ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจะเรียนขับรถยนต์ ต้องอายุ 18 ปีบริบูรณ์หรือไม่  (อ่าน 26652 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member
เดือนตุลาคมปีนี้ จะได้เวลาสอบใบขับขี่ใบแรกของผมครับ

คิดว่าจะไปเรียนขับ แต่มีปัญหาคือช่วงเวลาเรียน

ช่วงนี้ปิดเทอม ไม่รู้จะทำอะไร เลยอยากเอาเวลาช่วงนี้ไปเรียน

คำถามคือ ถ้าจะไปเรียนก่อน จะมีโรงเรียนสอนขับฯ รับสอนหรือเปล่าครับ หรือว่าต้องอายุ 18 ก่อน

ขอบคุณครับ  ;D

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
ไม่จำเป็นเสมอไปครับ

ผมเรียนตอน 17 ครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ไปเรียนได้เลยครับ

ขอบคุณครับ :D ดีเลยว่างพอดี

ออฟไลน์ Ohmmypp

ตาม คห. บนครับ

ผมเรียน 14!!  เพิ่งได้ใบขับขี่ต้นเดือนที่แล้ว

ปล. คือที่บ้านสนับสนุนนะครับ ให้เรียนตั้งแต่เริ่มขับเป็นตอนนั้น...  
       สำหรับน้องๆ...ผมคิดว่า ไม่ใช่ว่าใครอยากเรียน อยากขับรถเล่น ก็ขอตังค์พ่อแม่ไปเรียนนะครับ อันนี้ไม่ค่อยเห็นด้วย  ไม่งั้นคงจะมีเด็กน้อยขับแว้นกันเต็ม
       ทั้งนี้ทั้งนั้นอยู่ที่ดุลยพินิจ ผปค. จะดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2011, 23:02:54 โดย ohmmyPP »
JC TU #54

ออฟไลน์ Eddy5659

ผมไม่ได้เรียนครับ พ่อสอนให้ตอนประมาณ 10 ขวบ ด้วย Datsun 1300

จากนั้นพออายุครบก็ไปสอบใบขับขี่ แล้วก็ผ่านโดยไม่ต้องสอบ เพราะเพื่อพ่อเป็นหัวหน้า อิอิอิ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Sappe!

ผมเดือน กรกฎานี้ครับ  :)

จะได้ขับอย่างถูกกฎหมายสักที ไม่ต้องกลัวอะไรแล้วๆ
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

แล้วมันมีข้อจำกัดหรือเปล่าครับเช่น อายุไม่ถึง ยังพาไปขับบนถนนยังไม่ได้ อยากทราบครับ

ออฟไลน์ TJA

เรื่องออกถนนใหญ่ เท่าที่เห็นๆเค้าสอนกันนะครับ
อันนั้นคงเป็นช่วงที่ผู้สอนน่าจะมั่นใจในตัวนักเรียนระดับหนึ่งแล้ว ว่าประคองรถได้ถึงจะพาออกถนน
ส่วนใหญ่เค้าจะมีที่มีทางสำหรับให้นักเรียนหัดขับกันอยู่ประจำๆ
เช่นในหมู่บ้านที่ถนนกว้างๆรถน้อยๆ ลานว่างๆ หรืออื่นๆ
อย่างแถวบ้านผม หลังเสรีเซนเตอร์นี่ล่ะ โคตรทำเลทอง
มีทั้งหัดขับรถในช่วงกลางวัน และบางคันห็มาหัดขี่.. ฮี่ ฮี่ ในช่วงกลางคืน  ;D

ใส่ใจกับกฏจราจรและมารยาทบนท้องถนนให้มากๆนะครับ     ;)

.-_-.

ออฟไลน์ tokyo

อยากไปดูวิธีการหัดขี่ ในตอนกลางคืนบ้างจังฮ่าๆ
07 mazda 3

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
จริงปะนิงั้นผมไปเรียนแน่ๆ ปีหน้า 18 พอดี ได้ขับรถเรียนที่มหาลัย ;D

ออฟไลน์ H.

ผมสนจะขับรถมาตั้งแต่ตัวเท่าขาโต็ะทำงานพ่อ จนตอนนี้สูงกว่าพ่อแล้วยังไม่ได้ไปทำใบขับขี่เลย - -"
H.

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
ขาถึงแป้น ตามองเห็นถนน ก็หัดโล้ด

พูดตามตรง ผมเห็นหลายคนบนถนน ที่ไม่ถึง 18 ก็เยอะอยู่นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2011, 05:55:39 โดย BestHuafoo_JazzGD »

ออฟไลน์ tokyo

เยอะครับลองไปตามโรงเรียนม.ปลายที่เขาไม่เข้มงวดเรื่องรถยนต์มากเวลาเรียนพิเศษวันเสาร์ทีนึงนี่รถเด็กมาเต็มที่จอดรถเลย
07 mazda 3

ออฟไลน์ IncarRus

ผมขับรถเป็น เพราะเล่นแกมส์ครับ ไม่มีใครสอนเลย
เกมส์นั้น ก็คือ GTA ครับ ภาคแรกเลย (สมัยหนุ่มๆ)  ;D

สำหรับผม เกมส์ช่วยได้มากเลย ใครที่ยังไม่คล่อง ก็ลองวิธีนี้ดูนะครับ

ออฟไลน์ Ji.Cl.

ขาไม่ถึงแป้นก็หัดได้ครับ หัดเข้่าเกียร์.....

ตาสอนเรื่องเกียร์กระปุกตั้งแต่ผม 8 ขวบ พอผมพอรู้เรื่องขึ้นมาหน่อย ตาใช้วิธีนี้ครับ

คือตาขับ แล้วผมยัดเกียร์ บนถนนจริง โตขึ้นมานึกย้อนไปแล้ว.... ตากล้ามาก!!

ตอนนี้ ชินกับเกียร์ธรรมดายิ่งกว่าออโต้อีกครับ

ออฟไลน์ OsSn

• Jr. Member
  • **
ผมขับรถเป็น เพราะเล่นแกมส์ครับ ไม่มีใครสอนเลย
เกมส์นั้น ก็คือ GTA ครับ ภาคแรกเลย (สมัยหนุ่มๆ)  ;D

สำหรับผม เกมส์ช่วยได้มากเลย ใครที่ยังไม่คล่อง ก็ลองวิธีนี้ดูนะครับ

ใช้หลักการเดียวกันเลยอ่ะ แต่ผมไม่ได้เล่น GTA นะ เป็นพวกเกมแข่งรถเกมอื่นๆ และก็พวกเกมตู้ (แข่งรถ) ตามห้าง

ผมไม่เคยเสียเงินค่าเรียนขับรถเลยอ่ะ ตั้ง 2-3 พัน (โดยประมาณ)

ก่อนหน้านี้ พ่อผมพยายามจะขะยั้นขะยอให้ผมหัดขับรถตั้งแต่ช่วงอายุ 17-18 เหมือนกัน แต่ผมหลีกเลี่ยงที่จะหัด

จนกระทั่งอายุ 23-24 (ปัจจุบัน 24, 555+ ^ ^) ก็มีโครงการซื้อรถเป็นของตัวเอง

ก็เลยให้พ่อช่วยหัดให้เอง รถพ่อเป็นเกียร์กระปุกและเก่า ขับยากมากกก... คลัชก็ต้องคอยเลี้ยงและระวังไม่ให้เครื่องดับ

หัดขับเกียร์กระปุกได้ประมาณ 1-2 ชม. ก็ถึงฤกษ์ออกรถคันใหม่ แต่เป็นเกียร์ออร์โต้ โอ้โห้... ทีนี้ง่ายเหมือนเล่นเกมเลยอ่ะ

ก็เรียนรู้รถคันใหม่อีกประมาณ 1-2 ชม. (โดยคอยให้พ่อเทรนเป็นพี่เลี้ยงไปด้วย) หลังจากนั้นก็ขับออกถนนใหญ่เลย

เก็บชั่วโมงขับรถไปเรื่อยๆ ไม่ถึง 4 ชม. ก็มีคราวอันจะต้องไปต่างจังหวัดกับครอบครัว ก็เลยลองขับซะ เส้นทาง กรุงเทพ-พิษณุโลก

สรุป หลักๆแล้ว ผมว่าการหัดขับรถใหม่ๆ มันจะยากตรงการกะจังหวะเบรคไม่ให้ไปชนคันหน้า โดยไม่เบรคกระชั้นชิด

และการเปลี่ยนช่องทาง หรือการเลี้ยวออกจากซอย หรือข้ามฝั่งถนน การมองกระจกหลัง+กระจกข้าง และกะระยะห่าง

การเดาใจและดูลักษณะว่ารถคันอื่นๆ ว่าเขาจะยอมให้ทางเราหรือปล่าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2011, 10:54:57 โดย OsSn »

ออฟไลน์ FirstZ77

• Full Member
  • บาน
ปีที่แล้วที่บ้านย่า 10 ขวบ ขับไปขับมาวนรอบหมู่บ้านพอจะจอดเหมือนเหยีบผิดเหยีบเบรคเป็นคันเร่ง รถพุ่ง เข้าไปในร่องมัน

VIGO PRERUNNER 4 doors 3.0 2005

ออฟไลน์ LimitedEdition

ช่วยกรุณานำรูปออกไปหากไม่มีความสำคัญ หรือก็ทำให้มันเล็กลงกว่านี้มากมากเถอะครับ

ออฟไลน์ Lertvarit

ผมใช้ game ในการฝึกเบื้องต้นเหมือนกันครับ แกรนตูริสโม่ เป็นgameที่ดีเกมส์หนึ่งเลยครับ
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ i.Arm

• **
กรณีผม หัดขับตอนอายุ 14 ปีครับ อยู่ดีๆ พ่อก็จับฝึก ตื่นเต้นมากก พ่อสอนเองด้วยครับ พ่อบอกว่า จะเรียนทำไม ค่าเรียนแพง เดี๋ยวเขาสอนเอง
(เพราะท่านเองก็หัดขับรถเองตั้งแต่อายุ 14 เหมือนกันครับ) จำได้ว่าวันแรกให้แค่เดินหน้า ถอยหลังในบ้าน ให้ชินกับรถก่อน (ตอนนั้น แจ๊ส เหลืองครับ)
ครั้งถัดมา ขับในซอยแถวบ้าน จนท่านค่อนข้างชัวร์ว่าเราขับรถได้ในระดับหนึ่งก็พาออกถนนใหญ่ครับ พออายุครบก็ไปสอบใบขับขี่ .

ออฟไลน์ maair

• **
ในกฏหมายรู้สึกจะมีเขียนไว้ว่า ถ้าเรียนขับรถจะต้องมีคนที่มีใบขับขี่นั่งไปด้วยครับ อันนี้ไม่ผิดกฏหมายแน่นอน  :)

ออฟไลน์ Kungsadal

• **
พ่อผมสอนตั้งแต่อยู่ ม.4  กว่าจะขับออกถนนได้ ก็ ม. 5 ผมหัดขับจากลานกว้างๆ ก่อน แล้วค่อยออกถนนน
สำหรับผมมันไม่ใช่แค่ทักษะในการขับ แต่มันอาศัยความกล้า ความมั่นใจด้วย ยังไงถ้ามีโอกาสว่างหัดขับเลย เขาไม่จำกัดอายุหรอกครับ
แต่ที่สำคัญอีกอย่าง ถ้าอายุยังไม่ถึง หรือยังไม่มีใบขับขี่ ต้องรู้เส้นทางหลบหลีกตำรวจด้วยก็จะดีครับ อิอิ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมเรียนตอน 16 พอ 18 พอดีก็ไปสอบเลยครับ ;D

ออฟไลน์ BigBlahBlah

• Full Member
ผมอยากแนะนิดนึง อยากให้เริ่มหัดจากเกียร์ Manual นะครับ Auto ผมว่ามันเมื่อไหร่ก็ได้ ถ้ามีโอกาศหัดเกียร์ Manual นะครับ

ช่วงที่หัด ผมเองที่บ้านมีรถกระบะไว้ขนของส่งของ เป็นเกียร์ Manual หัดขับก่อนเข้ามหาลัย พออยู่มหาลัยสบายทำงานกิจกรรมขับรถ เค้าให้ใช้รถขับรถ ขับได้หมด

ลองดูละกันครับ ไม่ยาก และจะรู้ว่าสนุก ทุกวันนี้ขับ Auto แต่ก็โหยหา Manual อยู่ดี

Gadgets ?????????????????????

ออฟไลน์ MoLee

ในกฏหมายรู้สึกจะมีเขียนไว้ว่า ถ้าเรียนขับรถจะต้องมีคนที่มีใบขับขี่นั่งไปด้วยครับ อันนี้ไม่ผิดกฏหมายแน่นอน  :)
อ้าวแล้วยังงี้ ต้อง อายุเท่าไรหรอครับ
อยากรู้ไว้หน่อยอ่ะครับ  รู้แค่ว่าคนที่นั่งมาด้วยต้องมีใบขับขี่ แล้ว3ปี ขึ้นไป  ::)

หัดเข้าเกียร์ธรรมดาตั้งแต่เด็กๆตาสอน  จำอายุไม่ได้แหะแต่ต่ำกว่า8 แต่ตอนนั้นไม่ได้ขับนะ (คันนั้นเป็น Sunny neo)  รถคันแรกที่ชน เป็น ฮุนได คุณพ่อ จำรุ่นไม่ได้ (เมื่อก่อนพ่อบ้า ฮุนไดมากกกก ซื้อมา 2คันเลย ไม่รู้คิดไง ;D ;D ;D)
ซนไปปล่อย เบรกมือ รั้ว บ้านไม่ได้ปิดไหลไปชนบ้านตรงข้าม โดนล้อเลียนโดยน้าๆจนมาถึงตอนนี้ อิอิ  ;D

รถคันแรกที่หัดกะระยะ  Nissan NV van พวงมาลัยยังไม่พาวเวอร์เลย หนัก ชิ เลย(สำหรับผมตอนเด็กๆ) นั่งตักขับมาเรื่อยๆ
จนถึงตอนป.6(คนแรกที่ขับ Civc ไดแมนชั่น) มาขับเอง(ในซอย) จนถึงม.1 (city หยวบยาบ ขอเรีบกงี้นะ ;D)หัดออกถนนใหญ่ -ปัจจุบัน  เกียร์ธรรมดาที่เคยขับ เป็น L200 เป็นกระบะ ขับมันส์ดีแหะ เกียร์ธรรมดา อันนี้ตอนแรกๆที่ขับ ทำดับไป3รอบเลยอิอิ  ;D   แต่หลังๆมาไม่ค่อยได้ขับเพราะ รู้สึกว่า ขับแล้วเหนือย จริงๆ ยิ่งในกรุงเทพ  รถติดๆ สุดๆ   ทุกอย่าง ตาเป็นคนสอนหมดเลย ที่บ้านไม่มีใครเคยเรียนขับรถเลย  ซึ่งไม่รู้ว่ามันจะดีรึป่าวนะ อันนี้แล้วแต่คนจะคิดกันไป

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
ของผมหัดขับเองตั้งแต่ ม.1 แต่ครั้งแรกที่เกี่ยวกับรถคือ 7-8 ขวบมั๊ง
พอเข้าหมู่บ้านพ่อก็จะให้มานั่งตักแล้วก็ช่วยประคองเลี้ยวพวงมาลัย กับสอนให้เข้าเกียร์

โอย...ย้อนกลับไปคิด พ่อกล้าจังแฮะ
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1