ผู้เขียน หัวข้อ: รู้สึกทึ่งและดีใจที่น้องๆ(ต่ำกว่า18) มีความรู้เรื่องรถมากและพ่อแม่สนับสนุน...  (อ่าน 7309 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมรู้สึกทึ่งน้องๆในนี้หลายๆคน ที่มีความรู้เรื่องรถมากกว่าเรา(ผู้ใหญ่อายุ 25 ขึ้นไปรวมทั้งผม)

เพราะสมัยผมเมื่อ 10 กว่าปีที่แล้ว สมัย Net 56K ปี 2540 กว่าๆ
การจะหาความรู้เรืองนี้เป็นสิ่งที่พ่อแม่กลัวและกังวลมากๆ อย่างพ่อผมไม่ค่อยสนับสนุนเรื่องนี้
เลย ผมอยากไปมอเตอร์โชว์ พ่อก็จะถามว่าจะไปทำไม จะไปซื้อรถหรือ มีตังซ่อมรถหรือเปล่า
บวกกับโลกความเป็นจริง คงน้อยมากที่เราจะซื้อรถคันละ 3-4 ล้านบาทขึ้นไปได้ทุกคน
หรือซื้อได้แต่ก็กินม่าม่าทุกวัน(แล้วจะทำไปทำไม) มันเลยทำให้สมองตัวเองเรื่องนี้ฝ่อลงๆไป

แต่ผมเห็นที่งาน headlightmag เมื่อเดือน ต.ค. 53 ผมเห็นมีทั้งพ่อและแม่มากับลูกด้วย ขับรถมาเองก็มี
ซึ่งน่าดีใจที่พ่อแม่สมัยนี้ให้การสนับสนุนน้องๆทำเรื่องที่ตนชอบ

ส่วนเรื่องรถที่น้องๆตอบนั้น แต่ตนเองไม่เคยลองมา ขอแนะนำว่าให้หาแหล่งอ้างอิง
เช่น review ของ web เรา ซึ่งเป็นการวิเคราะห์ข้อมูลที่มีอยู่แล้ว เราเอาไปใช้ตอบอ้างอิงได้ครับ

เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ มีความคิดอย่างไรกันครับ :D ;) :)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
สมัยนี้เขามีโอกาสมากกว่าสมัยเราครับ

สมัยผม เด็กอายุ 18 ขับรถมาโรงเรียนมีไม่ถึง 6 คนจากนักเรียน 850 คน
หนังสือรถ ถ้าเดินถือในโรงเรียน โดนยึดครับ
อินเทอร์เน็ต ก็ไม่มีให้ใช้สมัยนั้น อ่านหนังสืออย่างเดียว
การบริโภคความรู้ จำกัดมากเพราะต้องแลกด้วยเงินจำนวนไม่น้อย
สำหรับค่าขนม

สมัยนี้ สบายกว่ามาก แต่มีจุดต้องระวังตรงที่ของที่เข้าหัวมา ก็ต้องกรองกันหนัก
เครื่องกรองสาร ต้องทำงานหนัก จึงจะรอดพ้นภัยพวกมั่วไปได้

ไปๆมาๆเขาก็ได้เปรียบคนแก่ และเสียเปรียบคนแก่ในคนละเรื่องกัน
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ ayuttawat

• Jr. Member
  • **
  • บี แฟสซิเนต
ผมก็ชอบรถยนต์ตอนม.2ครับพ่อแม่สนับสนุนครับแต่ต้องเรียนก่อน
มาดีนะคร้บ

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
แต่พ่อแม่ผมค่อนข้างหัวโบราณอะ คือท่านใช้คอมไม่เป็นกันทั้งคู่
เวลามีข่าวสาวๆโชว์ในฮิ5 แล้วโดนจับ ท่านจะก็จะบอกว่าอย่าเล่นฮิ5นะ อะไรประมาณนั้น
และก็ห่วงมากเรื่องโดนหลอกแบบไม่ค่อยอยากให้ออกจากบ้าน แบบสมัยก่อนเวลาจะไปมิตติ้งมอไซค์ทีนึง
นี่ผมต้องเอาไม้แบตไปด้วยตลอด เพื่ออ้างว่าไปตีแบต อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2011, 08:50:30 โดย tokyo »
07 mazda 3

ออฟไลน์ SP

ผมไม่ใช่ชอบธรรมดานะครับ ถึงขั้นบ้าเลย  ;D
แต่ยังไม่มีความรู้เท่าไรนัก พ่อแม่ก็ไม่เชิงสนับสนุน
แต่ก็ไม่ว่าอะไรครับ
ตอนที่ติดอินเทอร์เน็ตใหม่ๆ คุณพ่อผมค่อนข้างหัวโบราณนิดนึง
ท่านก็จะคอยเตือนตลอดว่าระวังโดนหลอกนะ แล้วก็ไม่ค่อยอยากให้เล่นเท่าไรนัก
แต่ตอนนี้ก็ปล่อยให้เล่นตามสบาย บางทีถ้าพ่อผมว่างก็จะมานั่งเล่นด้วยเหมือนกันครับ  :D

ออฟไลน์ ayuttawat

• **
  • บี แฟสซิเนต
ผมเข้าขั้นบ้าจนแม่รับไม่ไหวเลยครับอิอิอิอิ ;D ;D ;D ;D
มาดีนะคร้บ

ออฟไลน์ vollgas

• **
  • It's not a car, It's a Volkswagen.
here is my contribution to this topic.
to start with,  I am not that much older than 18 and i believe we have access to vast amount of information these days comparing to the old days. Internet contain very large amount of information and very easy to access for example if we want to know how a car suspension work just go to a search engine and type it in. internet is like double edge sword, it has both advantages and disadvantages. some informations are reliable some are not depends on the source 'rubbish in, rubbish out' some people do put false up on the internet with or without intension after all its human base system and are we perfect ? no, far from it. therefor its up to the receiver and his or her cense to make decision upon that particular opinion or information or topic.
i think it is great that parents today take interest in car with their offspring. going to a motorshow does not have to be 'hoo we are going to buy a car' how about look at it from a different angle, turn it into a nice family outing. its indoor, the aircon os on so the place is nice and cool, plenty of food for sure as this is thailand, seats to sit for slightly unfit people and on top of that many exciting new cars to look at. me my father and my brother often goes to such a show together troll around and have a good time talking about car simple as that.

'ไปๆมาๆเขาก็ได้เปรียบคนแก่ และเสียเปรียบคนแก่ในคนละเรื่องกัน'
older people tend to have more hand-on experience but as i were saying modern technology gives all of us an opportunity to seek knowledge.

I will have to offer an early apology here for being broad as i dont want some immature audience (and some other matured with less developed mind) to come down on me like an anvil.
moreover i would like to say sorry for having done this in english because my computer is very old and it won't change the keyboard input to thai  >:( if you understand thats good you done well in your class, if you dont google will help you.
GTi : Adjective
Denoting a high-performance car with a fuel-injected engine.

(Oo\=gti==W====/oO)

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

เมื่อก่อนผมก็ไม่ได้เริ่มอ่านจากใน internet
ตอนผมเด็กๆ ก็เหมือนหลายๆ ท่าน ต้องเจียดเงินค่าขนม ไปซื้อมาอ่าน
พึ่งมาใช้คอมจริงจังก็ช่วง window 3.11 ซึ่งช่วงเวลานั้น โลก internet เป็นอะไรที่ไกลตัว

จะได้มาใช้ internet จริงจังก็ช่วงปี 39
ถึงแม้ว่ามีให้ใช้แล้ว แต่ website เกี่ยวกับรถยนต์ในไทยมีน้อยมาก
บริษัทรถยนต์ก็ไม่ได้มีเวปกับเขา ต้องการข้อมูลก็ต้องไปที่โชว์รูม หยิบแคตตาล็อคมาอ่าน
ไม่เหมือนสมัยนี้ คลิ๊กแค่ไม่ถึงนาที ก็ได้ข้อมูลแล้ว
ช่วงนั้นที่เริ่มใช้ internet อยากรู้เรื่องรถ บางทีโพสกระทู้ไป ต้องรอ 1-2 วัน กว่าจะมีคนมาตอบ
หรือไม่ก็ต้องหาช่องทางอื่น อย่างเช่น รายการวิทยุ โทรก็ติดยาก
บางทีถึงติดแล้ว ก็อาจจะไม่ได้คุยกันสดๆ
แถมถ้าฝากข้อความหลังไมค์ ก็ต้องคอยฟังว่าเขาจะอ่านออกอากาศหรือเปล่า  ;D

เด็กรุ่นใหม่โชคดีครับ การเข้าถึงข้อมูลทำได้ง่ายกว่าสมัยก่อนเยอะ
แต่ก็ต้องเลือกเสพ และใช้วิจารณญาณในการรับสื่อ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
อืมม เรื่องนี้ผมไม่เคยนึกถึงนะ เพราะที่บ้านผมสมัยก่อน เป็นปั้มน้ำมันกันเกือบหมด ถึงไม่ชอบรถ ก็ต้องรู้เรื่องมันบ้างละ เพราะเป็นงานของที่บ้าน และพ่อผมก็บ้าเปลี่ยนรถมือสองสุดๆ ด้วยสมัยนั้น (พูดแล้วก็คิดถึง Volvo 240GL จัง) เพราะงั้นคงไม่แปลกที่ผมจะบ้ารถ ตอนผม 10 ขวบ ผมก็ออกไปเติมน้ำมัน เพื่อเอาตังค์ไปซื้อ Mini 4WD (ที่พวกท่านเรียกว่าทามิย่านั่นแหละ) จะเห็นได้ว่า เก็บตังค์จากงานที่เกี่ยวกับรถ เอาไปใช้เรื่องรถ เพราะฉะนั้นชีวิตผมก็อยู่กับรถอยู่แล้วครับ

สังคมก็มีส่วน ยอมรับว่าตั้งแต่ตลาด Subcompact และ Eco Car บูมขึ้นมา (จริง Champ หรือ Lancer Fiore ก็น่าจะเป็น subcompact นะ เพราะมันเล็กกว่า Lancer กล่องไม้ขีด ปกติแล้วขายคู่กันจนโดนแทนด้วยโฉม VR-4 แต่ตอนนั้นบ้านเรายังไม่รู้จักตลาดนี้เท่าไรมั้ง เอ แต่มี Starlet กับ Charade ด้วยนี่หว่า) คนก็สัมผัสกับรถยนต์ได้มากขึ้น ดังนั้นจึงไม่แปลกที่คนสมัยนี้จะเปิดใจยอมรับเรื่องรถยนต์ได้มากขึ้น

แต่อย่างที่คุณ vollgas ว่าไว้
ข้อมูลมันมีทั้งขาว และดำ ดังนั้นต้องมีสตินิดนึง ไม่งั้นมันอาจจะทำให้สังคมวุ่นวายได้ แม้แต่งาน Motor Show ยังมีขาวและดำเลย จริงอยู่การพาลูกหลานไป motorshow เป็นการใช้เวลาว่างกับครอบครัว แต่ pretty กับเด็ก...... มันคงไม่เข้ากันมั้ง
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ FirstZ77

• Full Member
  • บาน
ชอบตามพ่อครับ

ผมวาดรูปรถตั้งแต่อนุบาล 1 (เละน่าดูจำได้วาด toyota tiger 4wd รถพ่อ)(toyota vigo j-ps)ยัน ป.6

ออฟไลน์ LimitedEdition

ผมต้องขอกล่าวคำขออภัยก่อนเช่นกันครับ
เพียงแต่ผมสงสัยที่มาที่ไปของกระทู้นี้ ว่ามีขึ้นเพื่อจะสื่ออะไร

หากจะไม่เห็นด้วยกับกระทู้ ขอความร่วมมือให้น้องน้องที่อาจจะสับสนในวัตถุประสงค์ของการเล่นเวบบอร์ด
ได้เปลี่ยนแนวคิดและแนวทางการตอบคำถาม เพื่อพัฒนาให้สังคมเรามีคุณภาพมากขึ้น
ผมคิดว่า การตอบไปในกระทู้นั้นน่าจะเหมาะสมมากกว่าการตั้งกระทู้ใหม่ และจั่วหัวข้อที่ตรงกันข้ามอย่างสิ้นเชิงครับ

ส่วนหนึ่งผมคิดว่า อาจจะเพราะเข้าใจเจตนารมณ์ของกระทู้ก่อนหน้าผิดหรือเปล่า
ผมก็อยากจะชี้แจงให้ทราบเพิ่มเติมนะครับ และเป็นสิ่งที่พูดออกมาจากตัวผมเอง
ว่ากระทู้ก่อนหน้า ตั้งใจจะกล่าวถึงทุกท่านที่เคยทำสิ่งเหล่านั้น มิได้จำกัดว่าจะเด็กหรือผู้ใหญ่
เพียงแต่ประชากรในเวบบอร์ดแห่งนี้ เป็นน้องน้องเสียส่วนมาก และในหลายครั้งก็เกิดจากความ
รู้เท่าไม่ถึงการณ์ หรือยังคิดไม่รอบคอบจากน้องน้อง ซึ่งไม่ใช่เรื่องผิด แต่เพียงเพราะไม่มีประสบการณ์
ก็เลยทำอะไรพลาดพลั้งไปได้ด้วยความไม่รู้ เราเองมีหน้าที่คอยช่วยแนะนำและสอน

ผมเชื่อว่าพี่ J!MMY เอง ไม่ได้ตัดสินคนด้วยอายุอยู่แล้ว แต่ก็ต้องยอมรับว่าการตั้งกระทู้ลักษณะนี้
มันคงเป็นไปไม่ได้ที่จะกล่าวรวมโดยกว้างไป และเช่นเดียวกัน จะเจาะจงบุคคลคนใดคนหนึ่งลงไปเลยก็ไม่ดี
และในเมื่อเรานั่งพิจารณาดูแล้ว ประเด็นหลายครั้งเกิดขึ้นจากน้องน้องในกลุ่มที่ยังอายุน้อย
มันเลยทำให้หลีกเลี่ยงไม่ได้ ที่จะต้องใช้หัวข้อกระทู้ในลักษณะนี้ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ไม่ใช่การเหมารวม
และไม่ได้หมายความแต่อย่างใดว่า ผู้ที่ีมีอายุต่ำกว่า 20 ปีจะต้องเป็นเช่นนั้นทุกคนแบบไม่มีข้อยกเว้นครับ

ขอให้เข้าใจครับว่า กระทู้ดังกล่าวเป็นการตั้งขึ้นเพื่อแนะนำและสอนให้รับทราบ เพื่อหวังการพัฒนา
ทั้งในแง่ของตัวบุคคลและในแง่ของสังคม ดังนั้นหากใครที่พิจารณาตนเองแล้ว สำรวจดูแล้ว เห็นว่าตนเองดีกว่านั้นแล้ว
ก็ขอให้เก็บความดีเหล่านั้นไว้กับตัว และพัฒนาตนเองยิ่งยิ่งขึ้นไปอีก ในขณะที่ถ้าพิจารณาแล้วพบว่า
ตนเองเคยได้ประพฤติปฏิบัติในสิ่งที่กล่าวไว้ ก็ขอให้เก็บมาเป็นข้อคิดและพัฒนาแก้ไขข้อบกพร่องนั้นเสีย
ซึ่งกระทู้ลักษณะนี้ แตกต่างอย่างสิ้นเชิงกับการตำหนิติเตียน หรือการว่ากล่าวแต่ลอยลอยครับ

GreenG

คุณเนยครับ จุดประสงค์ของกระทู้นี้คือ ผมชื่นชมน้องๆสมัยนี้ที่เก๋งขึ้นกว่าในยุคผม(ยุคเรา คุณเนยน่าจะรุ่นเดียวกับผม)
และจากกระทู้เก่า ผมเห็นด้วยว่า
มีบ้างที่การตอบน้องๆ ผมว่าเหมือนจะเป็นความชอบมากกว่า
ทั้งที่ยังไม่เคยลอง ไม่เคยใช้ ซึ่งก็น่ากลัวที่จะทำให้จขกท.หลายๆท่านหลงประเด็นได้
ผมเลยคิดว่าถ้าน้องๆ จะตอบ ถ้าอิงเหตุผลและความชอบได้ จะดีกว่าการบอกว่าชอบอย่างเดียวครับ

อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ออฟไลน์ H.

ผมที่บ้านไม่ค่อยเอาด้วยครับ

เวลาจะซื้อหนังสือรถไปอ่านก็ต้องไปอ่านที่ ร.ร ซ่อนในกระเป๋านักเรียน ไม่ก็เกะที่ ร.ร
บางทีซื้อหนังสือตอนเย็นก็อ่านไป ปั่นจักรยานไป พอถึงบ้านก็ต้องเก็บใส่กระเป๋า

555 ดูริ้นดนดีเหมือนกันแหะ
H.

ออฟไลน์ 2k

ดีครับที่สมัยนี้กลุ่มคนอายุน้อยๆมีโอกาสเปิดกว้างได้มากขึ้นกว่าในอดีตมากมาย  :)  อยากให้ตระหนักถึงความรับผิดชอบถึงการใช้รถด้วยเช่นกัน การที่มีรถมันก็เป็นเหมือนคู่หูที่จะฝากเนื้อฝากตัวได้และอีกนัยหนึ่งมันก็สามารถกลายเป็นมัจจุราชในทันทีที่เราประมาทหรือเผลอคึกคะนองแข่งกันบนท้องถนน อยากให้คิดว่ารถยนต์ไม่ใช่ของเล่นมันคืออีกก้าวหนึ่งของความเติบโตเป็นผู้ใหญ่อีกขั้น  8) มีสติรับผิดชอบ ไม่เพียงรับผิดชอบต่อตัวเองและรับผิดชอบต่อชีวิตผู้อื่นด้วย การผิดพลั้งเพียงครั้งเดียวอาจต้องหมายถึงตราบาปที่ติดตัวไปตลอดชีวิต

อยากจะให้ยานยนต์คู่ใจเป็นสวรรค์หรือนรกเป็นเทวดาหรือปีศาจนี่เป็นสิ่งที่ควรคิดพิจารณาถึง ควบคู่กับการเรียนรู้เทคโนโลยีใหม่ๆไปด้วย  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Shrimp cm

• **
  • 344 Day This my Z4 or March I Like it's
    • เว๊ปของ ข้าพเจ้า
อิฉา T^T ที่บ้านผมไม่สนับสนุน

เลยต้องเก็บเองหาเองทุกอย่าง T^T เรื่องมันเศร้า

13-15 นี้ ขับรถ ระวังๆด้วยนะครับ ทุก ท่าน

methus zaa

ผมนี่ท่อง abc เป็นยี่ห้อรถตั้งแต่ 3 ขวบ ให้ท่องตอนนี้ยังได้แต่ว่า จะขาดไปหลายตัวอยู่นะครับ แม่ผมสนับสนุนเรื่องรถเต็มที่ครับ แต่เรื่องเรียนต้องไม่แย่มากไป ปีหน้าฝันผมเป็นจริงแล้วได้ขับรถไปมหาลัยตอนอายุ 18 พอดี อิอิ

ออฟไลน์ Shrimp cm

• **
  • 344 Day This my Z4 or March I Like it's
    • เว๊ปของ ข้าพเจ้า
ผมนี่ท่อง abc เป็นยี่ห้อรถตั้งแต่ 3 ขวบ ให้ท่องตอนนี้ยังได้แต่ว่า จะขาดไปหลายตัวอยู่นะครับ แม่ผมสนับสนุนเรื่องรถเต็มที่ครับ แต่เรื่องเรียนต้องไม่แย่มากไป ปีหน้าฝันผมเป็นจริงแล้วได้ขับรถไปมหาลัยตอนอายุ 18 พอดี อิอิ

ผมก็ได้ต้อน อายุ 18เหมือน กัน แต่เก็บตัง ตั้งเเต่ 14 อะ หุหุ 4ปีกว่าฝันจะเป้นจริง พอมีเเล้วนี้ขับได้แปปเดียวอีกไม่นาน อาจจะ โดนทหาร เศร้า ยาวๆ เลยที่นี้
13-15 นี้ ขับรถ ระวังๆด้วยนะครับ ทุก ท่าน

ออฟไลน์ WinniE

• Sr. Member
  • TO THE WORLD BEST...K5
เท่าที่จำความได้ คำแรกที่ผมพูดได้คือคำว่าซีตรอง(แต่ดันพูดเพี้ยนเป็นซีตาง :P) ไปมอเตอร์โชว์ครั้งแรกปีไหนจำไม่ได้ จำได้แต่ว่ารถที่นั่งในงานคันแรกคือ Ford F-150 หลังจากนั้นก็ไม่รู้อะไรดลใจให้ชอบรถตั้งแต่ตอนนั้น พ่อแม่ผมก็สนับสนุนนะ ขนาดลงทุนซื้อชุดTomicaจากงานBOI มาเยอะแยะจนป่านนี้ยังแกะมาเล่นไม่หมดเลย รวมถึงญาติที่เป็นแอร์ฯก็เอาหนังสือรถเก่าๆจากเครื่องบินมาให้ตลอดจนถึงตอนนี้
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ Newhang

มันเหมือนกับมือถือเมื่อก่อนมีใช้กันในนักธุระกิจ หลังๆมาที่ นศ. ตอนนี้น่าจะไปถึงเด็กอนุบาลแล้วมั๊ง ;D

ถามว่าทำไมเด็กถึงรู้เยอะกว่าเพราะเวลามากกว่า ไฟในการอยากรู้มากกว่า

ผมเข้าใจครับว่าเด็กเดี๋ยวนี้มีรถกันเร็วขึ้นครับ เลยต้องสนใจมากขึ้นด้วยครับ