ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่เกี่ยวกับ บริโอ้ นะ แต่ริงโกะ คิดถึง 3 DRค่ะ  (อ่าน 8162 ครั้ง)

alzeto

• บุคคลทั่วไป
 ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

จริงๆ นะ ตั้งแต่สมัผัสบริโอ มันเป้นอะไรที่ ไม่สามารถ บรรยายจากปากคนสวยของริงโกะได้เลย และ มันเป็นการเริ่มต้น ของฮอนด้าที่เล็กไปอีก มันเลยไม่เข้าตาริงโกะ (ทั้งที่ริงโกะชอชรถเล็กตูดตัดนะคะ แต่มีหลายปัจจัยที่ทำให้คันนั้ เขี่ยจากความคิดริงโกะกระเด็น)

มันทำให้ริงโกะคิดถึง คันนี้ขึ้นมา อย่างน่าประลาดค่ะ  พอดี นังเล่นอยู่ เห็น คนหอบสัมภาระ แล้ว ไปที่ ซีวิค สามประตู บอกตรงๆ ว่าสภาพเดิมจริงๆค่ะ เปลี่ยนแค่ล้อแมคลาย วีเทค  ตูดมัน ช้างเย้ายวนริงโกะมาก  แถมเปิด สองขั้น เหมือน กระบะติดหลังคาอีก  โอยยย

เชื่อไหมคะ? ว่าเป็นรถในฝันของริงโกะเลย แต่ ตอนนั้นมีปัญญา ซื้อสี่ประตู เพราะมือสอง แพงจริงๆ ราคาไม่ตก คิดดู

ทุกวันนี้ เห็น สามประตูสภาพ เดิม ๆ แทบจะ ไปเคาะประตู ถาม เข้าของว่าดูแลยังไง เพราะริงโกะเครซี่มันมากค่ะ หลงรักมันเลยจริงๆ

แต่จะว่าไป รถคันนี้ก็มีประ วัติ พอๆ กับบริโอ้นะคะ

เพราะจุดประสงค์มัน ต้องการที่จะ ดันยอดขาย ที่ ตัวสี่ประตู สู้อะไรไม่ได้ (แหงสิ ตอนนั้น ไม่เอาเครื่องวีเทค มา หัวฉีด 1.6 ก็ไม่เอามา  แต่กลับ วางตลาดโดยการ เอาเครื่องคาร์บู ตัว 1.5 ครอบ ตลาด เหมือนสมัยไดเมนชั่น เพราะรถ ขนาดเดียวกันสมัยนั้น เครื่องเริ่มต้น 1.3 อย่าลืมว่า มันยังไม่มี ซิตี้นะคะ)
อีกทั้งกระแส รถตูดตัด เอามาขาย บ๊ะละฮื่ม.......

เท่าที่จำความได้

3 แสน หก ปลายๆ (เกียร์ ธรรมดา)

1.คาร์บูแตนๆ 1.5  94 แรงฮี๊
2.ฝาครอบ ค่ะอย่าหวังว่าจะมีล้อแมค  แต่ลายสวยค่ืะ ไม่เหมือนบริโอ ล้อกุ้นยังกะ แดวู เรเซอร์
3.บ่มีพวงมาลัย เพาเวอร์ ในเกียร์ธรรมดา นะคะ ออกจากศูนย์ทีเย่อกันเหงื่อตก (แต่ไม่หนักมากเท่าไร)
4.หน้าม่อ สุดๆ (เพราะกระจกมองข้างดำ ไม่ใ่ชสีเดียว ไหนจะตรงที่มือจับประตูนอกอีก)
5.เบาะนี่ ไปฮั๊ว กับISUZU แน่ๆค่ะ เกรด SL นะคะ ไวนิล กันกระจาย   เบาะหลัง พับ 100 % (ตัวแม่บริโอชัดๆ)
6.อย่าถามไล่ฝ้าค่ะ บ่มี  พอๆ กับ เข็มบัดนิรภัยหลัง คนติดตามคงตกใจ นึกว่านั่งแคปกระบะ

แต่นั่น ก็อยู่ในสมัยที่ อินเตอร์เนต มันยบังไม่เข้า ถึง แบบว่า คนส่วนใหญ่ยังใช้ เวิร์ดจุฬา พิมพ์เอกสารอยู่
ด้วยความน่ารัก และสโลแกน "ราคาวัยรุ่น"

เรียกเสียงฮือฮา กับคอรถกันหลายราย และแล้ว เทศกาล เทกระจาด ยังกะแจกฟรี และสร้างชื่อเสียงให้กับฮอนด้า หลังจาก กระแสใบจองของAccord ตาเพชร ได้เคยทำ

ถึงแม้ ว่าจะดูแลลดต้นทุน สุดขีด แต่ เนื่องจากว่าของเล่นมันมีเยอะ (หาได้ตามเชียงกง)  ด้วยเหตุนี้ คนเลยนิยมเล่น ถึงแม้บางคน จะพบความจริงว่า ตัวรถ นี่นึกว่าลังไข่ติดล้อ ????
ราคา ยังไม่ตกมาก แต่ใช่ว่าจะเจอสภาพดีๆ

ถ้าเทียบกับแจ๊ส ริงโกะยังให้คะแนน สามประตูอยู่ดี

พอกลับมาที่ บริโอ้บ้าง  จริงๆ เทคโนโลยีสมัยใหม่ มันช่วย ให้รถมันน่าใช้ขึ้นเยอะ แต่ทำไม กระแสลบ (ในอินเตอร์เนตล่ะ)  มันเกิดขึ้นล่ะ??

1. เอาไปเปรียบเทียบ ตีตั๋วเด็ก อย่างมาร์ช แบบช่วยไม่ได้ ครั้น จะออก แบบให้ใหญ่กว่านี้ ก็คงโดนแจ๊ส ตบหัวแรงๆ แถมราคาโดด
2.ถึง ตัวเลือกมากกว่า 1 รุ่น เมื่อเทียบกับสามประตู แต่ถ้าเทียบ กับคุ๋แข่ง ก็ถือว่าน้อย และช่วงราคา มันทำไม่ให้น่าซื้อ....
3.ไม่อยากจะเรียกว่าลดต้นทุน แต่ว่าค้ากำไรเกินควรยังจะดีกว่า  ตัว concept นี่ แผงประตูมีบุ กันไม่ให้เห็นเนื้อเหล็ก (ลองหารูปไปเทียบดูได้ค่ะ ) แต่คันจริง อยากจะกริ๊ดดดดดดดดด
4.ไม่มี ไล่ฝ้า ไม่ซีเรียสเท่ากับไม่มีที่ปัดน้ำฝน   อย่าลืมนะคะว่ามันเปแ็นรถตูดตัด
มีหลายๆอย่างค่ะ

แค่นี้ มันพอที่จะทำให้ริงโกะ คิดถึง สามประตูได้ใช่ไหมคะ??

เฮ้อ
* ซีนะ ริงโกะ  ถอนหายใจเบาๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2011, 00:42:23 โดย ซีนะ ริงโกะ »

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
Re: ไม่เกี่ยวกับ บริโอ้ นะ แต่ริงโกะ คิดถึง 3 DRค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 00:40:35 »
ชอบตัว 3 ประตูมากกว่าซีดานอีกครับ
* Iwata Kana GC เปิดเพลงประกอบกระทู้
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: ไม่เกี่ยวกับ บริโอ้ นะ แต่ริงโกะ คิดถึง 3 DRค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 08:53:02 »
อยู่เหนือกาลเวลาจริงๆรุ่นนี้

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 08:59:08 »
จัดเป็นบทความ Rewind เลยดีไหมน้อ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 10:02:12 »
จะจัดเมื่อไหร่ บอกด้วย ข้อมูลเวอร์ชันบ้านๆ มีให้พร้อมแล้ว

ออฟไลน์ FlavorWheel

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 10:07:20 »
Reply Ringo:
รถที่ผ่านมือ มีแต่คนบอกว่า Thumbs Down

'97 Soluna AL50 _'03 Camry ACV30 2.4Q _05'VIGO 3.0 D-cab ECTi
94' Volvo 460 GLT Sold  93' Corolla  AE101 4Auto Sold

ออฟไลน์ maggie

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 10:27:12 »
ยกมือVote ให้หนึ่งเสียงครับ คุณแพนรีบจัดเลยนะ อยากอ่านมากๆ

ตอนสมัยเรียนมหาลัย Honda 3 Dr. มีเพื่อนคนนึงซื้อมือ2มา (จริงๆเป็นมือที่3หรือ4เนี่ยแหละ) สภาพเดิมๆในราคา200,000บาทถ้วน เธอก็ใช้มาเดิมๆแบบนั้นอะไรเสียก็ซ่อมเป็นคราวๆไปเพราะเป็นผู้หญิงเรียบร้อยเรื่องแต่งรถไม่อยู่ในความคิดอยู่แล้ว พอ4ปีผ่านไปเรียนจบ รถก็โทรมลงตามกาลเวลา แต่พ่อเธอขายไป220,000บาท ไม่เคยได้ยินมาก่อนว่าขายรถใช้แล้วนี่ ได้ราคาดีกว่าตอนซื้อมาใช้อีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2011, 10:35:52 โดย maggie »

ออฟไลน์ srattha

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 11:48:07 »
มีแจ๊สอยู่ แต่ 3door ก็ยังอยู่ในใจเสมอ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 13:03:22 »
เป็นรถที่มีประวัติศาสตร์ทรงพลังจริงๆ ครับ ขนาดขายมือ 3 มือ 4 ราคากลับ up ขึ้นซะงั้น

GreenG

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 13:58:03 »
3D เป็นรถที่คุ้มค่ามาก ราคามือ 2 ก็ไม่ตกมาก ชอบจริงๆ ใครใช้ :)มือ 1 โคตรคุ้มครับ

alzeto

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 14:01:04 »
ยกมือVote ให้หนึ่งเสียงครับ คุณแพนรีบจัดเลยนะ อยากอ่านมากๆ

ตอนสมัยเรียนมหาลัย Honda 3 Dr. มีเพื่อนคนนึงซื้อมือ2มา (จริงๆเป็นมือที่3หรือ4เนี่ยแหละ) สภาพเดิมๆในราคา200,000บาทถ้วน เธอก็ใช้มาเดิมๆแบบนั้นอะไรเสียก็ซ่อมเป็นคราวๆไปเพราะเป็นผู้หญิงเรียบร้อยเรื่องแต่งรถไม่อยู่ในความคิดอยู่แล้ว พอ4ปีผ่านไปเรียนจบ รถก็โทรมลงตามกาลเวลา แต่พ่อเธอขายไป220,000บาท ไม่เคยได้ยินมาก่อนว่าขายรถใช้แล้วนี่ ได้ราคาดีกว่าตอนซื้อมาใช้อีก

จะบอกว่า ถ้ายิ่ง ผู้หญิงขาย ราคาจะอัพค่ะ เพราะ ส่วนใหญ่คิดว่า ไม่ได้เอาไปแต่ง
แต่ ไม่แน่ อาจจะเหมือนคุณยายขายก๊อล์ฟ ก็ไม่รู้  อิอิ

ซีวิค สี่ประตู EX ตอนนี้บางคัน ราคา อยู่ช่วงเก้าหมื่นปลายๆแล้วค่ะ แต่ อีสามประตู ยังอยู่ที่ี แสนปลายๆ  รถกี่ปีแล้วนะนั่น ????

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 14:34:11 »
เจ้านี่แหล่ะ เป็นแรงบันดาลให้ผมซื้อแจ๊ซ..
ไม่แน่.. อนาคตแจ๊ซอาจจะเดินตามรอยของเจ้า 3D นี้ก็ได้.. ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

alzeto

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 14:47:42 »
เจ้านี่แหล่ะ เป็นแรงบันดาลให้ผมซื้อแจ๊ซ..
ไม่แน่.. อนาคตแจ๊ซอาจจะเดินตามรอยของเจ้า 3D นี้ก็ได้.. ;D

เหมือนกันค่ะ เพราะ หลงรักเจ้านี่เลยซื้อ แจ๊สมาขับ แต่ แบบว่า มันต่างกับสมัย ขับ สี่ประตูมากมายเลย
อาจะเพราะว่า รถคันแรกม ันเป็นอะไรที่ธรรมดามากไม่ซับซ้อน พอมาเจออะไรใหม่ ริงโกะ บอกว่ามันจุกจิกน่ารำคาญมากกว่า

ด้วยเหตุนี้เอง ริงโกะเชื่อว่า่ แจ๊สไม่สามารถ สร้างตำนานจุดนี้ได้ แถม ฮอนด้า กล้า ที่จะสร้างตำนาน ด้วย การที่จะไม่สานต่อมัน และ สร้างCity ออกมาไงคะ ทั้งๆ ที่รู้ว่า ยังไงก็ขายได้

แต่การตลาด ตอนนั้นคงคิดถูกแล้ว ค่ะ เพราะพวกเขายังเชื่อว่า คนไทยส่วนใหญ่ไม่ชอบรถตูดตัด.

ออฟไลน์ POPROCK

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 15:03:22 »
มี 1 door ไม่พอ
ริงโกะ จะเอา 3 door

ชิมิๆ 555+
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

alzeto

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 15:12:04 »
มี 1 door ไม่พอ
ริงโกะ จะเอา 3 door

ชิมิๆ 555+

ว่า แล้วเขียว........ คริคริ

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 23:48:04 »
แต่ผมคิดถึงพี่ Ringo มากกว่าครับ  ;D ;D ;D  แซวเล่นนะครับ

เข้าเรื่องแต่ Civic EG 3Dr. เขาก็มีที่ปัดน้ำฝนด้านหลังมาให้นะครับ

ออฟไลน์ mann

• นี่หรือรถโมเดล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 00:15:21 »
มรดกผมนะ 3 dr เนี่ย
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 11:25:17 »
Reply Ringo:

เอ๊ะรูปนี้มันยังไง??
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium