ผู้เขียน หัวข้อ: ความสำคัญของ "Unsprung Weight" สำคัญขนาดไหนครับ??  (อ่าน 14514 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
สวัสดีครับ

เกี่ยวข้องกับ Unsprung Weight หรือน้ำหนักใต้สปริง
อยากทราบถึงความสำคัญของน้ำหนักใต้สปริงครับ
ว่ามันสำคัญขนาดไหน

มีปัจจัยอะไร ที่ทำให้ Unsprung weight เพิ่มขึ้น

แล้วหลังจากที่มันเพิ่มขึ้นแล้ว มีข้อเสียอย่างไร

แล้วเมื่อรู้ทั้งรู้ เกี่ยวกับ Unsprung Weight ว่ามันไม่ดี
ทำไมเราถึงยังเห็นคนใส่ล้อโตๆหนักๆ จานเบรคโตๆหนักๆกันล่ะครับ??

แล้วทำไม รถจากโรงงาน รถดีๆ สมรรถนะสูงๆ ถึงใส่ล้อใหญ่ๆครับ
ใส่ล้อเล็กลงไม่ดีกว่าเหรอครับ เกี่ยวข้องกับ Unsprung Weight ด้วยมั้ยครับ??

ข้อสุดท้าย...
Unsprung Weight มันสมควรแก่การใส่ใจมั้ยครับ?

ขอบคุณครับ...

ออฟไลน์ youngbear

Re: ความสำคัญของ "Unsprung Weight" สำคัญขนาดไหนครับ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 21:25:27 »
 ;D ;D ;D..........สรุปความเห็นโดยย่อส่วนตัวผมเองดังนี้นะครับ:-
-  unsprung weight ชัดเจนคืออุปกรณ์ที่มีน้ำหนักแต่ไม่ให้ spring ใต้พาหนะต้องรับช่วยแบกภาระ(load) เช่นกะทะล้อ ยาง อุปกรณ์เบรค
   บางส่วน หรือถ้าดูตัวอย่างโบราณหน่อยก็ เช่น เกวียน ที่ใช้ล้อเสียบกับเพลาสองข้างก็รับ load ตรงวิ่งได้เลยโดยไม่ต้องพึ่ง spring set
   นั่นคือ unsprung weight อย่างแท้จริงครับ
-  manufacturing standard (engineering) design ใส่ล้อโตยางใหญ่ เช่น 265/55R20 น่าจะเหมาะสมกับสมรรถนะของรถเฉพาะรุ่น
   โดยคำนึงถึงเรื่อง over power หรือ over body เป็นเกณฑ์มากกว่าเรื่อง unsprung weight ครับ
-  ถ้าชอบอุปกรณ์ standard อยู่แล้วก็ไม่ต้องคอยกังวลกับ safety factor แล้วก็ไม่ต้องให้ความสำคัญกับ unsprung weight ครับ

yogibear 8)

PKS8

• บุคคลทั่วไป
Re: ความสำคัญของ "Unsprung Weight" สำคัญขนาดไหนครับ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 21:51:12 »
ถ้าผมจำไม่ผิด Unsprug Weight 1Kg มันมากกว่า หนึ่งกิโลธรรมดาอีกนะครับ

นนที่เพิ่มขึ้น แน่ๆเลยมาจากล้อใหญ่ขึ้น จานเบรคใหญ่ขึ้น อ่ะครับ

Chariot

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 23:17:02 »
น้ำหนักใต้สปริงเยอะ ก้ยิ่งเกิดโมเมนตัมในการเคลื่อนที่ขึ้น-ลงเยอะตามไปด้วย แถมจะหยุดก็ยากอีกต่างหาก

แต่ช่วงล่างที่ดี ไม่ต้องการให้ล้อเต้นขึ้นลงมากกว่าระดับถนน

สมมุติทางโค้งเดียวกัน มีลูกคลื่นอยู่กลางโค้งเท่ากัน

รถ A ใส่แม็กฟอร์จเบาๆ เข้าโค้งเจอคลื่น เต้น 2 ครั้งจึงหยุด

กับรถ A แต่ทะลึ่งใส่แม็กล้อโตหนักๆ เข้าโค้งแล้วเต้น 4 ครั้งจึงจะหยุด...ที่ข้างทาง(เทกระจาดแล้ว)

เพราะเหตุนี้ วิชาตัวเบา จึงมีความสำคัญกับช่วงล่างมาก (รวมถึงช่วยเรื่องอัตราเร่งด้วย)

แล้วรถแรงๆ ใส่ล้อใหญ่ไม่ได้เหรอ ?

ได้สิ เพราะมันล้อโตของรถพวกนั้นมันเป็นล้อฟอร์จครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 23:17:46 »
Unsprung weight มีความสำคัญ

ชิ้นส่วนช่วงล่าง ในระดับรถบ้านอาจจะไม่ได้สำคัญอะไรนัก แต่ล้อ ยาง เบรค
อุปกรณ์ที่มีการหมุน พวกนี้ยิ่งหนัก ยิ่งหน่วงแรง ยิ่ง diameter มาก ยิ่งถ่วงมาก

เหมือนล้อ น้ำหนักเบา หรือหนัก มีผล แต่มากขนาดไหน? Sports Compact
เคยทดสอบกับ Mitsubishi Eclipse V6 200 ม้าไว้ ล้อเล็กยางแคบกับล้อโตยางหนา
วิ่งควอเตอร์ไมล์ต่างกัน ไม่ถึงวิ แต่ก็กินราวๆ 0.5 วิ ซึ่งนับว่าเยอะพอให้สนใจสำหรับผม

คุณ Yenchar สงสัยว่าทำไมรถสมรรถณะสูงถึงใส่ล้อใหญ่

1. เพราะคนคงไม่อยากซื้อรถ V8 เทอร์โบใส่ล้อ 205/50/16 อันนี้เหมือนจะกวน แต่ตามจิตวิทยาการตลาด กับลูกค้ารักรถรักแต่ง..มันซีเรียสนะ
2. ล้อโต เพราะต้องใช้หน้ากว้าง และเทรนด์ยุคนี้คือเมื่อล้อกว้าง ยางกว้าง แก้มยางต้องไม่สูง ไม่งั้นดูไม่เข้ากัน ล้อกว้างแก้มยางสูงมันคือรถ Retro
รถสมรรถณะสูง ต้องใช้ยางหน้ากว้าง ให้มีความยึดเกาะที่สูง
3. จากข้อ 2 คุณอาจจะบอกว่าแล้วไง ล้อ 16 นิ้วยัดยางกว้างๆก็ได้แรงยึดเกาะสูง..แต่...ล้อ 16 นิ้วยัดจานเบรคได้ใหญ่เท่าไหร่ แล้วล้อ 19 นิ้วยัดจานเบรคได้ใหญ่กว่าเท่าไหร่

มันมาด้วยกันแหละครับ ถ้าคิดจะสมรรถณะสูง

ดังนั้นสังเกตพวกรถสปอร์ตที่เร็วมาก แต่ตัวรถมีน้ำหนักเบา ใช้เครื่องไม่ได้แรง อย่าง Elise เป็นต้น เครื่องไม่ถึง 200 ม้าก็เร็วได้แล้วเพราะน้ำหนักเบา ไม่ต้องใช้เบรคใหญ่โตมาก
Elise รุ่นแรกๆล้อหน้าเล็กเท่า Jazz รุ่นเก่าด้วยซ้ำ แต่ก็เบรคดีใช้ได้ ไม่ต้องใช้คาลิเปอร์กับจานใหญ่ แต่พอมาเป็นรถอย่าง Veyron เบรคต้องถึง ขนาดต้องโต ล้อที่ใช้
ก็ใหญ่จนแทบจะปิดสะดือผีเสื้อสมุทรมิด

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Jxxx

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 00:45:47 »
ตามที่ท่านผู้การว่าไว้

สำคัญขนาดไหน ในสมัยที่ F1 ยอมให้ตัวรถตอนที่ Qualify กับ Race มี package ที่ต่างกันได้ ทีมใหญ่ๆ จะใช้จานเบรคที่มีความหนาต่างกันครับ ตอน Qualify จะบางเป็นพิเศษ ส่วนหนึ่งก็เพราะเรื่อง unsprung weight นี่แหละครับ (ลดได้ประมาณ 500g ต่อจาน ข่้อมูลปี 2000/2001 ) อีกเรื่องคือ มันทำงานถึง temp ที่ต้องการได้เร็วกว่าจานหนาครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 07:56:10 »
ขอบคุณสำคัญคำตอบครับ

แปลว่าล้อใหญ่ๆ ใส่เพื่อให้เบรคจานโตๆมีที่อยู่ได้ด้วย ถูกต้องมั้ยครับ??

สงสัยว่า ล้อฟอร์จ ขอบ 17 มันเบามากเลยเหรอครับ??
ถ้าเทียบกับ 15 ทั่วๆไป

อย่างงี้ ผมหา 15 ฟอร์จ ก็แจ่มแจ๋วเลยสำหรับรถคันเล็กๆ ถูกมั้ยครับ??

ออฟไลน์ 911turbo

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 08:53:07 »
ตามที่ท่านผู้การว่าไว้

สำคัญขนาดไหน ในสมัยที่ F1 ยอมให้ตัวรถตอนที่ Qualify กับ Race มี package ที่ต่างกันได้ ทีมใหญ่ๆ จะใช้จานเบรคที่มีความหนาต่างกันครับ ตอน Qualify จะบางเป็นพิเศษ ส่วนหนึ่งก็เพราะเรื่อง unsprung weight นี่แหละครับ (ลดได้ประมาณ 500g ต่อจาน ข่้อมูลปี 2000/2001 ) อีกเรื่องคือ มันทำงานถึง temp ที่ต้องการได้เร็วกว่าจานหนาครับ

F1 ปีไหนไม่รู้ที่ bmw ได้ pole position เป็นว่าเล่น   เห็นว่า set เครื่องมาให้แรงเป็นพิเศษ วิ่ง qualified จบ (ไม่กี่รอบ ) เครื่องพังพอดี   
พอวิ่งจริง ได้แชมป์น้อยมากกกก

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 09:09:31 »
ล้อฟอร์จขอบ 17..เอาล่ะสิตอบยังไงดีทีนี้ เพราะไม่ได้จำด้วยว่าใครเป็นอย่างไร
รู้แต่ O.Z Superleggera ขอบ 17 นั้นน้ำหนักอยู่ที่ราว 7.5-8 กิโล (ชั่งสองเครื่อง บอกไม่เท่ากัน)
นี่ก็ถือว่าเป็นขอบ 17 ที่ไม่หนัก
ล้อ 15 จากโรงงานอย่างของ Tiida ผม หนัก 8 โล
ล้อแต่งไทย Lenso GCII เคลมว่า 5.8 โล ชั่งจริงได้ 6.0 โล
ล้อ 17 จากโรงงานของ Impreza STi ปี 2003 ก้านวี ชั่งได้ 9.2 กิโล
ล้อ 6 ก้านคู่ ขอบ 17 ของ Speedline ที่เน้นความทนทานสูง หนัก 10 กิโล
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 12:19:38 »
ตอนนี้ ENKEI ออกล้อรุ่นใหม่ตระกูล all สำหรับรถเล็กๆ eco car หรือพวกแนว hybrid มาใช้กัน

ขอบ 15 น้ำหนักแค่ 4.8 กก.

http://www.enkei.co.jp/all/index.html

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 13:07:14 »
อุปกรณ์ที่ติดอยู่กับล้อทั้งหมดเลยหรือเปล่าครับที่เราเรียกว่า  "Unsprung Weight"  (ถ้าผมเข้าใจถูกนะ)

แล้วอย่างพวก ปีกนก หรือ คานหลังจะอยู่ในกลุ่มพวกนี้ไหมครับ ถ้ามองจากจุดที่ที่สปริง มันวางอยู่
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

Chariot

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 15:09:03 »
ปีกนกก็นับเป็นภาระช่วงล่างครับ แต่ไม่ได้เป็นที่ใส่ใจมาก เพราะปีกนกตัวนึงหนักแค่โลกว่าๆ ใส่แบบอะลูมิเนียมก็คงลดลงได้สัก 500 กรัม

แต่ล้อมันหนักกว่า และสามารถลดน้ำหนักได้มากกว่า ก็เลยพุ่งความสนใจกันเยอะ

ออฟไลน์ Jxxx

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 15:22:56 »
ลดน้ำหนักล้อ+ยางมันลด rotational inertia ด้วยครับ

ออฟไลน์ infoman

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 20:48:37 »
ผมว่ามีผลแบบรู้สึกได้ เพราะเพิ่งเปลี่ยนล้อ จากล้อ Jazz ขอบ 16 ติดรถมา ถอดออกมายกดู ล้ออย่างเดียวหนักไม่น้อยกว่า 8-9 กิโล ตอนใส่ยางด้วยยกแทบไม่ขึ้น

เปลี่ยนล้อใหม่ ขอบ 16 เหมือนเดิม ยางเส้นเดิมเปลี่ยนแต่ล้อ ล้อใหม่หนักประมาณ 5-6 กิโล เป็นล้อ PIAA EURO Tech S-10 เฉพาะล้อผมถือมือเดียวพลิกดูหน้าล้อ
หลังล้อได้ สบาย พอใส่วิ่ง รู้สึกเวลาเร่ง รถตอบสนองคันเร่ง ได้ดีขึ้น เวลาตกหลุมไม่โครมคราม เหมือนเก่า การสปริงตัวของช่วงล่างดีขึ้น การเลี้ยว การเร่งในโค้งดี
ขึ้น แต่เสียดายตอนถอดล้อ ไม่ได้ชั่งน้ำหนักเพราะว่า ไม่ได้เตรียมไป ที่ร้านก็ไม่มี กะจะถ่ายรูป ไว้เปรียบเทียบกันซะหน่อย

รวมถึงน๊อตล้อด้วย น๊อตล้อเดิมติดรถ แท้หนักมาก ตัวล้อที่หนักแต่ก็สัมผัสได้ถึงความแกร่งของล้อ ที่ทั้งหนักทั้งแข็งจากเสียงกังวานเวลาเคาะ
ล้อติดรถมีข้อดีคือ แข็งแรงไม่ดุ้งง่ายๆ ทำให้ปลอดภัย สูง มั่นใจในการใช้งานได้เต็มที่ สบายใจได้เลย

morphling14

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2021, 16:27:29 »
ล้อ CRV G4 2.4 AWD ขนาด 18x7 5x114 et50 ติดรถหนัก 12 กก.
เปลี่ยนเป็น Enkei PF07 18x8.5 5x114 et35 เหลือหนักวงละ 9 กก.
การบังคับควบคุมคนละเรื่อง
ปล.เสริชหามาเยอะแต่ไม่ค่อยมีข้อมูล พอเปลี่ยนแล้วได้ผลอย่างไรเลยอยากตอบไว้เป็นบันทึก