ผู้เขียน หัวข้อ: โอ้...swift กับ sx4 มันดีจัง ^^  (อ่าน 7425 ครั้ง)

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
โอ้...swift กับ sx4 มันดีจัง ^^
« เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 11:06:27 »
แหะๆ พึ่งเคยได้ลองขับรถในฝัน(แต่มาช้าไป) แล้วพบว่า......

ขับแล้ว Happy ดีจิงจิ้ง TwT

คือผมลองจับอาการเทียบกับ Jazz GE ดูน่ะครับ ไม่ว่าจะเป็นช่วงล่างที่นุ่มกำลังดี(SX4 นุ่มกว่า Swift อีก) น้ำหนักในการเบรคนี้ใช้ได้(Jazz กดลึกหน่อยเป็นหัวทิ่ม) การเข้าโค้งรู้สึกมั่นคงไม่ค่อยโยนตัวเท่าไร การเก็บเสียงก็เก็บได้ดีกว่า เสียงเครื่องยนต์ที่เข้าห้องโดยสารก็น้อย และที่สำคัญคือการเปลี่ยนเกียร์มันนุ่มมากกกกกกกก(ชอบตรงนี้ที่สุดเลย ขับ Jazz แล้วเกียร์มันทั้งดึงและทั้งกระชากได้ใจจริงๆ)

แต่ข้อเสียก็มีนะครับ คือผมว่า Swift และ SX4 เซ็ดพวงมาลัยยังเบาและมีระยะฟรีไปหน่อยเมื่อเทียบกับ Jazz แถมพวงมาลัยมันไม่กระชับมือเท่า Jazz นอกนั้นก็โอเค พอรับได้

อนาคตต่อไปที่ผมไม่รู้ว่า Swift และ SX4 จะเป็นอย่างไรเมื่อใช้ในระยะยาวคือเสียงที่ดังก๊อกแก๊กในห้องโดยสารครับ ไม่รู้ว่าจะเป็นเหมือน Jazz ผมไหม เพราะ Jazz ผมตอนนี้อายุสองปีนิดๆ มีเสียงก๊อกแก๊กจะทั้งคันแล้ว T-T

จุดที่เกิดเสียงก็คือ
1. บริเวณรอยต่อแถวๆลำโพงหน้าซ้าย จะดังแก๊กๆ อยู่เรื่อยๆ (เคยเอาไปแก้สองทีแล้วหายพักนึง แล้วก็กลับมาเป็นต่อ)
2. ช่วงเสาเอด้านคนขับตรงบริเวณรอยต่อของกรอบพลาสติกกับแผ่นผ้าบุหลังคามันมีเสียงแก๊กๆ เอามือกดปุ้บ มีเสียงดังเป๊ะ! เหมือนมันเข้าล็อคแล้วก็เงียบไปพักนึงแล้วเป็นต่อ - -" (เห็นคนส่วนใหญ่เป็นตรงแถวกระจกหูช้าง แต่ไหงผมไม่เป็นละหว่า?)
3. เหมือนตัวยึดที่บังแดดมันจะหลวมทั้งฝั่งคนนั่งและคนขับ จะมีเสียงแก๊กๆ เบาๆ ดังอยู่ตลอดเวลา ต้องเอามือไปดันๆ ให้มันเงียบไปพักนึง - -"

ไว้ผมว่างมากๆ จะเอาไปให้เขาแก้รอบคันเลย ส่วนเรื่องเกียร์ที่มันกระชาก สงสัยผมต้องลองขอศูนย์ test drive ดูก่อนว่าเป็นเหมือนกันไหม ถ้าไม่เป็นสงสัยได้มีเปลี่ยนเกียร์ ไม่ก็ทนใช้ไปทั้งอย่างนั้นล่ะครับ T-T

ปล. แค่ความเห็นส่วนตัวของผมเท่านั้นนะครับ ^^"
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

alzeto

• บุคคลทั่วไป
Re: โอ้...swift กับ sx4 มันดีจัง ^^
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 12:04:37 »
แหะๆ พึ่งเคยได้ลองขับรถในฝัน(แต่มาช้าไป) แล้วพบว่า......

ขับแล้ว Happy ดีจิงจิ้ง TwT

คือผมลองจับอาการเทียบกับ Jazz GE ดูน่ะครับ ไม่ว่าจะเป็นช่วงล่างที่นุ่มกำลังดี(SX4 นุ่มกว่า Swift อีก) น้ำหนักในการเบรคนี้ใช้ได้(Jazz กดลึกหน่อยเป็นหัวทิ่ม) การเข้าโค้งรู้สึกมั่นคงไม่ค่อยโยนตัวเท่าไร การเก็บเสียงก็เก็บได้ดีกว่า เสียงเครื่องยนต์ที่เข้าห้องโดยสารก็น้อย และที่สำคัญคือการเปลี่ยนเกียร์มันนุ่มมากกกกกกกก(ชอบตรงนี้ที่สุดเลย ขับ Jazz แล้วเกียร์มันทั้งดึงและทั้งกระชากได้ใจจริงๆ)

แต่ข้อเสียก็มีนะครับ คือผมว่า Swift และ SX4 เซ็ดพวงมาลัยยังเบาและมีระยะฟรีไปหน่อยเมื่อเทียบกับ Jazz แถมพวงมาลัยมันไม่กระชับมือเท่า Jazz นอกนั้นก็โอเค พอรับได้

อนาคตต่อไปที่ผมไม่รู้ว่า Swift และ SX4 จะเป็นอย่างไรเมื่อใช้ในระยะยาวคือเสียงที่ดังก๊อกแก๊กในห้องโดยสารครับ ไม่รู้ว่าจะเป็นเหมือน Jazz ผมไหม เพราะ Jazz ผมตอนนี้อายุสองปีนิดๆ มีเสียงก๊อกแก๊กจะทั้งคันแล้ว T-T

จุดที่เกิดเสียงก็คือ
1. บริเวณรอยต่อแถวๆลำโพงหน้าซ้าย จะดังแก๊กๆ อยู่เรื่อยๆ (เคยเอาไปแก้สองทีแล้วหายพักนึง แล้วก็กลับมาเป็นต่อ)
2. ช่วงเสาเอด้านคนขับตรงบริเวณรอยต่อของกรอบพลาสติกกับแผ่นผ้าบุหลังคามันมีเสียงแก๊กๆ เอามือกดปุ้บ มีเสียงดังเป๊ะ! เหมือนมันเข้าล็อคแล้วก็เงียบไปพักนึงแล้วเป็นต่อ - -" (เห็นคนส่วนใหญ่เป็นตรงแถวกระจกหูช้าง แต่ไหงผมไม่เป็นละหว่า?)
3. เหมือนตัวยึดที่บังแดดมันจะหลวมทั้งฝั่งคนนั่งและคนขับ จะมีเสียงแก๊กๆ เบาๆ ดังอยู่ตลอดเวลา ต้องเอามือไปดันๆ ให้มันเงียบไปพักนึง - -"

ไว้ผมว่างมากๆ จะเอาไปให้เขาแก้รอบคันเลย ส่วนเรื่องเกียร์ที่มันกระชาก สงสัยผมต้องลองขอศูนย์ test drive ดูก่อนว่าเป็นเหมือนกันไหม ถ้าไม่เป็นสงสัยได้มีเปลี่ยนเกียร์ ไม่ก็ทนใช้ไปทั้งอย่างนั้นล่ะครับ T-T

ปล. แค่ความเห็นส่วนตัวของผมเท่านั้นนะครับ ^^"

แต่ริงโกะ ว่าSX-4 มันอืดนะ ริงโกะว่า

ดีอย่างเดียวเลลย ค่ะ ห้อยขาต่องแต่ง ยังกะขับซาฟิร่าเลยค่ะ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
Re: โอ้...swift กับ sx4 มันดีจัง ^^
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 12:27:49 »
SX-4 คันที่เคยได้มาทดลองขับ ช่วงล่างสะเทือนไส้มากกว่า Swift อีก
หรือว่า..สงสัยมีการปรับให้ดีขึ้นแล้ว..ถ้าเป็นเช่นนั้นได้จะดี
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ KLANG MR-S

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 15:33:07 »
JAZZ GE ที่ขับอยู่ 2 ปีก็เริ่มมีเสียงรอบคันเหมือนกัน

รถทรงเก๋งอย่าง City หรือ Vios มันเป็นแบบนี้เหมือนกันมั๊ยครับ

เคยขับพวก CRV รถตั้งหลายปียังไม่เห็นเป็นแบบนี้เลย

แม้กระทั่ง D-MAX ที่ใช้มา 2 แสนกว่าโล ยังไม่เห็นมีเสียงอะไรอย่างนี้

มีวิธีแก้(ที่หายจริง ๆ)มั๊ยครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 16:37:56 »
เคยนั่ง SX4 มันแข็งมากมาย หรือว่ามีการปรับเซ็ทช่วงล่างใหม่ครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 16:42:52 »
jazz GE ผมก็ออด ๆ แอด ๆ ตามประสามันล่ะครับ รถจะ 3 ปีแล้ว

jazz GD3 (รุ่นเก่า) ก็มีเสียงบ้าง แต่น้อยกว่าตัว GE เยอะ แถมเงียบกว่า

ส่วน city ทั้งรุ่นเก่า(แมงสาป GD8) และ city รุ่นใหม่ (GM) เสียงออดแอด
จากการประกอบน้อยกว่ามาก บางครั้งตบ ๆ เอาก็หายแล้ว

ส่วนเรื่อง swift และ SX4 ก็เป็นรถที่น่าลอง อยากได้สำหรับผมครับ แต่ห้องเก็บของ
มันน้อยไปหน่อย และ ศูนย์ suzuki ยังน้อยไปนิด

ที่เชียงใหม่ ก็เห็น swift บ้าง และ SX4 เคยเห็นคันนึงละครับ
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 19:21:18 »
ตอนนี้ GE ผมมีเสียงจากเบาะหลัง

สงสัยวิ่งซะจนน็อตมันคลาย จนเบาะหลังจะหลุดแล้วมั้ง

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 21:05:32 »
GE ผมก็เสียงก๊อกๆ แก๊กๆ เหมือนกัน ครับ ที่ไม่ปลื้มสุดๆก็ตรงนี้ละ

แต่รถผมวิ่งมา แสนกว่าๆ แล้ว ไม่รู้ว่าจะเอายังไงกับเสียงเหล่านั้นดี แต่ที่แน่ๆคันนี้ไม่ขายใช้ยาว ยันให้ลูกให้หลานเลย

ก็เลยคิดๆอยู่ว่าเอาไปทำอะไรดีให้มันเงียบขึ้น

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 22:13:22 »
swift วิ่งดีจริงๆ วันนี้เจอ swift วิ่งมา 180 เร็วมาก

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 22:55:18 »
ใช่ครับ SX4 รู้สึกค่อนข้างอืด แต่ก็ไม่เลวร้ายเท่าไร ส่วนเรื่องที่ SX4 กระเด้งกว่า Swift นี่ผมว่าเขาคงปรับปรุงช่วงล่างแล้วมั้งครับ เพราะรู้สึกมันกระเด้งน้อยกว่า Swift จริงๆ น่ะครับ ^^"
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก