ผู้เขียน หัวข้อ: นิตรสารรถยนต์เล่มไหน น่าอ่าน น่าติดตามบ้างครับ??  (อ่าน 14690 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
อยากทราบความเห็นจากเืพื่อนๆ พี่ๆ ว่านิตรสารเกี่ยวกับรถยนต์
เล่มไหน ชื่ออะไร น่าติดตามที่สุดครับ

ส่วนตัวผม ตอนนี้หนังสือรถ เต็มบ้านเลยครับ
Autocar autobild นักเลงรถ
นักเลงรถกระบะ เทคนิคแต่งรถ Autocrazy
XO Option Race

สารพัดจริงๆ

แต่เด๋วนี้รู้สึกว่าเนื้อหาสาระไม่ค่อยมี
มีแต่โฆษณา(เยอะมากกก)

อย่าง Auto ทั้งหลายแหล่ ก็มีแต่รถแปลกๆ(ซึ่งบางทีผมไม่สนใจ)
Supercar บ้างล่ะ บางทีก็อยากรู้่ แต่บางที มันก็เกินไป

เลยอยากทราบว่าเพื่อนๆพี่ๆอ่านเล่มไหนกันอยู่บ้างครับ
แต่ล่ะสาย เช่น สายรถโรงงาน สายรถแต่งซิ่ง รถแต่งวีไอพี สายJDM
หรือออฟโรด? หรือเครื่องเสียง
แต่ละสาย มีหนังสืออะไร ที่ตรงสายบ้างมั้ยครับ??

ปล. เด๋วนี้ หนังสือรถ มีโฆษณาอู่ โฆษณาร้าน โฆษณายาง ล้อ ซัก60%

ขอบคุณครับ...

ออฟไลน์ motion

• Full Member
ผมอ่าน......What car?

ออฟไลน์ Nut_K

เดี๋ยวนี้ผมไม่ค่อยได้ซื้อหนังสือแล้วละครับ

เพราะเนื้อหามันไม่ค่อยมีอะไรน่าสนใจแล้ว

ออฟไลน์ takonphun

• Newbie
  • *
ผมอ่าน มอเตอร์มาร์ต เล่มละ 28 บาท ออกเดือนละเล่ม โฆษณาไม่เยอะ ภาพสีไม่แยะ แต่ได้ใจความ ครับผม
ปล. ซื้อเกือบไม่ทันแน่ะ วางเป็นหมด

ออฟไลน์ udis

ผมอ่าน มอเตอร์มาร์ต เล่มละ 28 บาท ออกเดือนละเล่ม โฆษณาไม่เยอะ ภาพสีไม่แยะ แต่ได้ใจความ ครับผม
ปล. ซื้อเกือบไม่ทันแน่ะ วางเป็นหมด

ทำไมมันถูกจัง ผมไม่เคยเห็นเลยครับ?
ไว้หาอ่านบ้างดีกว่าครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ earth_e60

• Sr. Member
ผมอ่าน TOP Gear EVO XO ครับ

ออฟไลน์ pilly

• Newbie
  • *
มีอยู่สามเล่ม 1.Thaidriver เนื้อหาเยอะกว่าโฆษณา
                   2. ฟอร์มูล่า
                   3. Grandprix

ออฟไลน์ Tonaka

นานๆทีผมจะซื้อครับ เพราะว่าเดี๋ยวนี้เนื้อหามันวกวน

นอกจากจะเจอบางเล่มน่าเก็บจริงๆเลยซื้อ

ผมแค้นมาก เมื่อหลายปีก่อนเคยซื้อนิยาสารฉบับพิเศษมาสองฉบับ เห็นปกมันน่า(ห่อพลาสติกทั้งคู่)สนใจดี เล่มนึงเกี่ยวกับรถเอนกประสงค์ อีกเล่มเกี่ยวกับ 4X4 ทั้งสองเล่มราคาเล่มล่ะ 120 บาท พอซื้อมาปุ๊มเปิดดูควันแทบขึ้นหูเลย!!!!!  เพราะว่าเนื้อหาข้างในเหมือนกันเป๊ะ ต่างกันแค่ปกนอก....

ขอบอกไปยังอตีดเจ้าของหรือเจ้าของนิตยาสารดังกล่าวว่าหยุดพฤติกรรมเ_ี้ยๆ แบบนี้เถอะ - -a
阿蘇山

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
เมื่อก่อนติด TD

ตอนนี้อ่านแต่ HLM แล้วครับ

หนังสือบางเล่ม รถออกมาเป็นชาติแล้วพึ่งลงหนังสือ
(ดีไม่ดี เลิกผลิตแล้วก็ดันมาเขียน - -')
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

แต่ก่อนผมซื้อ TD XOกับ 4X4สเปเชีี่ยล    เล่มละ10บาท

เป็นหนังสือที่ค้างสต๊อกแล้วเค้าเอามาขายตามตลาดนัดนะครับ  เล่มไม่ห่างกันมาก

เด๋วนี้ซื้อแต่TD อย่างเดียว แล้วXoบางเล่มที่โดนจริงๆ 4X4นี่แทบไม่ได้ซื้อแล้วเพราะ มีแต่รถเดิมๆ

แต่หลักก็อ่านHLM  ก่อนแล้วครับ 
แต่ที่ซื้อเพราะว่า  ตอนเข้าห้องน้ำไม่มีอะไรให้อ่านครับ  อิอิ
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ jones

ผมแทบไม่ได้ซื้อแล้วล่ะครับ เพราะไม่ค่อยมีไรน่าสนใจ ข้อมูลบางทีก้ไม่ละเอียด แล้วก้วกไปวนมาด้วย ผมจะอ่านทางเน็ตหลายๆเว็บเอามากกว่าครับ
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ cavemann

• Newbie
  • *
Topgear ครับ

ออฟไลน์ Ku

• Newbie
  • *
    • Thaicardesign
TopGear ครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
หนังสือรถที่ผมอ่าน

- Thaidriver อ่านเพราะชอบคอลัมน์อ.ศิริบูรณ์ รวมถึีงเรื่องราวหลายอย่างที่แม้จะเล่มบางลง แต่ยังคุ้มที่จะซื้อเก็บไว้
- ยานยนต์ อันนี้ไม่ค่อยมีอะไร แต่ถ้าอ่านลึกๆ ผมว่ายังมีบางคอลัมน์ที่ชอบ และคอลัมน์ทดสอบ ผมซื้อมาเพื่อเปรียบเทียบกับ
สิ่งที่ตัวเองได้ไปลองมาว่ามันเป็นอย่างไรบ้าง และการที่เขามีข้อมูลเป็นตัวเลขมากกว่าของเรา ทำให้ผมต้องซื้อเก็บไว้
ตราบใดที่เรายังทำ 0-60,0-100,0-402m ไม่ได้ก็ต้องมีอันนี้เก็บไว้ดู แต่ไม่ใช่ดูแล้วเชื่อทันที ต้องเทียบกับที่ตัวเองเจอจริงๆด้วย

- XO ซื้อเมื่อต้องการ..แต่บอกจริงๆว่า XO สมัยนี้ ไม่เหมือนสมัยยุคมี Tuned by อันนั้นชอบมากเพราะรถหลายคันไม่ใช่ระดับเทพ
ผมต้องการดูอะไรที่มันจับต้องได้ และมีความหลากหลาย

- Option ซื้อเพราะบางเล่มมีข้อมูลเทคนิคที่หนักมาก โฆษณาเยอะจริง และมักเน้นพวก CR-Z, GT-R มากไป  แต่ราคาแค่นี้
บางครั้งคุณซื้อข้อมูลอย่างพวกเทอร์โบ หรือ Setup ต่างๆได้ เงินค่าข้อมูลสำหรับสิ่งเหล่านี้ถือว่าไม่แพงนะ

- CAR ไม่ได้ซื้อ แต่ได้ส่งตรงถึงบ้านทุกเดือนเพราะแปลงานให้เขาอยู่  ผมรู้สึกว่าบางส่วนเช่น INSIDER หรือ CRITICS มันได้ความรู้ดี
แต่ปัญหาคือกว่าหนังสือจะมา ข่าวนั้นก็มักจะล้าสมัยไปแล้ว 3 สัปดาห์ ดังนั้นจึงเหมาะไว้สร้างแง่มุมคิดจากการวิเคราะห์มากกว่า
และในเล่มมันมีรถหลากแบบ ไม่ได้มีแต่ซูเปอร์คาร์

นอกจากนี้ยังรับหนังสือต่างประเทศอย่าง Motor ของออสเตรเลีย ซึ่งปัจจุบัน Advertorial โผล่มาเยอะ และเล่มเริ่มบางลง
แต่ผมชอบเพราะฟีลของการทดสอบละเอียดเหมือนยานยนต์ แต่อธิบายด้วยถ้อยคำและอารมณ์เหมือนจิมมี่ แถมใช้ภาษาที่
ไม่ยากต่อการเข้าใจมากนักในส่วนใหญ่

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ tatra9

• Newbie
  • *
อ่าน headlightmag  ครับ

ออฟไลน์ joufo

ผมอ่านแต่ TopGear UK ครับ :)

ออฟไลน์ Sappe!

GM Car ครับ ซื้อเก็บไว้มันสวยดีๆ  ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ maggie

เดี๋ยวนี้อ่านจากในinternet แต่เมื่อด่อนชอบยานยนต์ ผมว่าเหมาะกับคนที่เพิ่งเริ่มสนใจศึกษาเรื่องรถนะเพราะเค้ามักมีเนื้อหาแบบง่ายๆ ภาษาที่ใช้ก็เข้าใจง่ายดี

ออฟไลน์ novic

• Jr. Member
  • **
off road mag เล่มเก่าๆครับเล่มละ 15บาทปีที่แล้วอะ
เข้าป่า ดูได้อารมณ์ดี :D

ออฟไลน์ joesamui

• Full Member
XO    AUTO BILD    OPTION

MOTOR TRACKS  และ  DRIFT_TO  ครับ

ออฟไลน์ YenChar

ขอบคุณที่ช่วยกันแชร์ครับ

วันนี้เพิ่งสอย Option เดือน Apr มา
ช่วงนี้ CRZ กับ GTR เยอะมากครับ เห็นจนเบื่อเลย

ต่อไปจะเลิกซื้อพวกเล่มอื่นๆล่ะครับ หาสาระไม่ได้
มีแต่โฆษณา รถที่ทดสอบก็ชมเปาะอย่างเดียว น่าเบื่อ

ออฟไลน์ jAk`CS

Option อีกเสียงครับ ชอบๆ อิอิ
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ tokyo

motor tracks
ชอบเพราะมันเป็นdvd พวกรายการแข่งขันนี่ไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่ ชอบเวลาเขาให้ความรุ้มากกว่า เช่นกานทำงานของ โรตี บ็อกเซอร์
แล้วยิ่งฉบับล่าสุดไปเปิดใจ ya service ด้วย เลยทำให้รู้ว่าช่างญาแกใจสุดยอดมากครับ ;D
07 mazda 3

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ผมอ่าน Auto Bild กับ EVO ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Autobild นั้น

ผมถามคำถามเดียวนะครับ

ยังจำกันได้ไหม กับกรณีของ Yaris ก่อนเปิดตัว ที่มีรุป spyshot หลุดลงในหนังสือ
เขียนว่า เป็นภาพแอบถ่ายจากสนามบินทางตอนใต้
ทั้งที่ความจริง เจ้า Chariot ในเว็บของเราเนี่ยแหละ จับเท็จได้ว่า รูปนั้น ถ่ายที่สนามาบินดอนเมือง

เรื่องนี้ดังมากในพันทิบเมื่อหลายปีก่อน และถ้านย้อนไปดูในคลังกระทู้เก่า เรื่องนี้ก็ยังคงมีอยู่ครับ

ทีมงานทุกวันนี้ ก็เป็นทีมเดิม ทีมเดียวกับในหนังสือเมื่อวันเกิดเรื่องนั้่นละครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
จำได้ชัดเจนเลยครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ aleandro

• Newbie
  • *
Top Gear ครับ แต่ไม่ค่อยได้ซื้อแล้วอ่านแต่ Headlightmag 55  ;D

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
อ่าน Option ครับ ถึงแม้ว่าหลายๆ จุด คนแปลจะแปลภาษาญี่ปุ่นออกมาได้พิลึกก็ตาม เหตุผลที่ซื้อ เพราะหวังลึกๆ ว่าถ้ายอดขายมันดี อาจจะมีนิตยสารญี่ปุ่นมาอีกก็ได้

ว่าแต่ตอนนี้เห็นทีมงานสยาม เอา Hyper Rev Civic มาแปลไทย ไม่ทราบเป็นไงบ้างครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ SP

อ่านแต่ evo ครับ ดู supercar  ;D ;D

ออฟไลน์ MoO Cnoe

Driven นี่เค้าเลิกทำไปแล้วหรอครับ
ผมว่าหนังสือเค้าดีมากเลยนะครับ
รีวิวละเอียด+มีซีดีประกอบด้วย