ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามข้อมูลคนใช้ Audi 80 กับ A4 รุ่นแรกครับ  (อ่าน 8589 ครั้ง)

ออฟไลน์ eddie

• Full Member
เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมาผมขับรถ E220 W124 ไปเชียงใหม่ ทางไปบ้านที่นั่นต้องขับผ่านถนนเลียบคลองชลประทานที่คดโค้ง เมื่อขับไปจอดที่บ้าน ผมยืมรถของเพื่อนที่นั่นมาขับ รถเค้าเป็น Audi 80 2.0E รุ่นเก่า สภาพเดิมๆ ผมขับรถคันนี้ออกจากบ้านเพื่อไปธุระ ผมขับย้อนออกมาที่ถนนเลียบคลองชลประทานที่คดโค้ง ผมรู้สึกว่ามันจะเล่นโค้งดีกว่า W124 เข้าโค้งได้เร็วกว่า รับมือกับถนนที่เป็นคลื่นได้ดีกว่าทั้งๆที่รถรุ่นเล็กกว่า ผมรู้สึกประทับใจพอควรเลยอยากถามคนที่เคยใช้ 80 และ A4 1.8 ว่า ถ้าตั้งใจซื้อมารื้อจนดีงบประมาณต่างกันแค่ไหน ติด LPG หัวฉีดแล้วรวนหรือไม่ ราคาเครื่องเดิมเซียงกง+เกียร์ราคาประมาณเท่าไหร่ ยกช่วงล่างใหม่หมดราคาเท่าไหร่ กำลังพิจารณาซื้อมาเป็นรถสำรองในบ้านครับ ใครมีประสบการณ์ช่วยตอบด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
Re: อยากถามข้อมูลคนใช้ Audi 80 กับ A4 รุ่นแรกครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 21:27:43 »
รุ่นนี้ขับดีเลยครับ เอาไปวิ่งไล่รถญี่ปุ่นในโค้งได้สบายๆเลย แต่ปัญหาคือบุ้ชปีกนกมันไม่เหมาะกับถนนไทยเท่าไหร่ เสียบ่อย แต่ก็แยกเปลี่ยนเฉพาะบู้ชได้ รถอายุขนาดนี้ก็ต้องเริ่มดูพวก sensor กับระบบไฟฟ้าด้วยเพราะจะเริ่มเสียแล้ว เครื่องเดิมaudi80 ไม่แรง หันไปมอง AEB 1.8Turbo ดีกว่าครับ ไม่ต้องแปลงด้วย  เครื่องเดิมติดLPGได้ไม่มีปัญหา เติมgasohol91ก็ได้

ออฟไลน์ GZaar

• Sr. Member
  • quattro > 4titude
Re: อยากถามข้อมูลคนใช้ Audi 80 กับ A4 รุ่นแรกครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 22:20:16 »
รายละเอียดราคาลองเข้าไปถามที่ออดี้คลับดูครับ

ผมเพิ่งขาย A4 2.4 30v ไป เป็นรถที่ขับดีมากๆคันนึง
เครื่อง 1.8 อาจจะไม่แรงเท่าไหร่แต่ถ้าไม่ขับเร็วมากก็เพียงพอแล้วครับ
ถ้าต้องการอัตราเร่ง+เกียร์ที่ดีกว่า ต้องเป็น 1.8T หรือ 2.4 30v ตัว MC (ผมว่าแรงกว่าค่อนข้างเยอะทีเดียว) แต่ราคาก็จะสูงขึ้นมาเยอะพอสมควร

สิ่งที่ต้องเช็คเป็นพิเศษคือเกียร์ครับ รุ่นนี้หลายๆคันจะมีปัญหาเรื่องนี้ จะว่ามันไม่ทนก็ไม่ใช่เพราะว่าคันที่ผมใช้ไม่มีปัญหาเรื่องนี้เลย ผมว่าอยู่ที่พฤติกรรมการขับของคนใช้มากกว่า
ช่วงล่างคือจุดอ่อนครับ หนึบแน่นเกาะถนนดีมาก เข้าโค้งความเร็วสูงหายห่วง แต่จะเสียบ่อย ผมเอาไปเข้าอู่ทีไรต้องมีเปลี่ยนหรือซ่อมช่วงล่างอย่างน้อย รายการสองรายการทุกครั้ง
ส่วนเครื่องยนต์ทนมือทนเท้ามากครับ ของผมใช้มาสิบกว่าปียัง นิ่ง เงียบ แน่นอยู่ 
เรื่องติดแก๊สลองหาดูในคลับมี 2-3 เจ้า ติดได้ไม่มีปัญหาครับ

ปัญหาใหญ่ๆของออดี้อีกข้อนึง คือ ใช้แล้วติดใจ หนีไปใช้ยี่ห้ออื่นไม่ค่อยจะได้ครับ  ;)
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 22:39:24 »
ผมใช้เป็นรถสำรองอยู่ครับ A4 2.4 12V ปี 97

เป็นรถที่ขับดีมากๆคันนึงเลยครับ ช่วงล่างถ้าทำสมบูรณ์แล้วแน่นแล้วหนึบมากๆ แต่อาจจะมีย้วยๆหน่อยเพราะช่วงล่างเค้าเซตมานิ่มครับ

อัตราเร่งพอไปวัดไปวาได้ แต่ถ้าได้ลอง 2.4 30V แล้วจะลืม 2.4 12V ไปเลยครับ ทั้งต้นทั้งปลายคนล่ะเรื่องเลย

ส่วนเรื่องซ่อมเป็นรถที่ซ่อมน้อย ถึงน้อยมากๆ ซื้อมา 4 ปีที่แล้ว ถึงตอนนี้รวมถ่ายน้ำมันเครื่อง รวมยาง ยังไม่เกิน 7 หมื่นเลยครับ

เนื่องจากเป็นรถรุ่นเก่าระบบไฟฟ้ามีไม่เยอะ ผมใช้มา 4 ปี ไม่เคยเจอรวนเลยครับ ทุกอย่างปกติดีครับ

ช่วงล่างก็โคดทนครับ เบ็นซ์ทนยังไง ออดี้ทนอย่างงั้นครับ เพียงแต่ขออย่างเดียวอย่าขี้เหนียวเวลาซ่อมครับ ซ่อมให้ถึงแล้วมันจะขับได้แบบลืมไปเลยว่าซื้อมาแค่สองแสนนิดๆ