ผู้เขียน หัวข้อ: ล้างรถแล้วน้ำไปโดนแผงอินเตอร์คูลเลอร์แล้วทำไมรถสั่นตอนสตาร์ทครับ?  (อ่าน 7475 ครั้ง)

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
ตอนล้างผมจะชอบถูกเอาคราบฝุ่นโคลนออกจากตรงกันชนเวลาล้างแชมพูออกน้ำมันก็จะไปโดนแผงอินเตอคูลเลอด้วย ผมสังเกตุดูเวลาล้างรถแล้วถ้าฉีดน้ำไปโดนอินเตอูลเลอแล้วถ้าหากว่าสตาร์ทรถหลังจากล้างในเวลา1ชั่วโมงหรือก่อนที่มันจะแห้งสนิทรถจะสั่นมีเสียงดังอื๊ดๆๆๆจากห้องเครื่องเหมือนเครื่องจะดับนิดๆแล้วก็หายน่ะครับ ถ้าหากว่าล้างแล้วทิ้งรถไว้2-3ชั่งโมงหรือจนแผงแห้งจะไม่มีอาการนี้เลย อายกถามว่าอาการนี้เกิดมาจากน้ำขังในแผงใช่ไหมครับ? แล้วมันจะเกิดผลเสียอะไรกับรถบ้าง? เวลาล้างแชมพูไม่ให้อินเตอคูลเลอเปียกนี่มันยากน่าดูชมเลย  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ nuch n14

• Full Member
ผมใช้น้ำฉีดทุกครั้งที่ล้างรถ ไม่มีปัญหาครับ และไม่เกี่ยวกัน
ถ้าจะเป็นก็จากปลั๊คเซ็นเซอร์ เสียงอีดดด ก็มาจากสายพานเป็นธรรมดาครับ
ไม่งั้นอินเตอร์เปียก ต้องสดุดตอนฝนตกด้วย
อินเตอร์เค้าชอบความเย็นครับ

ออฟไลน์ H.

อินเตอร์คูลเลอร์มันมีไว้สำหรับของเย็นๆเช่นน้ำ-อากาศอยู่แล้วนิครับ

ผมเคยเห็นรถ Drag เอาอินเตอร์คูลเลอร์จับตีกรอบแล้วใส่น้ำแข็งลงไปหล่อเย็นเลย
H.

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
อินเตอร์คูลเลอร์ในรถยนต์ก็มีหนิครับของรถเทอร์โบอะ

แต่ว่าฉีดน้ำแล้วสดุดนี่ก็งงเพราะมันเป็นแค่รังผึ้งธรรมดาไม่ใช่เหรอครับ
07 mazda 3

ออฟไลน์ tg

• Jr. Member
  • **
ไม่น่าเกียวกันนะ

ออฟไลน์ Northbridge

• Sr. Member
น้ำเข้าไปโดนสายพาน หรืออะไรอย่างอื่นในห้องเครื่องหรือเปล่าครับ ?

ออฟไลน์ 2k

ลืมไปเลยว่ารถเทอโบเองก็มีลูกเล่นฉีดน้ำตรงๆเข้าอินเตอคูลเลอลดความร้อนเหมือนกัน สงสัยจะเป็นเพราะสายพานเปียกน้ำแน่ๆเลย แต่ผมฉีดเข้าหากันชนหน้าเท่านั้นนะไปโดนถึงสายพานได้ยังไงเนี่ย  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ nuch n14

• Full Member
ลืมไปเลยว่ารถเทอโบเองก็มีลูกเล่นฉีดน้ำตรงๆเข้าอินเตอคูลเลอลดความร้อนเหมือนกัน สงสัยจะเป็นเพราะสายพานเปียกน้ำแน่ๆเลย แต่ผมฉีดเข้าหากันชนหน้าเท่านั้นนะไปโดนถึงสายพานได้ยังไงเนี่ย  :-X
ผมเป็นบางครั้งถ้าล้างห้องเครื่อง เอียดนิดนึงก็เงียบครับ
ผมให้ปืนฉีดน้ำด้วย แต่ปรับไม่แรงเดี๋ยวครีบล้ม

ออฟไลน์ youngbear

;D ;D ;D..........ตามมาร่วมบอกด้วยว่า ไม่ได้เกี่ยวกันเลย 100 %
                                                                                                      yogibear 8)

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ถัดจากอินเตอร์เข้าไปเป็นพวกสายพานหรือเปล่าเอ่ย??? ถ้าไม่ใช่ มันคงหนาวอ่ะเลยสั่นๆ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011