ผู้เขียน หัวข้อ: ผมเกือบไม่ได้มาเล่นเว็บนี้ตลอดการแล้วครับพี่น้อง!!!  (อ่าน 13928 ครั้ง)

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
นอนๆ อยู่ ได้กลิ่นเหม็นเหมือนพลาสติกไหม้ครับ เลยลุกขึ้นมาครับ

เดินไปเปิดไฟปุ๊บ ถึงกับผงะเลยครับ เห็นควันออกมาจากปลั๊กสามตาครับ

เลยรีบไปชักปลั๊กออกเลยครับ เฮ้ออออ ทีแรกนึกว่าบ้านข้างๆ เผาขยะซะอีก

แต่กลิ่นมันอยู่ใกล้ๆตัวนี้เองครับ ดีนะยังหลับไม่สนิทที ไม่งั้นไอ้เป้กรอบเกรียมแน่ๆ บรื้อออออ

พี่น้องหมั่นเช็คอุปกรณ์ไฟฟ้าภายในบ้านบ้างก็ดีนะครับ อันไหนที่หมดสภาพแล้วก็อย่าไปฝืนใช้มันครับ

เดี๋ยวมันจะเหมือนปลั๊กกระผม -*-

ปล.  ตอนนี้กลิ่นมันยังติดจมูกอยู่เลยอะ....

ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ FlavorWheel

• Full Member
อย่างเนี๊ยแหละ น้า หนุ่มไฟแรง ก็ต้อง ระวัง ไฟช๊อต เป็น ธรรมด๊า ธรรมดา
คน สัตว์ สิ่งของ อะไรอยู่ใกล้ ละลาย หมด  ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D
รถที่ผ่านมือ มีแต่คนบอกว่า Thumbs Down

'97 Soluna AL50 _'03 Camry ACV30 2.4Q _05'VIGO 3.0 D-cab ECTi
94' Volvo 460 GLT Sold  93' Corolla  AE101 4Auto Sold

ออฟไลน์ vellcap

โหหห น่ากลัวนะครับพี่

ปล.พี่ Ringo คร๊าบบบ มาปลอบใจพี่เป้หน่อยเร๊ววววว

ออฟไลน์ 2k

สายไฟต่างๆภายในบ้านเมื่อครบสิบปีแล้วต้องเปลี่ยนครับ อากาศบ้านเราร้อนมากพลาสติกกรอบแตกง่ายๆ
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ H.

น่ากลัว - -"
H.

ออฟไลน์ musashidasg

• Jr. Member
  • **
น่ากลัวมากเลยครับ ผมก็เคยครับ นั่งเล่นอยู่ดีๆ มีเสียง พรึบๆๆๆๆ ออกมาจากปลั๊กไฟ จากนั้นไฟดับทั้งห้องเลยครับ เลยเรียกช่างมา ปรากฏว่าน้ำจากเครื่องแอร์มันรั่วอยู่ในผนังครับ เลยไปโดนสายไฟข้างในแล้วมันช๊อต
รถแรง ไม่จำเป็นต้องท่อดัง

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ขนลุกเลย บรื๋อ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
นอกจากความเก่าของเต้าเสียบแล้ว ยังมีปัจจัยต่างๆเช่น สภาพอากาศ และ มด ..... ครับ มดนี่แหละครับ มันเคยขึ้นสวิทช์ไฟบ้านผม และ เคยขึ้นในตัวแม็กเนติกของแอร์ (ซึ่งทำให้ผมนอนร้อนตับแตก เพราะคอมเพรสเซอร์ไม่ทำงาน) และ คุณภาพของอุปกรณ์ไฟฟ้าด้วยนะครับ เวลาซื้ออย่าคิดแค่มันถูก ยอมซื้อแพงหน่อยแต่สบายใจดีกว่า

ออฟไลน์ Northbridge

• Sr. Member
อืม บางทีของขายก็ชอบทำแหกตา พวกปลักราง ปลักสามตานี่ตัวดี

เอา มอก ตัวเบ้อเร้อมาแปะ ใช่ครับ เขาไม่ได้หลอกหรอก ไม่ใช่ มอก เทียม

แต่ มอก นั้น ส่วนใหญ่จะเป็น "สำหรับสายไฟ" เท่านั้นครับ ไม่ใช่ทั้งตัวปลักราง

ปลักรางนี่ใครว่าไม่สำคัญ ก็แล้วแต่นะ แต่ผมว่าถ้าเอาไปใช้กับพวกอุปกรณ์สำคัญๆเช่นพวกคอม หรือเครื่องเสียง ซื้อพวกดีดี ดีกว่า อย่างน้อยเอาโตชิโน่ ก็ยังดีกว่าไปซื้อตามห้างโลตัส อันถูกๆน่ะ

ออฟไลน์ ae_fer

• Jr. Member
  • **
ดีแล้วครับที่ไม่เป็นไร อันตรายจริงๆต้องระวังๆกันหน่อยและ >:(

ออฟไลน์ okcomputer

ดีแล้วครับ ไหวตัวทัน รอดมาได้

ออฟไลน์ chaivat

อืม บางทีของขายก็ชอบทำแหกตา พวกปลักราง ปลักสามตานี่ตัวดี

เอา มอก ตัวเบ้อเร้อมาแปะ ใช่ครับ เขาไม่ได้หลอกหรอก ไม่ใช่ มอก เทียม

แต่ มอก นั้น ส่วนใหญ่จะเป็น "สำหรับสายไฟ" เท่านั้นครับ ไม่ใช่ทั้งตัวปลักราง

ปลักรางนี่ใครว่าไม่สำคัญ ก็แล้วแต่นะ แต่ผมว่าถ้าเอาไปใช้กับพวกอุปกรณ์สำคัญๆเช่นพวกคอม หรือเครื่องเสียง ซื้อพวกดีดี ดีกว่า อย่างน้อยเอาโตชิโน่ ก็ยังดีกว่าไปซื้อตามห้างโลตัส อันถูกๆน่ะ

สวัสดีครับ
เห็นด้วยตามที่น้อง Northbridge ว่ามาครับ สายพ่วง (Extension cord) ควรใช้ที่มีคุณภาพ แบบกลมๆที่หมุนเก็บสายได้เวลาเสียบทีหลวมๆ
ไฟมาบ้างไม่มาบ้าง ขอแนะนำให้โยนทิ้งไป หาพวกที่หมุนเก็บไม่ได้  เสียบปุ๊บไฟมาปั๊บเวลาเสียบและดึงออกต้องออกแรงนิดหน่อยยอมจ่ายแพงหน่อยแล้วสบายใจเลือกแบบมี Fuse หรือ Mini breaker ติดมาก็เพิ่มความปรอดภัยยิ่งขึ้นเวลาใช้กระแสเกินที่ชุดปลั๊กพ่วง
สายพ่วงส่วนมากจะมีขนาด 1.5 ตารางมิลลิเมตร ดูตารางสายแล้วรับกระแสได้ 10-15 แอมป์ ก็ประมาณ 2200-3300 วัตต์ แล้วแต่คุณภาพทองแดงที่นำมาใช้
ส่วน ปลั๊กที่กำแพง Electrical outlet จะใช้สายไฟขนาด 2.5 ตารางมิลลิเมตร รับภาระได้ประมาณ 20 แอมป์ 4400 วัตต์
สูตรไฟฟ้าทั่วไปแบบสองสาย E = IR  และ P = EI  ( P=watt , E=volt I=amp R=resistance)
ไฟฟ้าลัดวงจรมักเป็นสาเหตุที่กล่าวถึงเวลาไฟใหม้แล้วหาสาเหตุยังไม่เจอ  สาเหตุทั่วไปสายไฟฟ้าเก่า ขนาดเล็ก ใช้ ตัดตอน Breaker ไม่ถูกขนาด อุปกรณ์ไม่สมบูรณ์
อย่างที่น้อง Dezember เจอ ถ้ามันเกิดความร้อนที่ตัวอุปกรณ์ แต่กระแสไม่เกิน ตัดตอนมันก็ไม่ยอมตัด เพราะความร้อนที่เกิดไม่ได้มาผ่าน
ปัจจุบันทางไฟฟ้าบังคับให้ติดสายกราวด์ที่ปลั๊กกำแพง ถ้าใช้กับอุปกรณ์ที่มีขากราวด์มาด้วยก็จะปรอดภัยเวลาเครื่องใช้ไฟฟ้ามีไฟรั่ว
แต่ส่วนมากเราหักขากราวด์ทิ่งเพราะบางทีซื้อสายพ่วงมาแบบไม่มีกราวด์น่าเสียดาย
ท้ายนี้ก็ขอให้ระมัดระวังเรื่องนี้ทุกท่านน๊ะครับเลือกซื้อของแพงขึ้นอีกหน่อยอาจจะเท่าตัวแต่เราจะสบายใจครับ

ส่วนเรืองสายไฟเดินตามบ้าน 10 ปีเปลี่ยนผมว่ามันน้อยไปครับยังไม่เคยได้ยินกฎไฟฟ้าข้อนี้ เอาเป็นว่าแล้วแต่สถานที่ๆสายไฟใช้งานดีกว่า
เพราะมีหลายๆที่อยู่ในร่มไม่โดนแดดโดนฝนใช้ไฟก็ไม่เกินสายไม่ร้อน 20-30 ปีก็น่าจะรับได้ บ้านผมเองก็ 30 ปีแล้ว ตรวจดูบ่อยๆ
เปลี่ยนปลั๊กที่เริ่มเห็นว่าไม่แน่นแล้ว ( สมันนั้นผมใช้ National แท้ๆ ) ปัจจุบันมีหลากหลายดีๆ
โชคดีครับหวังว่าคงเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยนอกเหนือจากเรื่องรถยนต์
หมายเหตุ
น้อง Dezember อยู่กันนานๆน๊ะครับเดี๊ยวไม่มีสมาชิกปะทะกับน้อง ริงโกะ ผมชอบน๊ะเวลาคู่นี้ขึ้นมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2011, 08:42:57 โดย chaivat »

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ถอดทุกปลั๊กก่อนนอนทุกครั้งดีกว่าครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

alzeto

:'(คุณพระ!!!

โถ ที่รัก เกือบโดนย่างเพระาเต้าเก่าๆ  ระวังตัวหน่อยนะคะ เป็นห่วง มามะ มาซบเต้าอุ่นๆจากริงโกะ ปลอบขวัญก่อนเนอะ

ออฟไลน์ Artty_Ray

• -!@#$%
My impression is Impreza

keanetona

โดนเฉพาะปลั๊กรางที่ขายในร้านเซเว่น ห่วยมากกกกกกกกกกก

ตอนนี้ปลั๊กรางของ belkin ที่มีระบบป้องกันไฟกระชาก ราคาไม่แพงเท่าไหร่นะครับ

หรือถ้าใจป้ำ ขอแนะนำยี่ห้อ octopus ครับ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
นอกจากความเก่าของเต้าเสียบแล้ว ยังมีปัจจัยต่างๆเช่น สภาพอากาศ และ มด ..... ครับ มดนี่แหละครับ มันเคยขึ้นสวิทช์ไฟบ้านผม และ เคยขึ้นในตัวแม็กเนติกของแอร์ (ซึ่งทำให้ผมนอนร้อนตับแตก เพราะคอมเพรสเซอร์ไม่ทำงาน) และ คุณภาพของอุปกรณ์ไฟฟ้าด้วยนะครับ เวลาซื้ออย่าคิดแค่มันถูก ยอมซื้อแพงหน่อยแต่สบายใจดีกว่า
แบบเดียวกับที่บ้านผมเลยครับ ขึ้นในคอมเพรสเซอร์กันเป็นรังเลย

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
รางปลั๊กสมัยนี้แย่ครับ แถม 3 รูแบบลวงโลกอีกตังหาก
สู้สมัยก่อนไม่ได้ ซื้อมาไม่กี่ร้อยบาท ยังอยู่ทนถึกมาได้ถึงทุกวันนี้(สิบกว่าปีละ)

ปล. รางปลั๊กเสียบคอม ตู้เย็น อะไรก็ตามที่ใช้งาน 24/7 แนะ Belkin ไม่ก็ HuntKey ครับ
ใช้เบคินอยู่ ของเค้าดีจริงๆ  ;D

ออฟไลน์ jones

ผมก้เคยครับ รีบวิ่งไปสับสะพานไฟลงหมดเลย
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ Ohmmypp

บ้านผมยี่สิบกว่าปีแล้ว  ปลั๊กที่กำแพงมีแค่สองรูง่ะ  แต่คุณแม่บอกว่าตอนสร้างเค้ามีสายกราวด์นะ (เอ๊ะ ยังไง)

ผมเคยทำปลั๊กระเบิดคามือครับ
คือหัวปลั๊กแบบถูกๆ ผมดึงที่สาย ไม่ได้ดึงที่หัว มันเลยหลุดมาแต่สาย  ผมยัดๆๆ สายทองแดงเข้าไปข้างในหัวปลั๊ก แล้วเสียบ... โป๊ะ! เสียงเบรกเกอร์ตัดปึ้ง เลย ไฟห้องครัวดับ..  เกือบไปแล้ว  มือมีเขม่าดำติดเลยอ่ะ 555
JC TU #54

ออฟไลน์ TnP_PKt

เรื่องแบบนี้น่ากลัวครับ ถ้าโดนจริงๆนี่ยุ่งเลยนะคร้าบ

ออฟไลน์ Sappe!

อุ้ย! น่ากลัวๆ ต้องถอดปลั๊กทุกครั้งซะละๆ  :o
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ Arado_kung

รางปลั๊กสมัยนี้แย่ครับ แถม 3 รูแบบลวงโลกอีกตังหาก
สู้สมัยก่อนไม่ได้ ซื้อมาไม่กี่ร้อยบาท ยังอยู่ทนถึกมาได้ถึงทุกวันนี้(สิบกว่าปีละ)

ปล. รางปลั๊กเสียบคอม ตู้เย็น อะไรก็ตามที่ใช้งาน 24/7 แนะ Belkin ไม่ก็ HuntKey ครับ
ใช้เบคินอยู่ ของเค้าดีจริงๆ  ;D

อันนี้เรื่องจริง ผมก็ปลั๊กรางสามรูอยู่อันนึง ยี่ห้อโนเนมด้วยนะ แต่ทนทึกมากเลยครับ สิบกว่าปีผ่านมาแล้ว ขั้วปลั๊กยังแน่นทุกอัน ตอนนั้นซื้อมาแค่ 3 ร้อยบาทเองมั้ง เครื่องคอมพ์ที่กำลังตอบกระทู้อยู่เนี่ยก็เสียบจากไอ้ปลั๊กนี้แหละ

ออฟไลน์ H.

บ้านผมยี่สิบกว่าปีแล้ว  ปลั๊กที่กำแพงมีแค่สองรูง่ะ  แต่คุณแม่บอกว่าตอนสร้างเค้ามีสายกราวด์นะ (เอ๊ะ ยังไง)

ผมเคยทำปลั๊กระเบิดคามือครับ
คือหัวปลั๊กแบบถูกๆ ผมดึงที่สาย ไม่ได้ดึงที่หัว มันเลยหลุดมาแต่สาย  ผมยัดๆๆ สายทองแดงเข้าไปข้างในหัวปลั๊ก แล้วเสียบ... โป๊ะ! เสียงเบรกเกอร์ตัดปึ้ง เลย ไฟห้องครัวดับ..  เกือบไปแล้ว  มือมีเขม่าดำติดเลยอ่ะ 555

ผมเคยโดนไฟ 220V วิ่งเข้านิ้วโดยตรง

พอดีไปจัดงานคริสมาสต์ที่บ้านแม่ก็เลยเอาพวกหลอดไฟจะไปแขวนซุ้มหน้าบ้าน แต่พอดีไอ้สายหลอดไฟมันชำรุดผมก็ไม่ได้ดูเสียบปลั้กลองแล้วถือไปแขวน
สักพักมันหลุดออกจากกล่องวงจร

ด้วยความตกใจเอามือขว้า แค่นั้นแหละ นิ้วไหม้เป็นรอยสายไฟเลย 55
H.

• Keep working by Johnie worker
:'(คุณพระ!!!

โถ ที่รัก เกือบโดนย่างเพระาเต้าเก่าๆ  ระวังตัวหน่อยนะคะ เป็นห่วง มามะ มาซบเต้าอุ่นๆจากริงโกะ ปลอบขวัญก่อนเนอะ

เค้ากลัวฟ้าจะผ่าเอาอ่ะดิ ริงโกะจัง แห่ะๆ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

dogclubs

พี่เป้ last ไม่เปลี่ยน ดิส เป็นแบบ sexy อีกหรอ

พี่เป้ last ไม่เปลี่ยน ดิส เป็นแบบ sexy อีกหรอ

ขอเวลาสามเดือนครับน้อง ให้พี่ฟิตหุ่นก่อน 555555

ออฟไลน์ Armo

โชคดีที่ไม่เป็นอะไรนะครับ ต่อไปคงต้องระวังเรื่องอุปกรณ์ไฟฟ้า ระบบสายไฟต่างๆ ในบ้านให้มากขึ้นนะครับเพื่อความปลอดภัย ;D

ออฟไลน์ mcat231032

นี่ละครับไฟฟ้า เป็นสิ่งที่ มองไม่เห็น เพราะฉะนั้นจึงต้องใช้การซ่อมบำรุงเชิงป้องกันเท่านั้น  ;D

ออฟไลน์ Chanissara

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
ไม่เห็นแปลกเลย ออยเคยทำงานแล้ว CPU ใต้โต๊ะส่งกลิ่นเหม็นไหม้ ตอนแรกนึกว่าของคนอื่น นั่งไปซักพัก ระเบิดซะงั้น... เบาๆ ^0^

ปล.ไม่ได้ระเบิดแบบเพลิงไหม้นะค่ะ ระเบิดแบบปังภายในตัวเครื่อง แล้วก็จบชีวิตอย่างสงบ สลบไสล...