ผู้เขียน หัวข้อ: [ข่าว]เปิดร่าง พ.ร.บ.คอมฯ ฉบับใหม่ ก๊อปไฟล์ - โหลดบิท เจอคุก 3 ปี  (อ่าน 12566 ครั้ง)

ออฟไลน์ nuionline

• Full Member
ซื้อแผ่นแท้ช่วยชาติกันคร้าาบบบบ

ออฟไลน์ Ninezti

• Hero Member
  • Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
ไม่เคยโหลดเหมือนกันครับ

แต่ แผ่นแท้ ราคามันก้สูงเวอร์เหลือเกินครับ  ;D ;D ซื้อในเน้ตถูกกว่าตั้งเยอะชัดด้วย (เคยลองมาเทียบแผ่นแท้ยังไม่ค่อยคมเลย)55 ;D ;D

ออฟไลน์ IncarRus

มาจับผมเลยครับ มาจับผมเลย
เอามีดมาด้วยนะครับ มาแทงผมเลย มาแทงผมเลย

ออฟไลน์ iToey

• Newbie
  • *
ร่างออกมาแล้วก็ไม่ค่อยจะใช้กัน ;D

ออฟไลน์ shando

ประเทศนี้ขยันออกกฏหมายครับ แต่ไม่ขยันบังคับใช้กฏหมาย

ออฟไลน์ jones

• Sr. Member
จิงๆมันน่าจะเอาเวลาไปพัฒนาเทคโนโลยีใหม่ๆมากกว่านะ ดีกว่ามานั่งคิดกฎหมายไร้สมองแบบนี้ ถ้าถามว่าผมโหลดมั๊ย ประจำครับ บอกตรงๆ ก้ช่วยไม่ได้นี่นา ของแท้ทั้งหลายราคาก้ไม่ใช่ถูกๆ แต่ถึงบังคับใช่มาก้คงไม่มาสนใจหรอก ไม่งั้นเว๊บผิดกฏหมายทั้งหลายคงไม่เยอะขนาดนี้ ??? :P
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ประเทศนี้ขยันออกกฏหมายครับ แต่ไม่ขยันบังคับใช้กฏหมาย

โดนนนนน

ออฟไลน์ jkhl

• Jr. Member
  • **
-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
 ประเด็นที่ 6 ส่งสแปม ต้องเปิดช่องให้เลิกรับบริการ

มาตรา 21 ผู้ใดส่งข้อมูลคอมพิวเตอร์หรือจดหมายอิเล็กทรอนิกส์ เป็นจำนวนตามหลักเกณฑ์ที่รัฐมนตรีประกาศกำหนด เพื่อประโยชน์ทางการค้าจนเป็นเหตุให้บุคคลอื่นเดือดร้อนรำคาญ และโดยไม่เปิดโอกาสให้ผู้รับข้อมูลคอมพิวเตอร์หรือจดหมายอิเล็กทรอนิกส์ สามารถบอกเลิกหรือแจ้งความประสงค์เพื่อปฏิเสธการตอบรับได้ ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกิน 6 เดือน หรือปรับไม่เกิน 10,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

จากที่กฎหมายเดิมกำหนดเพียงว่าการส่งจดหมายรบกวน หากเป็นการส่งโดยปกปิดหรือปลอมแปลงแหล่งที่มา ถือว่าผิดกฎหมาย ในร่างฉบับใหม่แก้ไขว่า หากการส่งข้อมูลเพื่อประโยชน์ทางการค้า โดยไม่เปิดโอกาสให้ผู้รับสามารถบอกเลิกหรือแจ้งความประสงค์เพื่อปฏิเสธการบอกรับได้ ทั้งนี้อัตราโทษลดลงจากเดิมที่กำหนดโทษปรับไม่เกิน 100,000 บาท มาเป็นจำคุกไม่เกิน 6 เดือน หรือปรับไม่เกิน 10,000 หรือทั้งจำทั้งปรับ

ทั้งนี้ ยังต้องตั้งข้อสังเกตด้วยว่า หากการส่งข้อมูลดังกล่าว แม้จะเป็นเหตุให้บุคคลอื่นเดือดร้อนรำคาญ แต่ไม่ได้ทำไปเพื่อประโยชน์ทางการค้า ก็จะไม่ผิดตามร่างฉบับใหม่นี้

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

อันนี้ใช้กับพวก SMS หรือพวกโดนตัวแดงตามบอร์ดไม่ได้เหรอครับ

แล้ว "เป็นจำนวนตามหลักเกณฑ์ที่รัฐมนตรีประกาศกำหนด" มันกี่ครั้ง

ออฟไลน์ banch

อยากรู้มีประเทศไหนบ้าง ที่โหลดบิทแล้วผิดกฎหมาย

ออฟไลน์ Nuttie

มันผิดมานานแล้วล่ะครับ

เอาไฟล์ลิขสิทธิ์ไปแพร่ในที่สาธรณะโดยไม่ได้รับอนุญาต ก็ผิด

ข้อมูล ไฟล์ โปรแกรม ได้มาซึ่งไม่ชอบด้วยกฏหมาย ก็ผิด

ก็รู้อยู่เต็มอกกันทั้งคนปล่อย คนโหลด คำถามคือจะปราบยังไงให้หมด ผมเองพูดตรงๆเลยว่า หลายร้อยเพลงในเครื่อง

ไม่ถึง 5% ชื้อแผ่นแล้วดึงจากแผ่นลงมาฟังใน ITUNES นอกนั้น ก็อย่างที่ทราบครับ

ผมว่า จะเอาให้ได้ผล ต้องเริ่มจากสื่อกลางในการทำผิดคือ เว็บ upload นั่นแหละ จะปราบที่คนปล่อย คนโหลด ให้ตายก็ไม่หมดครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
กฎหมายประเภทนี้ในทางปฏิบัติจะทำได้แค่ไหน?

แล้วที่สำคัญปิดกั้นสิทธิเสรีภาพเกินไปไหม?

แบบนี้ youtube เข้าไม่ได้แล้วมั้ง เพราะมัน cache ไฟล์ไว้บนเครื่อง

สรุปแล้ว มึน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2011, 16:31:18 โดย yimyont »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ H.

เสือกระดาษที่ไม่เคยทำให้มีลมหายใจ
H.

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ก่อนจะดันออกมาเนี่ย
ไปดันให้หน่วยงานราชการใช้ Software ของแท้ก่อนดีกว่าไหม
จะมีกี่เครืองกันที่ลง Windows กับ Office ของแท้
pc notebook ตามบ้านท้านๆ ทั้งหลายเนี่ย แท้ป่ะ?

ออฟไลน์ Northbridge

เหมือนแมวไล่จับหนูน่ะครับ ไล่เท่าไหร่ก็ไม่มีวันจับหมด

ตปท ก็มีปัญหาเหมือนเรา ไม่ใช่ไม่มี อย่าไปว่า จนท ที่เค้าทำงานเลยครับ เค้าก็ต้องทำๆกันไปตามเรื่องตามราว

เว็บบิทดังๆเมืองนอก อย่างอ่าวโจรสลัด หรืออะไรแนวๆนี้ เจ้าของก็เคยมีข่าวโดนจับดำเนินคดีกันไป แต่เว็บก็ยังอยู่นะ ล่าสุดเห็นมีขายเสื้อเว็บด้วยเหอะ !!

แล้วเว็บดังๆแบบที่ผมว่านี่ ไม่ใช่ว่าจะเป็นเวบปิด ต้องสมัครสมาชิก รับจำนวนจำกัดนะครับ เค้าเป็นเว็บเปิด มีคนเข้าวันนึงไม่รู้เท่าไรด้วย !

ผมว่าสิ่งที่ในวงการสื่อ วงการบันเทิง น่าจะทำกันได้ ก็คือยอมรับและเข้าใจธรรมชาติของคน ในยุคสมัยที่มันเปลี่ยนไป มากกว่าจะมาไล่จับผิดกันนะ

ผมก็ไม่ชอบเหมือนกัน ที่แกรมมี่ ออกมาปิดโน่นปิดนี่บนยูทิวบ์ โซนี่มิวสิค เที่ยวไปแบน mute คลิปที่ใส่เพลงของเขาไปทั่ว ..

ผมมองว่ามันก็เหมือนสถานีวิทยุอ่ะพวกนี้ ถ้าของคุณดีจริง ยังไงก็มีคนซื้อ แค่คนซื้อ มันก็จะลดน้อยลงไป

โจทย์สำหรับผู้เสียหายก็คือ นอกจากจะไปกำราบ ... ซึ่งเป็นวิธีที่ผมไม่เห็นด้วย ในฐานะคนทั่วไปที่ไม่รู้เรื่องอะไรเลยเกี่ยวกับการทำเพลง ... ซึ่งผมเข้าใจนะ ว่ามันเหนื่อย

ก็คือ จะทำอย่างไรดี ให้ผลงานของพวกคุณ มันดูมีคุณค่า น่าอุดหนุนของแท้ แล้วก็เพิ่มช่องทางให้หลากหลายมากขึ้น กับการที่จะได้เข้ามาอุดหนุน

อย่างตอนนี้อย่างพวกเกมกล่องสำหรับพีซี ผมก็เห็นพัฒนาการนะ คือเกมซื้อไปเลย ไม่ต้องใส่แผ่นเล่นก็ได้ ไม่ต้องใส่ S/N ก็เล่นได้ แต่ตราบใดที่คุณจะเล่นออนไลน์ กับระบบของเขา นั้นแหละต้องใส่ S/N อย่างนีก้็ crack ไม่ได้ ผมว่ามันก็เป็นการสร้างคุณค่าให้ผลิตภัณฑ์อย่างนึงนะ

ออฟไลน์ jobbabys

ไปดันให้หน่วยงานราชการใช้ Software ของแท้ก่อนดีกว่าไหม
จะมีกี่เครืองกันที่ลง Windows กับ Office ของแท้
pc notebook ตามบ้านท้านๆ ทั้งหลายเนี่ย แท้ป่ะ?

จะบอกนิดนึงว่า ของราชการ หรือเอกชน
ของแท้หมดครับ
เพราะจะมีเจ้าหน้าที่มาตวรจสอบเรื่อยๆครับ

แล้วถ้าสุ่มเจอเรื่องไหนปลอม เจอค่าปรับ บานครับ
เพราะเคยทำงานที่นึง เค้าก็มาตรวจเรื่อยๆ ดันมาเจอเครื่องของพนักงานคนนึง
ลงอะไรไม่รู้ของไม่ถูกลิขสิทธิ์ บริษัทโดนไปเยอะมากครับ
แต่ไม่สามารถบอกได้ว่าเท่าไรครับ

แต่เรื่องนี้นั้น ทำใจครับ บอกได้เลยว่ามันปฏิบัติจริงยากครับ
มันขึ้นอยู่กับสามัญสำนึกของแต่ละบุคคลเองว่าจะรับผิดชอบกับการกระทำมากแค่ไหน

จริงๆไม่ต้องออกกฏหมายหลอกครับ

โหลดไปเยอะๆเลยครับ เดี๋ยวค่ายเพลงก็ตายเอง
ค่ายหนัง ก็ทยอยไป
สุดท้าย ก็ไม่มีให้โหลด เอง ฮาๆ ง่ายจะตาย

ป.ล. ผมก็มีทั้งโหลด และซื้อเหมือนกัน แต่ประมาณ 50-50 ที่ทั้งซื้อและโหลดครับ
แต่ประเด็น บางอย่างก็แพงเกินไป สู้ไม่ไหวที่จะซื้อจริงๆๆ สมัยนี้ เศรษฐกิจไม่ดีเลย
เก็บเงินดีก่า ฮาๆ

ออฟไลน์ H.

อันที่จริงผมก็ใช้ของแท้หมดแหละ (ยกเว้นเพลง ถ้าไม่ชอบหมดทั้งแผ่นจริงๆ หรือหาซื้อไม่ได้ก็ใช้โหลดเอา)

แต่กฏหมายแบบนี้มัน....
H.

ออฟไลน์ 2k

แล้วจะให้ผมซื้อ AV แผ่นแท้จากไหนกันล่ะท่านนนนน!!!! กฏหมายหละหลวมของประเทศไทยหยุดยั้งความหื่นไม่ได้หรอกกก!!!!  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Vonbin

• **
แผ่นปลอมวางขายริมถนนให้จับง่ายๆยังไม่จับเลย ริอาจจะจับคนโหลดบิต คิดได้

ออฟไลน์ YIM

แล้วจะให้ผมซื้อ AV แผ่นแท้จากไหนกันล่ะท่านนนนน!!!! กฏหมายหละหลวมของประเทศไทยหยุดยั้งความหื่นไม่ได้หรอกกก!!!!  ;D

อันนี้สิโดนใจสุดๆ

แล้วคุณรู้จัก Aoi Sora จากที่ไหน หนังไทยรึ???

ออฟไลน์ gundam126

โหลดบิทไม่ดี ทำให้ขายแผ่นผีตามห้างต่างๆได้ยากขึ้น เมื่อแผ่นผีแผ่นปั๊มขายได้ยากขึ้น ร้านต่างๆก็ส่งส่วยให้ตำรวจน้อยลงเรื่อยๆ ตำรวจและคนใหญ่คนโตผู้มีอิทธิพลเห็นท่าไม่ดีจึงเร่งกระทรวงICTให้จัดการคนโหลดบิท ยุคแผ่นผีแผ่นปั๊มจะได้กลับมาฟื้นฟูสู่ยุครุ่งเรืองอีกครั้ง นี่คือเรื่องจริงที่แล้วแต่คนจะเชื่อหรือไม่เชื่อก็ได้ ทราบข้อมูลมาจากตำรวจที่เป็นลูกน้องผู้มีอิทธิพลท่านหนึ่งในจังหวัดอุดรธานีรวมถึงได้รู้จักคนหลายคนที่ทำเรื่องแบบนี้ในจังหวัดทั้งบ่อนออนไลน์(มีตำรวจคุมหน้าร้าน) ค้าประเวณี(ส่งส่วยตำรวจ) คนทั่วไปก็รู้แต่ไม่กล้าทำอะไรเพราะกลัว ก่อนจะออกกฏหมายนี้ผมว่าไปจับพวกขายในพันทิพย์ให้ได้ก่อนเถอะ ปล.ผมซื้อแต่หนังแผ่นแท้นะครับเพราะชอบเก็บสะสมหนังจึงต้องแท้เท่านั้น แต่ก็โหลดบิทพวกโปรแกรมอยู่เหมือนกันเพราะคงไม่มีปัญญาซื้อแผ่นโปรแกรมแท้ครับ

ออฟไลน์ IncarRus

เดี๋ยวนี้ แผ่นที่พันธ์ทิพ ขายไม่ค่อยได้หนะครับ ราคาก็ไม่ค่อยดี
คนเค้าโหลดกันง่ายๆ ทั้งหนัง โปรแกรม เพลง ฯลฯ  :P

แม่ค้า พ่อค้า ที่พันธ์ทิพ เค้าเลยออกมาขอร้อง ให้หน่วยงานที่เกี่ยวข้อง
ช่วยมาดูแลหน่อยหนะครับ แบบนี้เค้าทำมาหากินลำบาก  ;D

ออฟไลน์ Nut_K

จะบอกนิดนึงว่า ของราชการ หรือเอกชน
ของแท้หมดครับ
เพราะจะมีเจ้าหน้าที่มาตวรจสอบเรื่อยๆครับ

แล้วถ้าสุ่มเจอเรื่องไหนปลอม เจอค่าปรับ บานครับ
เพราะเคยทำงานที่นึง เค้าก็มาตรวจเรื่อยๆ ดันมาเจอเครื่องของพนักงานคนนึง
ลงอะไรไม่รู้ของไม่ถูกลิขสิทธิ์ บริษัทโดนไปเยอะมากครับ
แต่ไม่สามารถบอกได้ว่าเท่าไรครับ

แต่เรื่องนี้นั้น ทำใจครับ บอกได้เลยว่ามันปฏิบัติจริงยากครับ
มันขึ้นอยู่กับสามัญสำนึกของแต่ละบุคคลเองว่าจะรับผิดชอบกับการกระทำมากแค่ไหน

จริงๆไม่ต้องออกกฏหมายหลอกครับ

โหลดไปเยอะๆเลยครับ เดี๋ยวค่ายเพลงก็ตายเอง
ค่ายหนัง ก็ทยอยไป
สุดท้าย ก็ไม่มีให้โหลด เอง ฮาๆ ง่ายจะตาย

ป.ล. ผมก็มีทั้งโหลด และซื้อเหมือนกัน แต่ประมาณ 50-50 ที่ทั้งซื้อและโหลดครับ
แต่ประเด็น บางอย่างก็แพงเกินไป สู้ไม่ไหวที่จะซื้อจริงๆๆ สมัยนี้ เศรษฐกิจไม่ดีเลย
เก็บเงินดีก่า ฮาๆ

รู้สึกว่าจะปรับ 10 เท่าของราคาแผ่นแท้ครับ

ออฟไลน์ Tee@Abuser

• T&T Garage
ผมไม่สนับสนุน ของก็อป คับ

แต่ เรา โหลดของ "แท้" นะ  55+
T&T Garage & Spp Garage
Sahakorn 17 racing factory

ออฟไลน์ banch

คุณ gundam126 และ คุณ IncarRus  ตอบเหมือนประชด

แต่มันคือเรื่องจริงที่น่าสมเพชของประเทศไทย

ผมคิดไว้นานแล้วว่า เมื่อใดก็ตามที่อินเตอร์เน็ตความเร็วสูงเริ่มแพร่หลาย

แม้แต่แผ่นผีก็จะอยู่ไม่ได้ ;D

ประเทศนี้ อะไรก็เกิดขึ้นได้ครับ >:(

ตำรวจจับคนเก็บขยะที่เอาซีดีเก่ามาขาย

แต่บนพันทิพย์ ศูนย์ไอที บ้านหม้อ คลองถม ขายแผ่นผีกันเปิดเผย

เจ้าของแวมไพร์เร็คคอร์ดเป็นใคร ตำรวจก็รู้ แต่แตะต้องไม่ได้ :-X

มีคนเอาหวยมาไว้บนดิน เจ้ามือเดือดร้อน ข้าราชการไม่ได้ส่วย เจ้าบ้านไม่ได้ค่าต๋ง

ปฏิวัติเสร็จก็รีบเอาหวยลงใต้ดิน เป็นวาระเร่งด่วนแห่งชาติไป :-X

ออฟไลน์ jubjeab

• **
สังคมไทยปากว่าตาขยิบ ;D

ออฟไลน์ YIM

คุณ gundam126 และ คุณ IncarRus  ตอบเหมือนประชด

แต่มันคือเรื่องจริงที่น่าสมเพชของประเทศไทย

ผมคิดไว้นานแล้วว่า เมื่อใดก็ตามที่อินเตอร์เน็ตความเร็วสูงเริ่มแพร่หลาย

แม้แต่แผ่นผีก็จะอยู่ไม่ได้ ;D

ประเทศนี้ อะไรก็เกิดขึ้นได้ครับ >:(

ตำรวจจับคนเก็บขยะที่เอาซีดีเก่ามาขาย

แต่บนพันทิพย์ ศูนย์ไอที บ้านหม้อ คลองถม ขายแผ่นผีกันเปิดเผย

เจ้าของแวมไพร์เร็คคอร์ดเป็นใคร ตำรวจก็รู้ แต่แตะต้องไม่ได้ :-X

มีคนเอาหวยมาไว้บนดิน เจ้ามือเดือดร้อน ข้าราชการไม่ได้ส่วย เจ้าบ้านไม่ได้ค่าต๋ง

ปฏิวัติเสร็จก็รีบเอาหวยลงใต้ดิน เป็นวาระเร่งด่วนแห่งชาติไป :-X

ทำให้ผมนึกถึงกรณีของเว็บ Bit เว็บหนึ่งเมื่อไม่นานมานี้เลย (แต่บังเอิญคนที่โดนจับ ดันปั้มแผ่นด้วย เลยโดนเจ้าพ่อเขม่น 2 เด้ง)

ออฟไลน์ Lertvarit

OSX ของผมแท้ครับ เพราะมันแถมมากับเครื่อง =]
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ 470127

• BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013

หน่วยงานราชการ ผมว่าเครื่องที่ซื้อทั้งหมดมี license windows และ office แท้ หมดนะครับ หรือแม้แต่เครื่อง mac ก็มี license ครบถูกต้อง
เพราะผมทำงานในรัฐวิสาหกิจ เวลาจัดซื้อจัดจ้าง เครื่องคอม มันต้องระบุ spec อยู่แล้วว่าต้องมี license โปรแกรมพื้นฐานสำหรับทำงาน ไม่งั้นมันก็ผิดระเบียบการจัดซื้อจัดจ้างครับ อีกอย่าง ถ้าไม่มีโปรแกรมจะซื้อมาใช้งานได้ไง
แต่ืสมมติว่าถ้าซื้อคอมไม่มีโปรแกรมมาจริง แล้วโดนสำนักงานตรวจเงินแผ่นดินซึ่งมีหน้าที่ตรวจสอบหน่วยงานรัฐวิสาหกิจ มาตรวจเจอว่าจัดซื้อจัดจ้างผิดระเบียบ ไม่ถูกต้อง พนักงานที่เกี่ยวข้องโดนเต็มๆๆ ไม่มีงานทำแน่นอนครับ

สรุป คุณ book หากไม่รู้จริง อย่าเขียน reply ด้วยความรู้สึกนะครับ
ผมก็รักองค์กรที่ผมทำงาน ไม่ว่าราชการ หรือรัฐวิสาหกิจ ก็มีด้านที่ดีเสมอครับ อย่ามองแต่มุมลบครับ

ออฟไลน์ 6162002

หน่วยงานราชการ ผมว่าเครื่องที่ซื้อทั้งหมดมี license windows และ office แท้ หมดนะครับ หรือแม้แต่เครื่อง mac ก็มี license ครบถูกต้อง
เพราะผมทำงานในรัฐวิสาหกิจ เวลาจัดซื้อจัดจ้าง เครื่องคอม มันต้องระบุ spec อยู่แล้วว่าต้องมี license โปรแกรมพื้นฐานสำหรับทำงาน ไม่งั้นมันก็ผิดระเบียบการจัดซื้อจัดจ้างครับ อีกอย่าง ถ้าไม่มีโปรแกรมจะซื้อมาใช้งานได้ไง
แต่ืสมมติว่าถ้าซื้อคอมไม่มีโปรแกรมมาจริง แล้วโดนสำนักงานตรวจเงินแผ่นดินซึ่งมีหน้าที่ตรวจสอบหน่วยงานรัฐวิสาหกิจ มาตรวจเจอว่าจัดซื้อจัดจ้างผิดระเบียบ ไม่ถูกต้อง พนักงานที่เกี่ยวข้องโดนเต็มๆๆ ไม่มีงานทำแน่นอนครับ

สรุป คุณ book หากไม่รู้จริง อย่าเขียน reply ด้วยความรู้สึกนะครับ
ผมก็รักองค์กรที่ผมทำงาน ไม่ว่าราชการ หรือรัฐวิสาหกิจ ก็มีด้านที่ดีเสมอครับ อย่ามองแต่มุมลบครับ

ใช่ครับ หน่วยราชการต้องใช้ของลิขสิทธิ์   เพราะงั้นคอมของหน่วยงาน ถูกกฎหมายของเขาอยู่แล้ว
แต่ก็มีข้าราชการหลายๆคน แอบลงอะไรที่มันผิดๆไปเองครับ ผมรู้เพราะญาติทำงานเทศบาล ผมเข้าไปบ่อย อิอิ

ส่วนเรื่องกฎหมายนี่ผมว่า ICT ไม่ค่อยต่างกับเสือกระดาษเท่าไรเลยครับ >_<