ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกอันไหนดี ระหว่าง ฟิล์ม 3m กับ ฟิล์ม lamina  (อ่าน 149118 ครั้ง)

ออฟไลน์ karn5811

• Sr. Member
คือจะติดฟิล์มรถไหม่อะครับ แต่เลือกไว้แล้วว่าต้องเป็น2ยี่ห้อนี้
แต่ไม่รู้ว่าจะเอาอันไหน
ใครมีความรู้เรื่องนี้ช่วยผม เลือกหน่อยนะครับ
แต่พ่อผม กับเพื่อนผม ก็เชียร์  3m แต่พี่ผมกลับเชีย lamina เลยไม่รุ้ว่าจะเอาอะไรดี

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
Re: เลือกอันไหนดี ระหว่าง ฟิล์ม 3m กับ ฟิล์ม lamina
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 01:40:47 »
เทียบฟิล์มที่ทางศูนย์แถมมาให้แล้วกันนะครับ

1. Jazz GE ติด Lamina POP Series
2. Camry โฉมปัจจุบันติด 3M แต่ไม่รู้รุ่นอะไร

ทั้งคู่ติดแบบ 40 บานหน้า 60 รอบคัน

ผลคือ.....
lamina ถ้าเป็น pop series จะกันความร้อนได้ไม่ค่อยดีครับ แดดส่องทีเป็นแสบผิว  easy pass อ่านสบาย แต่รุ่นสูงกว่านี้ก็อาจจะกันได้ดีกว่านี้
3m ไม่ทราบรุ่น ดูมืดกว่า ทั้งที่ค่ามันก็ใกล้เคียงกันมาก และแสงสะท้อนน้อยกว่า แต่เมื่อแดดส่องเข้ามาแล้วไม่ค่อยรู้สึกแสบผิว ส่วนเรื่อง easy pass ไม่ได้ทดสอบครับ แต่น่าจะอ่านได้สบายเหมือนกันแหล่ะ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Eddy5659

Re: เลือกอันไหนดี ระหว่าง ฟิล์ม 3m กับ ฟิล์ม lamina
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 07:41:13 »
3M ครับ

ในตลาดตอนนี้ราคาทั้ง 2 ยี่ห้อใกล้เคียงกัน แต่อีกยี่ห้อมีต้นทุนประชาสัมพันธ์มากกว่า

3M จึงน่าสนใจกว่า

รถผมคันที่แล้วตอนแรกก็ติด laminar พอมาขับที่แดดจัดๆหลังจากย้ายมาชลบุรี มันเหมือนผมไม่ได้กันอะไรเลย
เลยลองไปเปลี่ยนเป็น 3M โดยใช้ 40/60 สีเดียวกับ laminar ที่เคยติด ปรากฏว่าเย็นกว่ามากๆๆๆ

ตอนนี้ใช้  camry ก็เลยติด 3m
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 07:42:26 »
3M ครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 07:43:32 »

3M 40/60

จอดตากแดด 1ชม. ร้อนมากไหมครับ

T-l2-O-Y ! !

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 07:57:26 »
เกือบแล้ว เห็นพริตตี้ Lamina สวย แนะนำดี เกือบจองแล้ววว :D ~~~

ออฟไลน์ nuionline

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 08:38:33 »
3M แถวบ้านผมหาติดโครตยากเลย  มีแต่ลามิน่ากับวีคูล

ออฟไลน์ toonnazaone

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 08:39:17 »
ขอเสนออันนี้ครับ Solar Gard ผมว่าติดอยู่ครับ
http://www.sgm-group.com/thai/product-filmcar.html

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 08:47:46 »
ถ้าจะติด ลามิน่า ....

ผมว่า ไม่ติดเลย มีค่าเท่ากัน ....

กันความร้อนไม่ได้ ... ได้แต่สี กับความเงา ....

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 09:01:09 »
ผมใช้อยู่ทั้งลามิน่า และ 3m ครับ

ส่วนตัวผมคิดว่า เหมือนกัน

คันเฟียสต้า ผมติด ลามิน่า ปรอท หน้า 40 ข้าง 60
คันซิตี้ผมติด 3m หน้า 60 ข้าง 80 แต่เป็นฟิล์มดำ

วันที่ไปเชงเม้ง ผมก็ขับทั้ง 2 คัน (ผมขับเฟียสต้าไปจากหอ พ่อขับซิตี้ไปจากบ้าน ขากลับเลยแลกคันกับพ่อ)
ผมก็ไม่เห็นถึงความแตกต่างกันเท่าไหร่ เฟียสแต่ว่าคันเฟียสต้าของผมในรถมันจะสว่างกว่าเท่านั้นเอง

ผมคิดว่ามันน่าจะเหมือนๆกันนะ ไม่ต่างกันเท่าไหร่หรอกครับ สำหรับฟิล์มใหม่ๆ แต่สิ่งที่จะต่างกันก็คือ คุณภาพเมื่อเวลาผ่านไป ฟิล์มที่ใช้ก็จะกันความร้อนได้น้อยลง กาวที่ใช้ก็จะเสื่อมสภาพลง อันนี้ผมคงตอบไม่ได้ว่าอันไหนจะไปก่อน แต่เท่าที่ทราบมา 3m จะทนกว่านะครับและผมคิดว่ากาวของ 3m จะดีกว่าน่าจะแน่นอน เพราะรถคันเก่าผม(mitsubishi  zigma galant) ติดฟิล์ม 3mมาเป็น 10 ปี ถึงจะเริ่มร่อนออกเองครับ

keanetona

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 09:28:14 »
3M ครับ ลามิน่ารุ่น pop เย็นกว่าไม่ติดฟิลม์นิดเดียว

ออฟไลน์ neuro

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 09:33:15 »
ผมใช้ c200 cgi แบบไม่ติดฟิล์ม 1เดือนเต็มๆ ร้อนและดำเลยครับ
เลยเอาไปติด 3M บานหน้าเต็มเป็น crystalline 40  รอบคันเป็น fx 20 
สิ่งที่แตกต่างคือไม่ร้อนเลยครับ  และบานหน้าขับกลางคืนใสแจ๋วเหมือนไม่ติดฟิล์มเลยครับ
ค่าเสียหาย 12000 บาท ประกันห้าปี
ความเห็นส่วนตัว  พอใจสุดๆครับ
ปล ติดกับศูนย์มาตรฐานใน กทม. นะครับ ร้านเล็กๆ ตจว. ไม่มีแบบ crystalline ครับ

ออฟไลน์ VTEU

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 10:30:52 »
เมื่อวานได้จอง Jazz mc ไป แถมประกันอย่างเดียว ฟิล์มก็ไม่ได้ เซลบอกเป็นผลจากซึนามิ โรงงานผลิตชิ้นส่วนบางชิ้นให้ไทยไม่ได้ รถจึงผลิตไม่ได้สักพัก เหลือล็อตนี้สุดท้ายแล้ว ถ้ารออีกก็รับรถเป็นสิงหาเลย ซึ่งไม่มีกำหนดแน่นอน ผมก็ต้องจอง เพราะรีบใช้รถ ผมรับรถสิ้นเดือนนี้เลย อยากถามพี่ๆว่า ติดฟิล์มจากศูนย์เลยดีไหม 4,500 บาท เป็นของ 3M รอบคัน บานหน้า หรือถ้าไปติดข้างนอกราคาจะประมาณเท่าไร ขอบคุณครับ 
'request start up and push back, please'

ออฟไลน์ Sman

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 10:46:15 »
3M ติดข้างนอกก็ราคาประมาณนี้ครับผม

ส่วนความเห็นผมกับฟิล์ม 2 ยี่ห้อนี้

ผมติดลามีน่า (เพราะเขาแถมมาเป็นรุ่น เอ็กคลูซีฟน่ะ) กับเจ้า อี 90 ปรากฏว่ามันใสกว่าน่ะ แล้วด้านนอกมองมาด้านในไม่ค่อยชัด คล้ายๆ เป็นฟิล์มปรอท แต่ภายในกลับไม่สะท้อนเท่าไร แต่ แต่ โคตรร้อนเลย ผมว่าความร้อนจากแดดมันเข้ามาได้เยอะทีเดียว

ในขณะที่ เจ้าแคปตี้อีกคัน ผมติด สามเอ็ม บานหน้า FX50 (จริงๆ จะเอา FXR35 แต่เขาบอกไม่ได้สั่งมาเพราะไม่นิยมกัน) และรอบคัน FXR20 ขอบอกจอดตำแหน่งติดกันเลย เย็นกว่ากันเยอะเลย แดดส่องมาไม่แสบผิวด้วย แต่ แต่ ภายในสะท้อนมากเห็นเงาภายในขึ้นไปบนกระจกเลย และบานหน้าผมว่าลามีน่าใสกว่าน่ะ

แต่ถ้าให้ผมเลือก ผมเลือก สามเอ็มน่ะ เชื่อใจเขามากกว่าน่ะ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 10:53:44 »
ฟิล์มแต่ละยี่ห้อมันมีรุ่นดีและไม่ดีครับ(ไม่ได้พูดถึงราคานะ) ตัวที่แถมๆมากับรถอ่ะมันรุ่นถูกๆครับ
อย่างLaminaหรือ3M มันก็มีรุ่นที่ดีทั้งนั้นครับ ลองเข้าไปดูspecจะทำให้เราเข้าใจมากขึ้นครับ

ออฟไลน์ pilly

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 12:03:39 »
ฟิล์ม laminar มีหลายเกรด ราคาก็แตกต่างกัน ตั้งแต่สามพันกว่า จนถึงหมื่นต้นๆขึ้นอยู่
กับว่าเราเอาเกรดไหน ส่วนใหญ่ที่แถมมากับรถจะเอารุ่นที่ถูกเช่น pop series มาติดให้
มันเลยคุณภาพไม่ค่อยดี ฉันติด special series ทั้งคัน หน้า40 รอบคัน 60 กับเทียน่า ติดมา
หนึ่งหมื่นบาทถ้วน ก็เห็นมาเย็นดีมากๆถึงจะจอดกลางแดด ในขณะทีรถกระบะ Dmax ติด
hicool รอบคัน 60 บานหน้า 60 แต่ราคาถูก สองพันกว่าบาท แต่เย็นสู้ laminar ไม่ได้
สรุป น่าจะเป็นที่ราคากับรุ่นที่เราติด ถ้าเราติดของดี ราคาสูง ย่อมดีกว่ารุ่นที่ราคาถูกว่า
ถึงจะเป็นยี่ห้อเดียวกัน 3M Laminar ใครดีกว่ากันตอบว่าพอๆกันถ้าราคาพอๆกัน

NgoH

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 12:13:19 »
3 M

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 12:22:27 »
ขอเสนออันนี้ครับ Solar Gard ผมว่าติดอยู่ครับ
http://www.sgm-group.com/thai/product-filmcar.html
รบกวน แนะนำ Solar Gard ด้วยครับ ในงบประมาณ หมื่น - 2 หมื่น ได้แบบไหนบ้างครับ  ;D

ออฟไลน์ naikai

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 12:58:14 »
ฟิล์ม laminar มีหลายเกรด ราคาก็แตกต่างกัน ตั้งแต่สามพันกว่า จนถึงหมื่นต้นๆขึ้นอยู่
กับว่าเราเอาเกรดไหน ส่วนใหญ่ที่แถมมากับรถจะเอารุ่นที่ถูกเช่น pop series มาติดให้
มันเลยคุณภาพไม่ค่อยดี ฉันติด special series ทั้งคัน หน้า40 รอบคัน 60 กับเทียน่า ติดมา
หนึ่งหมื่นบาทถ้วน ก็เห็นมาเย็นดีมากๆถึงจะจอดกลางแดด ในขณะทีรถกระบะ Dmax ติด
hicool รอบคัน 60 บานหน้า 60 แต่ราคาถูก สองพันกว่าบาท แต่เย็นสู้ laminar ไม่ได้
สรุป น่าจะเป็นที่ราคากับรุ่นที่เราติด ถ้าเราติดของดี ราคาสูง ย่อมดีกว่ารุ่นที่ราคาถูกว่า
ถึงจะเป็นยี่ห้อเดียวกัน 3M Laminar ใครดีกว่ากันตอบว่าพอๆกันถ้าราคาพอๆกัน

ของผมก็ ลามิน่า ไม่ทราบรุ่นเหมือนกัน ติดมากับรถตอนออกจากศูนย์ ใหม่ ๆ สุดยอดครับ ตากแดดไว้ก็ไม่ร้อนเท่าไร
ตอนนี้หมดสภาพแล้วครับ 2 ปี ครึ่ง ใส่กางเกงขาสั้น เหมือนเดินตากแดดเลยครับ แดงเลย แขนก็ดำ
กำลังจะเปลี่ยนอยู่เหมือนกัน ไม่มีความรู้เหมือนกัน ถ้าใครมีความรู้ รบกวนช่วยๆ กันนะครับ
กลัวโดนหลอกเหมือนกัน
เดี๋ยวเห็นคนขายสวย ๆ ใจอ่อนเปลี่ยนโดยไม่ได้ทันคิด

5555

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 14:06:36 »
ใช้ 3 M อยู่ครับ ไม่ได้คิดว่ามันเย็นแต่อย่างใด รถคนรู้จัก ติดฟิล์ม lamina ก็บอกว่าเย็น  ไปนั่งดูมันก็ร้อนเหมือนกัน
ยังไม่เห็นว่ามันจะมีอันไหนติดแล้วเย็น จะติด 60 80 มันก็ต่างกันแค่ความเข้มสี ร้อนเท่าเดิม อันนี้ผมคิดว่า มันก็ได้พอๆกันแหละ ทุกยี่ห้อดีๆ  แต่ถ้าเอาไปจอดตากแดดมันก็ร้อนพอกัน วิ่งตอนเที่ยงกันก็ร้อนพอกัน ฉะนั้น ยี่ห้อมาตรฐานติดอะไรก็ได้ครับ ร้อนเหมือนกัน  หาที่จอดไม่ตากแดดดีกว่า ขับรถช่วงแดดไม่ร้อนมากดีกว่า ลดความร้อนได้เยอะดี ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ BigBlahBlah

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 14:16:22 »
แล้ว V-kool ล่ะครับ เท่าที่เห็นส่วนใหญ่รถยุโรปชอบติด ไม่ทราบว่าดีจริงสมราคาหรือเปล่า

เพราะราคาเริ่มต้นก็ค่อนข้้างมากกว่าฟิล์มตลาด
Gadgets ?????????????????????

ออฟไลน์ samacat_prk

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 15:55:26 »
แล้ว V-kool ล่ะครับ เท่าที่เห็นส่วนใหญ่รถยุโรปชอบติด ไม่ทราบว่าดีจริงสมราคาหรือเปล่า

เพราะราคาเริ่มต้นก็ค่อนข้้างมากกว่าฟิล์มตลาด

ถ้ามีทุนทรัพย์ ชอบสว่างใส แนะนำว่าให้ลองครับ แต่ขอให้เป็นรุ่น VK40 หรือ VK70 น่ะครับ
รุ่นอื่นๆ เขาว่ากันว่า ไปติดยี่ห้อตลาดๆ ทั่วไปดีกว่าครับ มันจะรู้สึกเหมือนๆ กัน

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 15:58:28 »
3M ครับ
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 16:39:52 »
แนะนำ 3m ครับ
เพราะที่บ้านมีรถติดฟิล์มทั้งสองยี่ห้อ
สเปคกันความร้อน(ในโบร์ชัวร์) ใกล้เคียงกัน
แต่ผลงานที่ทำได้จริง 3m ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 20:56:23 »
แนะนำจอห์นสันครับ เพราะ 3M สมัยหลังๆ นำเข้าจากจีนล้วนๆ นะ ต้องระวังดีๆ
ส่วนจอห์นสันยี่ห้อเหมือนแป้งเด็กหายากหน่อยแต่ติดมาแล้วประทับใจกว่าลามิน่าเยอะเลย
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 14:25:04 »
รบกวน แนะนำ Solar Gard ด้วยครับ ในงบประมาณ หมื่น - 2 หมื่น ได้แบบไหนบ้างครับ  ;D

อยู่ที่ จ. ไหนครับ รถอะไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2011, 14:26:35 โดย toonnazaone »

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 00:04:21 »
นครปฐม teana ครับ  :D

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 00:34:14 »
นครปฐม teana ครับ  :D
ร้านนี้ครับ QC  ออดิโอ อ.กำแพงแสน 034-352-319