ผู้เขียน หัวข้อ: [ข่าว]เปิดร่าง พ.ร.บ.คอมฯ ฉบับใหม่ ก๊อปไฟล์ - โหลดบิท เจอคุก 3 ปี  (อ่าน 12565 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ก่อนจะดันออกมาเนี่ย
ไปดันให้หน่วยงานราชการใช้ Software ของแท้ก่อนดีกว่าไหม
จะมีกี่เครืองกันที่ลง Windows กับ Office ของแท้
pc notebook ตามบ้านท้านๆ ทั้งหลายเนี่ย แท้ป่ะ?

หน่วยงานราชการ ผมว่าเครื่องที่ซื้อทั้งหมดมี license windows และ office แท้ หมดนะครับ หรือแม้แต่เครื่อง mac ก็มี license ครบถูกต้อง
เพราะผมทำงานในรัฐวิสาหกิจ เวลาจัดซื้อจัดจ้าง เครื่องคอม มันต้องระบุ spec อยู่แล้วว่าต้องมี license โปรแกรมพื้นฐานสำหรับทำงาน ไม่งั้นมันก็ผิดระเบียบการจัดซื้อจัดจ้างครับ อีกอย่าง ถ้าไม่มีโปรแกรมจะซื้อมาใช้งานได้ไง
แต่ืสมมติว่าถ้าซื้อคอมไม่มีโปรแกรมมาจริง แล้วโดนสำนักงานตรวจเงินแผ่นดินซึ่งมีหน้าที่ตรวจสอบหน่วยงานรัฐวิสาหกิจ มาตรวจเจอว่าจัดซื้อจัดจ้างผิดระเบียบ ไม่ถูกต้อง พนักงานที่เกี่ยวข้องโดนเต็มๆๆ ไม่มีงานทำแน่นอนครับ

สรุป คุณ book หากไม่รู้จริง อย่าเขียน reply ด้วยความรู้สึกนะครับ
ผมก็รักองค์กรที่ผมทำงาน ไม่ว่าราชการ หรือรัฐวิสาหกิจ ก็มีด้านที่ดีเสมอครับ อย่ามองแต่มุมลบครับ

ใช่ครับ หน่วยราชการต้องใช้ของลิขสิทธิ์   เพราะงั้นคอมของหน่วยงาน ถูกกฎหมายของเขาอยู่แล้ว
แต่ก็มีข้าราชการหลายๆคน แอบลงอะไรที่มันผิดๆไปเองครับ ผมรู้เพราะญาติทำงานเทศบาล ผมเข้าไปบ่อย อิอิ

ส่วนเรื่องกฎหมายนี่ผมว่า ICT ไม่ค่อยต่างกับเสือกระดาษเท่าไรเลยครับ >_<

อ๋อ เข้าใจแล้ว มิน่าผมถึงเคยเจอ Windows เถื่อนในบางหน่วยงาน (ไม่ขอเอ่ยชื่อละกัน)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ nekoyaki

• Full Member
โหลดบิทไม่ผิด .... แต่จะผิดตรงข้อมูลที่ปล่อยกันนั่นล่ะ ....