ผู้เขียน หัวข้อ: ผมเชื่อว่า Brio ถ้าถูกชนท้ายนิดเดียว กระจกหลังแตกแน่นอน  (อ่าน 17527 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
คือผมลองดูไปเทียบกับ March หรือ Mazda3 มันก็ยังมีกันชนยื่นออกมาเยอะหน่อย หรือ Volvo C30 (design ฝาท้ายแนวเดียวกัน) กระจกก็ยังเว้าเข้าไปข้างในบ้าง แต่ Brio....

ตื้นๆ แบบนั้น สงสัยขับไปต้องเก็บเงินเปลี่ยนกระจกไปด้วยมั้งอ่ะ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• Sr. Member
  • freed korat
คือผมลองดูไปเทียบกับ March หรือ Mazda3 มันก็ยังมีกันชนยื่นออกมาเยอะหน่อย หรือ Volvo C30 (design ฝาท้ายแนวเดียวกัน) กระจกก็ยังเว้าเข้าไปข้างในบ้าง แต่ Brio....

ตื้นๆ แบบนั้น สงสัยขับไปต้องเก็บเงินเปลี่ยนกระจกไปด้วยมั้งอ่ะ
รถที่ชนต้องเป็น ปิคอัพยกสูงแน่ๆ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
แน่นอน พี่ คานหลังก็ไม่มี  >:(

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ผมว่าด้วยความสูงของขอบกระจกล่าง แค่พวก Prerunner ที่มีอุปกรณ์พวกโครงเหล็กหน้า ก็คงเสร็จแล้วมั้งครับ

เฮ้ย ไม่มีคานหลังด้วย!!??
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Fly to dream

ใช่ครับผมว่าคนนั่งหลังนี่ตายง่ายๆเลยนะครับเจอกระบะสูงๆชนท้ายนี่ถึงหัวเลยนะนั่น :P :P :P
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ต้องรอดูข่าวครับ ไม่รู้ว่าจะมีรึเปล่า
เพราะถ้ามีแบบนั้นขึ้นมาจริงๆ Brio ตายครับ
ตอนนั้นลดราคา 50,000-60,000 คงเป็นไปได้

แต่ก็ขออย่าให้มีเคสอย่างนั้นเกิดขึ้นก็แล้วกันครับ
คนขับรถใหญ่ๆ ก็ต้องคอยอยู่ห่างๆ ท้าย Brio เอาไว้เชียว
เพราะมันน่าหวาดเสียวมาก

ออฟไลน์ tsingtho

• Jr. Member
  • **
งั้นนำเสนอชุดตกแต่งพิเศษจาก Modulo  ;D ;D ;D ;D ;D

(แต่สรุปแล้ว ถ้าโดนคงหนักกว่าเก่า โดนทั้งกระจก โดนทั้งท่อเหล็กทิ่มเข้าไป  ;D ;D ;D)

methus zaa

โอ้ เท่มาก ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ srad

• **
ไม่ชอบใครก็เอาไปนั้งท้ายเลย

ออฟไลน์ H.

ไม่ชอบใครก็เอาไปนั้งท้ายเลย
แล้วทำเนียนถอยชนเสาประตูบ้าน แล้วบอกว่าอุบัติเหตุ 55
H.

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
แึค่ โดนมอเตอร์ไซด์ ชนนี่ก็แย่แล้วมั้งครับ

แค่เห็นรถก็เสียวแล้ว  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ vollgas

• **
  • It's not a car, It's a Volkswagen.
ผมก็ว่าครับ
ความปลอดภัยอยู่ไหนกัน  >:(
สายตา + common scene ก็บอกกับสมองทันทีเลยว่า 'ตาย'  ???
เดินดีกว่า ;D
GTi : Adjective
Denoting a high-performance car with a fuel-injected engine.

(Oo\=gti==W====/oO)

ออฟไลน์ Ruksadindan

ไม่อยากให้มีอะไรไม่ดีเกิดขึ้น แต่จะรู้ได้อย่างไรว่ามันมีความปลอดภัยซ่อนอยู่ อันนี้ฮอนด้าต้องตอบให้ชัดเจนให้ได้ครับ

ออฟไลน์ srad

• **
กระจกหลังอาจจะทำขึ้นพิเศษเช่น กันกระสุน หรือเเข็งกว่าเหล็ก แบบกระจกกระสวยอวกาศ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
พรวดดดดดดดดดดด

เห็น PS รูปนี้แล้วขำก๊ากกันเลยทีเดียว!!

Chariot

เคยเห็นรถชนกันบนสะพานวงศ์สว่าง ฝนตกถนนลื่น+คงขับกันมาเร็วด้วย

G-wagon ชนท้าย Mira ซะจนท้ายบี้ติดเบาะคนขับเลย โชคดีที่ไม่มีใครนั่งหลังไม่งั้น... :P

แล้วกันชนท้ายเขามีคานอะไรรองรับแทนเหล็กไหมครับ หรือว่าข้างในกลวงๆ มีแต่อากาศ !!

ออฟไลน์ yacoolsa9

• Full Member
ผมว่ารถพวกนี้ โดนชนด้านไหนก็สิทธิ์ตายมากอยู่ดีแหละครับ

คุ้มแล้วเหรอครับ ที่เอาชีวิตไปฝากกับ "กระป๋องติดล้อ" หึหึ

เข้าใจว่าเป็นรถที่วิ่งในเมืองนะครับ แต่นิสัยขับรถอย่างคนไทย -*-

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
ชวนให้นึกถึงหนัง ไฟนอลเดสฯ กระจกปักปักทะลุหัว เย้ยยยย
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ Sappe!

น่ากลัวเหมือนกันน่ะเนี่ย  :o
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ Satanic za'

นั่นสิ ดูแล้วอันตรายนะเนี่ย

ลองคิดดูถ้าปิคอัพยกสูง ชนจนกระจกแตกแล้วส่วนที่แตกมันดันเข้าไปถึงเบาะหลังนี่ เอ่ออ กระจกบาดเอาง่ายๆเลย(อันนี้ผมก็พูดไปเว่อร์ๆอย่างงั้นเองแหละ อิอิ)

น่าจะเสริมคานหรือยื่นกันชนออกมารองรับซักหน่อย

ออฟไลน์ o2family

• Newbie
  • *
  • ใช้มาร์ชคับผม
จะมีทุบกระจกโชว์ความแข็งแรงหรือป่าวครับ  ;)

ออฟไลน์ 2k

ดีกว่าขี่มอเตอไซ แต่เทียบกับยี่ห้ออื่รแล้วนิสสันมาร์ชดีกว่ามาก งานนี้ฮอนด้าท่าจะแย่ขายทีหลังเค้าตั้งนานต่กลับให้อุปกรร์ติดรถได้ด้อยกว่าเค้าอีก ที่ปัดกระจกหลังซึ่งสำคัญมากกลับไม่มีมาให้ แบบนี้มีแววจะล่มแบบฟรีดนะครับ
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ผมเชื่อว่ายังไงรถรุ่นนี้ก็ขายได้ และน่าจะทำยอดได้ดีเสียด้วย

ส่วนเรื่องความปลอดภัย..ถ้าด้านหลังของมันมีความเสี่ยงขนาดนั้นจริง ไม่ต้องห่วงครับ
เดี๋ยวหลังรถออกขาย นับไปสัก 6 เดือน แล้วคอยดูสิ่งที่จะเกิดขึ้นดีกว่า

ผู้บริโภคไทยสมัยนี้ไม่ติ๋มครับ ถ้าเจ้าของ Brio ถูกชนท้ายแล้วโวย มันก็จะมีมาเป็นกระแสเอง
ซึ่งถ้าเป็นอย่างนั้นจริง พวกเราที่ไม่ใช่เจ้าของรถก็ไม่ต้องเหนื่อยโวยวายแทนหรอกครับ
แต่เราก็ควรรอให้มีเคสเป็นตัวอย่างให้วิเคราะห์กันก่อนที่จะตีความกันไป

ไม่งั้นเดี๋ยวจะมีคนหาว่าเดาไปเรื่อยไปเปื่อยเอาเอง
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ YenChar

ผมเคยเห็นรถตู้ถูกรถตู้ด้วยกันชนท้าย

เลือด... บนเบาะสีครีม

เชื่อว่ารถน่ะขายได้ ขายได้ดีด้วย
แต่ผมไม่ซื้อ คนที่รู้และ้เข้าใจตรงจุดนี้ ก็คงไม่ซื้อเช่นกัน

ออฟไลน์ TnP_PKt

ผมว่าคงไม่เหลือหละครับ แตกชัวร์ๆ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
เห็น ps แล้ว นึกถึงรถขนผักเลยอะ แต่เท่มิหยอกดีเหมือนกันนะนั้น
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ผมพยายามตามหา การชนข้างหลัง กับรถแบบเดียวกับ Brio นั่นก็คือ
Peugeot 107, Toyota Aygo, Citroen C1 แต่เจอมาแค่ 107 กับ C1 ครับ

อันนี้ Crash test ของ C1

อันนี้ Golf ชนท้าย 107 ในความเร็วต่ำ

เท่าที่ตัวผมสรุปเองหลังจากควานหาดูแล้วก็คือ
1 Ncap ไม่ได้ทดสอบการชนด้านหลังแบบที่ทำกับด้านข้างและด้านหน้าเต็มๆ
2 การชนกับรถระดับ A segment ที่มีบานข้างหลังเป็นกระจกทั้งบาน ผู้ที่ชนควรเป็นรถที่มี
ขนาดเตี้ยพอที่จะชนกับ bumper ของรถได้พอดีเท่านั้น และต้องในความเร็วต่ำๆ เท่านั้น
3 ในตัวกันชนของรถอย่างน้อยควรจะมีคานกันกระแทกด้วย

Brio ไม่มี คานเหล็กอยู่ในกันชนด้านหลัง ถ้าซื้อ Brio มาควรไปเสริมเพิ่มครับ
ส่วนการขับในบ้า่นเรา ต้องระวังพวกรถสูงๆ ให้ดีครับ และผมคิดว่า Brio ไม่ควรอยู่เลน
3 มากนัก เพราะเลนนั้นรถโตๆ ขาแรงๆ อยู่ตรงนั้นเยอะ ควรอยู่แค่เลน 1 หรือ เลน 2 มากๆ
หน่อยก็จะดีกว่าครับ

ปล. ผมก็รู้สึกลึกๆ ว่า Brio น่าจะขายดีเช่นกันครับ แต่ไม่ชัวร์นะ

ออฟไลน์ MoLee

ยังไงๆ ก็จะรอดูVDO ทดสอบการชน BRIO นะ

คิดอยู่ว่า เจ้าBRio นี้ กับ เจ้าไข่ต้ม Tata NANO  ชนด้านท้ายใครจะแข็งกว่ากัน ;D ;D ;D

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
งั้นนำเสนอชุดตกแต่งพิเศษจาก Modulo  ;D ;D ;D ;D ;D

(แต่สรุปแล้ว ถ้าโดนคงหนักกว่าเก่า โดนทั้งกระจก โดนทั้งท่อเหล็กทิ่มเข้าไป  ;D ;D ;D)
ชุดแต่งนี้เลิศมากครับ 55555

ออฟไลน์ Skyforce

ผมคิดว่าคงเป็นแบบนี้ น่ากลัวมาก  :o
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2