ผู้เขียน หัวข้อ: Airflow กับ Map Sensor คืออะไร มีข้อแตกต่างกันอย่างไรครับ  (อ่าน 26868 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
อยากรู้ครับว่าทั้ง 2 คืออะไร แตกต่างกันอย่างไร ในรถรุ่นใหม่ๆใช้อะไร

ตามความเข้าใจคือการวัดเพื่อให้จ่ายน้ำมันตามอากาศ

และรู้ว่า Map Sensor ทนกว่า Airflow

เครือง turbo ใช้ Airflow ครับ :D

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ mcat231032

• Sr. Member
มันใช้ในการแบ่งชื่อระบบน้ำมันครับ
 L-Jetronic ใช้ air flow
D-Jetronic ใช้ MAP
ครับ ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าอย่างไหนดีกว่า แต่ที่เข้าใจคือ air flow วัดค่าได้ดีกว่า ครับ

ออฟไลน์ mkuski

• Full Member
มันใช้ในการแบ่งชื่อระบบน้ำมันครับ
 L-Jetronic ใช้ air flow
D-Jetronic ใช้ MAP
ครับ ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าอย่างไหนดีกว่า แต่ที่เข้าใจคือ air flow วัดค่าได้ดีกว่า ครับ

air flow น่าจะวัดได้แม่นยำกว่านะครับ  แต่ air flow  มันจะขวางทางลมครับ   MAP  จะเห็นผลจริงๆว่า เหนือกว่า ก็ต้องจัดเต็มจริงๆครับ รีดแีรงม้ากันแบบสุดๆ

ถ้าแบบ เบาๆ  air flow ไม่ได้แย่กว่านะครับ ในรอบเดินเบาอาจจะเดินเรียบกว่าด้วย

หาอ่านต่อได้ใน option นะครับ แต่เล่มไหนจำไม่ได้แล้ว

jaesz

• บุคคลทั่วไป
MAP  sensor คือ Manifold Absolute Pressure sensor แปลตรง ๆ ก็คือ เซนเซอร์วัดแรงดันท่อร่วม ท่อร่วมในที่นี้คือท่อร่วมไอดี เพราะไม่รู้จะไปวัดที่ไอเสียทำไม

วัดแล้วก็จะได้แรงดัน โดยค่าแรงดันจะถูกแปลงไปเป็น ค่ามวลอากาศ โดยใ้ช้การคำนวณที่มีพื้นฐานจากความสำพันธ์ระหว่าง ความเร็ว-ความหนาแน่นอากาศ ประกอบกับ อุณหภูิมิ และความเร็วรอบ

Air Flow Sensor คืออุปกรณ์วัดการไหลอากาศ ผ่านท่อร่วมไอดี ซึ่งเป็นการวัด ความเร็วของอากาศไหลผ่านเซนเซอร์ตรง ๆ  ECU หรือ ชุดควบคุมการจ่ายน้ำมันเอาค่าไปใช้ได้เลย ค่าจะเพี้ยนหรือไม่อยู่ที่มันตัวเดียว