ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องเกียร์ของ fiesta หน่อยครับผม  (อ่าน 3983 ครั้ง)

ออฟไลน์ Toroo.Thanvar

• Full Member
คือว่าตามรีิวิวพี่ jimmy อ่ะครับ คือเห็นว่าตัวล๊อตแรกๆตามที่หลายๆคนบอก ทางเกียร์มีปัญหาอยู่ แล้วคืออยากทราบว่า ล๊อตใหม่นี่
ทาง ford ได้ปรับปรุงเกียร์ให้เนียนขึ้นหรือยังอ่ะครับผม คือแบบตอนนี้กำลังสนใจ fiesta มากๆเลยอ่ะครับ อย่างไงก็ ขอบคุณมากๆเลยนะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: ขอถามเรื่องเกียร์ของ fiesta หน่อยครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 22:49:36 »
เกียร์ รถผมไม่กระตุกครับ เวลาใช้ปกติ  แต่จะมีเวลาขึ้นลานจอดรถบางครั้ง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Sappe!

Re: ขอถามเรื่องเกียร์ของ fiesta หน่อยครับผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 00:11:13 »
เรื่องเกียร์นี่ผมเหมือนได้ยินมาว่า

ไปให้ศูนย์อัพเดต firmware ให้อ่ะครับ แล้วมันจะหาย

แต่ล๊อตหลังๆ แก้ให้หมดแล้วน่ะครับ  :)
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 11:12:52 »
เพิ่งไปลองเมื่อวาน เกียร์ไม่กระตุกแล้วนะครับ นุ่มดีทีเดียว ( ไมล์รถคันที่ลองวิ่งแค่ 9xx กิโลครับ )
        ขอติเล็กน้อยครับ
 1. ทำไมที่พักเท้าซ้ายเล็กและแคบ วางได้ไม่เต็มเท้าเลย
 2. รอบเครื่องกวาดดีทีเดียว แต่ไม่ค่อยรุ้สึกว่าจะพุ่งเท่าที่ควร
 3. ผิวสัมผัสของคอนโซล พวงมาลัย แผงประตู ดูพลาสติกราคาถูกไปนิด
 4. กระจกมองข้างทรงเรียว สวยหน่ะสวย แต่มันเล็กไปหน่อย
 5. เบาะหลังชันไป แถมหมอนรองยังยื่นมาด้านหน้าอีกด้วย นั่งนานๆมีเมื่อยหลังแน่ๆ
 6. ทำไมต้องเอาตัวอักษรบอกตำแหน่งเกียร์ไปอยู่ด้านซ้ายของคันเกียร์ด้วย
         มาข้อดีบ้าง
 1. ช่วงล่างเฟิร์มดีเกินคาด
 2. เสียงท่อเวลากดคันเร่งแรงๆ เสียงแน่นดีทีเดียว
 3. เก็บเสียงดี เสียงปิดประตูแน่นดีมาก
 4. โปรตอนนี้แถมประกันชั้น 1 + เบาะหนัง

สรุปความเห็นส่วนตัวนะครับ
  ในเมื่อที่นั่งด้านหลังไม่ได้เน้นให้นั่งสบายอยู่แล้ว เอาประตูคู่หลังออกไปดีมั๊ย เหลือ 3 ประตูน่าจะเข้าท่านะ ความรู้สึกตัวรถน่าจะเหมาะสำหรับคนโสดรักสนุกในการขับรถ ให้น้ำหนักเรื่องความปลอดภัยค่อนข้างมาก
   อีกเรื่อง ผมไปลองที่ศูนย์ใกล้บ้าน บริการประทับใจครับ แกล้งขอไปดูรถสีอื่นหลังโกดัง ขากลับขอเดินดูโรงซ่อมบำรุง จากผ่านตาคร่าวๆ โอเคเลยทีเดียว
  สุดท้ายผมจะรอ Focus Diesel ครับผม

ออฟไลน์ NuttanonBJ

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 19:17:41 »
ตอบ Rep บนนะครับ "ทำไมต้องเอาตัวอักษรบอกตำแหน่งเกียร์ไปอยู่ด้านซ้ายของคันเกียร์ด้วย"  ไม่ใช่แค่ fiesta ครับ benz ที่บ้านอีกคันก็เป็นเพราะรถย้ายมาจากพวงมาลัยซ้ายครับ