ผู้เขียน หัวข้อ: โทดนะค้าบผมอยากจาถามว่า ตกลงวีออสกับชิตี้ อันได้ดีกว่ากัน ขอเป็นกลางนะค้าบ  (อ่าน 9129 ครั้ง)

ออฟไลน์ 111noom111

• Newbie
  • *
กระทู้อาจจะช้ำนะค้าบผมก้อขอโทดด้วยแต่ผมเพิ่งเจอเว็บนี้  คือผมไปดูบางเว็ปก้อบอกว่าวีออสดีกว่าบางเว็ปก้อชิตี้ดีกว่า ขอเป็นกลางนะค้าบ  ข้อมูลละเอียดด้วย เปรียบเทียบให้ชัดๆเลย

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
คราวหลัง เขียนภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยนะครับ
city ดีกว่า vios แน่ๆครับ ท้ายรถจุได้เยอะกว่า การขับขี่ดีกว่าดีกว่าเยอะ ประหยัดน้ำมันกว่ามาก ราคาอะไหล่พอๆกัน

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
ชอบหน้าปัดตรงกลางรถมั้ยล่ะครับ??
ถ้าไม่ชอบ มองซิตี้เลย

ผมใช้นิววีออส 2007 ย่างเข้าสู่ปีที่ 4แล้ว
ไม่เคยมีปัญหาอะไรเลยครับ

สรุปเลยคือ อยากขับดี ขับสนุก สนใจที่ตัวรถเป็นหลัก เอาซิตี้
อยากใช้แล้วสบายใจ ศูนย์บริการมั่นใจได้(ไม่100% แต่ก็โอเค)
คิดจะติดแก๊ส ใช้ยาวๆหนักๆ ก็วีออสครับ

ผมเลือกวีออส เพราะมันทน และจะทนใช้มันไปนานๆครับ

ออฟไลน์ jane_9090

• Sr. Member
  • ME+MINI=LOVE
ผมมีทั้งสองคันเลย  จะบอกว่า New City ครับ  ;D
A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ยกต่อยก

เทียบกับรถของญาติผม (Vios G Limited กับ City SV)

1.การออกแบบ
อันนี้นานาจิตตังครับแต่ในความเห็นผม
City - ตูดตรงๆ ไม่สวยนอกนั้นดูดีหมด
Vios - มุมเฉียง ด้านข้าง โอเค นอนนั้นไม่ผ่าน

2.มาตราวัด
City - สวยแบบเรียบๆ MID ครบทุกรุ่น ตำแหน่งตรงคนขับพอดี
Vios - ธรรมดามาก ข้อมูลไม่มีอะไร (แต่ตัว G ขึ้นไปสวยมาก แถมมี MID ให้) ตำแหน่งอยู่ตรงกลางจริงๆ
สรุป = City ดีกว่า (ถ้า Vios อยู่เยื้ยงๆจะได้คะแนนมากกว่านี้ เพราะมองง่ายกว่า)

3.เบาะนั่ง
City - วัสดุผ้าดีจนน่าประทับใจ ที่วางแขนหน้ากล่องเล็กไปนิด เบาะหลังนั่งสบายแถมเอนได้ด้วย (รุ่นท็อป)
Vios - มีเบาะหนังให้ แถมมีที่แขวน แต่ว่ามันทื่อๆ บอกไม่ถูก ชนิดที่ว่า นั่งได้ก็พอ แถมเบาะหลังทื่อพอกัน
สรุป = City ดีกว่า

4.เครื่องเสียง
City - เสียงดีกว่า UI ถูกใจผมเป็นการส่วนตัว แถมมี USB ให้เล่นเพลงด้วย แต่เสียที่น่าจะเติม CD ให้อีกแผ่นเผื่ออยากฟังทันใจ
Vios - มี CD และ AUX ให้ แต่ UI นั้นธรรมดามาก เสียงนั้นยังถือว่าฟังได้อยู่

5.การจัดสรร Option
City - ดีที่มีกันขโมยทุกรุ่น เครื่องเสียง USB ทุกรุ่นแต่พวก กระจกตัดแสงได้ควรมีให้ทุกรุ่นแล้ว
Vios - ออปชั่นจุกจิกมีให้หมดทั้งไฟอ่านแผนที่ กระจกปรับแสงหลัง แต่รุ่น J มาตรฐานมันเหม่งๆไปหน่อง
สรุป - City ชนะฉิวเฉียด

6.เครื่องยนต์ (อิงจากพี่จิม)
City - Top 190km/h@5,700 15.7 lm/l
Vios - Top 178km/h@4,600 14.52 km/l
สรุป - City ชนะเห็นๆ (ถ้า Vios มันทำได้เท่าตัวเก่านี่สูสี)

7.ช่วงล่าง พวงมาลัย
City - ทำได้ใกล้กับ Vios เก่าแล้ว
Vios - แย่กว่า Vios เก่าอีก
สรุป - City ชนะ

8.อะไหล่
City - ขายในเอเชีย แอฟริกา อเมริกาบางประเทศ
Vios - ขายทั่วโลก เว้นที่ยุโรป มีขายในญี่ปุ่นชื่อ Belta (โอกาสมีในเซียงกงสูง)
สรุป - Vios ชนะขาด

9.ช่องเก็บของจุกจิก
City - ที่วางแก้ว 4 จุด แผงประตู 2 จุด หลังเบาะ 2 จุด
Vios - ที่วางแก้ว 4 จุด แผงประตู 2 จุด ข้างคอนโซล 2 จุด หลังเบาะ 2 จุด
สรุป - Vios ชนะ

10.ห้องเก็บสัมภาระ
City - 51X l กว้างและลึกเทียบชั้น C Segment ได้สบายๆ แถมพับเบาะหลังได้อีก
Vios - 4XX l กว้างตามมาตรฐาน B Segment

11.ศูนย์บริการ
City - มีเยอะพอดู แต่บริการดีๆหายากมั่ง
Vios - มีทั่วไทย บริการดีๆพอจะหาได้อยู่

สรุปแล้ว ผมใช้ City 85% Vios 15% ครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ 111noom111

• Newbie
  • *
ยกต่อยก

เทียบกับรถของญาติผม (Vios G Limited กับ City SV)

1.การออกแบบ
อันนี้นานาจิตตังครับแต่ในความเห็นผม
City - ตูดตรงๆ ไม่สวยนอกนั้นดูดีหมด
Vios - มุมเฉียง ด้านข้าง โอเค นอนนั้นไม่ผ่าน

2.มาตราวัด
City - สวยแบบเรียบๆ MID ครบทุกรุ่น ตำแหน่งตรงคนขับพอดี
Vios - ธรรมดามาก ข้อมูลไม่มีอะไร (แต่ตัว G ขึ้นไปสวยมาก แถมมี MID ให้) ตำแหน่งอยู่ตรงกลางจริงๆ
สรุป = City ดีกว่า (ถ้า Vios อยู่เยื้ยงๆจะได้คะแนนมากกว่านี้ เพราะมองง่ายกว่า)

3.เบาะนั่ง
City - วัสดุผ้าดีจนน่าประทับใจ ที่วางแขนหน้ากล่องเล็กไปนิด เบาะหลังนั่งสบายแถมเอนได้ด้วย (รุ่นท็อป)
Vios - มีเบาะหนังให้ แถมมีที่แขวน แต่ว่ามันทื่อๆ บอกไม่ถูก ชนิดที่ว่า นั่งได้ก็พอ แถมเบาะหลังทื่อพอกัน

City - เสียงดีกว่า UI ถูกใจผมเป็นการส่วนตัว แถมมี USB ให้เล่นเพลงด้วย แต่เสียที่น่าจะเติม CD ให้อีกแผ่นเผื่ออยากฟังทันใจ
Vios - มี CD และ AUX ให้ แต่ UI นั้นธรรมดามาก เสียงนั้นยังถือว่าฟังได้อยู่

City - ดีที่มีกันขโมยทุกรุ่น เครื่องเสียง USB ทุกรุ่นแต่พวก กระจกตัดแสงได้ควรมีให้ทุกรุ่นแล้ว
Vios - ออปชั่นจุกจิกมีให้หมดทั้งไฟอ่านแผนที่ กระจกปรับแสงหลัง แต่รุ่น J มาตรฐานมันเหม่งๆไปหน่อง

City - Top 190km/h@5,700 15.7 lm/l
Vios - Top 178km/h@4,600 14.52 km/l
สรุป - City ชนะเห็นๆ (ถ้า Vios มันทำได้เท่าตัวเก่านี่สูสี)

City - ทำได้ใกล้กับ Vios เก่าแล้ว

8.อะไหล่
City - ขายในเอเชีย แอฟริกา อเมริกาบางประเทศ
Vios - ขายทั่วโลก เว้นที่ยุโรป มีขายในญี่ปุ่นชื่อ Belta (โอกาสมีในเซียงกงสูง)

City - ที่วางแก้ว 4 จุด แผงประตู 2 จุด หลังเบาะ 2 จุด
Vios - ที่วางแก้ว 4 จุด แผงประตู 2 จุด ข้างคอนโซล 2 จุด หลังเบาะ 2 จุด

City - 51X l กว้างและลึกเทียบชั้น C Segment ได้สบายๆ แถมพับเบาะหลังได้อีก
Vios - 4XX l กว้างตามมาตรฐาน B Segment

City - มีเยอะพอดู แต่บริการดีๆหายากมั่ง
Vios - มีทั่วไทย บริการดีๆพอจะหาได้อยู่

สรุปแล้ว ผมใช้ City 85% Vios 15% ครับ

สุดยอดเลยครับกับข้อมูล ขอบคุณมากเลยครับ

ออฟไลน์ Sappe!

ผมเลือก City โดยไม่ลังเลเลยครับ  ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
vios เก่าดีกว่่า new vios อีกเหรอเนี่ย ความรู้ใหม่

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
vios เก่าดีกว่่า new vios อีกเหรอเนี่ย ความรู้ใหม่
Vios ใหม่ดีกว่าในเรื่องภายใน Option เบรกเท่านั้นเองครับ
เรื่องงานวิศวกรรม รุ่นเก่าดีกว่า
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ VIRICIDE

• Jr. Member
  • **
ผมจบตั้งแต่viosหน้าปัดอยู่ตรงกลางแล้วละคับ

city อีกเสียง

ออฟไลน์ Pasakorndvm

Vios ใหม่ดีกว่าในเรื่องภายใน Option เบรกเท่านั้นเองครับ
เรื่องงานวิศวกรรม รุ่นเก่าดีกว่า
ถืกต้อง...
'19 Honda Civic EL

alzeto

ยกต่อยก

1.การออกแบบ

2.มาตราวัด

3.เบาะนั่ง

8.อะไหล่

แค่นี้ก็ตอบออะไรได้แล้วค่ะ...... ปล. กลับกลายเป้นว่าคิดถึงวีออสตัวเก่าจับใจ

ออฟไลน์ Dejdazzle

• Full Member
Cityดีกว่าเกือบทุกด้าน ยกเว้นจำนวนDealerครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

City 100% ครับ  Vios ที่ดีคือรุ่นแรกเลยรุ่นนั้นแหละตัวสร้างชื่อเลยแต่ปัจจุบันถ้าให้เทียบ
2 รุ่นนี้ City ไม่คิดมากเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ sweetcrab

• Full Member
แต่ถ้ารีบร้อนจะใช้รถ City ก็อาจจะไม่ใช่คำตอบได้นะ แถมอาจจะเจอเซลล์ กวนๆ ดูถูกๆ ตามประสารถขายดีไม่ง้อลูกค้า  และ วีออส ที่คนส่วนใหญ่จะบอกว่ามันสวยสู้ไม่ได้ แรงก็สู้ไม่ได้ ออพชั่นสู้ไม่ได้ พวงมาลัยการทรงตัวสู้ไม่ได้  แต่ยอดขาย วีออส กลับขายดีกว่า City ยังกลับแจกฟรียังงี้ละ  มันก็ต้องมีสาเหตุที่คนซื้อจะต้องลองเข้าไปสัมผัสที่ศูนย์บริการดูเอง ทั้งสองที่  ไม่ว่าจะขอลองขับ โปรโมชั่นต่างๆ ของแถม ระยะเวลาในการรับรถ ว่าเราพอใจไหม  แค่นั้นเอง    (เคยใช้ยาริสแล้วแค่ประทับใจ)

ออฟไลน์ MoLee

เลือก city  แบบไม่คิดมากครับ  ;)

เพิ่มเติม แนะนำให้รอดูcity ไมเนอร์ นะครับ เพราะอีกไม่นานล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2011, 11:58:54 โดย Moza!!! »

ออฟไลน์ pithakh

• **
city ต้องเช็คเรื่องโปรโมชั่นด้วยนะครับ ว่าให้อะไรบ้าง คุ้มมั้ย

ืำnew city น่ามาชนกับ old vios นะ ผมว่า vios เดิมสวยกว่ารุ่นใหม่อีก

ออฟไลน์ watanachai19

• **
ตอนแรกที่ผมซื้อ Honda New City ผมไม่ได้เอาไปเปรียบเทียบกับ New Vios เลยครับ
อาจจะไม่ถูกใจ Vios ตั้งแต่ Design แล้วมั้ง ที่ตลกคือเอากลับเอาไปเปรี๊ยบเทียบกับ Tiida ซะนี่ 555
ผลออกมาคือ ผมต้องการรถ B-Seg ที่ใช้สอยเทียบเคียงกับ C-Seg นั่นล่ะ แต่ราคา C-seg แพงเว่อไป
ผมเลยตัดสินใจซื้อ City นี่ล่ะเพราะห้องโดยสารดีเทียบเท่า C-seg บางรุ่นด้วยซ้ำ แต่ราคาเบาะๆ เหมาะกับสภาพการเงิน
แถมตอนนี้ จับไปดม LPG แล้ว เพราะไม่ไหวที่จะเคลียกับค่าน้ำมัน

ปล. ขอโทษนะครับที่ผมไม่เป็นกลางเพราะผมประทับใจ City ซะแล้ว

methus zaa

ผมหวังว่ารุ่นต่อไป ของวีออส คงใส่ เครื่อง dual-vvt-i 122 แรงม้า ออปชั่นจุใจกว่านี้ รูปทรงรถที่ดูเพรียวกว่านี้ขออัลติสผสมกับแคมรี่แล้วกัน มาตรวัดมาใส่ตรงคนขับเหอะ ท้ายรถขอจุได้สัก 480-500 ลิตรพอ เบาะหลังปรับเอนนอนได้แล้ว ขอแอร์ออโต้ ช่วงล่างที่ดีกว่านี้ พวงมาลัยที่หนักกว่านี้นิดนึง เบาะหลังสบายกว่านี้ ความยาวตัวรถเอาให้มากกว่านี้ แค่นี้แหละคนจะชอบมากๆ

ออฟไลน์ banch

ออสทั้งลดแลกแจกแถมขนาดนั้น มันก็น่าซื้ออยู่นะ

ถ้าไม่อะไรมาก มันก็ไม่ไลวร้ายหรอก

แรงม้าสูงสุดน้อยกว่า 10 ตัว แต่วิ่งจริงๆ ไม่ต่าง

แต่ผมไม่ชอบหน้าตามันเท่านั้นแหละ คันเร่งอีกอย่าง

;D

ตอนนี้ผมเห็นมุมสวยของวิออสแล้วนะ 

มองลงมาจากระเบียงชั้น 4 ออสจอดห่างจากจุดที่ยืน 20 เมตร เออสวยดีเหมือนกัน :P

ปล. ซิตี้ ทำไมไม่ทำภายในสีดำให้หมดทุกรุ่น