ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่องคันเร่งของ Camry 2.0G ครับ  (อ่าน 10454 ครั้ง)

ออฟไลน์ chakapun

• Newbie
  • *
ผมใช้ Camry 2.0G เวลาเร่งตอนออกตัว หรือ ชะลอรถแล้วเร่งใหม่
 รถมันมีอาการกระตุกแรงมากเลยอะครับ ไม่รู้เป็นเพราะอะไร
 แล้วมีวิธีแก้ไขมั๊ยครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ
ใครสนใจเล่นหุ้นลองเข้ามาอ่านใน Blog ของผมนะครับ
          http://chakapun.blogspot.com/

ออฟไลน์ kikumarru

• Jr. Member
  • **
Re: รบกวนสอบถามเรื่องคันเร่งของ Camry 2.0G ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 18:32:54 »
เพราะคันเร่งไฟฟ้าอ่ะป่าว มันหน่วงนิดนึงง่ะ camry ที่บ้านก้อเป็นเหยียบแร้วไม่ไปง่ะหน่วงไม่ถึงวิมั้ง แต่รุ้สึกได้

แล้วมันก้อไม่มีแรงต้านด้วย เรยทำให้อาจจะเหยียบลึกเกินที่ควรจะเหยียบรึป่าว พอดี มาสด้าสองที่บ้านที่พึ่งซื้อก้อเป็น

แคมรี่ห้าหกปีแล้ว ตอนซื้อมาตอนนั้นไม่ไได้ขับเพิ่งได้มาขับ

ไม่ชัว รอผู้รุ้มาตอบดีก่า แต่อยากได้วิธีแก้ด้วยถ้ามี

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: รบกวนสอบถามเรื่องคันเร่งของ Camry 2.0G ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 18:35:03 »
เพราะคันเร่งไฟฟ้าอ่ะป่าว มันหน่วงนิดนึงง่ะ camry ที่บ้านก้อเป็นเหยียบแร้วไม่ไปง่ะหน่วงไม่ถึงวิมั้ง แต่รุ้สึกได้

แล้วมันก้อไม่มีแรงต้านด้วย เรยทำให้อาจจะเหยียบลึกเกินที่ควรจะเหยียบรึป่าว พอดี มาสด้าสองที่บ้านที่พึ่งซื้อก้อเป็น

แคมรี่ห้าหกปีแล้ว ตอนซื้อมาตอนนั้นไม่ไได้ขับเพิ่งได้มาขับ

ไม่ชัว รอผู้รุ้มาตอบดีก่า แต่อยากได้วิธีแก้ด้วยถ้ามี
เขียนไทยชัดๆหน่อยครับ ภาษาจะวิบัติเอานะครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 18:45:27 »
ถ้านานๆ เป็นทีผมว่าโอเค ไม่น่ากังวล

สาเหตุที่เป็น อาจจะเป็นเพราะเวลาถอนคันเร่ง จะมีการตัดการจ่ายน้ำมันบางส่วน
พอเหยียบเพิ่มเข้าไปใหม่ เลยทำให้จ่ายไม่ทัน

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 19:41:45 »
ที่ผมเคยใช้อยู่เป็นตัว 2.0G ปี 2008
เป็นเหมือนที่คุณว่าครับ คือ มีอาการกระตุก แต่จะเป็นแค่บางครั้ง
เคยสอบถามในคลับ ก็เป็นกันทุกคันนะครับ ผมเลยคิดว่ามันน่าจะเป็นอาการปกติครับ

ออฟไลน์ baeyongcai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 19:52:21 »
รถที่บ้าน จะพบอาการนี้กับ 2.0 G (acv41) แต่ 2.4V (acv40)  ไม่พบครับ ;D

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 20:24:58 »
คันเร่งหน่วงครับ  ลองปรับตัวกับคันเร่งดูหน่อยนะครับ

ค่อยๆ เหยียบ  แตะลงไปซักวินึง ให้รถเริ่มเร่งนุ่มๆ แล้วค่อยกดตามปกติครับ  นี่สำหรับการออกตัว

การชะลอรถแล้วเร่งใหม่  ก็ต้องค่อยๆ เหยียบในตอนแรกครับ ดูว่าเกียร์เช้นจ์มั้ย  ถ้ามันเช้นจ์ลง จะเกิดอาการดึงแรงดังกล่าว ถ้าเราเหยียบเบาๆ ไปก่อนเกียร์มันจะขึ้นให้เอง แล้วเราก็เหยียบส่งไปตามปกติครับ    ถ้าเกียร์ไม่เช้นจ์ก็เหยียบตามปกติได้เลย

จากใจ ที่บ้านมียาริส
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2011, 20:31:22 โดย ohmmyPP »
JC TU #54

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 21:10:07 »
ิไม่มีวิิิธีแก้ให้หายขาดบ้างเหรอครับ รถค่ายอื่นก็ไม่เป็นนี่ครับ น่าจะมีวิธีครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ jkhl

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 22:44:04 »
ใช่ครับคันเร่งหน่วง
...ถ้าขับคันนี้คันเดียว พยามปรับตัวใช้ชิน ขับทุกวันประมาณเดือนก็จะเริ่มจับจังหวะได้
...ถ้าไม่ไหวจริงๆ ตอนนี้มี สองแบบครับ
1. เอาแหวนรอง ค่าใช้จ่ายประมาณ 300 มีคนรับทำอยู่ แต่ไม่อยากแนะนำกลัว ถ้ามันเกิดหลุด(ถึงจะติดกาวไว้)เข้าไปคาแล้วจะยุ่ง
2. กล่องหลอกคันเร่งครับ ประมาณ 3500-5000 มันจะปรับได้หลายแบบ ตั้งแต่  eco ยัง sport ครับ 

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 08:25:27 »
พอดีที่บ้านมีรถหลายคันอะึีครับ
พอมาขับคันนี้ชอบลืมเลี้ยงคันเร่งก่อนอยู่เรื่อยเลย
กลัวเกียร์จะพังอะครับ

ว่าแต่ กล่องปรับ eco/sport ช่วยได้เหรอครับ
เห็นมีขายในหนังสือแต่งรถ

ใครสนใจเล่นหุ้นลองเข้ามาอ่านใน Blog ของผมนะครับ

ออฟไลน์ jkhl

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 18:14:01 »
พอดีที่บ้านมีรถหลายคันอะึีครับ
พอมาขับคันนี้ชอบลืมเลี้ยงคันเร่งก่อนอยู่เรื่อยเลย
กลัวเกียร์จะพังอะครับ

ว่าแต่ กล่องปรับ eco/sport ช่วยได้เหรอครับ
เห็นมีขายในหนังสือแต่งรถ

คือประเด็นเกียร์พังเนี่ยผมก็สงสัย ว่าโตโยต้าเขาออกแบบมาให้มันหน่วงเพื่ออะไร นุ่มนวลในความเร็วต่ำ(ตรงไหน)หรือ มันจะส่งสัญญาอะไรไปบอกเกียร์ก่อน
ถ้าเป็นแบบนั้นก็ไม่ควรแปลง
แต่ถ้ามันไม่มีระบบ+ไม่มีเหตุผล  คือเป็นที่ชุดคันเร่งมันดีเลย์เอง อันนี้น่าจะแปลงครับ

บอกตรงๆครับผมก็แปลง ทำแบบวิธีแรกด้วย(รองแหวนติดกาว) ทำเองเพราะรถไม่ค่อยได้ใช้ขับคนเดียวคันเดียว 
ส่วนกล่องไม่เคยลองครับ แต่ก็คนที่ติดเค้าก็ว่ามันแก้ได้นะ และพวกที่ขายทิ้งก็มี

เอางี้ครับ ไปลองแหวนก่อน 300 ไม่ชอบ กังวนเอาออกได้
เว็ป cammyculb  cammythailand ในห้องซื้อขาย ลองดูครับ มีทั้งกล่องมีทั้ง รองแหวน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 17:33:11 »
ิ่อ่อครับ  จะลองดู

ขอบคุณมากครับ