติมของปั๊มยี่ห้ออิ่นป่ะคับ

ออฟไลน์ Pae__Teana

• **
Re: เติม โซฮอล์ 95 หรือ โซฮอล์ 91 ดีครับ ???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 01:47:53 »
ผมว่าใช้ 95 อะครับ ดีแล้ว
เพราะ จะทำให้รถไม่เร่ง ช้า อืดนะครับ
ผมก็เคยใช้ city มาก่อน เคย เติม 95 แล้วมา เติม 91 ทับไปอีกที
Oh แม่เจ้า [ขอใช้คำหยาบนะครับ] แม่ง ช้าสัด
จากแรงม้า 110 ก็แทบจะไม่ไปอยู่แล้ว นี่ยิ่ง หายไปอีก =.=

-ใช้ jazz อะคับ ไม่ทราบว่า ควรเติมตัวไหนดีครับ อัตราเร่งของ ทั้งสองชนิดต่างไหมคับ????
-ถ้ารถที่เติมได้แค่ E10 ดันไปเติม E20 จะเกิดอะไรขึ้นไหมครับ เครื่องพังทันที หรือ ยังใช้งานได้แต่อุปกรณจะสึกหรอลง
-น้ำมัน blue innovation ของ ปตท มันมีข้อดีไงอะคับ ใช้แล้ว ไอเสียสะอาด รถแรงขึ้น กว่าเติมของปั๊มยี่ห้ออิ่นป่ะคับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: เติม โซฮอล์ 95 หรือ โซฮอล์ 91 ดีครับ ???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 03:11:11 »
ถ้าทรัพย์เอื้ออำนวยก็ 95 ไปครับ
แต่ถ้าอยากประหยัดนิดหน่อยก็ 91 ได้ครับ ไม่ได้ถึงกับแย่มากนัก

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 06:44:02 »
V Power Sohal 95 อิอิ

ไม่ได้แอบเชียร์นะจ๊ะ แต่มันเห็นผลชัดเจนจ่ะ  ;D
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 10:08:23 »

ไม่ได้แอบเชียร์นะจ๊ะ แต่มันเห็นผลชัดเจนจ่ะ  ;D

ผมเคยลองกับ G8 เอ..ทำไมแรงมันไม่เพิ่มขึ้นเท่ากับราคาเลยอ่ะครับ หรือว่าเราคาดหวังมากเกินไป.... สรุป E20 สบายกระเป๋าสุดละ 55+

ถ้าในกรณีรถเติม E20 ไม่ได้ผมว่า โซฮอล์91 ก็ไม่ได้แย่นะครับ ทั้งนั้นทั้งนั้นคงขึ้นอยู่กับรถแต่ละรุ่นล่ะครับ ส่วนใหญ่ถ้ารับรองจากผู้ผลิตแล้วว่า ถ้าเติม โซฮอล์91 ได้ แปลว่ารถเราได้ปรับจูนมาแล้ว คงไม่อืดขนาดนั้นหลอกมั้ง (ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ)

ปล. เหมือนผมตอบไม่ตรงคำถามเลย... ;D ;D

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 10:17:49 »
- ผมว่าแก๊สโซฮอล์95มันดีกว่านะเรื่องอัตราเร่ง แต่ก็ไม่ได้มากมาย
- ไม่พังในทันทีครับแต่ชิ้นส่วนมันจะสึกหรอเร็วขึ้น

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 14:54:43 »
รถบางรุ่นในไทย ถูกเซทมาให้ใช้ออกเทน 91
เติม 95 ไปก็ไม่เห็นผลต่าง

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 15:27:00 »
ทุกวันนี้ ถ้าเป็นรถส่วนตัว ผมเองก็จำใจต้องเติม แก็สโซฮอลล์ 95
แต่ผมใช้ Shell เพราะผมเชื่อถือในความสะอาดของน้ำมันที่มีการควบคุมคุณภาพ
มากกว่ายี่ห้ออื่น

ถ้าว่ากันตามหลักการแล้ว รถที่ถูกปรับแต่งมาให้เติมน้ำมันออกเทน 91 ได้
ไม่จำเป็นต้องไปเติมน้ำมันที่มีออกเทนสูงขึ้นกว่า สมรรถนะที่ออกมา ไม่ได้แตกต่างกันจนเป็นผลระดับมีนัยยะสำคัญ

แต่ ในความเป็นจริง จากประสบการณ์ของผู้บริโภคทั่วไป น้ำมันที่มีค่าออกเทนสูงกว่า
กลับจะทำให้พวกเขารับรู้ได้ว่า รถมีอัตราเร่งดีขึ้นกว่ากันนิดนึง ซึ่งทั้งที่จริงแล้ว
มีทั้งที่เป็นเช่นนั้นจริง และทั้งที่เป็นเพียงความรู้สึกไปเอง แต่จากหลายๆครั้งที่เราเจอมา
เราก็พบว่า อัตราเร่งของ Toyota Corolla Altis 2.0 ลิตร ในสนาม เติมน้ำมันแก็สโซฮอลล์ 91
น่าจะเป็นของ ปตท. ในสนาม รอบสำหรับสื่อมงลชน เมื่อนานมาแล้ว อัตราเร่ง 0-100 กิโลเมตร/ชั่วโมง
มี 11 วินาทีเศษๆ ในช่วงกลางวัน

แต่พอเรานำมาทดลองเอง เราจับเติม Shell V-Power เบนซิน 95 ณ เวลานั้น อัตราเร่งดีขึ้นเป็น 10 วินาทีกลางๆ
และเราทดลองกันในช่วงกลางคืน

ดังนั้น จะบอกว่า อัตราเร่งที่ดีขึ้น เป้นผลมาจากน้ำมัน ก็ไม่อาจพูดได้เต็มปากเสียทีเดียว
เพราะอุณหภูมิกลางวันกับกลางคืนจะต่างกันนิดหน่อยอยู่แล้ว

ส่วนน้ำมันของ ปตท. นั้น
ส่วนผสมต่างๆจะดีแค่ไหน แต่ถ้ายังไม่ปรับปรุงความสะอาดของน้ำมัน
ในขั้นตอนการส่งจากท่อ มายังรถน้ำมัน และ ที่ปั้มน้ำมัน
ผมว่า ก็ยังน่าเป็นห่วงอยู่ดีครับ

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 16:23:47 »
ผมเติม2อันก็ไม่ต่างกัน แต่ในรถบางรุ่นบางยี่ห้อจะบอกว่า octane below 95 may cause slightly less in power

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 16:24:22 »

เท่าที่ลองกับG8 ผมว่าไหลลื่นขึ้นนิดหน่อย แต่ไม่คุ้มกับราคา เพราะผมเองก็ไม่ได้ขับรถเร็วมากนัก แต่ผมชอบ Fuel Save 95 มากกว่า ตอนนี้ประหยัดกว่าเดิม 0.6 กม./ลิตร ทั้งๆที่น้ำหนักตีนเท่าเดิม

ส่วน 91 ถ้าเติมแล้วเครื่องไม่สั่นก็โอเคครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 16:30:17 »

ผมเคยลองกับ G8 เอ..ทำไมแรงมันไม่เพิ่มขึ้นเท่ากับราคาเลยอ่ะครับ หรือว่าเราคาดหวังมากเกินไป.... สรุป E20 สบายกระเป๋าสุดละ 55+

ถ้าในกรณีรถเติม E20 ไม่ได้ผมว่า โซฮอล์91 ก็ไม่ได้แย่นะครับ ทั้งนั้นทั้งนั้นคงขึ้นอยู่กับรถแต่ละรุ่นล่ะครับ ส่วนใหญ่ถ้ารับรองจากผู้ผลิตแล้วว่า ถ้าเติม โซฮอล์91 ได้ แปลว่ารถเราได้ปรับจูนมาแล้ว คงไม่อืดขนาดนั้นหลอกมั้ง (ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ)

ปล. เหมือนผมตอบไม่ตรงคำถามเลย... ;D ;D

ก็ปอนเตี๊ยกมันรถเมกัน แรงๆนี่ครับ คงต้องใช้ ไฮออคเทนหน่อย อย่างวีพาวเวอร์คงเหมาะ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 20:15:33 »
ตอนนี้เติมแต่ E20 กับโซฮอล์91 อ่ะ ราคามันเป็นมิตรกับกระเป๋าสุดล่ะ เซงปั้มเชลล์ที่นครนายกมาก โซฮอล์95มีแต่ V-Power ลองแล้วแทบหาความต่างจากโซฮอล์95 ธรรมดาไม่เจอ แต่ราคานี่แทบจะลมใส่เติมใส่ G8 ถังนึง2พันกว่าอ๊ากๆๆ เติมโซฮอล์91 ดีกว่าอืดกว่าหน่อยแต่จ่ายน้อยกว่าจม

ออฟไลน์ pithakh

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 21:26:24 »
ด้วยราคาตอนนี้เติมโซฮอล์ 91 ครับ เท่านี้ค่าใช้จ่ายต่อเดือนก็เยอะแล้วครับ :'(

ส่วนน้ำมันของ ปตท. ผมไม่คิดเชื่อเหลือครับว่ามันจะดีกว่ายี่ห้ออื่นจริง :-X

ออฟไลน์ jones

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 23:28:32 »

เท่าที่ผมลองมาเทียบกับของคาวเท็ก หรือบางจาก มันก้ไม่ได้ต่างไรกันมากนะครับ แค่รู้สึกว่ามันลื่นขึ้นนิดหน่อยเท่านั้นเอง แต่ราคานี่แพงกว่าปกติประมาณ4 บาท/ลิตรตอนนี้ ผมยอมเติม 95 ธรรมดาดีกว่า

ส่วนน้ำมันของปตท.น่ะ เลี่ยงได้ก้เลี่ยงเถอะครับ ยังไงๆเรื่องคุณภาพส่วนประสมและ ความสะอาดของน้ำมันก้สู้พวกเซลล์ บางจาก ไรงี้ไม่ได้อยู่ดี(อันนี้สังเกตจากการใช้จริง) 
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 11:04:40 »
เติมแค่  E20 กับโซฮอล์ 91 บางจาก แล้วแต่ว่าปั๊มไหนมีอะไร   ใช้บัตรแก๊ซโซฮอล์คลับ
ไม่รู้สึกแตกต่าง   ;)

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 13:26:49 »
ผมใช้ Vios ตั้งแต่ปี 2008 มาหลายคัน พบว่า Gasohol95 อัตราเร่งดีกว่า Gasohol91 จริง ๆ ครับ
แซงไม่เสียว เวลาผมขับรถส่วนใหญ่มักจะจับเวลาคร่าว ๆ เสมอ
แต่รถรุ่นอื่น ไม่แน่ใจครับ
'19 Honda Civic EL