ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำรถให้หน่อยครับ  (อ่าน 5258 ครั้ง)

ออฟไลน์ Elise

• Jr. Member
  • **
แนะนำรถให้หน่อยครับ
« เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 23:28:14 »
รบกวนแนะนำรถหน่อยครับ ตอนกำลัง ลังเล3รุ่นครับ คือ Civic / Altis / Cruze
อยากได้รถแบบที่ขับขี่นุ่มนวมครับ รถช่วงล่างนิ่ม นั่งแล้วสบายครับ

อีกข้อครับ พอดีผมสงสัยถ้าหากเราไป Test Drive ตามโชว์รูมแล้วรถเกิดอุบัติเหตุใครรับผิดชอบครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
Re: แนะนำรถให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 23:30:04 »
คงต้องเป็น ALTIS ละครับ
รถเทสส่วนมากมีประกันชั้น 1
ถ้าเกิดอุบัติเหตุ ก็ปล่อยให้ประกันจัดการครับ

ออฟไลน์ karn5811

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 23:33:18 »
ครูซ ผมไม่รู้แต่ถ้าเป็นคนเท้าหนักๆๆน่าจะซีวิคครับ แต่ถ้าต้องการนุ่มๆๆไปหาอัลติสเลยครับ เป็น cvt ตัว 1.8 กับ2.0
แต่เรื่องเบาะนั่งแล้วผมเชียซีวิคเลยครับ ครูซรุ้สึกว่านั้งไม่ค่อยดีโดยเฉพาะเบาะหลัง อัลติสจะนุ่มๆๆแต่ไม่กระชับอะตรับ
แต่รวมๆๆผมเชียอัลติสรับ ตัวท็อปเบาะนั่งปรับไฟฟ้าฝั่งคนขับด้วย

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 00:04:49 »
Cruze ช่วงล่างน่าจะดีที่สุดนะครับ นุ่ม+เกาะ ผมชอบประมาณนี้ล่ะ แต่ปัญหาหลักๆคือ ป๊าไปลองมา 2.0 Diesel น่าใช้มากส่วน 1.8 เห็นบ่นว่าเร่งไม่ออก ไม่ทันใจ
เบาะ Cruze รอบรับดี แข็ง แต่พื้นที่น้อยไป
Altis Minor Change ยังไม่ลองบนถนนไม่เรียบครับ ตอบไม่ได้ เบาะนั่งถือว่าใช้ได้ไม่ปวดหลัง แต่ก็ไม่ได้รองรับร่างกายได้ดีนัก เบาะรองนั่งสั้นไปทั้งหน้าหลัง
ที่วางแขนแผงประตูหน้าใช้การไม่ได้เลย ด้านหลังพอวางได้นี๊ดดดดดดดดดดดนึง แต่พื้นที่เยอะ
Civic ผมมีความรู้สึกอย่างหนึ่งคือ โช๊คแข็ง สปริงอ่อน นั่ง 4 คนท้ายยุบไปพอสมควรเลย แต่มันก็ไม่นุ่ม   เบาะนั่งดีสำหรับ 4 ตำแหน่ง ภายในสวยงาม
เครื่องยนต์ลากรอบสนุก แต่เสียวต๊อกๆหลอกหลอนครับ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2011, 00:12:44 โดย vellcap »

ออฟไลน์ Mr.Joe

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 01:36:11 »
ตรงๆเร็วๆสาวกอย่างอนนะ
Civic เครื่องดี การควบคุม-พวงมาลัย-เกียร์-เครื่อง ดีค่อนข้างมากเมื่อเทียบใน class
เบาะหน้า-หลังใหญ่ ไม่เมื่อย วางตำแหน่งมาดีสุด
ช่วงล่างโอเค ไม่ดีสุดและไม่ห่วยสุด การควบคุมเหนือ Altis, Tiida ห่วยกว่า Focus, 3 และพอๆกันกับ Cruze
ควมแข็งแรงห่วย
Altis ใหม่ได้เครื่องใหม่แล้ว น่าใช้ขึ้นเยอะ อัตราเร่งดี ประหยัด แต่การวางตำแหน่งขับขี่ยังเป็นรองทั้ง 2 คู่ชก
ปัญหาที่โตโยต้าชอบเป็นอย่างตั้งใจคือช่วงล่างนิ่ม เงียบ แต่ห่วยร้ายกาจ ไม่เกาะเลยที่ความเร็วสูง หรือการเข้าโค้งกระทันหัน หากวิ่งทางไกลบ่อยอย่าซื้อแม้จะดีกว่า Altis เก่าแล้ว
เบาะก็ยังมาแนวเดิมคือส่วนรองนั่งสั้น support ยังไม่ดี
Cruze เป็น big step ahead ตัวเดิม โดยเฉพาะการออกแบบ
ช่วงล่างแม้เป็นคานบิดแต่ก็เซ็ตมาดี บวกกับการออกแบบโครงสร้างดีทำให้การทรงตัวดีมากหากคิดว่าข้างใต้นั่นเป็นคานบิดเพราะแอบเหนือกว่า Civic นิดๆ
เบาะถูกออกแบบมาใช้ได้ หน้าตาดี แต่ยังต้องศึกษา Civic อีกบ้าง
เครื่องยนต์ผมกลับเฉยๆกับเบนซิน แต่สนับสนุนดีเซลมากกว่า
สุดท้ายที่ขอกลัวล่วงหน้าคือได้ยินเสียงบ่นเรื่องคุณภาพของ Optra เยอะมาก หวังว่าจะดีขึ้นนะ
สรุป Civic > Cruze > Altis หากไม่รีบก็รอดู Civic กับ 3 ใหม่ด้วยก็ได้

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 08:56:02 »
Civic ครับ  ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ naikai

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 09:14:29 »
เอามาให้ดูเล่น ๆ ของ ซีวิค ครับ
แนะนำ ลองขับดูครับ ทุกรุ่นเลย แล้วมาวัดใจกัน ดีด้วยกันคนละอย่างครับ
ไม่เชียร์ใครครับ ผมใช้ EX
 ;D

http://www.civicfdthailand.com/ipb_forum/index.php?showtopic=112069&st=0

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 10:26:27 »
นาทีนี้ผมให้ช่วงล่างของ ex ครับ
โดยรวมๆผมให้ ex ครับ แต่ว่าต้องซื้อรุ่นที่ปรับโฉมแล้วเท่านั้นนะ ออปชั่นมันให้มาเยอะมากครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 11:33:44 »
3 ตัวเลือกที่มีเน้น นั่งสบาย ช่วงล่างนุ่มนวล ผมว่า Civic รองลงมาก็ Cruze ครับ
 ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2011, 21:13:35 โดย udis »

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 12:20:46 »
ตัดซีวิคไปเถอะครับ มันเก่าแล้ว รอโฉมใหม่ดีกว่า ยังไงก็น่าจะดีกว่าเดิม แต่ถ้าให้เลือก ใน3ตัวเลือกนี้ เชียร์ครูซครับ  :)

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 14:35:01 »
civic ขับสบายมาก ไม่เมื่อยด้วย

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 20:13:05 »
ผมว่าดูจากตัวเลือกแล้วCivicดีกว่านะครับ CRuzeยังไม่เคยลองแต่เสียงคนบอกเล่าบอกว่าชวงล่างดีมากนิ่มนวลเกาะถนน แต่Civicเคยขับมาแล้วครับผมว่าokเลยหละครับ นิ่มกำลังดีเกาะถนนไม่ย้วยด้วยครับเครื่องยนต์ก็ดีเร่งแล้วมาเลยครับแต่อาจสู็Altisไม่ได้เท่านั้นเองแต่ช่วงล่างยังไงก็คงต้องCivicหละครับผมว่ามันยังokกว่าAltisอยู๋ดีนะครับถึงแม้Altisจะปรับปรุงให้ดีแล้วก็ตาม ส่วนเรื่องเครื่องยนต์Altisที่หนึ่งครับ แต่ถ้าเรื่องช่วงล่างคงต้องเลือกCivic-Cruze-Altis Civicจะออกใหม่ตอนเดือน พ.ย. นะครับ(Modelchange) ยังไงก็ไปลองให้ครบก่อนนะครับแล้วจึงตัดสินใจจะได้รู็ว่าคันไหนชอบไม่ชอบนะครับ :D