ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่ารถรุ่นไหนออพชั่นสมราคามากที่สุด ไม่ค่อยลดต้นทุนนัก  (อ่าน 83068 ครั้ง)

ออฟไลน์ XL_SiZe

• Hero Member
คนรวยที่ผมรู้จัก มีหลายแบบเนอะครับ

คนรวยที่สร้างตัวมาจากศูนย์ โดยไม่มีพ่อแม่ช่วยเลย คนกลุ่มนี้ อดทนมาก ประหยัดมาก เค้าไม่เคยดูถูกคนอื่น เพราะตัวเองเคยจนมาก่อน เวลาเห็นคนจนก็จะนึกถึงตัวเองสมัยก่อน เค้าให้เกียรติคนอื่นเสมอ  --- 100% คนกลุ่มนี้มีคนรักมากกว่าคนเกลียด

แต่คนที่เกิดมาแล้วพ่อแม่รวย อันนี้ต้องมาลุ้นกันว่าเค้าจะเป็นยังไง ผมก็พบเห็นเยอะแยะ ส่วนใหญ่เลยที่รู้จัก ก็นิสัย การดูถูกคน การให้เกียรติคน ก็เหมือนกับคุณนี่แหละ --- 100% คนกลุ่มนี้มีคนเกลียดมากกว่าคนรัก

คุณเคยคิดมั้ยว่า ในบรรดาเพื่อนที่คบคุณอยู่ตอนนี้
ถ้า คุณไม่มีเงิน ไม่มีรถ
ใครกัน จะมาคบคุณ ?

ขนาดกลุ่มคนที่นี่ เค้ายังไม่อยากจะคบคุณเลย

เรื่องคนเริ่มจาก 0 ไปรวยได้เนี่ย ผมนับถือจริงใจที่สุดครับ
แต่อย่างพ่อรวย ปูทางการงานให้ แล้วประสานได้ต่อแบบดี ๆ เลย ผมให้ 1/5 ของคนกลุ่มแรกเท่านั้น
มันเจ๋งกว่ากันเยอะมากกกกกกกก....

แต่คนที่ซื้อรถยุโรป ราคาร่วม 3 ล้านที่บ้านเรา ซึ่งมันรวมภาษีกี่ร้อยเปอร์เซ็นต์เข้าไป แล้วบอกว่าคุ้ม ทำให้ผมงงมาก
งั้นฝรั่งเมืองนอกซื้อรถ BMW ที่ราคาบ้านมันขาย คงโครตตตตตตตต คุ้มเลยนะนั่น  ไม่จำเป็นต้องมองรถทวีปอื่นเลยสิ (แต่ไหง รถยี่ปุ่นกลับขายได้ที่นั่น งงมั้ย???)

ถ้ารถคุ้มหมายถึงรถแพงดูถูกกันได้ คนขับ Bently คงมองคนขับ Benz E-Class เป็นเป็นพวกกุลา กุลี กระมัง.... ;D

ผมว่าหยุดการสนทนานอกเรื่องกันเอาไว้แต่เพียงเท่านี้ดีกว่ามั้ยครับ เดี๋ยวจะเครียดกันเปล่าๆ

ตอบจขกท. ผมว่า Eco car - March
                          B seg    - Fiesta
                          C seg    - Cruze
                          D seg    - Sonata

ออฟไลน์ Zardus

• Full Member
เอางี้ ใครจะคิดไงก็ตามใจละกัน ไม่เถียงด้วยละ
ผมคงไม่ลงไปซื้อพวก Brio หรือ March
พวกคุณ (บางคน) ก็คงไม่ซื้อ Benz, BMW, Lexus
ก็ตามใจคุณละกัน

กลับเข้าหัวข้ออีกที คุ้มสุด C200 CGI
แต่เอ.............
BMW X1 ก็ไม่เลวนะที่จริง แต่รอรถนานไปนีดส์
Lexus CT-200 ก็ไม่เคยขับ แต่เค้าว่าดี

เอางี้ละกัน
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ct200h เข่าติด งั้นเอา prius ดีกว่า 5555

ออฟไลน์ Satanic za'

ขอตอบ จขกท บ้างครับ

ผมว่าเฟียสต้าคุ้มที่สุดสำหรับผมครับ เพราะผมใช้อยู่ 555

แต่ถ้าคุ้มสุดสำหรับครอบครัวผม ก็คงเป็นซิตี้ครับ เพราะจอดไว้ให้ที่บ้านใช้อยู่ครับ

ส่วนเรื่องที่กำลังวาทะกันอยู่ ผมว่า ความคิดใครความคิดมันนะ เพียงแต่การสื่อออกมามันอาจจะไม่เหมาะสม เท่านั้นเอง

ผมคิดว่า ถ้ารถญี่ปุ่นเป็นรถที่ห่วยจริงๆ โตโยต้า คงไม่ได้เป็นรถที่มียอดขายสูงที่สุดในโลกอย่างทุกวันนี้หรอกครับ

แต่ถ้าบริษัทญี่ปุ่น ไม่รีบปรับปรุงรถเรื่องคุณภาพ การลดต้นทุนในบางจุด และอะไรอีกหลายๆอย่าง ผมเชื่อว่า VW และ GM จะขึ้นมาแซงเป้นอันดับ1 ได้อย่างไม่ยากเลย

ส่วนตัวผมก็ใช้ทั้งรถญี่ปุ่นและอเมริกาอยู่ ส่วนตัวแล้วชอบเฟียสต้ามากกว่าซิตี้ ไม่ใช่ว่ามันดีกว่ากันหรอกนะ แต่มันเหมาะกับ life style ผมมากกว่าก็เท่านั้นเอง เพราะฉะนั้น เฟียสต้าจึงเป็นรถที่คุ้มที่สุด"สำหรับผม" ฮับ  ;D

ออฟไลน์ Zardus

ซีวิค+เฟียสต้า เป็น ซิตร้าไว้ทาผิว

งั้น X3+Passat ก็เป็น Xสาดดดดดดดดดดดดด หรือเรียกได้อีกอย่างว่าอึ๋ม
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

methus zaa

ซีวิค+เฟียสต้า เป็น ซิตร้าไว้ทาผิว

งั้น X3+Passat ก็เป็น Xสาดดดดดดดดดดดดด หรือเรียกได้อีกอย่างว่าอึ๋ม
คิดได้เนอะ เรื่องแบบนี้ เฮ้อ

ออฟไลน์ TnP_PKt

คิดในแง่บวกคุณ Z.. ฮาดีเหมือนกันกรณี Xสาดดดดดดด

ออฟไลน์ Ohmmypp

B seg ผมชอบแจ๊สนะ  ประโยชน์ใช้สอยเยอะ ข้อด้อยบางอย่างมันแต่งกันได้
C seg ครูซ แล้วกันครับ  นั่งแล้วรู้สึกดี และมันแซง EX ได้ก็เพราะออปชั่น
D seg เทียน่า...แรง และ สบาย

Premium Compact 320d เพราะ เป็นดีเซลที่ไม่ได้ออปชั่นน้อยเหมือนเบนซ์ดีเซล
Premium Midsize 530d เหตุผลเช่นเดียวกับด้านบน และภายในผมว่าโอเคกว่า E250 cdi
Luxury ยังไม่เคยนั่ง 7 ใหม่เลย  โนคอมเม้นครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้น ที่ผมสัมผัส หลายคันสัมผัสตอน Motor Expo เท่านั้น วัดจากความสบายและหน้าตา   ส่วนการขับละไว้แล้วกัน 5555
JC TU #54

ออฟไลน์ Satanic za'

เอาน่าน้องแทน ขำๆครับ

อย่าคิดมากเลย  ;D

ออฟไลน์ MJunior

Prius+Passat = ปีศาจจจจ

ออฟไลน์ joylipop

• Newbie
  • *
    • แวะชมก่อนนะคะ
จริงๆแล้วถ้าบางคนรู้จักพูดคำว่า ขอโทษที่.... ให้เป็น กระทู้คงไม่ยาวถึง 6 หน้าหรอกค่ะ

ความเห็นส่วนตัวตอบเจ้าของกระทู้ Mitzu Lancer EX 1.8 ก็คุ้มน้าาา  ;)

อดีตคือความฝัน ปัจจุบันคือความจริง อนาคตคือสิ่งไม่แน่นอน

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Prius+Passat = ปีศาจจจจ
ผมว่าเป็น Presage มากกว่าครับ
(Nissan Minivan ที่เลิกขายเมื่อ 2 ปีที่แล้ว)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

methus zaa

อย่าคิดมากเลย  ;D
ครับพี่ อย่างงี้ผมเอา teana + altis = teais เอาไว้ทาตรูดจะเป็นไรมั้ยครับ เนี่ย

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ

ครับพี่ อย่างงี้ผมเอา teana + altis = teais เอาไว้ทาตรูดจะเป็นไรมั้ยครับ เนี่ย
สิวขึ้นครับน้องแทน 555

ออฟไลน์ deozmaster

• Newbie
  • *
เข้าเรื่องดีกว่า ถ้าผมมีเงิน 9แสนขึ้น ไป จนถึง 100 ล้าน

รถที่ผมคิดว่าคุ้มของผมคือ

--- Toyota soarer นั่นเอง มือสองแน่นอน แต่ต้องได้รถที่ไม่ช้ำ จะคุ้มโฮก

methus zaa

สิวขึ้นครับน้องแทน 555
555555555 เต็มตูด

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
คุณ Zardus ครับ

คิดต่างไม่ผิด

แต่ถ้าคนทั้งบอร์ด พากันด่าคุณคนเดียว

ก็ควรเริ่มพิจารณาตัวเองได้แล้วนะครับ

ว่าคุณหนะ มีปัญหาในการสื่อสาร และการรู้จักที่จะอยู่ในสังคมร่สวมกันกับคนอื่นหรือเปล่า

methus zaa

แต่ถ้าคนทั้งบอร์ด พากันด่าคุณคนเดียว

ก็ควรเริ่มพิจารณาตัวเองได้แล้วนะครับ

ว่าคุณหนะ มีปัญหาในการสื่อสาร และการรู้จักที่จะอยู่ในสังคมร่สวมกันกับคนอื่นหรือเปล่า

พี่จิมวันนี้มาแปลก มาสีเหลืองเลย 5555

ออฟไลน์ Ruksadindan

ผมไม่ชอบการดูถูกคนเลยครับ  

เมื่อหลายๆวันก่อนผมได้นั่งรถตู้ไปสมัครงานที่ อมตะนคร
ถึงทางเข้านิคม  เพื่อนผมได้ถามลุงวินมอเตอร์ไซ ว่า "ลุงๆๆ  เคยพบ คุณวิกรม มั้ย?"
ลุง มอเตอร์ไซค์ : "เคยเห็นซี่"  
เพื่อนผม : "ลุงเห็น คุณวิกรม นั่งรถอะไรเหรอครับ คงจะเป็นรถหรูๆแน่ๆเลย
ลุง มอเตอร์ไซค์ : "ป่าวเลย " ผมและเพื่อน งง ครับ นึกในใจว่าลุงแกคงไม่รู้จัก 55
ลุง มอเตอร์ไซค์ : "คุณวิกรม นั่งรถเม รับส่งพนักงาน "  ลุงต่อท้าย ด้วยว่า ลุงนับถือคุณวิกรม มาก ...

นี่แหละครับ คนรวยจริง !!
แปลว่าเป็นของจริง ถ้ามีหลักฐานมายืนยันขนาดนี้แล้วผมเชื่อว่าคุณวิกรมไม่เฟคครับ

ออฟไลน์ Chanissara

• Sr. Member
  • ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
ถ้าในรุ่น 1.5 ราคาประมาณ 615000 Mazda 2 Sedan คุ้มเหมือนกันนะค่ะ เพราะได้ครบ Airbag , ABS, ปุ่มฟังก์ชั่นที่พวงมาลัย วัดค่าการใช้น้ำมัน และน้ำมันที่เหลือ ในราคารุ่นเดียวกันของรุ่นอื่นได้ไม่ครบอ่ะ บางยี่ห้อต้องซื้อรุ่นท็อปอย่างเดียวเลยอ่ะ T~T

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ผมว่าน่าจะลองปรับทัศนคติดูนะครับ ทุกอย่างล้วนมีเหตุผลของมันอยู่ ไม่งั้นคนทุกคนจะแตกต่างกันได้ยังไง พี่น้องยังคิดไม่เหมือนกันเลยทั้งที่ถูกเลี้ยงดูมาเหมือนกัน สภาวะแวดล้อมเดียวกัน ต่อให้เป็นฝาแฝดก็เถอะ อยากให้ลองมองดูกว้างๆดูครับ ไม่มีใครรู้ได้ในทุกๆสิ่งแต่เราสามารถที่จะเรียนรู้ในสิ่งที่เราต้องการได้ สำหรับผมคนที่รวยจริงต้องรวย 3 อย่าง คือ 1.รวยเงิน ไม่ต้องเดือดร้อนในปัจจัย 4 2.รวยเวลา ต่อให้รวยเงินแต่ไม่มีเวลาใช้เงินหรือหาความสุขก็ไม่มีประโยชน์ 3.รวยเพื่อน ต่อให้รวยเงิน รวยเวลา แต่มีแต่เพื่อนกิน ต้องอยู่อย่างอ้างว้างหาคนรู้ใจไม่ได้ก็ไม่มีความหมายอะไร  ใน 3 ข้อนี้ผมค่อนข้างมีข้อ 2 กับ 3 ค่อนข้างเยอะ มีเวลาเที่ยว กินข้าว ดูหนัง ช้อปปิ้ง กับแฟน จัดทริปไปทำบุญกับเพื่อนที่ทำงานบ่อยๆ วันหยุดยาวก็กลับบ้านไปเยี่ยมญาติผู้ใหญ่ เวลามีเหตุเช่นแผ่นดินไหว น้ำท่วม ก็จัดโครงการในที่ทำงานเรี่ยไรกันทำบุญ ถึงไม่ได้ร่ำรวยเงินทองมาก ผมก็สุขใจแล้วล่ะครับ ไม่เคยไปอิจฉาคนรวยหรือไปดูถูกคนจน ดูคนรวยไว้เป็นตัวอย่างที่ดีในการดำรงชีวิต ดูคนจนไว้เป็นอุธาหรณ์ว่าเค้าผิดพลาดอะไรทำไมเค้าจึงพลิกมารวยไม่ได้ โดยเฉพาะคนเคยรวยหรือคนเคยจนว่าทำไมถึงเปลี่ยนสถานะกันได้

กระทู้นี้ว่ากันเรื่องรถก็ขอแสดงความคิดเห็นกันหน่อยที่คุ้มสุดที่เคยขับสำหรับผมคงเป็นซีวิค 1.7 ไดเมนชั่นเกียร์แมนนวลของพ่อผม ซื้อมือสองมาแค่ 3.3 แสนเจ้าของร้อนเงินสุดๆ ขับได้มันส์มากอย่างที่ไม่เคยได้ขับมาก่อน เคยขับแต่เปอโย 505 ปี 91 (มั้ง) ใช้ 2 ปี กับโตโยต้าสามห่วงปี 95 (ยังใช้อยู่) ใช้มาแล้ว 2 ปีครึ่ง     ปกติขับไม่เกิน 100 เนื่องด้วยข้อจำกัดของรถที่เคยขับ ยังเข้าใจว่าตัวเองเป็นคนใจเย็น ขับรถช้าเสียอีก 555+ แต่พอได้ลองซีวิคแล้วเท่านั้นแหละครับ ขับไปขับมา 140 ไม่รู้ตัว ประทับใจสุดๆ ปกติแฟนจะบอกให้ขับเร็วๆหน่อยแต่ครั้งนั้นแฟนบอกช้าๆหน่อย แต่พ่อผมขายไปซะล่ะ 4.1 แสน กำไรเนื้อๆ ส่วนคันอื่นที่เคยขับก็เป็นพวกกระบะสมัยก่อนพวกบิ๊กเอ็ม มาสด้าแฟมิเลีย มัสแตง บอกไรไม่ค่อยได้เพราะขับแป๊ปเดียว ช่วยทางบ้านตอนที่กลับบ้านเท่านั้นรู้แต่ว่าแรงมันดีจังเก่าขนาดนี้แล้วน๊ะเนี่ย ออกตัวเกียร์ 1 เนี่ยล้อฟรีเลยต้องออกตัวเกียร์ 2

ถ้าเป็นตัวที่ไม่เคยขับมีแต่ข้อมูลสำหรับผมก็คงเป็น ปาเจโร่สปอร์ตขับ 2 เครื่อง 2500 ล่ะครับ รถในฝันเลยทีเดียวทั้งรูปลักษณ์ภายนอก-ใน วัสดุอุปกรณ์ ช่วงล่าง ความสะดวกสบาย หน้าตา ช่วงล่าง ที่ชอบสุดก็เรื่องการพับเบาะ เสียแต่เรื่องอัตราสิ้นเปลือง (น่าจะมีเครื่องเบนซินจะได้จับติดแก๊สซะเลย 555+) ในราคาที่ถูกกว่าคู่แข่งหลักแสนเลยทีเดียว เสียดายยุอาไม่ขึ้นแกซื้อ CRV ด้วยเหตุผลที่ว่ามันติดแก๊สได้เลยอดลองปาเจโร่เลย ไม่เป็นไรเดี๋ยวกลับบ้านไปลอง CRV ก็ได้ ไม่รู้ว่าอีก 5 ปีข้างหน้าตอนที่ผมน่าจะพอมีกำลังทรัพย์แล้วเทคโนโลยีจะไปไหนแล้วก็ไม่รู้
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ accidenty

• Jr. Member
  • **
คิดแบบคุณไม่ผิดหรอกครับ มันผิดที่ผมจนเองแหละTT

ออฟไลน์ OsSn

• **
คิดแบบคุณไม่ผิดหรอกครับ มันผิดที่ผมจนเองแหละTT

ผมชอบแนวคิดอันนี้แหะ +10 ไปเลยอ่ะ ฮ่าๆๆ... ^ ^

ออฟไลน์ MJunior

พี่จิมวันนี้มาแปลก มาสีเหลืองเลย 5555

สีเหลืองคือไฟเตือนให้ระวังมั้งครับ อิอิ

ออฟไลน์ lufi

• **
อ่านมา 2วัน   จบซะนะ ;D

methus zaa

จบซะทีนะ :D

ออฟไลน์ Ken_1000

• **
จบซะ คืนดีกันนะทูนหัว ;D ;D
เล่นหมากรุก อย่าเอาแต่บุกอย่างเดียว เดินหมากรุกยังต้องคิดเดินหมากชีวิต จะไม่คิดได้อย่างไร