ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาล้อแบะของฮอนด้านี่แท้จริงแล้วมันเป็นยังไงกันหว่า?  (อ่าน 13284 ครั้ง)

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
ก่อนหน้านี้ผมเคยเห็นมีการถกประเด็นเรื่องคุณภาพของรถยนต์ฮอนด้าแล้วมีคนเอาลิงค์นี้มาให้ดูครับ   http://forums.beyond.ca/st/177937/honda-sucks-come-in-have-a-look-you-wont-believe-what-u-r-driving/   ในนี้เป็นรูปภาพของรถยนต์ฮอนด้าที่มีอาการแบะออกมาจนแล่นไม่ได้  :-X

ครั้งแรกที่เห็นหน้านี้ก็ไม่ได้ติดใจอะไรมาก คิดว่าอาจจะเป็นการคัดเลือกเอาเฉพาะกรณีที่รถชนกันแล้วล้อแบะออกมาใส่ความว่าคุณภาพล้อไม่ดีก็ได้ แต่เมื่อวานนี้เองเวลาสักประมาณ 11 โมงผมแล่นอยู่ใกล้กับสะพานกลับรถที่อยู่ตรงข้ามโลตัสบางแก้ว(ที่อยู่ตรงข้ามกับกับไทวัสดุที่เปิดใหม่)พบเห็นฮอนด้าแอคคอร์ดรุ่นน่าจะก่อนหน้าประมาณงูเห่าได้มั้งสีขาว มีกาการล้อแบะขับไม่ได้อย่างในรูปต่างๆนี้เด๊ะเลย แต่คันที่ผมเจอล้อแบะออกนอกตัวรถชนิดที่ทำมุม 90 องศาเข็นก็ไม่ได้ต้องเรียกรถมายกอย่างเดียวเท่านั้น เท่าที่เห็นแล้วทั้งหน้าทั้งหลังไม่มีสภาพเฉี่ยวชนใดๆเลยเหมือนกับว่าไม่มีคู่กรณี  :-X

น่าเสียดายที่ไม่ได้ถ่ายรูปมาให้ดูกันเพราะว่าอันตรายที่จะหยุดรถเก็บภาพ ผมเลยสงสัยว่าอาการล้อแบะนี่ถือเป็นปกติของรถยนต์ไหม? ยี่ห้ออื่นๆมีปัญหาแนวๆนี้ไหมครับ? ผมดูปัญหาของชาวบ้านมานานหลายปีอยู่เพิ่งจะเห็นกับตานี่แหละว่ามันมีล้อแบะออกมาแบบนี้ได้ด้วย ถ้ามันแบะออกมาตอนกำลังแล่นอยู่ล่ะคว่ำเละเทะแน่ๆเลย  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ udis

เท่าที่ตามข่าวและที่ผมใช้ล่ะกัน New lancer กับ EX ยังไม่มีอาการนี้ครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ TnP_PKt

เอามาให้ดูครับ ไม่รู้เกี่ยวกันป่าว FD ล้อหลุด
---------------------------------------------------------------------------------------
http://www.civicfdthailand.com/ipb_forum/index.php?showtopic=112069

ออฟไลน์ dorakun

• Full Member
บ้านผมใช้ฮอนด้าเกือบทั้งบ้านยังไม่เจออาการนี้นะครับ
ตัวผมเองใช้ซิวิคไดแม่นชั่นเคยชนหนักแอร์แบ็คพุ่งแล้ว
แต่ล้อก็ปกติดีไม่ได้แบะอย่างไร....มีปัญหาอย่างเดียวคือ
ล้อหน้าข้างซ้ายกับข้างขวามันไม่เท่ากัน...แต่ก็วิ่งปกติดี
หมดปัญญาจะแก้แล้วครับ....จนที่บ้านบอกว่าชั่งมันเถอะขับได้ก็ขับไป

บ้านผมใช้ฮอนด้าเกือบทั้งบ้านยังไม่เจออาการนี้นะครับ
ตัวผมเองใช้ซิวิคไดแม่นชั่นเคยชนหนักแอร์แบ็คพุ่งแล้ว
แต่ล้อก็ปกติดีไม่ได้แบะอย่างไร....มีปัญหาอย่างเดียวคือ
ล้อหน้าข้างซ้ายกับข้างขวามันไม่เท่ากัน...แต่ก็วิ่งปกติดี
หมดปัญญาจะแก้แล้วครับ....จนที่บ้านบอกว่าชั่งมันเถอะขับได้ก็ขับไป

ตัวไดแมนชั่นผมก็ไม่เคยได้ยินว่ามีปัญหาครับ

ออฟไลน์ SP

ผมก็เคยเห็นนะครับ accord g4 ล้อแบะออกแบบ 90 องศาแบบที่พี่ 2 k บอกเลยครับ
ตอนนั้นขบวนองค์ภาฯเสด็จพอดี อยู่หน้าโรงเรียนผมพอดีเลยครับ

ออฟไลน์ Sappe!

มันมาถึงเมืองไทยด้วยหรอครับเนี่ย??  :o

บ้านผมก็ใช้ Honda อ่า พี่ชายผมยิ่งชอบกลับ แล้วรถเหวี่ยงแร๊งๆอยู่  :(
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

Chariot

• บุคคลทั่วไป
ผมเคยเจอ CR-V ใหม่ ล้อบิด 90 องศาอยู่ตรงที่กลับรถลำลูกกา

คาดว่าคงกลับรถแรง แล้วท้ายรถปีนเกาะกลาง เพราะตรงที่กลับรถนั่น มักจะมีรถปีนเกาะประจำ เนื่องจากมุมเลี้ยวมันแคบ
เมื่อปีนเกาะกลางทำให้หน้ารถรับน้ำหนักมาก+ล้อกำลังเลี้ยวแรงๆ ก็เลยพับ

เสียดายตอนนั้นกลางคืนแล้ว กล้องมือถือถ่ายไม่เห็น

อีกกรณีนึงเคยลงเว็บนู้นไว้นานแล้ว ที่มีแจ๊ซรุ่นแรก รูดหลังเต่าแ้ล้วล้อแหกแบบนี้เหมือนกัน

*เพิ่มเติม

ผมว่ามันขึ้นอยู่กับลักษณะการใช้งานผิดวิธี บวกกับจุดอ่อนของรถที่ไม่รองรับงานหนักอยุ่แล้วล่ะมั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2011, 14:03:03 โดย Chariot »

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
คนรอบตัวใช้ Accord งูเห่า CR-V G1 G2 ก็ยังไม่เคยเจอนะครับ ล้อแบะ
แต่ผมพึ่งเห็น Mitsu Cyclone ล้อแบะในซอยบ้านผมไปเมื่อไม่กี่วันนี่เอง
แล้วทั้งชีวิตก็เคยเห็นรถล้อแบะแค่ 2 ครั้งคือ Cyclone ข้างบน กับรถกะป๊อ Daihatsu Hijet (รึป่าว ไม่แน่ใจ)
ที่เป็นรถรับ-ส่ง คนในซอยลาดพร้าว 101 แบะในซอยบ้านญาติผมพอดี
ผมว่ามันน่าจะเกิดขึ้นได้ทุกรุ่นทุกยี่ห้อครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ pithakh

• Jr. Member
  • **
มันแบะได้อย่างไรหรือครับ ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้ :o

ออฟไลน์ tg

• Jr. Member
  • **
เห็นภาพแล้วน่ากลัวมาก แต่ที่บ้านใช้ honda ก็ไม่มีปัญหานะ

คนรอบตัวใช้ Accord งูเห่า CR-V G1 G2 ก็ยังไม่เคยเจอนะครับ ล้อแบะ
แต่ผมพึ่งเห็น Mitsu Cyclone ล้อแบะในซอยบ้านผมไปเมื่อไม่กี่วันนี่เอง
แล้วทั้งชีวิตก็เคยเห็นรถล้อแบะแค่ 2 ครั้งคือ Cyclone ข้างบน กับรถกะป๊อ Daihatsu Hijet (รึป่าว ไม่แน่ใจ)
ที่เป็นรถรับ-ส่ง คนในซอยลาดพร้าว 101 แบะในซอยบ้านญาติผมพอดี
ผมว่ามันน่าจะเกิดขึ้นได้ทุกรุ่นทุกยี่ห้อครับ

แต่ละคันนี่สิบปีอัพเลยนะครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ผมก็เคยเห็น Jazz GD สีดำ ล้อแบะอย่างนี้นะ

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
ดูรูปแล้วนึกถึง Animation เรื่อง Cars

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ผมว่าัมันคงเหนื่อยอ่ะ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Lookkaew

• Sr. Member
จำได้ว่า Jazz ออกมาใหม่ๆ โดนเลย 2 คัน ล้อแบะกันง่ายๆ ซะงั้น แต่มันไม่ได้แบะเองนะครับ เกิดอุบัติเหตุ มีแรงกระทำที่้ล้อหน้าขณะเลี้ยว แต่ประเด็นคือ จุดที่ทำให้แบะคือจุดยืด joint ปีกนกล่างที่ขาดออก ซึ่งบางมากๆ
ถือเป็น talk of the town แต่หลังจากนั้นก็ไม่เห็นกรณีอย่างนี้อีก ก็เลยเงียบๆ ไป