ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเกี่ยวกับ Innova นิดหน่อยครับ  (อ่าน 20337 ครั้ง)

ออฟไลน์ TnP_PKt

• Hero Member
ขอถามเกี่ยวกับ Innova นิดหน่อยครับ
« เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 11:51:14 »
1.vigo&fortuner mc เดือน มิ.ย. innova mc ด้วยรึปล่าวครับ
2.innova ช่วงล่างมีแชสซีก็จริงแต่มันน่าจะนิ่มกว่ารถกระบะหรือช่วงล่างแหนบมากมั้ยครับครับ(PPV)
3.มีตัวไหนที่เป็นรถยนต์นั่ง 5 หรือ 7 ที่นั่งก็ได้ที่สูงกว่าเก๋งบ้างครับแต่เตี้ยกว่าปิคอัพ 4x2 ครับราคาไม่เกินล้านหรือเกินได้นิดหน่อยครับ

ที่ผมคิดได้มี
-innova
-exora
-freed
-avanza
-spacewagon(ราคาแรงเกิน)

การใช้งาน
-ทั่วไปไม่ลุย
-ใช้รถไม่มาก กลางๆเฉลี่ยวันละ 30 กม.ในเมือง-ชานเมือง
-แถว2 ขึ้นลงสะดวก(คนแก่)มี legroom มากพอให้สามารถยืดขาได้นิดหน่อย
-ขับรถไม่เร็วไม่เกิน 120 km/h
ผมไปลองนั่งอินโนว่าที่ศูนย์แล้วพอใจในเรื่องการขึ้นลง ตำแหน่งเบาะต่างๆ ช่วงล่างไม่มีโอกาสลองมากแต่คิดเอาเองว่าคงดีกว่าช่วงล่างหลังที่เป็นแหนบ
เลยอยากถามเกี่ยวกับช่วงล่างหน่อยครับ ผมไม่สนว่า Indo หรือไม่แต่ผมเชื่อในความเป็น toyota ครับ ถ้าการใช้งานเป็นแบบนี้ผมพอจะซื้ออินโนว่าได้มั้ยครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอถามเกี่ยวกับ Innova นิดหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 12:03:54 »
น้องแทนครับ ถ้าจะซื้อ innova ตัวดีเซลดีกว่าครับ มันไม่มีขายแล้วด้วย พี่ใช้ตัวดีเซลอยู่ประทับใจมากหลายๆอย่าง
ตัวเบนซินซดมากกกกกกกกกกกก ช่วงล่างเป็นคนละแบบกับตัวดีเซลครับ ถ้าอยากได้ข้อมูลเพิ่มเกี่ยวกับรถคันนี้ มาที่อีเมลหรือหลังไมค์ก็ได้ครับ
พี่ว่า mc ไม่มีตัวดีเซล แน่ๆ ถ้ามีอีกก็ดีนะครับ ช่วงล่างนิ่มกว่ารถกะบะเยอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2011, 12:05:32 โดย TAN รัก เทียน่า »

Re: ขอถามเกี่ยวกับ Innova นิดหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 12:10:11 »
หลังไมค์ไปแล้วครับพี่แทน

ออฟไลน์ nuionline

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 13:51:05 »
หน้าไมค์เลยไมได้หรอ  เพื่อเป็นข้อมูลให้เพื่อนๆด้วยครับ

ออฟไลน์ poonshop

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 14:09:06 »
ยืนยันดีเซลครับ..เพราะที่บ้านมีเบนซิล  กินน้ำมันมากกกกกก......ติดแก๊สไปแล้วไม่ไหว.....ครับ....
เทียบกันกับฟอจูนเนอร์ดีเซลนะครับ...ระยะทางเท่ากันความเร็วเท่ากันบรรทุกเท่ากัน...
อินโนว่า กินน้ำมันมากกว่าเกือบ 50%  ครับ...

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 14:15:58 »
เคยขับ ทั้งดีเซลและเบนซิน   ให้ตัดดีเซลออกไปเลยเพราะไม่มีขายนานแล้ว   
ช่วงล่างของเบนซินและดีเซล ผมแยกไม่ออกว่าต่างกันตรงไหน
ช่วงล่างหลัง เป็นสปริงเหมือนกัน 
เบนซินกินน้ำมันกว่าดีเซลแน่นอน  เท่าๆ กับ wish แต่ขับจริงๆ innova ผมขับได้ประหยัดกว่า wish นิดหน่อย
เบนซินติดแก๊ซได้ ประหยัดแน่นอน  พื้นฐานเครื่องเท่าที่ดูด้วยตาปล่าว เหมือนกับ ของฟอร์จูนเนอร์ 2.7  น่าจะทนเหมือนกัน

ถ้าคุณสามารถจ่ายเงินสำหรับเจ้า innova ได้ ผมแนะนำให้ตัด avanza ออก   ....แค่ล้อแม๊กซ์เดิมๆจากโรงงาน ก็ราคาลมแทบจับแล้ว......
exora,freed ไม่เคยลอง   แต่เคยนั่ง spacewagon  ชอบนะครับ นั่งแล้วรู้สึกสบายดี แต่เจ้าของรถบ่นเรื่องค่าน้ำมันมากมาย  ;)

ออฟไลน์ Ji.Cl.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 14:24:53 »
เอ่อ... ขออนุญาตนะครับ แต่ผมไม่เห็นด้วยอยู่นิดนึง

"ผมไม่สนว่า Indo หรือไม่แต่ผมเชื่อในความเป็น toyota ครับ ถ้าการใช้งานเป็นแบบนี้ผมพอจะซื้ออินโนว่าได้มั้ยครับ"

ผมคิดว่าการที่เราจะเชื่อมั่นในยี่ห้อใดยี่ห้อหนึ่ง เกินไป จะเป็นผลเสียครับ

ดูคำวิจารณ์ของผู้ใช้ให้ดีๆ สืบผลงานของศูนย์ที่เราคิดว่าจะใช้ อย่างน้อยในระยะสั้น ให้ดีๆ ด้วย

ขึ้นชื่อว่าโตโยต้า ก็ไม่จำเป็นว่าจะดีเสมอไปนะครับ เรื่องศูนย์ โตโยต้าขึ้นชื่อว่าดี แต่ศูนย์โตโยต้าที่ใกล้บ้านผมที่สุด ไม่ได้มาตรฐานอย่างแรง

ตอนนี้ถ้าจะเข้า ผมต้องขับไปไกลขึ้นเพื่อที่จะได้ศูนย์ดีๆ

ตัวรถ หลายครั้งที่มีรถยี่ห้ออื่นๆ ทำได้ดีกว่าด้วยซ้ำ แต่คู่แข่งก็ยังเป็นรองในค่านิยม

คือก็ไม่ได้ถึงกับต่อต้านนะครับ แต่ผมก็ไม่อยากให้ใครยึดกับยี่ห้อใดยี่ห้อหนึ่งมากเกินไป ชนิดที่เห็นเป็นสรณะ ทำอะไรก็ถูกหมด

แต่อย่างไรก็ตาม คิดว่ากรณีตัวเลือกทั้งหมดนี้

Innova ยังเป็นตัวที่น่าขับที่สุดครับ

แล้วปัจจัยสำคัญอีกอย่างสำหรับรถอินโดนีเซีย คือ ขออนุญาตถามว่า คันนี้ กะใช้นานไหมครับ?

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 14:55:24 »
คือที่ผมบอกว่าผมมั่นใจใน toyota ผมไม่ได้ชอบ toyota นะครับผมบอกตามตรงแต่ผมมั่นใจในราคาอะไหล่และการเซอร์วิสในอนาคตถึงจะเป็นรถอินโดแต่ผมเชื่อว่า toyota น่าจะทำได้ดีในเรื่องการเซอร์วิสในอนาคต เช่นถ้าเอา innova ไปขายในยี่ห้อ ford หรือ mazda ผมอาจจะไม่ซื้อก็ได้ครับหรืออาจจะคิดหนักหน่อย แต่อย่าเข้าใจผมผิดว่าผมไม่ชอบฟอร์ดหรือมาสด้านะครับ ถ้ารถผลิตในประเทศผมกล้าซื้อทุกยี่ห้อครับ ผมไม่แคร์ราคาขายต่อเท่าไหร่ ยิ่งมีขายในญี่ปุ่นยิ่งไม่กลัวเลยครับ แต่ Innova ไม่มีขายในญี่ปุ่นและผลิตจากต่างประเทศผมจึงบอกว่าผมมั่นใจใน toyota ว่าจะทำให้ผมไม่ลำบากในอนาคตครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 15:16:06 »
อินโนว่าเบนซิน ใครว่าไม่ดีครับ

มันจะไม่ดี เพราะ
1 คนซื้อมาไม่ติดแก๊ส  บาทต่อกิโลเมตร สูง
2 ขับรถเร็ว

แต่ก็สงสัย
เพราะคนส่วนมาก บอกว่าอืด ทั้งๆที่รถประเภทนี้ ไม่ได้เอาไว้ซิ่งหรือขับเร็วๆ
เพราะมันเป็นรถครอบครัว รถทรงสูงๆ ยังไงก็ไม่เหมาะ
แต่ดันเอาไปเปรียบกับรถซีดานทั่วๆไป ยังไงก็แพ้หลุดลุ่ยอยู่แล้ว

ขับไม่เกิน 120 คือกำลังดีครับ
ช่วงความเร็ว 0-120 ก็ไม่ได้แย่นะครับ

แต่ถ้าคิดจะซื้อ ก็ติดแก๊สเถอะครับ
เบนซิน+ตัวถังหนักๆ+บรรทุกเยอะ+ต้านลม ยังไงก็กินน้ำมัน
หันมาคบแก๊ส แล้วจะรู้สึกดีมากๆครับ

ปล. ความเป็นโตโยต้า ทำให้อะไรๆมันง่ายขึ้นครับ
ส่วนหนึ่งคือความมั่นใจครับ คุณไม่ต้องกลัวลำบากในอนาคตครับ เพราะยังไงก็มีคนใช้เยอะ
แต่ยอมรับในการขับขี่ ว่าอาจจะไม่ได้ดีเิลิศนัก

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 15:45:15 »
คือจริงๆผมพอจะสรุปได้แล้วหละครับว่าผมจะซื้ออินโนว่าแต่ แต่....มันจะ mc พร้อม vigo มั๊ยครับเนี่ยยย เพราะผมว่าอาจได้จองในงาน motorshow อยากเช็กข้อมูลให้ชัวร์ก่อนเรื่องการ mc อะครับ ส่วน lpg ผมคงรอประกันหมดก่อนหรือไม่งั้นก็ไม่ติดครับเพราะใช้รถไม่มากผมรับได้ทุกอย่างเกี่ยวกับข้อเสียของ innova แต่ติดตรงที่มันเป็นรถ body on frame อะครับคือยังกังวลว่ามันจะนิ่มกว่าปิคอัพเยอะมั๊ยกับ mc เมื่อไหร่แค่นั้นครับนอกนั้นผมรับได้หมดครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 16:22:21 »
เรื่อง MC ผมไม่ทราบนะครับ

แต่เรื่องความสบาย
หายห่วงเลยครับ

ทั้งที่วางขาเยอะ พื้นที่ส่วนหัวนี่เหลือเฟือเลย
ความนุ่ม โอเคครับ จัดว่านั่งสบายมากๆครับ
แต่ตรงที่คนขับไม่ค่อยสบายครับ ดูเหมือนคอนโซลมันบีบๆเข้ามา
คนนั่งหลังสุดก็สบายพอตัวครับ ผมนั่งหลังสุด(สูง 180) อัดกับเพื่อนอีกคน
จากกรุงเทพไปถึงกาญได้ล่ะกัน

ปล. อัตราสิ้นเปลือง ในเมือง 5-6 โลลิตร
นอกเมือง 9-11 ครับ

ออฟไลน์ kongz158

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 16:31:53 »
อยากรู้อะไรเกี่ยวกับ avanza ถามผมได้นะครับ ;D

อยู่กันมา 7 ปีละ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 16:35:49 »
อยากรู้อะไรเกี่ยวกับ avanza ถามผมได้นะครับ ;D

อยู่กันมา 7 ปีละ
ผมคงออกอินแหละครับ avanza ผมชักเสียวๆเพราะผลิตจากไดฮัทสุอะครับยังไงก็ขอบคุณมากครับ ถ้า 7 ปีของพี่แสดงว่า 1.3 ของเพื่อนน้าผมเค้าไม่ได้เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ตั้งแต่ออกรถเกียร์พังครับ เบิกศูนย์ 6 หลักนะครับยังไงก็ดูแลดีๆนะครับ

ออฟไลน์ Ji.Cl.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 18:57:06 »
คือที่ผมบอกว่าผมมั่นใจใน toyota ผมไม่ได้ชอบ toyota นะครับผมบอกตามตรงแต่ผมมั่นใจในราคาอะไหล่และการเซอร์วิสในอนาคตถึงจะเป็นรถอินโดแต่ผมเชื่อว่า toyota น่าจะทำได้ดีในเรื่องการเซอร์วิสในอนาคต เช่นถ้าเอา innova ไปขายในยี่ห้อ ford หรือ mazda ผมอาจจะไม่ซื้อก็ได้ครับหรืออาจจะคิดหนักหน่อย แต่อย่าเข้าใจผมผิดว่าผมไม่ชอบฟอร์ดหรือมาสด้านะครับ ถ้ารถผลิตในประเทศผมกล้าซื้อทุกยี่ห้อครับ ผมไม่แคร์ราคาขายต่อเท่าไหร่ ยิ่งมีขายในญี่ปุ่นยิ่งไม่กลัวเลยครับ แต่ Innova ไม่มีขายในญี่ปุ่นและผลิตจากต่างประเทศผมจึงบอกว่าผมมั่นใจใน toyota ว่าจะทำให้ผมไม่ลำบากในอนาคตครับ
ปล. ความเป็นโตโยต้า ทำให้อะไรๆมันง่ายขึ้นครับ
ส่วนหนึ่งคือความมั่นใจครับ คุณไม่ต้องกลัวลำบากในอนาคตครับ เพราะยังไงก็มีคนใช้เยอะ
ไม่แน่ครับ ภาพรวมโตโยต้ามีการบริหารจัดการที่ครอบคลุม แต่จุดด่างพร้อยก็ต้องมีเป็นธรรมดา

อย่างที่ผมพูดครับ ศูนย์บริการที่ใกล้บ้านผม เป็นจุดด่างพร้อยนั้น ผมประสบปัญหาความลำบากในการดูแลรถโตโยต้าคันหนึ่ง ทั้งที่เป็นรุ่นผลิตในประเทศ และเคยมีคนใช้เยอะด้วย

แม่จะไม่ซีเรียสถึงขั้นต้องร้องเรียน แต่ก็อยากเตือนไว้ ว่า อย่าเหมาภาพรวมอย่างเดียว ศูนย์ไหนที่คิดว่าจะใช้ เช็ค comment ดูตามอินเทอร์เน็ตดูอีกทีครับ

ถ้ากระแสตอบรับดี หรือเคยใช้บริการแล้ว มั่นใจว่าไม่ใช่จุดด่างพร้อยของระบบ ก็มั่นใจได้อีกเยอะครับผม