ผู้เขียน หัวข้อ: มวยรุ่นเล็กสุด มาร์ช VS บริโอ้ รุ่น V เกียร์อัตโนมัติ  (อ่าน 11067 ครั้ง)

ออฟไลน์ min217

• Full Member
  ตารางเปรียบเทียบรุ่น มาร์ช กับ บริโอ้ รุ่น V เกียร์อัตโนมัติ

ข้อมูลทางเทคนิค  บริโอ้ V AT ราคา 508,500บาท   มาร์ช V ATราคา507,000บาท

เครื่องยนต์      i-VTEC SOHC 4 สูบ 16 วาล์ว               CVTC DOHC 3 สูบ 12 วาล์ว
ขนาดกระบอกสูบ(ซีซี)                  1198                                           1198
แรงม้าสูงสุด(พีเอส/รตน.)          90/6,000                                     79/6,000
แรงบิดสูงสุด(นิวตัน-เมตร/รตน.) 110/4,800                                  106/4,400
ความจุถังน้ำมัน(ลิตร)                        35                                             41
เกียร์                                       อัตโนมัติ CVT                                 อัตโนมัติ CVT
ช่วงล่างหน้า                     แม็กเฟอร์สันสตรัท เหล็กกันโคลง         แม็กเฟอร์สันสตรัท
ช่วงล่างหลัง                             ทอร์ชันบีม                                     ทอร์ชันบีม
พวงมาลัย                           ไฟฟ้า แร็คแอนด์พิเนียน                   ไฟฟ้า แร็คแอนด์พิเนียน
รัศมีวงเลี้ยว(เมตร)                             4.5                                            4.5
ระบบเบระบบเบรกหน้า                       ดิสก์                                          ดิสก์
ระบบเบรกหลัง                                  ดรัม                                           ดรัม
ขนาดล้อ/ยาง                             175/65 R14                                175/60 R15

ออปชัน   บริโอ้ V AT ราคา 508,500 บาท                     มาร์ช V AT ราคา 507,000 บาท

ไฟหน้าฮาโลเจน                                 มี                                              มี
ไฟเบรกดวงที่สาม                         มี แบบLED                                       มี
ที่ปัดน้ำฝนด้านหน้าแบบหน่วงเวลา        มี                                              มี
ที่ปัดน้ำฝนด้านหลัง                            ไม่มี                                    มีแบบหน่วงเวลา
กระจกมองข้างปรับไฟฟ้า                       มี                                              มี
วัสดุหุ้มเบาะ                                        ผ้า                                            ผ้า
ระบบปรับอากาศ                               ธรรมดา                                    อัตโนมัติ
เครื่องเสียงเล่น CD/MP3                    ไม่ได้                                        1 แผ่น
ช่องต่ออุปกรณ์ภายนอก                 AUX และUSB                                    AUX
ลำโพง                                              2 ตัว                                          4 ตัว
มาตรวัดอัตราสิ้นเปลืองน้ำมัน                 มี                                               มี
กุญแจนิรภัย Immobilizer                       มี                                               มี
ถุงลม SRSคู่หน้า                                  มี                                               มี
ข็มขัดนิรภัยคู่หน้าแบบดึงกลับ               มี                                               มี
ระบบเบรก ABS,EBD                            มี                                               มี
ระบบเสริมแรงเบรก BA                      ไม่มี                                               มี

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ครึ่งหน้า ฮอนด้าน่าอยู่ด้วยกว่า
ครึ่งหลัง เชื่อว่ามาร์ชน่าอยู่ครับ

ออฟไลน์ Sappe!

ราคาถูกกว่า แต่มีออฟชั่นกว่า  ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ผมเลือก March แบบไม่ต้องคิดเลยครับ
(แต่เครื่องยนต์ยกให้เค้าละ)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Pluem_411

• Sr. Member
อยากได้มาร์ช แต่ขอพวกมาลัยแบบ honda กับ USB กับ airbag คู่ทุกรุ่น
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ 007

• Jr. Member
  • **
  • ชีวิตติดน้อง2
เลือกมาร์ชครับแต่แอบเสียดายเครื่องของฮอนด้า ต้องรอดูรีวิวบริโอ้ของพี่จิมมี่ว่าเครื่องจะดีอย่างที่แอบเสียดายหรือเปล่า

ออฟไลน์ YenChar

เอาเครื่องบริโอ้ ใส่มาร์ช

จบเลยครับ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
ถ้าชอบเคืร่องแรงๆ ก็บริโอ้

แต่ถ้าชอบกว้าง ออพชั่นเยอะ ราคาถูก ก็ต้องมาร์ช

เทียบกันแบบนี้ ยิ่งทำให้บริโอ้ขายไม่ออกหนักไปใหญ่  ;D

ออฟไลน์ TJA

Brio วาง L15A
March วาง HR16DE

เอามาฝั่งละ10คัน วิ่งพีระกัน

มันสสสส์

.-_-.

ออฟไลน์ joe_wiset

• Newbie
  • *
อยากดูเปรียบเทียบตัว MT ตัวต่ำด้วยอ่ะครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside

มันสสสส์

.-_-.

เห็นด้วยล้านเท่าครับ ผมฝันจะเห็นวันนั้น
รถเล็กวิ่งจี๊ด มีสเน่ห์มากมาย ขับสนุกสุดๆ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ถ้าดูแต่ข้อมูลในกระดาษผมเลือก Brio ครับ
แต่ถ้าดูของจริงผมเลือก March ครับ

ออฟไลน์ TTL

ดูสเป็กจากแผ่นกระดาษแล้วผมว่าBrioดูดีนะครับไม่นับด้านหลังนะครับ เครื่องยนต์กับAirbagดูดีกว่าMArch ดูคันจริงภายหน้าผมชอบมากๆนะแต่ไอครึ่งหลังเหมือนอยากจะเตะก้นBrioให้มันขึ้ไปหน่อยอะครับ ยังไงส่วนตัวผมก็ยังเลืิอกMarch อยู๋ดีครับ

ออฟไลน์ jones

ชอบเครื่องของฮอนด้า แต่ชอบอ๊อปชั่น วัสดุ การออกแบบของมาชมากกว่าครับ

สรุป ถ้าให้ผมซื้อผมเลือก march ทันทีเลยครับ
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

alzeto

มันสสสส์

.-_-.

เห็นด้วยล้านเท่าครับ ผมฝันจะเห็นวันนั้น
รถเล็กวิ่งจี๊ด มีสเน่ห์มากมาย ขับสนุกสุดๆ

แต่กระนั้น แล้ว มันไม่เหมือน Civic 3DR เลยสักนิดนะ   ว่าแต่  ถ้าฮอนด้าจัด แคมเปญส่งเสริมการขาย แบบนี้ น่าจะสร้างกระแสมากกว่า สิ่งที่จะทำในอนาคตนะคะ เชื่อว่าอย่างนั้น
* ซีนะ ริงโกะ เตรียม วิทยุธานิน เลี้ยงควาย ฟังสปอร์ตโฆษณา ฮอนด้า

ออฟไลน์ nicsjerry

ราคารถไปอีกคลาสได้เลยนะนั้น !!

ออฟไลน์ takzakub

ยิ่งดู  ยิ่งรู้สึกว่า  มาร์ช  โดยรวมเริ่มดูดีกว่าแล้วแหะ  เป็นผมเลือกมาร์ช

แต่ฮอนด้ายังได้เปรียบ  ชูเรื่องศูนย์บริการกับแบรนด์ที่ดีกว่า  ทำให้  คนที่ชอบฮอนด้ายังไงก็ไม่มองยี่ห้ออื่น
(แอบบ่น  คนข้างบ้าน  เชียร์ซะ บอกผมว่า  บรีโอ้ ตัวจริงใหญ่กว่า  มาร์ชและมาสด้า2 อีก  เรายังไม่เห็นบรีโอ้ตัวจริงเลยไม่อยากเถียง  แต่ดูจากสเปก  มันก็เล็กกว่าอะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2011, 22:02:34 โดย takzakub »

methus zaa

มาร์ชแบบไม่คิดมากเลยครับ

alzeto

ยิ่งดู  ยิ่งรู้สึกว่า  มาร์ช  โดยรวมเริ่มดูดีกว่าแล้วแหะ  เป็นผมเลือกมาร์ช

แต่ฮอนด้ายังได้เปรียบ  ชูเรื่องศูนย์บริการกับแบรนด์ที่ดีกว่า  ทำให้  คนที่ชอบฮอนด้ายังไงก็ไม่มองยี่ห้ออื่น
(แอบบ่น  คนข้างบ้าน  เชียร์ซะ บอกผมว่า  บรีโอ้ ตัวจริงใหญ่กว่า  มาร์ชและมาสด้า2 อีก  เรายังไม่เห็นบรีโอ้ตัวจริงเลยไม่อยากเถียง  แต่ดูจากสเปก  มันก็เล็กกว่าอะ)
คนข้างบ้านใส่แว่นสายตาหรือเปล่าคะ??

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• freed korat
เบาะคนขับตอนหน้านั่งแบบยังไม่ขับ
บริโอ้นั่งสบายกว่ามาร์ช ลองปรับเอนนอนดู สยายกว่าฟรีดที่บ้านอีก

ภายในโปร่งกว้างกว่ามาร์ชจริงๆ
แต่พื้นที่ห้องเก็บของหลังแคบ แต่ก็ใช่ว่าจะใส่อะไรไม่ได้
รถคันแค่นี้ ถ้าจัใส่ของเยอะ ก็ต้องไปเอาคันที่แพงกว่านี้
หรือโดดไปซิตี้/แจ๊ซตัวเริ่มต้น
นั่งมาทั้ง3คัน ในเวลาไม่ถึง 10นาที....
ขับบริโอ้ ระยะสั้น(หลังศูนย์มาหน้าศูนย์)
อยากลองมุดๆดูซะแล้ว....

แต่มาร์ชดูจะเนี๊ยบกว่า ในเรื่องข้อปลีกย่อยในส่วนต่างๆ
เพราะแบรนด์เป็นรองอยู่เยอะ เลยใส่ของมาให้เต็มสตรีม
ฮอนด้าเองก็ย่ามใจ ตัดทอนของออกซะเยอะ...
ลองนั่งดูกางแขนกางขา เอาตลับเมตรวัดซะหน่อย
ใส่ความรู้สึกชอบให้เท่าๆกัน แล้วจะเห็นสิ่งที่บังตา

ภายนอก มาร์ชดูยาวกว่า ใหญ่กว่า
แต่ภายใน ลองกางแขน เหยียดแข้งขาดู
ไม่ต้องใส่แว่น ก็รู้แล้ว.............
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2011, 22:11:38 โดย freedスプーン3300 »

ออฟไลน์ takzakub

คนข้างบ้านใส่แว่นสายตาหรือเปล่าคะ??

แว่นก้ไม่ได้ใส่น่ะ   อิอิ

ออฟไลน์ Terng

ดูกันชัดๆจะๆ บริโอ้เล็กกว่าพอสมควรเลยครับ แต่พอเข้าไปนั่งด้านใน เบาะนั่งทุกตำแหน่งนั่งได้สบายกว่า และผมยังไม่ใจว่าผมคิดไปเองไหมว่า มันเหมือนจะกว้างกว่ามาร์ช (คิดว่าอาจเป็นเพราะสีสว่างกว่าหรือเปล่า) มันไม่ได้แค่ดูเหมือนจะกว้าง แต่มันนั่งได้ไม่อึดอัดจริงๆครับ

แต่ผมเลือกมาร์ชทันทีหลังจากได้่เห็นกระจกหลังไม่มีที่ปัดน้ำฝน และพลาสติกภายในที่ห่วยเกินใจจะอดทน
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ wiszard

วันนี้ผมไปในงานมาครับ

และก็ตัดสินใจได้เลยว่า ผมจะซื้อ Honda Brio อิอิ
เพราะผมเดินเปรียบเทียบระหว่างบูท March กับ Brio แบบจะๆ กันเลยทีเดียว
สรุปได้ว่า ผมรู้สึกดีกับ Brio มาก (เรื่อง Feeling การนั่งนะครับ) เพราะรู้สึกว่า
Brio จะกว้างและนั่งสบายกว่า March กันเห็นๆเลย ไม่รู้ใครคิดเหมือนผมป่าวนะ
แต่นั้นก็เป็นเหตุผลแรกที่ทำให้ผมเลือก Brio แล้ว เพราะตัวผมสูง 180 ถ้าจะขับรถเล็ก
ผมก็ขอให้นั่งขับสบายๆ หน่อยก็พอใจแล้วครับ (ทั้งเบาะหน้า และหลัง) แต่ผมไม่ชอบเอามากๆ
เรื่องประตูหลัง (จะเรียกประตูดีมั้ย เหอะๆ) ที่เอากระจกแผ่นเดียวมาใส่ แถมไม่มีที่ปัดน้ำฝนหลัง
แถมไม่มีไล่ฝ้า แถมมีก้านพับข้างเดียว เห้อ คิดแล้วกลุ้ม

พอก่อนดีกว่า เดี๋ยวว่างๆ ผมจะนำรูปมาฝากกันนะครับ

ออฟไลน์ gatasila

ราคาผ่อนต่องวดแทบจะไม่ต่างกะรถ เครื่อง1.5 รุ่นล่างๆเท่าไหร่เลยครับ