ผู้เขียน หัวข้อ: skoda เป็นรถขโมยซึนงาน motor show ของชาว HLM รึเปล่า  (อ่าน 14474 ครั้ง)

ออฟไลน์ =TUM=

• Sr. Member
Re: skoda เป็นรถขโมยซึนงาน motor show ของชาว HLM รึเปล่า
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 22:53:01 »
แปลกใจเหมือนกันเพราะสมัย octavia เข้ามาปี 2000 ราคาล้านต้นๆ มันก็มาจาก VW เหมือนกันก็ไม่เห็นจะฮือฮาได้มากเท่านี้ แต่นี่แหละที่รอคอยครับ รถใหญ่ คุณภาพเยี่ยม ราคา 2 ล้านบวก ลบนิดหน่อย โดยรวมแล้วมันคุ้มจริงๆ

ออฟไลน์ vollgas

• Jr. Member
  • **
  • It's not a car, It's a Volkswagen.
Re: skoda เป็นรถขโมยซึนงาน motor show ของชาว HLM รึเปล่า
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 23:07:09 »
แปลกใจเหมือนกันเพราะสมัย octavia เข้ามาปี 2000 ราคาล้านต้นๆ มันก็มาจาก VW เหมือนกันก็ไม่เห็นจะฮือฮาได้มากเท่านี้ แต่นี่แหละที่รอคอยครับ รถใหญ่ คุณภาพเยี่ยม ราคา 2 ล้านบวก ลบนิดหน่อย โดยรวมแล้วมันคุ้มจริงๆ
ตอนปีนั้นๆskodaยังไม่ค่อยเนี้ยบเนียนเท่าไรครับผมว่าเพราะเหตุนั้นมันยังเลยไม่ดังเท่าตอนนี้(ซิ่งก็ยังไม่ดัง) แต่ก็พบเห็นskodaจากช่วงปีดังกล่าวมากกว่าที่คิดนะครับ octavia/fabia โฉมก่อนปัจจุบันแต่ต้องสังเกตุครับเขาออกแบบมาไม่ค่อยshowoff.
GTi : Adjective
Denoting a high-performance car with a fuel-injected engine.

(Oo\=gti==W====/oO)

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 23:11:18 »
พรุ่งนี้ผมจะไปดู Superb อีกรอบ และไปดู Yeti ด้วย
ถ้าผมมีใบขับขี่จะไปลองขับด้วย แต่ปัญหาคือไม่มี 555+

ผมว่าด้วยราคาล้านปลายๆ และออพชั่นที่ให้มาแล้ว Hyundai Sonata หลุดโผไปเลย
สิ่งที่กังวลคืออะไหล่ ศูนย์บริการ ราคาขายต่อ แล้วก็ปัญหาที่ว่าผมไม่มีเงินซื้อ :D
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 23:39:55 »
ด๊ไซต์ก่อนหน้านี้ไม่เด่นเลยครับ บางมุมด้านหน้าดูคล้าย Bmw E36 พอรถเริ่มเก่าหน่อยก็ดูหมองหมดราคาเหมือนรถเก่านมนานมาหลายปี ทั้งๆที่มันอายุไม่กี่ขวบเอง

แต่ตอนนี้ดีไซต์งามมากครับ ทำให้รถมีมุมมองมิติหลากหลายมากขึ้น
H.

ออฟไลน์ mcat231032

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 23:47:17 »
หลัง จาก เป็น เจ้า ของ octavia มือสอง  เครื่อง 1.8 turbo นี่ มาได้  4เดือน ตัวรถมันดีจริงๆๆครับ
ตอนแรก ผมไม่รู้จักรถแบรนด์ นี้เลย แต่พ่อชอบมากและได้ไปจับ ได้รุ่นนี้มาในราคาไม่แพง (ไม่เกิน 250,000) เลขไมล์พึ่งวิ่งเกิน 50,000 มานิดๆๆ ยอมรับเลยว่าหลังจากได้ขับ รถค่าย นี้ มีอะไร ซ่อนอยู่เลยครับ เครื่องตัวที่ผมใช้ นี่ ลองรื้อๆๆดู เปลี่ยนหัวเทียน ไปเไดรเร็กคอยล์ ของ audi S4 เลยนะครับ และรถบ้าอะไรไม่รู้ พ่อผม ลองเติม น้ำมันทุกชนิด ยกเว้น ดีเซล ไม่ว่า จะเป็ฯ E10 91 95 E20 E85 มันวิ่งได้หมดเลย ไม่ค่อยแตกต่างในเรื่องอัตราเร่งด้วย ถ้าถามถึงอะไหล่ ก็ยอมรับ ถ้าอะไหล่ ตัวถังยัง ไงรถเก่า คนไม่ค่อย ใช้ ยังไง ก็ หายากครับ กิ๊บล็อกที่ว่างแขน อันเล็กๆ เก์อบ สองพันนี้ก็เรียกได้ว่า ราคาได้ใจที่เดียวครับ แต่อะไหล่เครื่องรา ปกติครับ แต่แน่ๆ ไม่ถูกเท่าพวก toyota แน่ๆครับ แนะนำเลยว่า ใครไม่รู็จักแบรนด์นี้อยากให้ไปลอง ครับแล้วคุณจะประหลาดใจ

• **
  • It's not a car, It's a Volkswagen.
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 00:02:07 »
ด๊ไซต์ก่อนหน้านี้ไม่เด่นเลยครับ บางมุมด้านหน้าดูคล้าย Bmw E36 พอรถเริ่มเก่าหน่อยก็ดูหมองหมดราคาเหมือนรถเก่านมนานมาหลายปี ทั้งๆที่มันอายุไม่กี่ขวบเอง

แต่ตอนนี้ดีไซต์งามมากครับ ทำให้รถมีมุมมองมิติหลากหลายมากขึ้น

ดูแลดีๆๆไม่ต้องแต่งหรือเปลี่ยนล้อ เอามาขัดๆๆถูๆๆเงาๆมันก็สวยเลยนะครับ
Denoting a high-performance car with a fuel-injected engine.

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 00:18:20 »
ตอนปีนั้นๆskodaยังไม่ค่อยเนี้ยบเนียนเท่าไรครับผมว่าเพราะเหตุนั้นมันยังเลยไม่ดังเท่าตอนนี้(ซิ่งก็ยังไม่ดัง) แต่ก็พบเห็นskodaจากช่วงปีดังกล่าวมากกว่าที่คิดนะครับ octavia/fabia โฉมก่อนปัจจุบันแต่ต้องสังเกตุครับเขาออกแบบมาไม่ค่อยshowoff.

ผมว่าอีกเหตุผลนึงเพราะ Octavia มาจากพื้นฐาน Golf ความเนี้ยบก็เลยสู้ Superb ที่มีพื้นฐานจาก Passat ไม่ได้

• **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 00:48:25 »

ผมว่าอีกเหตุผลนึงเพราะ Octavia มาจากพื้นฐาน Golf ความเนี้ยบก็เลยสู้ Superb ที่มีพื้นฐานจาก Passat ไม่ได้

อ่าาาา +1 กานปายย  :D

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 02:18:24 »
ผมว่างานนี้ Skoda come back!!!!!

เดี๋ยวผมต้องไปแวะดูอีกคน
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ musashidasg

• **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 04:38:57 »
เอาจริงๆนะ ไอ้fabiaรุ่นเก่าที่มีที่บ้านเนี่ย สุดยอดของความไม่ปลอดภัย ซื้อมาเกือบ8-9ปีแล้ววิ่งไป4หมื่นกว่าๆเอง ช่วงหลังๆมานี่ใช้ซื้ออาหารปลา+แมวที่อตก.อย่างเดียวเลย555 มันไม่มีระบบอะไรเลย ABSยังไม่มี
เครื่องดีเซล1.9ลิตร 64แรงม้า มันวิ่งเร็วสุดไม่เกิน170kmh นั่ง4คนแทบจะเร่งขึ้นสะพานไม่ไหว จะขายก็เสียดายได้ไม่เกิน1.5แสนแน่นอน เก็บไว้ดีกว่า

พอได้เห็นsuperbนี่ เหมือนหนังคนละม้วนเลย เฮ้ยยSkodaจริงป่าวเนี่ยย
ไม่ว่าจะเป็นรูปร่างหน้าตา, options, การขับขี่, feeling, วัสดุ อัพเกรดขึ้นแบบไม่เห็นฝุ่นของเก่าเลย
ด้วยราคานี้แลกกับของที่ได้มา ไม่มีลังเลแล้ว จัดไป1คัน
รถแรง ไม่จำเป็นต้องท่อดัง

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 12:10:19 »
เอาจริงๆนะ ไอ้fabiaรุ่นเก่าที่มีที่บ้านเนี่ย สุดยอดของความไม่ปลอดภัย ซื้อมาเกือบ8-9ปีแล้ววิ่งไป4หมื่นกว่าๆเอง ช่วงหลังๆมานี่ใช้ซื้ออาหารปลา+แมวที่อตก.อย่างเดียวเลย555 มันไม่มีระบบอะไรเลย ABSยังไม่มี
เครื่องดีเซล1.9ลิตร 64แรงม้า มันวิ่งเร็วสุดไม่เกิน170kmh นั่ง4คนแทบจะเร่งขึ้นสะพานไม่ไหว จะขายก็เสียดายได้ไม่เกิน1.5แสนแน่นอน เก็บไว้ดีกว่า

พอได้เห็นsuperbนี่ เหมือนหนังคนละม้วนเลย เฮ้ยยSkodaจริงป่าวเนี่ยย
ไม่ว่าจะเป็นรูปร่างหน้าตา, options, การขับขี่, feeling, วัสดุ อัพเกรดขึ้นแบบไม่เห็นฝุ่นของเก่าเลย
ด้วยราคานี้แลกกับของที่ได้มา ไม่มีลังเลแล้ว จัดไป1คัน

ไม่ต้องเทียบกับ Superb หรอกครับ เทียบกับ Fabia ตัวไหม่ดีกว่า หนังเทป VDO กับแผ่นหนัง Blu-Ray เลยครับ ;D
H.

ออฟไลน์ Vaio man

• **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 12:19:02 »
พี่ๆทุกท่านครับ จริงๆมันเปิดตัวมานานพอสมควร แต่ไม่ยักกะนำเข้าสักที

ผมเองก็เคยนั่งคุยกับเซลล์เมื่อมอเตอร์เอ็กซ์โปร ว่า "เมื่อไหร่จะนำเยติมาขายเนี่ย อินเดียมันนำเข้าไปขายแล้วนะ..... รถคันนนี้น่าแจ้งเกิดสโกด้าได้อีกครั้ง

ตัวผมเองชอบตัว
-ขับสี่ เครื่อง 1.8 TFSI หรือ เครื่อง2.0 TDI รุ่นกลาง(มันมีอยู่3รุ่น)
-สีฟ้า Aqua Blue metallic
-ล้อ 7.0J x 17" ลายAnnapurna"

แต่ที่มาขายเป็นรุ่น ขับสองหน้า เครื่อง 1.2 TFSI..... แต่ผมว่ามันก็ดีนะ......

ออฟไลน์ srattha

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 00:35:43 »
ม้ามืดมาแล้วครับ