ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่ารถรุ่นไหนออพชั่นสมราคามากที่สุด ไม่ค่อยลดต้นทุนนัก  (อ่าน 83032 ครั้ง)

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
อวดรวย. อยู่ๆมาดูถูกคนใช้รถระดับ subcompact.

แค่มาเป็นคนแบบนี้ คิดแบบนี้ บ่งบอกถึงนิสัย และการขับรถบนท้องถนน (160)ก็หนักโลกมากพอแล้ว
ยังจะมา..อยากใช้รถเหล็ก หนาหนักๆ อีก   หนักโลก จริงๆ

คิดก่อนแสดงความคิดเห็นด้วยครับ 

ขอถามจิงๆเถอะครับ อายุ27จริงหรอครับ. คิดได้แค่นี้หรอ ยังกับเด็กวัยเกรียนๆมาแสดงความคิดเห็นเล่นๆ สร้างกระแส. แบบ ต่ำๆ ขาดการศึกษา
 ไร้สกุลรุญชาติ ดูถูกแผ่นดินเกิด อวดฉลาด ปริกรรม

ปล.หน้าด้านและหนา กว่าเหล็กรถยุโรปอีก

ออฟไลน์ champion859

• Newbie
  • *
Re: คิดว่ารถรุ่นไหนออพชั่นสมราคามากที่สุ
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 05:00:24 »
Mercedes C-200 CGI ครับ
ราคาไม่ได้เว่อร์นัก (จริงๆนะ)
ไม่นับพวก รถถูกๆ ที่สักแต่เป็นวัตถุ 4 ล้อ เคลื่อนที่ได้นะ

มันมาทั้ง ช่วงล่างที่ดี / ความปลอดภัยที่สูง / แรงม้าที่ไม่ได้อืดอาด / ความแข็งแกร่ง / ปัญหาที่น้อย

ไม่มีอะไรดีและราคาสมเหตุผลกว่านี้แล้ว

เรื่อง Option มาตรฐานยุโรปมันมาสูงอยู่แล้วครับ ให้เพียบ อาจไม่เยอะแยะจนล้นคัน แต่ ไม่ขาดอะไรที่ต้องใช้เลย แถม ไม่มากเกินความจำเป็น หทำให้น้าปัดก็ไม่รกรุงรังจนเกะกะ

Lexus CT200 - อันนี้ผมไม่ทราบนะไม่เคยลอง เค้าว่าใช้ได้ แถมประหยัดน้ำมัน แต่ เค้าว่าไม่มนเท่าเบนซ์
Lexus IS250 - อันนี้ราคาสูงที่สุด เพราะเครื่องใหญ่ที่สุด
VW Golf GTI - อันนี้แพงกว่าอีก แต่รถน่ะดีจริง
VW Passat CC - คันนี้ ผมว่าเยี่ยมเลยล่ะ แต่ราคาสูงไปหน่อย
BMW 318i - อะไรก็ดี เป็นคู่แข่งที่น่ากลัว แถมราคาถูกกว่าแสนนึง แต่เค้าว่าจุกจิก แถมโดนเบนซ์แย่งที่จอดบ่อยๆ
VOLVO New S60 - อันนี้ก็เยี่ยม แต่เค้าว่า ปัญหาเยอะแถมจุกจิกตอนหลัง ศูนย์ซ่อมยังกวนส้นอีก
๋Jaguar - อันนั้นแพงไปมั้ง

รถญี่ปุ่นไม่มองเลยครับ เพราะช่วงล่างมันสู้รถยุโรปไม่ได้ ถ้าช่วงล่างไม่อยู่ในระดับน่าเชื่อถือ ผมก็ถือว่า ไม่ผ่าน

Yaris / Vios / Brio / Jazz / / Fiesta / Mazda2 - พวกนี้ ไม่ควรเอามาขับด้วยซ้ำ เป็นรถที่เมื่อใช้ที่ความเร็วสูงๆแล้ว ไม่มีความน่าเชื่อถือเอาซะเลย

*** อันนี้ความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ ***

เข้าใจครับว่าความเห็น"ส่วนตัวของคุณ"

แต่เพราะความเห็นแบบนี้ ทำให้สามารถมองได้ว่าคุณเป็นอย่างไรและมีทัศนคติอย่างไร

คนเราอาจะเลือกเกิด เลือกมี เลือกเป็น แบบที่ตัวเองต้องการไม่ได้
จึงต้องยอมรับกับความเป็นจริงของตัวเองที่เกิดขึ้น

ดังนั้น คนบางกลุ่มของประเทศนี้ แทบจะกว่า 30% ของตลาดรถยนต์รวม เลยจำเป็นจะต้องขับรถที่คุณบอกว่าไม่ควรเอามาขับ
เพราะเขาก็เลือกเกิด เลือกมี เลือกเป็นไม่ได้

จริงอยู่ รถแพงๆ ของแพงๆ ใครๆก็อยากได้ ให้ฟรีใครๆก็เอา

แต่แม้รถผมมันจะราคาถูก ไม่ควรเอามาขับในสายตาของผม แต่ผมก็รักมัน
เพราะมันทำให้ผมมีความสุขครับ และผมก็ยินดีจะขับมันพาผมกับคนที่ผมรักต่อไปจนกว่ามันจะพัง

"แต่เพราะความเห็นแบบนี้ ทำให้สามารถมองได้ว่าคุณเป็นอย่างไรและมีทัศนคติอย่างไร"
แล้วจะทำไม ความคิดของผม คุณมีปัญหาเหรอ เที่ยวได้สั่งสอนคนนู้นคนนี้ มีปัญญาทำอะไรหรือเปล่าล่ะ

"ดังนั้น คนบางกลุ่มของประเทศนี้ แทบจะกว่า 30% ของตลาดรถยนต์รวม เลยจำเป็นจะต้องขับรถที่คุณบอกว่าไม่ควรเอามาขับเพราะเขาก็เลือกเกิด เลือกมี เลือกเป็นไม่ได้ "
ก็ไม่เกี่ยวกับผมนี่ ก็ผมว่าของมันไม่ดี ผมก็คิดว่าไม่ควรเอามาใช้ อีกอย่าง ผมอายุ 27นะ ทำงานหาเงินซื้อรถเอง แล้วยังไง
เป็นผมน่ะ ถ้าต้องใช้ของแบบนี้ ผมไม่ใช้ว่ะ ขึ้นแท็กซี่เอาดีกว่า แล้วไอ้ 30% นี่มันส่วนน้อยนี่

"จริงอยู่ รถแพงๆ ของแพงๆ ใครๆก็อยากได้ ให้ฟรีใครๆก็เอา"
ไม่มีความคิดจะหาเองบ้างเหรอ เอะอะก็ขอฟรี เอะอะก็ให้ฟรีน่ะ

"แต่แม้รถผมมันจะราคาถูก ไม่ควรเอามาขับในสายตาของผม แต่ผมก็รักมัน
เพราะมันทำให้ผมมีความสุขครับ และผมก็ยินดีจะขับมันพาผมกับคนที่ผมรักต่อไปจนกว่ามันจะพัง"
ตรงนี้แหละที่ผมว่าควรจะคิดให้มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เพราะมันดูแลชีวิตคนที่ผมรัก ผมถึงเลือกอย่างดีที่สุด

เข้าใจนะว่าอยากสบาย ชอบสบาย ติดสะดวกดี
แล้ว............
ความปลอดภัยล่ะอยู่ไหน? อันนี้คือสิ่งที่ผมแคร์ที่สุดมาโดยตลอด รถที่ไม่มีสิ่งนี้ อย่าเอามาขับเลย
เอาง่ายๆ ถ้า Brio หรือ Mazda2 ชนกับ Volvo หรือ BMW ใครมี % ตายสูงกว่า

แต่ก็ีอีกนั่นแหละ นั่นมันความคิดผม ไม่เหมือนคุณที่อยากจะมีแต่ความสบาย จนความปลอดภัยน่ะไว้ทีหลังก็ได้

ที่คนอื่นๆถามว่าขับทุกคันหรือยังนะครับ คือ........................
ก็แทบจะไม่ได้ขับซักคัน อ้อๆ มี Yaris กะ Jazz ของเพื่อนที่เคยขับ ตอนยังเรียนครับ
เข้าใจเลยว่า มันห่วยขนาดไหน
คือผมเรียน ABAC แล้วเวลาขึ้นทางยกระดับเนี่ย เหยียบไม่ต่ำกว่า 160 เป็นชีวิตจิตใจ ...  ;D แฮ่ๆ

ผมถึงได้รู้ว่า มันต่างจากรถของผมขนาดไหน ผมใช้ทั้ง BENZ ,VW, Peugeot, BMW มาซึ่งบอกได้เลยว่า
Peugeot เก่าๆยังดีกว่า Jazz ป้ายแดงเลย

แล้วมันมีคันไหนล่ะเทียบรถยุโรปได้
ทั้งช่วงล่าง / ความหนาของเหล็ก / การทรงตัว / ความปลอดภัย
เอาทุกอย่างนะ มีไหม๊ ผมว่า......ผมพูดไม่ผิดหรอกนะ

ปล.Fiesta อันนี้เห็นบอกว่าดีกัน ก็ไม่รู้นะครับ แต่ไอ้ที่แข่ง Rally นี่ มันโมแทบทั้งคันเลยนะ เทียบกันไม่ได้หรอก
อีกอย่าง จะว่าไป เหล็กหนาน่าจะสู้รถยุโรปไม่ได้หรอก ดังนั้น FAIL เรื่อง SAFETY ไปลยครับ
>แต่ ถ้าผิดพลาดเรื่องความหนาของเหล็ก จะบอกว่าเหล็กหนาเท่ารถยุโรป อันนี้ก็ขออภัยขอรับ

ปลล. จิงๆแล้วผม Anti รถไอ้กันน่ะ คือ... แบบว่าเกลียดประเทศผู้ผลิตน่ะ แฮ่ แฮ่  ;D

อันนี้ก็เป็นความเห็นส่วนบุคคลของคุณน่ะครับ เขาก็คงไม่ได้บังคับให้เราจำเป็นต้องมีทัศนคติแบบเขาเสมอไป
น่ะครับ ซึ่งสำหรับผมแล้ว ผมก็มีทัศนคติคล้ายๆกับคุณหลายส่วนน่ะครับ

แต่อีกส่วนนึงผมคิดว่า รถที่กล่าวมข้างต้นว่าไม่ควรซื้อมาขับ (ดูแล้วส่วนใหญ่เป็นรถยุ่นน่ะคับ) ซึ่งด้วยความที่
บ้านผมก็มีทั้ง รถยุโรปและรถยุ่น ก็พอจะทราบมาบางส่วนอยู่ครับ ด้วยความที่พ่อก็ปลูกฝังด้วย ว่าความปลอดภัย
และช่วงล่างไรพวกนี้ ยุโรปดีกว่า แต่ผมก็พยายามหาข้อมูลตลอดเวลาน่ะครับ ก็รู้สึกว่ารถยุโรปเหมือนมันจะดูแน่น
หนาแข๊งแรงกว่า แต่ความจริงชนไปมันจะเป็นยังไงน่ะครับ ก็ยังไม่แน่ชัดได้เพราะผมเองก็ดูคลิปการชนก็ไม่รู้ว่า
มันน่าเชื่อถือได้มากแค่ไหนครับ แต่ดูๆแล้วรถยุโรปก็จะมากับราคาที่สูง พวก Option ความปลอดภัยก็ให้มา
ค่อนข้างจะครบถ้วน
    ผมคิดว่า รถยุ่นน่าจะได้ เปรียบในเรื่องราคาที่ถูกกว่าครับ มีเงิน 600,000 ก็มีรถขับได้ในเวลาที่จำเป็นต้องใช้ครับ
เช่น ถ้าจำเป็นต้องเข้าไปในป่า แอฟริกาที่มีเสื้อ สิงโตมากมายในป่า เป็นระยะทาง 20 กิโลเมตร แต่มีเงินติดตัว
500,000 บาทเอง แถวนั้นมีโชวรูมรถยนต์ทั่วโลกมาขายในโชว์รูมเดียว หากคุณไม่อยากซื้อ รถยุ่น พวก Brio...
คุณก็คงอยากซื้อรถยุโรป ราคา 2,800,000 บาท คราวนี้ล่ะก็คงต้องเดินเข้าป่าแอฟริกาเพราะเงินไม่พอ  ด้วยขาตัวเอง แต่ถ้าเอาเงินที่มีไปซื้อ Brio มาขับ
คราวนี้ล่ะผมคิดว่ารถยุ่นจะปลอดภัยกว่าละครับ เพราะ มีบางสื่งปกป้องเราอยู่ครับ อย่างน้อยก็น่าจะดีกว่าเดินเข้าไปในที่แบบนั้น แต่ถ้าหากเรามีเงิน 12 ล้าน
ยังไงเสีย เข้าไปในที่อันตรายแบบนั้น เราก็คงอยากนั่งรถที่เราเชื่อว่า ราคาสุงเข้าว่า มี Option ความปลอดภัย สูง
และราคา น่าจะแพงๆหน่อย (เพราะคิดว่าราคาแพงๆอย่างน้อยมันก็น่าจะมีอะไรดีกว่าราคาถูกๆบ้างล่ะ + ความน่าเชื่อถือและภาพลักษณ์ของแบรนที่ผู้ใช้หลายคนพูดถึง)
ก็คงจัดรถยุโรปคันนั้นมาเลย เอา BM series7ละกัน พอเข้าไปนั่งแล้ว ก็เลยรู้สึกมั่นใจ ว่ามันน่าจะปลอดภัยขึ้น(แต่ความจริงก็ไม่รู้ว่ามันปลอดภัยกว่า
Honda Brio หรือเปล่านะครับ)

สรุปรวบๆคือรถยุ่น ส่วนใหญ่จะราคาที่อยู่ในระดับที่เอื้อมถึงได้ง่ายกว่ารถยุโรป ทั้งในกรณีที่จำเป็นต้องใช้รถ และ ชอบโดยส่วนตัวอยู่แล้ว  

ความรู้สึกของผมในตอนนี้น่ะครับ
 ส่วนท่านไหน คิดแบบไหน อะไรยังไง แย้งตรงไหน ก็ เอามาแชร์กันครับ
ผมdHอยากรู้ ความคิดเห็นของท่านอื่นๆด้วยครับ จะได้เก็บข้อมูลไว้ประกอบการซื้อรถในอนาคต  ^-^

ออฟไลน์ musashidasg

• Jr. Member
  • **
เจ้าของกระทู้กรุณาเอาเรือลากจูงมาลากกระทู้กลับด้วยครับ ดูท่าทางจะลอยออกนอกอ่าวไปแล้วนะครับ555
รถแรง ไม่จำเป็นต้องท่อดัง

ออฟไลน์ RockYou

• **
    • http://facebook.com/akkarat.ton
*ใจเย็นๆคับ รุสึกว่าจะออกแนวทะเลาะกันแล้ว เนื้อหาก็ออกทะเลด้วย!*

-ผมว่า จะเปนรถญี่ปุ่นหรือรถยุโรปเนี่ย ก็ไม่ได้ต่างกันมากมายขนาดนั้น
-คนยุโรปเองเค้าก็ใช้รถญี่ปุ่นกันเยอะแยะ เพราะค่าบำรุงรักษาถูก ออพชั่นก็ดี ส่วนเรื่องช่วงล่าง ผมว่ารถญี่ปุ่นก็พัฒนาไปไกลพอสมควรนะ เช่น mazda
-อย่างรถยุโรปเนี่ย ราคาก็ค่อนข้างสูง start 2 ล้านทั้งนั้น ออพชั่นก็สู้ญี่ปุ่นไม่ได้ (โอเค ช่วงล่างรถยุโรปดีกว่า ยอมรับ) แต่ด้วยราคาที่แพงและบำรุงรักษาก็แพง
คนส่วนใหญ่จึงเลือกรถญี่ปุ่นมากกว่า เพราะบำรุงรักษาง่าย ราคาถูกกว่าเยอะ
-และผมเชื่อว่า ต่อให้รถช่วงล่างระดับเทพแค่ไหน ถ้าขับกันเร็วๆละก็ รถยุโรปก็เอาไม่อยู่หรอกคับ มีข่าวรถยุโรปพลิกคว่ำเยอะแยะไป
(คนไทยขับรถเร็วเว่อ)

ฉะนั้นแค่เรื่องรถยุโรปหรือรถญี่ปุ่นจะดีกว่า ห่วยกว่ายังไงก็ไม่จำเป็นต้องทะเลาะกันค้าบ  :-[

พูดไม่เพราะแต่จริงใจ
ดีกว่าปากปราศรัย  แต่น้ำใจเชือดคอ!!

ออฟไลน์ FyGI

• Hero Member
นี่เราติดอยู่บนซากปรักหักพังที่ลอยอยู่กลางทะเล หลังจากซึนามิเล่นงานไป หรือเนี่ย

ออฟไลน์ Ome-WB

• **
เอาตามหัวข้อของ จขกท. นะครับ

รถที่ผมคิดว่าออฟชั่นคุ้มกับเงินที่เสียไปมากที่สุด เท่าที่ผมเคยสัมผัสมาตอนนี้ก็มี Ford Fiesta, Volvo S80 ครับ

แต่ผมเชื่อว่า รถทุกคัน มีความคุ้มค่ากับเงินที่เสียไปเหมือนกันหมดครับ มันอยู่ที่ใจเรา ว่าเราพอใจกับมันรึเปล่า ^^

อันนี้นอกเรื่องนะครับ

รถยนต์ สำหรับผม คือยานพาหนะ ที่สามารถทำให้ผมเดินทางจากต้นทาง ไปถึงที่หมายปลายทาง ของผมได้อย่างปลอดภัย
ไม่เกิดอุบัติเหตุจากตัวรถ ผมก็ถือว่า มันได้ทำหน้าที่ของมันได้ดีแล้วล่ะครับ

คนเราเลือกเกิดไม่ได้ครับ แต่มีความสามารถในการเลือกอย่างอื่นได้อีกเยอะครับ

คนมีเงิน   5 ล้าน ขับรถคันละ 3 ล้านก็มี

คนมีเงิน 10 ล้าน ขับรถคันละ 1 ล้านก็มี

บางคนขอให้ได้รถดีไว้ก่อน จะได้ดูมีหน้ามีตา แต่ขอโทษเถอะครับ พอไปดูที่บ้านแล้ว บางคน ยังไม่มีที่ไว้สำหรับจอดรถเลย
ด้วยซ้ำ

เปรียบดังเช่นนาฬิกา ขอแค่มันเดินบอกเวลาได้ ยังไงมันก็คือนาฬิกา ไม่ว่าจะราคาหลายสอบล้าน หรือไม่กี่ร้อย และคนที่รักนาฬิกาจริงๆ
ก็ไม่เคยดูถูกนาฬิกาเรือนละไม่กี่ร้อย เพียงเพราะ มันไม่มีมูลค่าทางสังคม

ออฟไลน์ BoringZee

• Full Member
ไม่รู้จะเถียงกันทำไมรถที่ซื้อใช้มันก็ของใครของมันจะรถ ยุโรป รถยุ่น รถจีน รถเมกา มันก็ของต่างชาติทั้งนั้นนะครับ และเราทุกๆคนต้องเคารพการตัดสิใจของคนอื่น เพราะว่ามันก็คงมีน้อนคนนักแหละครับที่จะซื้อรถมาเพื่อชนชน และจะบอกว่าทุดๆคนขับ 90 110 120 หรือมากกว่าเสมอมันก็ไม่ใช่จริงไหมครับ คนมีเงินก็ต้องการของที่ดีที่สุดสำหรับตัวเอง คนไม่มีเงินก็ต้องการสิ่งที่ดีที่สุดสำหรับตัวเองที่รับได้ แล้วใยต้องไปดูถูกซึ่งกันและกันทำไมไม่ปรองดองกัน ถนนก็ใช้ร่วมกัน ไม่ใช่ว่าถนนมันจะแยกว่าสำหรับรถแพงหรือสำหรับรถถูกที่คุณ Zardus พูกมามันก็มีส่วนถูกแต่ก็ไม่ทั้งหมดนะครับ คุนขับรถนำเขาทั้งคันน่ะราคาจริงๆมันแพงอย่างนั้นหรอครับคุณขับรถเยอรมันนำเข้าทั้งคัน แล้วคุณดูที่บ้านเมืองเขาหรือเปล่าครับว่ารถยี่ห้อนั้นใช่รถตลาดบ้างเขาหรือเปล่า เพราะเท่าที่อ่านๆมาเหมือคุนจะเปิดรับแค่ด้านเดี่ยวจริงๆ เรียน ABAC แล้วอย่างไรครับ พี่ที่ผมรู้จักเขาก็เรียี ABAC แต่เขาทำงานหาเงินเองซื้อรถเองไม่ได้ขอพ่อข่อแม่ไม่ได้เอาเงินจากที่พ่อแม่ให้ไม่ได้ดูแลกิจการต่อ แต่ออกมาเป็นพนักกงานบริษัทเขาก็ยังถูมิใจว่าเขาได้ทำงานเก็ยเงินซื้อรถตัวเองแม้ทันจะเป็นรถยุ่นก็เถอะ

อ๋อแล้วที่คุณบอกว่า

"ผมถึงได้รู้ว่า มันต่างจากรถของผมขนาดไหน ผมใช้ทั้ง BENZ ,VW, Peugeot, BMW มาซึ่งบอกได้เลยว่า
Peugeot เก่าๆยังดีกว่า Jazz ป้ายแดงเลย "

ใช่รถคุณเองจริงหรอซื้อด้วนเงินที่หามาได้เองจกนํ้าพักนํ้าแรงตัวเองจริงหรอ เพราะว่าดูท่าทางคุรคงเมารวมรถที่บ้านมาเป็นของตัวเองซะทั้งหมด

ใจเขาใจเรานะครับ ถ้าไม่ว่าใครเขาก็จะไม่มีใครมาว่าเราหรอกครับ โดยส่วนตัวนัครับ รถที่ผมซื้อเองด้วยเงินตัวเองมีคันเดี่ยวคื่อ fiesta แต่รถที่ที่บ้านเคยมีเคยใช้ก็ BENZ SLK 200 KOM (ของพี่ชายแต่ขายไปแล้ว) , Peugeot 207 (ของกระผมเองพ่อซื้อให้) , BMW S740LI (ของพ่อผมใช้), Honda CIVIC 2.0 (น้องใช้), Mitsu  (ของพี่ชายซื้อมาแทน SLK เนื่องจากเขามีลูก ครับ)

อันนี้มาเป็นความคิดเห็นตอบเจ้าของกระทู้นนะครับ
ผมคิดว่าต้องลองเดินเข้าไปดูเองเลยครับโดยที่เราเลื่อรถที่เราต้องการไว้ก่อนแล้วค่อยเดิเข้าไปดูที่ละรุ่นครับเพราะว่าในนี้นคนใช้รถ A ก็จะรู้แต่รถ A คนใช้รถ B ก็จะรู้แต่รถ B ครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ใจเย็นๆก่อนครับทุกท่าน ที่นี่ HLM นะครับไม่ใช่เวปอมยิ้มเหลือง

ปล.ผมก็เรียน ABAC เหมือนกัน (ปี1) แต่ใช้ Camry ต่อจากพ่ออยู่ ไม่มีปัญหาอะไรเลย
 (แถมตอนนี้อยากได้ March ด้วยซ้ำ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2011, 10:36:59 โดย Iwata Kana GC »
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ vellcap

ตอนนี้ให้ BMW X1   ,   Ford Fiesta 4Dr.  ,  Honda JAZZ  , Honda Brio รุ่นถูกที่สุด  ,  Volvo S80  นึกออกแค่นี้ครับ

Jazz City Mazda 2 Fiesta มันเกาะดีนะครับ เมื่อเทียบกับขนาดและน้ำหนักของมัน รถเล็กสมัยนี้มันไม่น่ากลัวเหมือนเมื่อก่อนแล้ว
พี่แพนก็พูดไว้ใน VDO ด้วย หม่าม๊าผมจากที่เคยว่ารถพวกนี้ไว้สุดท้าย ไปขับ Jazz เขาก็บอกว่ามันก็ไว้ใจได้ดีอยู่(แต่เสียงดังสุดยอด)

ส่วนเรื่องความปลอดภัยเดี๋ยวนี้หายห่วงไปได้เยอะครับ รถกระป๋องๆ แต่  Test ออกมาคะแนนสูงลิ่ว เอาหลักๆก็ Vigo ล่ะครับ
ไปเคาะที่ AU เสียงเหมือนกับไทยเลยครับ สังกะสีชัดๆ แต่คะแนน Test ที่ Ancap ออกมามันสูงที่สุดในรถกระบะที่มีขายในไทยครับ

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
ใจเย็นสิคร้าบ

อย่า "พวกมาก" ลากไป คนน้อยก็แปลว่าผิด???

เข้าหัวข้อกระทู้ดีกว่า มาระบายความอึดอัดในใจของโพสคนอื่นลงในนี้  :-X :-X :-X

ออฟไลน์ euro

ใจเย็นๆๆ ครับพี่น้องร่วมบอร์ด พลาดนิดผิดหน่อยอภัยให้กันเถิดครับ

ออฟไลน์ champion859

• Newbie
  • *
จากที่นั่งรถเพื่อนมา City กับ 2 ผมว่ามันวิ่งเกาะใช้ได้นะคับ  ที่บ้านก็มี Peugeot 406 รู้สึกว่าพอๆกันเลย(Peugeot 406 จะ 10 ปีแล้ว ไม่รู้ว่ามันเสื่อมสภาพลงหรือเปล่าน่ะครับ ) แต่จากความรู้สึกชอบ 2 มากเลย นิ่งดี

-
-
-

ผมโหวด Vios จ้า ชอบตัวท็อปมี Smart entry กับ Push start คงจะสะดวกดีไม่น้อย ในราคาแบบนั้น

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เอาละ ปล่อยมานานเกินไปละ

คุณ Zardus ครับ

ถ้ามีความคิดแบบนี้ ผมว่า ค่อนข้างแย่นะครับ

การพูดความจริง มันมีหลายวิธี ที่จะทำให้คนฟัง

ใช่ Sub-Compact Class B-Segment ทุกคันที่คุณพูดถึงมา อย่าวิ่งเกิน 160 กิโลเมตร/ชั่วโมง
แต่ คุณไม่รู้เลยจริงๆเชียวแล้วเหรอ ว่า โจทย์ของการสร้างรถแบบนี้ขึ้นมาหนะ มันมีอะไรบ้าง

1. รถต้องมีราคาถูก ให้คนทั่วไป ซื้อหามาใช้ได้ แต่ต้นทุนการสร้าง ต้องไม่สูงเกินไป
ต้องไม่ทำลายโลกจนเกินไป

2. ความปลอดภัย ยังไงก็ต้องทำออกมาให้ผ่านมาตรฐานสากลขั้นต่ำสุด (ซึ่งมาตรบานที่ว่า
ก็ถูกกำหนดโดย UNECE หรือถ้าพูดกันง่ายๆ ดื้อๆ ก็คือ อีกหน่วยงานหนึ่งของ "สหประชาชาติ"
ถ้าไม่ผ่าน ก็ไม่มีสิทธิ์๋ขาย

3. ต้องตอบโจทย์การใช้งานของคนเมืองทั่วไป ที่ไม่ได้ใช้ความเร็วมาก
ไม่ใช่คนที่ขับรถด้วยความเร็ว 160 กิโลเมตร/ชั่วโมง เป็นประจำอย่างที่คุณทำ

นี่คือเบื้องต้นเท่านั้น ยังมีข้อจำกัดอื่นๆอีกมาก

ขณะเดียวกัน การแสดงความเห็นในเชิงว่า รถพวกนี้ ไม่สมควรซื้อมาขับเลยนั้น
ต่อให้เป็นความเห็นของคุณ ก็คงต้องขอบอกว่า ล้าหลังมากเต็มที

ผมเอารถที่คุณว่าน่ากลัวเหล่านี้  ไปทำท็อปสปีด มาแล้วทุกคัน
และขอยืนยันว่า ณ เวลานี้ รถยุโรปบางรุ่น ที่คุณคิดว่ามันขับแล้วมั่นใจนักหนา
ก็ยังไม่สามารถรักษาการทรงตัวให้นิ่ง หรือ ไม่สามารถจัดการกับกระแสลมที่คอยจะมายกด้านหน้ารถ
ในย่านความเร็วสูงเกินกว่า 170 กิโลเมตร/ขั่วโมง ได้ดีเท่ากับ Ford Fiesta หรือ Mazda 2 เลยด้วยซ้ำ
อย่าให้ต้องบอกกันตรงนี้ เดี๋ยวจะตกใจกันไปใหญ่โต

ดังนั้น โปรดระมัดระวังการแสดงความคิดเห็นบนพื้นที่สาธารณะด้วยครับ
หัดคิดเห็นใจเขาใจเรา ก่อนจะพิมพ์ตอบไป ถ้าเป็นคุณเอง โดนคำพูดแบบนี้ จะรู้สึกอย่างไรบ้าง

ขอเตือนนะครับ และหวังว่าจะระมัดระวังกับการอยู่ร่วมกันในสังคมนี้มากกว่านี้

ไม่มีเว็บบอร์ดไหนที่เขาจะเตือนคุณแบบนี้ อย่างมาก เขาจะไล่คุณออกไปจากเว็บเมื่อไหร่ก็ได้
แต่ผมเชื่อว่า คุณน่าจะยังพอมีวุมิภาวะมากพอที่จะคิดและไตร่ตรองในสิ่งที่ผมเขียนทั้งหมดมานี้ได้

ผมยังเชื่ออย่างนั้นอยู่นะครับ

-------------------------------------------------

คุณ Dogclub
คุณก็พูดแรงเกินไปครับ
ต่อให้จะบอกว่าทนไม่ไหว แต่สิ่งที่คุณทำ
ไม่ใช่รูปแบบการแสดงความคิดเห็นที่เหมาะสมสำหรับเว็บบอร์ดของเรา
ผมเห็นมาหลายทีแล้ว เตือนสติกันไปหลายครั้งแล้ว
โปรดใช้วิจารณญาณให้มากกว่านี้นิดนึงด้วยครับ

alzeto

• บุคคลทั่วไป

แสบตารีบนมากค่ะ

ออฟไลน์ AzLaRN

ถูกใจข้อความสองอันบนนี้ครับ ^^

ออฟไลน์ H.

ไม่น่าเชื่อนะครับว่ายังมีคนที่ยังบอกว่าเหล็กหนาคือปลอดภัยกว่า  :P
H.

ออฟไลน์ hamylee

• **
ไม่ได้เห็นคนโชว์พาวมานานแล้ววุ้ยย  ;D

ออฟไลน์ YenChar

บุคคลท่านนึงที่ผมรู้จัก
มีเงินพอที่จะขับรถยุโรปหรูๆที่ท่าน Z... ว่าได้
แต่ท่านก็ซื้อฮอนด้าซิตี้มาขับ

เพราะท่านรู้จัก ความพอเพียง

...........................................

คนบางคนไม่มีทางเลือก

แล้วมันจะทำไมครับ ที่เค้าคนนั้นจะภูมิใจ ในรถที่เค้าซื้อ
ถ้าทุกคนมีเงินหมด คุณก็คงเห็นรถยุโรปแพงๆดีๆ วิ่งกันเพียบ
เพราะคนเหล่านั้น ไม่มีทางเลือก
และเค้าก็เลือกในสิ่งที่ดีที่สุดกับตัวเอง

คุณกำลังดูถูกคนขับรถ B Segment

..........................................

อย่านั่งรถ B Segment เพราะมันไม่น่าไว้วางใจ

อย่านั่งรถแท๊กซี่นะครับ มันไม่ปลอดภัย

อย่านั่งรถเมล์นะครับ เกาะถนนน้อยกว่าแท๊กซี่ซะอีก

ออฟไลน์ Zardus

อวดรวย. อยู่ๆมาดูถูกคนใช้รถระดับ subcompact.

แค่มาเป็นคนแบบนี้ คิดแบบนี้ บ่งบอกถึงนิสัย และการขับรถบนท้องถนน (160)ก็หนักโลกมากพอแล้ว
ยังจะมา..อยากใช้รถเหล็ก หนาหนักๆ อีก   หนักโลก จริงๆ

คิดก่อนแสดงความคิดเห็นด้วยครับ 

ขอถามจิงๆเถอะครับ อายุ27จริงหรอครับ. คิดได้แค่นี้หรอ ยังกับเด็กวัยเกรียนๆมาแสดงความคิดเห็นเล่นๆ สร้างกระแส. แบบ ต่ำๆ ขาดการศึกษา
 ไร้สกุลรุญชาติ ดูถูกแผ่นดินเกิด อวดฉลาด ปริกรรม

ปล.หน้าด้านและหนา กว่าเหล็กรถยุโรปอีก

ทำไมเหรอ อิจฉาคนรวยมากเหรอ เพราะ ผมทำงานอย่างหนัก
เพราะผมทุ่มเท
เพราะผมโชคดีที่มี BackUp ทางด้านการเงินดี
ทำให้ผมซื้อรถที่ผมเชื่อว่าปลอดภัยได้ ถึงแม้สำหรับบางคนจะไม่มีโอกาส

แล้วยังไง

คิดไว้นะ ว่าถนนที่คุณใช้น่ะ มาจากภาษีของผมเยอะกว่า และคุณเบียดเบียนผมอยู่

ปล. ที่บอกว่านำเข้าทั้งคันน่ะ เป็น VW Passat ครับ ที่ยุโรปใช้เยอะมาก
แต่นั่นไม่ใช่ประเด็น ประเด็นคือ..................................................
พอดีได้รู้จักกับยนตรกิจ และเซตนั้นเค้าเอามาลองตลาด เลยถูกมาก (ประมาณ 1.5ล้าน)
ก็ไม่ได้แพงอะไรครับ (จริงๆนะ)
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

ออฟไลน์ jones

ในฐานะที่บ้านผมมีทั้งรถรุโรปและรถญี่ปุ่น อยากจะบอกว่ามันไม่ได้กระจอกอย่างที่คิดนะ(ผมมี jazz อยู๋คันเหมือนกัน) และขอพูดในฐานะที่ผมเคยลองรถที่คุณพูดๆมาน่ะ มาเกือบหมดแล้ว และผมก้เห็นความแตกต่างจะรถญี่ปุ่นเก่าๆซึ่งผมว่ามันพัฒนาไล่หลังรถยุโรบเข้ามาทุกทีแล้ว และมันไม่เลวร้ายอย่างที่คิดหรอกครับ ผมก้ไม่ได้จน และเคยขับรถมาหลายระดับราคาแล้ว  คุณก้อายุตั้ง27 แล้ว ควรจะคิดแยกแยะให้มากกว่านี้ครับ ที่พูดมาน่ผมว่าคุณไม่ได้ดูถูกรถอย่างเดียวหรอกครับ คุณดูถูกคนที่ขับรถนั้นๆด้วย คนเราจะดีหรือเลวมันอยู่ที่ใจครับ ไม่ใช่หน้ากากเปลือกนอก และผมว่าถ้าให้ผมเลือกคบเพื่อนซักคนระหว่างมีเงินแล้วเกรียนแบบนี้กะฐานะธรรมดาๆแต่รู้จักแยกแยะในสิ่งที่ถูกที่ควร ผมก้คงเลือกอย่างที่สองโดยไม่ต้องคิดเลยแหละครับ  
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ Zardus

ถ้ามีความคิดแบบนี้ ผมว่า ค่อนข้างแย่นะครับ

การพูดความจริง มันมีหลายวิธี ที่จะทำให้คนฟัง

ใช่ Sub-Compact Class B-Segment ทุกคันที่คุณพูดถึงมา อย่าวิ่งเกิน 160 กิโลเมตร/ชั่วโมง
แต่ คุณไม่รู้เลยจริงๆเชียวแล้วเหรอ ว่า โจทย์ของการสร้างรถแบบนี้ขึ้นมาหนะ มันมีอะไรบ้าง

1. รถต้องมีราคาถูก ให้คนทั่วไป ซื้อหามาใช้ได้ แต่ต้นทุนการสร้าง ต้องไม่สูงเกินไป

2. ความปลอดภัย ยังไงก็ต้องทำออกมาให้ผ่านมาตรฐานสากลขั้นต่ำสุด (ซึ่งมาตรบานที่ว่า
ก็ถูกกำหนดโดย UNECE หรือถ้าพูดกันง่ายๆ ดื้อๆ ก็คือ อีกหน่วยงานหนึ่งของ "สหประชาชาติ"

3. ต้องตอบโจทย์การใช้งานของคนเมืองทั่วไป ที่ไม่ได้ใช้ความเร็วมาก
ไม่ใช่คนที่ขับรถด้วยความเร็ว 160 กิโลเมตร/ชั่วโมง เป็นประจำอย่างที่คุณทำ

นี่คือเบื้องต้นเท่านั้น ยังมีข้อจำกัดอื่นๆอีกมาก

ขณะเดียวกัน การแสดงความเห็นในเชิงว่า รถพวกนี้ ไม่สมควรซื้อมาขับเลยนั้น
ต่อให้เป็นความเห็นของคุณ ก็คงต้องขอบอกว่า ล้าหลังมากเต็มที

ผมเอารถที่คุณว่าน่ากลัวเหล่านี้  ไปทำท็อปสปีด มาแล้วทุกคัน
และขอยืนยันว่า ณ เวลานี้ รถยุโรปบางรุ่น ที่คุณคิดว่ามันขับแล้วมั่นใจนักหนา
ก็ยังไม่สามารถรักษาการทรงตัวให้นิ่ง หรือ ไม่สามารถจัดการกับกระแสลมที่คอยจะมายกด้านหน้ารถ
ในย่านความเร็วสูงเกินกว่า 170 กิโลเมตร/ขั่วโมง ได้ดีเท่ากับ Ford Fiesta หรือ Mazda 2 เลยด้วยซ้ำ
อย่าให้ต้องบอกกันตรงนี้ เดี๋ยวจะตกใจกันไปใหญ่โต

ดังนั้น โปรดระมัดระวังการแสดงความคิดเห็นบนพื้นที่สาธารณะด้วยครับ
หัดคิดเห็นใจเขาใจเรา ก่อนจะพิมพ์ตอบไป ถ้าเป็นคุณเอง โดนคำพูดแบบนี้ จะรู้สึกอย่างไรบ้าง

ขอเตือนนะครับ และหวังว่าจะระมัดระวังกับการอยู่ร่วมกันในสังคมนี้มากกว่านี้

ไม่มีเว็บบอร์ดไหนที่เขาจะเตือนคุณแบบนี้ อย่างมาก เขาจะไล่คุณออกไปจากเว็บเมื่อไหร่ก็ได้
แต่ผมเชื่อว่า คุณน่าจะยังพอมีวุมิภาวะมากพอที่จะคิดและไตร่ตรองในสิ่งที่ผมเขียนทั้งหมดมานี้ได้

-------------------------------------------------

คุณ Dogclub
ต่อให้จะบอกว่าทนไม่ไหว แต่สิ่งที่คุณทำ
ไม่ใช่รูปแบบการแสดงความคิดเห็นที่เหมาะสมสำหรับเว็บบอร์ดของเรา
ผมเห็นมาหลายทีแล้ว เตือนสติกันไปหลายครั้งแล้ว
โปรดใช้วิจารณญาณให้มากกว่านี้นิดนึงด้วยครับ

เมื่อคุณจิมออกมาแล้ว ผมก็จะไม่พูดต่อละครับ

แต่ยังย้ำนะ ว่่ามันเป็นความเห็นส่วนตัวของผม คงไม่ว่าหากใครไม่เห็นด้วย
แต่ คนเห็นด้วยก็มี ผมว่าเยอะด้วย ซึ่งผมก็...... รู้สึก....... ไม่รู้สิ ก็ความคิดน่ะ

สงสัยอยู่อย่างเดียว ตรงที่
"และขอยืนยันว่า ณ เวลานี้ รถยุโรปบางรุ่น ที่คุณคิดว่ามันขับแล้วมั่นใจนักหนา
อย่าให้ต้องบอกกันตรงนี้ เดี๋ยวจะตกใจกันไปใหญ่โต"

รถญี่ปุ่นพวก Jazz/Vios/2/Brio/พวกนี้น่ะนะ จิงง่ะ
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

ออฟไลน์ cu2nite

กรุณาใช้วิจารณญาณในการนำเสนอข้อคิดเห็น ที่ไม่เหยียดหยามหรือกระทบกระเทือนความรู้สึกของผู้อื่นนะครับ
If you pay peanuts, you get monkeys.

ออฟไลน์ =TUM=

ยังจะมา..อยากใช้รถเหล็ก หนาหนักๆ อีก   หนักโลก จริงๆ

ทำไมเหรอ อิจฉาคนรวยมากเหรอ เพราะ ผมทำงานอย่างหนัก
เพราะผมโชคดีที่มี BackUp ทางด้านการเงินดี
ทำให้ผมซื้อรถที่ผมเชื่อว่าปลอดภัยได้ ถึงแม้สำหรับบางคนจะไม่มีโอกาส

แล้วยังไง

คิดไว้นะ ว่าถนนที่คุณใช้น่ะ มาจากภาษีของผมเยอะกว่า และคุณเบียดเบียนผมอยู่

ปล. ที่บอกว่านำเข้าทั้งคันน่ะ เป็น VW Passat ครับ ที่ยุโรปใช้เยอะมาก
แต่นั่นไม่ใช่ประเด็น ประเด็นคือ..................................................
พอดีได้รู้จักกับยนตรกิจ และเซตนั้นเค้าเอามาลองตลาด เลยถูกมาก (ประมาณ 1.5ล้าน)

เห้ออ เดี๋ยวก็เป็นประเด็นขึ้นมาอีกละครับ ถึงแม้ผมจะเปลี่ยนทัศนะคติคุณไม่ได้ แต่ผมว่า บางความเห็น เก็บไว้ในใจดีกว่านะครับ

ออฟไลน์ toui71

• Newbie
  • *

ยังจะมา..อยากใช้รถเหล็ก หนาหนักๆ อีก   หนักโลก จริงๆ

แล้วยังไง

กรี๊ด...... ช่างกล้า ภาษีคุณคงเดียวคงสร้างถนน จากเชียงรายถึง ยะลา ได้กระมัง

สภาพถนนเมืองไทย มิได้เอื้ออำนวยต่อการขับ 160 นะฮ๊า..................

ถ้ายุโรปหนะใช่  ถนนเชื่อมต่อระหว่างเมืองเขากำหนด ความเร็วไม่ให้ต่ำกว่า เท่านี้ เท่านี้

แต่เมืองไทย ลองขับ 160 บ่อยๆ เซ๊ะ รถยุโรปก็ยุโรป เหอะ  เละไม่ต่างกะรถพี่ยุ่นดอกหนา

ขอย้ำ "ที่นี่เมืองไทย  และทุกคนก็คนไทย อย่าหยามเหยียดจิตใจ ของคนไทยด้วยกัน เพราะมันมิใช่นิสัยของคนไทย"

คนรวยจริง  เขาคงเก็บเงินไปหมัก ไปดอง  แต่คนรวยปลอม  คอยแต่เอาเงินมาผลาญ กร๊ากๆๆๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ shando

คุณ Dogclub

เมื่อคุณจิมออกมาแล้ว ผมก็จะไม่พูดต่อละครับ

แต่ยังย้ำนะ ว่่ามันเป็นความเห็นส่วนตัวของผม คงไม่ว่าหากใครไม่เห็นด้วย
แต่ คนเห็นด้วยก็มี ผมว่าเยอะด้วย ซึ่งผมก็...... รู้สึก....... ไม่รู้สิ ก็ความคิดน่ะ

สงสัยอยู่อย่างเดียว ตรงที่
"และขอยืนยันว่า ณ เวลานี้ รถยุโรปบางรุ่น ที่คุณคิดว่ามันขับแล้วมั่นใจนักหนา
อย่าให้ต้องบอกกันตรงนี้ เดี๋ยวจะตกใจกันไปใหญ่โต"

รถญี่ปุ่นพวก Jazz/Vios/2/Brio/พวกนี้น่ะนะ จิงง่ะ

เท่าที่ผมอ่านมา ผมยังไม่เห็นใครเห็นด้วยกับคุณเลยนะครับ

แล้วที่คุณถามอย่างนี้ แสดงว่าคุณยังไม่เคยลองเลยใช่มั้ย ก่อนที่จะมาแสดงความเห็นดูถูกรถพวกนี้

แล้วที่ว่าคุณเสียภาษีเยอะกว่าคนอื่น=คนอื่นเบียดเบียนคุณน่ะ ขอบอกว่าใจแคบมากนะครับ

คนอื่นอาจไม่ได้เสียภาษีเท่าคุณ แต่เค้าก็อาจทำประโยชน์ให้ส่วนรวมมากกว่าที่คุณทำก้ได้

ออฟไลน์ ectomor

• **
Re: คิดว่ารถรุ่นไหนออพชั่นสมราคามากที่สุ
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 15:24:13 »
คือว่า.............
โอเค เรามาเริ่มกันก่อนที่เรื่องกฎหมายนะ
คือบ้านเราน่ะ กฎหมายบอกว่าเนื้อเหล็กที่จะมาทำรถน่ะ ต้องมีความหนาที่.....เอ่อ... 0.4 มิลหรืออะไรเนี่ยแหละครับ
แต่ที่ยุโรปและญี่ปุ่นเองกฎหมายมันบังคับให้สูงกว่า
ดังนั้น การประกอบรถเนี่ย มันจะตามประเทศและกฎหมายที่บังคับ
ดังนั้น รถญี่ปุ่นที่ประกอบไทยถึงได้ทำบางเฉียบตามมาตรฐานไทยเด๊ะ

แต่รถยุโรปหลายๆค่ายจะใช้มาตรฐานจากบริษัทแม่ในการประกอบ อันคำนึงถึงภาพลักษณ์ และ ความปลอดภัยครับ

แต่อย่างคันที่ผมใช่อยู่ VW Passat B5 1.8 อันนี้ของผมส่งตรงมาจาด เยอรมัน ครับ ประกอบมาทั้งคัน ผมเลยวางใจหน่อย
แต่ไอ้เบนซ์นี่ ไม่ค่อยได้ขับครับ ของพ่อ พ่อบอกว่าไม่ให้ขับ เพราะ.....................
เดี๋ยวมรึงเอาของกรูวไปชน ประวัติยิ่งแย่ๆอยู่นะมรึงน่ะ

PS. เอ่อ ไอ้ที่เหยียบ 160 น่ะ เฉพาะบนทางยกระดับน่ะครับ ตอนนั้นยังสมัยหนุ่มๆ ........... เฮ่อ....คิดถึงตอนนั้นจังเนอะ

ไม่ขับรถสิบล้อละครับ เหล็กหนากว่าที่คุณพูดมาเยอะ ดูแล้วเหมาะกับคนแบบคุณดี

55 คิดเหมือนผมเลย ถ้าคิดแบบนี้ รถสิบล้อน่าจะตอบโจทย์ เลือกสิบล้อประกอบยุโรปด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Boyza

• Newbie
  • *
คนรวยที่ผมรู้จัก มีหลายแบบเนอะครับ

คนรวยที่สร้างตัวมาจากศูนย์ โดยไม่มีพ่อแม่ช่วยเลย คนกลุ่มนี้ อดทนมาก ประหยัดมาก เค้าไม่เคยดูถูกคนอื่น เพราะตัวเองเคยจนมาก่อน เวลาเห็นคนจนก็จะนึกถึงตัวเองสมัยก่อน เค้าให้เกียรติคนอื่นเสมอ  --- 100% คนกลุ่มนี้มีคนรักมากกว่าคนเกลียด

แต่คนที่เกิดมาแล้วพ่อแม่รวย อันนี้ต้องมาลุ้นกันว่าเค้าจะเป็นยังไง ผมก็พบเห็นเยอะแยะ ส่วนใหญ่เลยที่รู้จัก ก็นิสัย การดูถูกคน การให้เกียรติคน ก็เหมือนกับคุณนี่แหละ --- 100% คนกลุ่มนี้มีคนเกลียดมากกว่าคนรัก

คุณเคยคิดมั้ยว่า ในบรรดาเพื่อนที่คบคุณอยู่ตอนนี้
ถ้า คุณไม่มีเงิน ไม่มีรถ
ใครกัน จะมาคบคุณ ?

ขนาดกลุ่มคนที่นี่ เค้ายังไม่อยากจะคบคุณเลย

ออฟไลน์ Ruksadindan

เห้ออ เดี๋ยวก็เป็นประเด็นขึ้นมาอีกละครับ ถึงแม้ผมจะเปลี่ยนทัศนะคติคุณไม่ได้ แต่ผมว่า บางความเห็น เก็บไว้ในใจดีกว่านะครับ

สำหรับการเปลี่ยนทัศนคติ หรือ Attitude Adjustment นั้น จอห์น ซีน่า ทำได้ครับ

คนรวยจริง  เขาคงเก็บเงินไปหมัก ไปดอง  แต่คนรวยปลอม  คอยแต่เอาเงินมาผลาญ กร๊ากๆๆๆๆๆๆๆๆ
ว่าแล้วส่งเงินไปทำงาน หาช่องทางลงทุนต่อดีกว่า เอิ๊กๆ -*-

ออฟไลน์ Sappe!

ก็อยากได้น่ะไอ้รถแพงๆเนี่ย แต่มันไม่มีปัญญาทำไงได้หละครับ

เฮ้อ รถแพงก็ไม่ได้จะดีเสมอไปซะหน่อย มันก็มี Recall เหมือนกันนั้นแหละ

Fiesta ไม่ดีตรงไหนอ่า ผมว่าออกจะดีคนในบ้านผมชอบกันทั้งบ้านเลย

ขับ Fiesta แล้วมันผิดตรงไหน??  :'(
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ DArkMaster

รถดีแค่ไหนเหล็กหนายังไงผมไม่ทราบครับ ผมมีตังซื้อแค่City T.T