ผู้เขียน หัวข้อ: (ขอนอกเรื่องบ้างครับ) ตำนานสมเด็จพระนเรศวร 3 ใครไปดูแล้ว ได้อะไรกลับมาบ้าง?  (อ่าน 13140 ครั้ง)

ออฟไลน์ POPROCK

• Sr. Member
ผมไปดูแล้วครับ ได้ข้อคิดมาดำเนินชีวิตหลายอย่างเลย

เช่น แม้ในยามประเทศคับขัน
- ราษฎรสยามบางคน มัวแต่เสวยสุขในวัง ไม่ช่วยกันร่วมแรงร่วมใจป้องกันประเทศ
- ราษฎรสยามบางคน พากันหวาดกลัวข้าศึก หลบหนี
- ชนกลุ่มน้อยบางเมือง คอยแว้งกัดเมืองสยาม

แต่
พระนเรศวร ก็ยังมีจิตใจมั่นคง
ไม่หวั่นไหวต่อสิ่งบั่นทอนจิตใจเล็กๆน้อยๆ
คิดแต่จะมุ่งไปข้างหน้า เพื่อให้บ้านเมืองได้เอกราช

มันเหมาะกับ สถานการณ์ในประเทศไทยในขณะนี้จริงๆ
ที่ข้าราชการ(บางคน)+นักการเมือง(ส่วนใหญ่)
กำลังโกงกินบ้านเมือง จนติดเป็นนิสัยกลายเป็นสันดานไปเสียแล้ว
เหมือนที่เราพบเห็นคนเห็นแก่ตัวบางคน ในสังคมได้ทุกวันนี้

ผมยังคิดอยู่เลยว่า
"ถ้าประเทศไทยไม่มีพระนเรศวร ปัจจุบันเราจะเป็นอย่างไร?"

ปล. ขอความกรุณา งดดราม่านะครับ (ชีวิตจริงของเราทุกคน ก็ดราม่าพอแล้ว)
เราอย่ามัวแต่จมปลักอยู่กับดราม่าเลยครับ มาร่วมกันคิดพัฒนาชีวิตเราให้ไปข้างหน้าดีกว่าครับ
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

ออฟไลน์ fishfinger

ส่วนตัวผมว่าได้ข้อคิด แต่ไม่ไปเปรียบกับหนังไม่ได้หรอกครับ

ที่ ขาว เป็น ขาว ดำ เป็น ดำ

ในชีวิตจริงๆ มันเป็นสีเทาก็ไปหมด เหมือน เชือกที่พันไปมั่ว ซ้อนกันไปหมดครับ

ุถ้าชีวิตจริงเราเป็นเหมือนในหนังคงจะมีอะไรดีๆเกิดขึ้นมากกว่านี้เยอะครับ

คนในสังคมแม้แต่เราๆ ก็ไม่ได้เป็นสีึขาว สักกะหน่อย ก็ยังเป็นสีเทากันอยู่ดี

ออฟไลน์ GivesZa

• Full Member
พระพุทธเจ้าสอนให้มนุษย์เรา มีสติ!

ในหลวงของเราสอนให้เรา หัดให้รู้ตัวอยู่เสมอ

พื้นฐานของความสำเร็จที่ดี พื้นฐานของการคิดที่ดี และพื้นฐานของชีวิตที่ดี

ย่อมมาจากการใช้สติเป็นตัวนำเสมอ

เมื่อใดที่เรารู้จักแยกแยะระหว่าง อารมณ์ กับ สติ ออกจากกันได้

ทุกอย่างๆที่ท่านเห็นว่าสำเร็จนั้น ก็ย่อมมากจากการใช้สติในทุกด้าน ทั้งแก้ปัญหา วางแผนงาน และป้องกันตนเอง

อย่างที่ท่านเห็นพระนเรศวรท่านเก่ง ผมก็ชื่อว่า ท่านใช้สติในการแก้ปัญหาประเทศ มากกว่าการใช้อารมณ์

ครับ

^^

ออฟไลน์ Kungsadal

• Jr. Member
  • **
ผมกำลังจะไปดู อยากดูมากๆๆ ครับ

ออฟไลน์ musashidasg

• Jr. Member
  • **
สำหรับผมในฐานะคนที่อยู่ในวงการภาพยนต์นะครับ ผมคิดว่าหนังเรื่องนี้อาจจะสู้หนังหลายๆเรื่องที่ผลิตออกมาจากฝั่งตะวันตกไม่ได้
แต่หนังเรื่องนี้ทำออกมาให้คนไทยดูครับ เป็นเรื่องราวที่เกินขึ้นในแผ่นดินของเราเมื่อครั้งอดีต
ถ้าไม่มีท่านทั้งหลายคอยปกป้องรักษาบ้านเมืองไว้ เราคงไม่มีแผ่นดินอยู่เหมือนทุกวันนี้
จริงครับ ตัดต่ออาจจะงง เอฟเฟคอาจจะไม่ได้ดูตื่นตาตื่นใจ แต่ผมอยากให้มองข้ามสิ่งเหล่านี้ครับ
มันไม่ใช่จุดประสงค์ของหนัง
หนังต้องการจะสื่อว่าความเป็นไทยของเราได้มายากเย็นแค่ไหน ต้องเสียเลือดเนื้อไปเป็นหมื่นๆแสนๆคน
หนังต้องการให้เรา "สำนึก" ว่าสิ่งที่เราทำอยู่มันได้ตอบแทนความเสียสละของบรรพบุรุษของเรารึยัง

สำหรับคนที่อยากไปดูความมันส์ละก็ ลองคิดดูดีๆก่อนครับ หนังจะหนักที่การวางแผนการรบ จะมีรบหนักๆก็แค่ช่วงกลางกับท้ายของเรื่องเท่านั้นครับ
หนังเรื่องนี้อาจจะไม่ได้ "ตื่นตา" เท่าไหร่ แต่สำหรับความ "ตื่นใจ" หรือปลุกใจ สำหรับผมที่เป็นคนไทย ผมให้เต็ม100ครับ
รถแรง ไม่จำเป็นต้องท่อดัง

ออฟไลน์ dorakun

ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไมนะครับ....ไม่รู้ว่าในอดีตผมเคยเป็นทหารสู้รบมาก่อนรึเปล่าก็ไม่รู้
พอได้ดูหนังเกี่ยวกับประวัติศาสตร์ไทยทีไร ไม่ว่าจะเป็นบางระจัน สมเด็จพระนเรศวร ฯลฯ
เวลาเห็นฉากต่อสู้กันทีไร....ผมกับรู้สึกเป็นเดือดเป็นแค้นทุกที
ถ้าฉากไหนไทยชนะก็รู้สึกดีใจ แต่พอฉากไหนที่ไทยแพ้กับรู้สึกเศร้าใจอย่างบอกไม่ถูก

ปล. สมัยเด็กที่ได้ดูเรื่องบางระจัน ผมได้แต่คิดในใจว่า
อยากจะขอยืมทามแมดชีนของโดเรม่อนย้อนไปอดีต
แล้วผมจะเอาปีนเอ็ม16+อาวุธเจ๋งๆในปัจจุบันนี้ไปถล่มพม่าให้ราบเลย
555 อย่าคิดมากนะครับมันเป็นแค่ความคิดในวัยเด็กของผมเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ Night_Angel

เอาจริงๆ เลยใช่ไหม

มีแต่น้ำ  เนื้อแทบไม่มีให้เห็น

เหตุการที่เป็นเกล็ด เล็กมาก (แค่เหตุการเหตุการนึง ที่เกิดขึ้น ก่อนศึกใหญ่ ซึ่งก็มีเป็น สิบๆศึก)

แต่ที่ได้เห็น ก็คือ  ไม่มีใครดีไปทั้งหมด  คนธรรมดา ก็รักตัวกลัวตายเป็น 

ได้มองเห็นว่า ราชสำนัก แม้แต่ไทย สยาม หรือ พม่ารามัญ ก็ไม่ต่างกัน 

ผลัดกันได้เมือง เสียเมืองเป็นเนืองๆ

ผมอยากดูศึกแห่งศักศรี ในภาคหน้ามากว่า  และได้แต่หวังว่า คงไม่ยัดเยียดให้ พระเนรศวร เป็น Hero เหมือนหนังสือเรียน ที่ กรอกหูว่า เราเทพ อย่างนั้นอย่างนี้

ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ XL_SiZe

• Hero Member
ถ้าไม่มีท่านทั้งหลายคอยปกป้องรักษาบ้านเมืองไว้ เราคงไม่มีแผ่นดินอยู่เหมือนทุกวันนี้

เราก็คงมีแผ่นดินอยู่เหมือนเดิมครับ แต่ที่บัตรประชาชนของเราอาจจะเขียนว่า ประเทศเมียนม่าร์ ครับ
และชื่อคงเป็น หม่อง ๆ เมียน ๆ อะไรทำนองนี้

และคงไม่มีความสุขเหมือนทุกวันนี้  :'(

ออฟไลน์ Zardus

รู้สึกว่า..........................................................................................

ทำไมไม่รีบๆทำออกมาตั้งกะ10กว่าปีที่แล้วฟะ ตอนเรียนตูจะได้ไม่ต้องมานั่นท่องหนังสือ ดูหนังเอาง่ายกว่า T^T

บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

รัฐชาติ เพิ่งมีเมื่อร้อยกว่าปีนี้เอง สมัยกรุงศรีอยุธยา ยังไม่ได้แบ่งเป็นประเทศต่าง ๆ เหมือนในปัจจุบัน
สมัยนั้น ดินแดนสุวรรณภูมิ มีหลากหลายเผ่าพันธุ์ แยกแล้วรวม รวมแล้วแยก มามากมาย สมเด็จพระนเรศวรมหาราช ท่านไม่ได้รบให้ไทยกับพม่า
แต่ท่านรบ เพื่อเป็นเอกราช จากกลุ่มชนหลายเผ่าพันธุ์ในสมัยนั้น เช่น ตองอู, แปร, ยะไข่, มอญ แม้แต่ล้านนา (ภาคเหนือตอนบนของไทยในปัจจุบันเอง)

กลัวนำเรื่องชาตินิยมแบบผิด ๆ มาคุยกัน

แต่ดูเพื่อเป็นประโยชน์ว่า สมเด็จพระนเรศวรมหาราช ทรงมีพระมหากรุณาธิคุณ และ คนสยามประเทศ ในสมัยนั้น ได้ร่วมแรงร่วมใจ ปกบ้านป้องเมือง
ผืนแผ่นดิน ที่เราอาศัยอยู่ทุกวันนี้ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2011, 11:25:00 โดย Pasakorndvm »
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Night_Angel

รัฐชาติ เพิ่งมีเมื่อร้อยกว่าปีนี้เอง สมัยกรุงศรีอยุธยา ยังไม่ได้แบ่งเป็นประเทศต่าง ๆ เหมือนในปัจจุบัน
สมัยนั้น ดินแดนสุวรรณภูมิ มีหลากหลายเผ่าพันธุ์ แยกแล้วรวม รวมแล้วแยก มามากมาย สมเด็จพระนเรศวรมหาราช ท่านไม่ได้รบให้ไทยกับพม่า
แต่ท่านรบ เพื่อเป็นเอกราช จากกลุ่มชนหลายเผ่าพันธุ์ในสมัยนั้น เช่น ตองอู, แปร, ยะไข่, มอญ แม้แต่ล้านนา (ภาคเหนือตอนบนของไทยในปัจจุบันเอง)

กลัวนำเรื่องชาตินิยมแบบผิด ๆ มาคุยกัน

แต่ดูเพื่อเป็นประโยชน์ว่า สมเด็จพระนเรศวรมหาราช ทรงมีพระมหากรุณาธิคุณ และ คนสยามประเทศ ในสมัยนั้น ได้ร่วมแรงร่วมใจ ปกบ้านป้องเมือง
ผืนแผ่นดิน ที่เราอาศัยอยู่ทุกวันนี้ 

แต่ต้องไม่ลืมว่า แผ่นดิ อโยธยา ด้วยนะครับ  ไม่ใช่ ทั้งแผ่นดินไทย
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ Sappe!

ยังไม่ได้ไปดู แต่เดี๋ยวไปแน่ครับ

อยากดูมากๆๆ ๆ  ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ Chanissara

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
เพื่อนได้ตั๋วฟรีโทรมาชวนวันศุกร์ แต่งานดั๊นนนนเยอะซะงั้น นายก็เร่ง เลิกสองทุ่มกว่า อด กลับบ้านดูทีวี เซ็งมากมาย T~T

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ไปดูกับผมมั้ยครับ พี่ ล้อเล่นครับ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

ไปดูกับผมมั้ยครับ พี่ ล้อเล่นครับ ;D ;D ;D

ถึงผมจะโดนตัดหน้า แต่ก็อย่าหวังว่าจะยอมแพ้นะครับ !! Vjkq  :D

ออฟไลน์ Pasakorndvm

แต่ต้องไม่ลืมว่า แผ่นดิ อโยธยา ด้วยนะครับ  ไม่ใช่ ทั้งแผ่นดินไทย
อืมครับ ผมเขียนไว้ว่า สยามประเทศไง เพราะให้ความหมายได้ตรงที่สุด ตอนนั้นอยุธยาเอง ปกครองโดยราชวงศ์สุวรรณภูมิ ซึ่งคาดว่าเป็นคนแถว เมืองอู่ทอง
สุพรรณบุรี แต่สมเด็จพระนเรศวร ท่านเป็นคน พิษณุโลก ราชวงศ์พระร่วง ซึ่งเป็นเมืองขึ้นของอยุธยาในสมัยนั้น
'19 Honda Civic EL