ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเปรียบเทียบ wish กับ pajero sport หน่อยครับ  (อ่าน 12061 ครั้ง)

ออฟไลน์ wsu

• Jr. Member
  • **
ช่วยเปรียบเทียบ wish กับ pajero sport หน่อยครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 07:30:06 »
พอดีใช้ wish อยู่ครับ ชอบที่ทรงตัวดี แต่ไม่ชอบที่ช่วงล่างดัง กำลังมอง pajero sport อยู่ ไม่ทราบการทรงตัว+ความเงียบ จะดีกว่า wish ไหมครับ

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
Re: ช่วยเปรียบเทียบ wish กับ pajero sport หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 08:14:58 »
คนละฟีลเลยครับ

ไปลองขับดูเลยครับ ช่วงนี้ หลายๆ ศูนย์ยังมีรถ Pajero Sport ทดลองขับอยู่

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: ช่วยเปรียบเทียบ wish กับ pajero sport หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 08:16:59 »
อยากให้คุณเข้าใจเป็นพื้นฐานก่อนครับว่า

รถที่คุณใช้อยู่ สร้างจากแพล็ตฟอร์มรถเก๋ง
แต่ ปาเจโร สปอร์ต สร้างบนพื้นฐาน Body on Frame แบบรถกระบะ

ดังนั้น อย่าคาดหวังว่ารถจะตอบสนองได้ดีเยบเท่ากับวิชของคุณเลยครับ

รถมันคนละประเภทกัน มาตั้งแต่เริ่มสร้างแล้ว รูปแบบระบบกันสะเทือนก็ต่าง
ความสูงก็ต่าง บุคลิกของรถ และระบบกันสะเทือน ก็ต่าง

ผมว่า ถ้าไม่ชอบช่วงล่างดัง น่าจะแก้ที่ช่วงล่างของรถคุณมากกว่าจะมองหารถคันใหม่ครับ
อีกอย่างหนึ่ง รถที่เซ็ตระบบกันสะเทอนมาแนวสปอร์ต ก็มักจะมีอาการดังตึงตัง กันเป็นประเดิมตั้งแต่ออกรถมาแล้ว
เพียงแต่ว่า มันดังขึ้นกว่าเดิมหรือเปล่า ตรงไหน และอย่างไร มากกว่าครับ

ปาเจโร สปอร์ต ช่วงล่าง ผมว่า ดีที่สุดในกลุ่มของมัน แต่

มันเหมือนคุณจะเทียบ หนังดรามา กับหนังสงคราม ความดีเด่นมันก็แตกต่างกันครับ

Dr.slum

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 10:57:48 »
ถ้าให้ผมทายตอนนี้คุณคงมีลักษณะคล้ายกับผม ที่อยากได้รถสูงๆ

แบบสมบุกสมบัน คนนั่งเยอะๆ แล้วทายไม่ยวบ

ผมก็เคยผ่านอารมนั่นมา เดิมทีผมใช้ wish อยู่ แล้วเกิดอยากได้รถที่ช่วงล่างสูงๆ

เลยเปลี่ยนไปใช้เจ้า ฟอจูนเนอร์ เห้อ.....มันน่าเศร้านะคับ

เพราะว่ามันเป็นการตัดสินใจที่ผิดอย่างมหันเลย เสียดายช่วงล่าง wish

มาจาถึงทุกวันนี้ รถดีๆแบบนั้นเก็บไว้เถอะคับ

โตโยต้า คงไม่ทำรถดีๆแบบนั้นออกมาขายอีกแล้วแหละ

wish ตัวแรกเนี่ย TMT ยอมขายขาดทุนเลยนะพี่

ปล....อย่าไปยุ่งกับมันเลยกะบะดัดแปลงเนี่ย (PPV)

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 14:04:35 »
^
^
^

ลองมาแล้วใช่ปะ ถึงบอกว่า มันทำได้จริงอ่ะ

ฮี่ๆๆๆๆ  ;D

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 15:11:44 »
ถ้าให้ผมทายตอนนี้คุณคงมีลักษณะคล้ายกับผม ที่อยากได้รถสูงๆ

แบบสมบุกสมบัน คนนั่งเยอะๆ แล้วทายไม่ยวบ

ผมก็เคยผ่านอารมนั่นมา เดิมทีผมใช้ wish อยู่ แล้วเกิดอยากได้รถที่ช่วงล่างสูงๆ

เลยเปลี่ยนไปใช้เจ้า ฟอจูนเนอร์ เห้อ.....มันน่าเศร้านะคับ

เพราะว่ามันเป็นการตัดสินใจที่ผิดอย่างมหันเลย เสียดายช่วงล่าง wish

มาจาถึงทุกวันนี้ รถดีๆแบบนั้นเก็บไว้เถอะคับ

โตโยต้า คงไม่ทำรถดีๆแบบนั้นออกมาขายอีกแล้วแหละ

wish ตัวแรกเนี่ย TMT ยอมขายขาดทุนเลยนะพี่

ปล....อย่าไปยุ่งกับมันเลยกะบะดัดแปลงเนี่ย (PPV)

ฟอร์จูนเนอร์มันเด้งพอที่จะ xXx ในรถได้โดยไม่ต้องออกแรงนะครับ (ไหนใครบอกว่าช่วงล่างแบบคอยล์สปริงนั่งสบายกว่าแหนบ)และ เบาะแถวสองกับแถวสามมันนั่งแล้วชวนอ้วกยังไงไม่รู้

ถ้าจะถอยจูนอ่ะนะ ไปตระเวณหาปราโด้มือสองมาขี่ดีกว่า นิ่มกว่าแยะ

ขอสรุปได้ว่า ขับวิชต่อไปเถอะครับ

มีใครรู้สึกเหมือนผมบ้างมั้ยว่า Fortuner Minor Change ช่วงล่างมันนิ่มและนิ่งกว่ารุ่นแรก นิดหน่อย ?

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 19:24:03 »
นิดเดียว และน้อยมากๆครับ คุณ P_Wut

ออฟไลน์ wsu

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 22:13:07 »
ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ และถ้าเปรียบเทียบกับ crv  จะดีกว่าไหมครับ

ออฟไลน์ Cool Runner

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 08:33:57 »
กับ CRV มันก็ยังเป็นรถคนละประเภทอยู่แต่ก็ใกล้กันเข้ามานิดนึงเพราะพื้นฐานรถเก๋งเหมือนกัน
ถ้าจะเทียบให้ใกล้เคียงที่สุดก็ต้อง Space Wagon แต่คันมันใหญ่กว่า ลองไปขับดูดีกว่า

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 08:35:52 »
เห็นถามเรื่องการทรงตัวและความเงียบ ผมก็สงสัยเหมือนกันว่า Pajero Sport จะเงียบรึเปล่า ? แต่การทรงตัวผมไม่สงสัยล่ะ wish น่าจะทรงตัวดีกว่า (อันนี้ผมก็ไม่เคยลองนะ)

ถ้าเป็น CRV ก็เงียบครับ แต่มันพอ ๆ กันกับ Wish อาจจะดีนิดหน่อย แต่ไม่คุ้มกันกับเงินที่จะต้องเปลี่ยนรถหรอก การทรงตัว ก็ไม่ดีกว่า wishล่ะครับ แต่ถ้าขับตรง ๆ ก็ไม่รู้หรอกครับ

สรุปใช้Wish ต่อไปก็โอเคนี่ครับ ประหยัดได้เยอะ ยังไม่มีรถที่จะมาแทนมันได้อย่างคุ้มค่าในเวลาสั้น ๆแน่ ๆ เว้นแต่คุณเบื่อมันแล้วอยากหาอะไรใหม่  ๆก็อีกเรื่องนึง

ออฟไลน์ ?????????

• Full Member
  • When I photograh, I make love.
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 12:01:06 »
ในฐานะคนใช้ Fortuner MC เอาไว้เที่ยวป่า ขอบอกว่า รุ่นนี้ต้องเปลี่ยนช็อค+สปริงแล้วจะดีขึ้นมาก แต่มันก็ยังคงเทียบไม่ได้กับ CRV G3 , Escape 3.0 ที่ผมเคยใช้มา

Pajero ตัวนี้ ที่บอกว่านิ่มๆ นั้น ผมก็ไปลองมาแล้วก่อนซื้อ Fortuner มันก็ยังสู้ช่วงล่างแบบเก๋งไม่ได้อยู่ดี

ไม่ได้ลุย บ้านน้ำไม่ท่วม อยากมองกระบะดัดแปลงเลยครับ
:) Women are like cars: we all want a Ferrari, sometimes want  pickup truck, and end up with a station wagon. :)

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 22:10:47 »
wish คงต้องเทียบ spacewagon ดูนะครับ ถึงจะคนละรุ่นกันแต่ก็ถือว่าใกล้เคียงสุดละ ถ้าไม่นับ honda stream นะ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 15:40:14 »
ในฐานะคนใช้ Fortuner MC เอาไว้เที่ยวป่า ขอบอกว่า รุ่นนี้ต้องเปลี่ยนช็อค+สปริงแล้วจะดีขึ้นมาก แต่มันก็ยังคงเทียบไม่ได้กับ CRV G3 , Escape 3.0 ที่ผมเคยใช้มา

Pajero ตัวนี้ ที่บอกว่านิ่มๆ นั้น ผมก็ไปลองมาแล้วก่อนซื้อ Fortuner มันก็ยังสู้ช่วงล่างแบบเก๋งไม่ได้อยู่ดี

ไม่ได้ลุย บ้านน้ำไม่ท่วม อยากมองกระบะดัดแปลงเลยครับ

แล้วสปริง-โช้คที่ว่าดีนั้น ยี่ห้อ/รุ่นไหนล่ะครับ?

ออฟไลน์ ?????????

• Full Member
  • When I photograh, I make love.
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 16:17:19 »
ผมใช้ Hot Bits + King ครับ แต่คงไม่ได้มีคู่นี้เท่านั้นที่ใช้ดี
:) Women are like cars: we all want a Ferrari, sometimes want  pickup truck, and end up with a station wagon. :)

ออฟไลน์ Khun Ray

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 12:37:39 »
ผมว่า จขกท เขียนข้อมูลมาน้อยไป ก็เลยทำให้หลายคนเป็นห่วง แนะนำโน้นแนะนำนี่กัน
- จะเอารถคนละแบบก็ได้ แต่ขอให้ช่วงล่างเวิร์คๆ ใช่มั๊ยครับ Pajero sport เวิร์คกว่าแน่ แต่หากมองจากมุมมองด้านอื่นๆ ของตัวรถอาจจะไม่ดีกว่า Wish นะครับ อยู่ที่ความชอบแล้วละครับ
- หรือถ้าจะเอารถแบบเดิมก็ได้ ไม่จำเป็นต้อง Pajero sport ก็อ้างอิงความเห็นของเพื่อนๆ ในบอร์ดได้เลยครับ สำหรับการเปรียบเทียบกับ Space Wagon แล้ว S Wagon น่าจะทำได้ดีกว่าในภาพรวม ถอยมือสองเอารุ่น GT เลยก็ได้นะครับ (ราคาตกมาเยอะแล้ว เหลือล้านต้นๆ)
- หรือไม่ต้องเปลี่ยนรถ ใช้คันเดิม เอาไปโมช่วงล่างแทน เลือกได้ตั้งแต่ธรรมดาเช่น พวกร้านละโว้โมดิฟาย ผมใช้อยู่ ก็ดีนะครับ งบประมาณ 14000-15000 (ต่อทั้งคัน) หรือจะเอาแบบสุดๆ พวก Tein อะไรก็ได้นะครับ เกือบหมื่นปลายๆ
ทางเลือกเยอะครับ  :D