ผู้เขียน หัวข้อ: -------user review JEEP Grand Cherokee ZJ LAREDO แต่งลุย รถที่ต้องลองจริงๆ!!!-------  (อ่าน 44565 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ninezti

• Hero Member
  • Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
 ;D
สวัสดีครับ วันนี้ ผมจะ มารีวิวครั้งที่สอง ของผม

รีวิวแรกของผม คือ jeep xj cherokee http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,16358.msg244353.html#new

ครั้งนี้ รถที่จะมาเอามารีวิวคือ  jeep grand cherokee 1996 laredo นั่นเอง
 jeep อีกแล้วครับ 555 เป็นรถที่ ได้ลองแล้วจะชอบจริงๆยี่ห้อนี้ครับ มาดูข้อมูลมันนิดๆหน่อยๆกันดีกว่า

grand cherokee zj เริ่มผลิตตั้งแต่ปี 1993 จะมีรุ่นหลักๆในไทยก็คือ

laredo

limited

ซึ่ง ตัว laredo จะเป็นรุ่นถูกหน่อยเบาะผ้าตัดออฟชั่นออกนิดหน่อย และ ภายในเป็นเบาะผ้าครับ ซึ่งเป้นรุ่นที่เราจะมารีวิวเล็กให้ชมนั่นเอง
zj  นั่น มาพร้อมเครื่องตามข้างล่างเลยครับ
4.0 L Power Tech I6 ตัวนี้ ที่จะมารีวิว และส่วนใหญ่ในไทย
5.2 L Magnum V8
5.9 L Magnum V8
2.5 L 425 OHV I4

เอา ad ของมันมาให้ชมกันครับ

คันนี้ได้มายังไงก็ต้องบอกว่า เป็นรถของอา ครับ อา เดิมๆขับ c-class w202 ครับ เค้ากำลังหารถใหม่เค้ามีที่อยู่ ตจว เลยให้พ่อผมแนะนำ พ่อผมเลยแนะนำ ว่า น่าจะเอา jeep grand cherokee  zj นะ ขับสบายและก็ลุยได้ด้วย ก็ว่ากันไป เค้าเลยฝากทางอู่ที่รู้จักดูให้ พอดีมีคันแดงนี้มา ลองนิดๆหน่อยๆ เลย ตกลงซื้อกันเลยครับ ได้มา ราคาจำไม่ได้อะครับ พร้อมแต่งครับ และ benz ก็ขายไปแล้วครับเค้าบอกมาขับแบนซแล้วเมื่อยมากก เลยไม่เอาเลยครับ 55
นี่คือโฉมหน้าขอมมันครับ

มาดูกันที่ภายนอกกันเลย เป็น ผู้ดีอยากลุยก็ว่าได้เลยครับ  อันนี้จะออกทรงมลๆผสมเหลี่ยมครับ
เรียกว่ารูปทรง ตอนนี้ก็ยังสวยนะ ไม่ตกยุคเท่าไร สำหรับผม
 คันนี้มาพร้อมกับสีแดง ตัดกับดำ คันนี้ติดฟิลม 90 นะครับตัดกับสีรถดีจริงๆ   มาพร้อมล้อ mud ใหญ่ๆ

ด้านหน้า มาแนวเดิม กระจัง โครเมี่ยม มีเฉพาะรุ่น laredo รุ่นธรรมดาจะสีเดียวกับรถ โลโก้ก็จะสีเงิน ไม่ใช่ทองแบบรุ่นธรรมดา ไฟหน้า มีระบบส่องไฟให้30 วิ นะครับ ถ้าเราดับเครื่องแล้วปิดไฟทีหลัง

ด้านข้าง  แถบ ดำด้านล่างมากับรถเป็นไฟเดอรดำ มีลายๆขุรขะหน่อยแบบ ออฟโรด ในรุ่น ธรรมดาจะสีเดียวกับตัวรถครับ  พร้อมล้อ procomp รัดด้วยยาง ใหญ่ๆ

ด้านหลัง นั้น ไม่มีล้ออะไหล่ครับ (ยางแบบนี้ไม่ต้องใช้หรอกมั้ง 55)ล้ออะไหล่รุ่นนี้จะอยู่ในรถแต่ผมชอบแบบห้อยท้ายไว้นะเท่ดี บานประตูท้ายนั้น สั่งมาจากญี่ปุ่นครับ เพื่อจะได้เปิดกระจกได้ตามรูปถ้าของเดิมๆจะฝังไปเลยครับ เปิดได้สะดวกมากชอบๆ เปิดโดยกดสวิท ตรง บนป้ายทะเบียนครับ มีปัดน้ำฝนพร้อมไล่ฝ้าครบ555
ไฟท้ายนี้มาแต่งเอาครับ ไปถอยจะอยู่ด้านล้างครับ ด้านท้ายเรียบๆดีครับ

ฝาท้ายเปิดได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2012, 13:26:04 โดย nine959 »

Re: รีวิว JEEP Grand Cherokee ZJ LAREDO แต่งลุย ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 12:46:43 »
มาที่ภายในกันบ้างนะครับ  

คันนี้กระจกเป้นออโต้ลงอย่างเดียว บานคนขับครับ แผงประตูมีชอบเก็บของแบบ ง้างออกมาใส่ของครับ มีทับทิมสะท้อนแสงด้วยถ้า limited จะมีไฟให้ครับ

คันนี้เอาเบาะหนังมาเปลี่ยนใหม่หมดเลยครับ จากเดิมเป็นผ้าครับ เป็นเบาะที่นั่งสบายมากครับ
ปรับไฟฟ้าหมดเลยครับ มีดันหลังด้วย ว้าวว รุ่น นี้จะไม่มีจำตำแหน่งครับ ถ้า limited จะมี จำตำแหน่งด้วยย

เบาะ เวลานั่งแล้ว มองเห็นชัดเจน และขับทางไกลไม่เมื่อยเลยครับ สบายมากก ถือว่าออกแบบมาดีครับ โอบกระชับดี
ที่รองขายาวพอดีเลยครับ ลงตัวจริงๆ คันนี้ยกสูงเลยทำให้มองเห็นชัดเจนกว่าเดิมหน่อย

การก้าวขึ้นลง บอกไม่ได้อะครับมันยกสูงไปหน่อย 55ขึ้นที คนอายุมากไม่ได้นั่งเลยครับขั้นไม่ไหวตอนลงก็สไลดลงมาเลยครับ 555 ประตูน้ำหนักกำลังดีไม่หนักมากแต่แน่นและเปิดได้กว่างกว่า xj หน่อยครับ

ไฟส่องสว่างในห้องโดยสารมีให้แต่ตรงกลางครับ มีไฟส่องเท้ามาให้ด้วย แต่รุ่น limited จะเยอะกว่า  แต่ jeep ยังให้ไปส่องกระจกแบบปรับความส่วางได้เหมือนเดิม ชอบมากกกกกก ครับ ไฟสองข้างเลยด้วย และมีที่เก็บบัตรเล็กๆไปตรงแผงบังแดดด้วยครับ

มาที่ คอนโซลบ้าง จะเรียบๆไม่มีอะไรมาก แอรมือบิด ธรรมดาครับ การจัดว่างต่างๆถือว่าโอเคครับใช้ง่ายแต่ต่ำไปนิด แต่ สวิทไฟฉุกเฉินอยู่หลังพวงมาลัยลำบากไปหน่อยเวลากด มีแอรแบค คู่หน้า มาให้ด้วย ไฟส่องตาม สวิท จะสีเขียวๆ คล้าย new camry ครับ 555  ช่องเก็บของข้างคนขับเล็กไปหน่อยครับ และมีเลือก เกียร 4 ล้อ low ธรรมดา n กับที่วางแก้วอันใหญ่มหึมาวางลำบากมากกพร้อมเบรคมือ และที่ใส่ของจุกจิกน้อยไปหน่อยครับ  ที่เสียบกุญแจมีไฟรอบๆด้วยสวยเลย

พวงมาลัยจับกระชับดีครับใหญ่ ดี มี cruise control มาให้ด้วยครับ ว้าววว   เรือนไมล มองง่ายชัดเจนดีครับ มีบอก ความร้อน  น้ำมัน แบต น้ำมันเครื่องมั้งครับ  พวงมาลัย ปรับขึ้นลงได้ครับ คันเกียรที่รู้สึกว่า จะ อยู่สูงไปหน่อยครับต้องเอิ้อมมือไปไกลหน่อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2012, 12:50:25 โดย nine959 »

Re: รีวิว JEEP Grand Cherokee ZJ LAREDO แต่งลุย ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 12:53:43 »
ด้านหลัง

เบาะ หนาๆนุ่ม นั่งสบายอีกตามเคย

เข็มขัดปรับระดับได้ 4 จุดเลยครับ ว้าว

มีที่วางแก้วด้วย ใหญ่อีกเหมือนกัน  leg room ก็พอมีครับ แต่เบาะรองขา สั้นไปหน่อย สำหรับผมนะ แต่มันก็นั่งสบายดีครับ ไม่มีปัญหา headroom เหลือเยอะมาก  แต่ ถ้านั่งสามคนเบาะรองขาตรงกลางมันจะสั้นๆหน่อยครับรู้เอาไว้ทำไม แต่ถ้าไป ตจว นั่ง 4 คน สบายๆเลยครับ  ผมสูง 175 ครับ

การพับเบาะเหมือนรถทั่วไปครับ 60-40 ราบกับพื้นเลยครับการพับคล้ายของ escape อะครับ

ที่เก็บของด้านหลัง เยอะอยู่ครับ ตามภาพเลยครับอันนี้ติดแก็สแล้วครับ อันนี้มีแอม และ subwoofer เลยเหลือแค่นี้ครับ 55

มาดูห้องเครื่องกันครับแน่นทุกรุ่นเลยยี่ห้อนี้ 55 ที่เปิด อยู่ฝั่งด้านข้าคนขับต้องออมไปดึงเพื่อเปิดกระโปรง - -  มีไฟในห้องเครื่องให้ด้วยๆ  ชอบมากกก

มุมมองและการขับขี่ครับ

เนื่องจากคันนี้ยกสูงมุมมองเลยดีกว่ารถทั่วไปอยู่มากก เลย
การขับขี่
 รุ่นนี้ เป็น 4 ล้อตลอดครับ ให้ความมั่นใจตลอดทาง
การขับขี่ถือว่า นุ่ม และเกาะ ตามสไตล jeep เนื่องจากคันนี้ไปยกและ แต่งมาเยอะเลยเลยอาจจะมีการโยกมากกว่ารุ่นธรรมดาไปอีกแต่ไม่ถึงกับโครงเคลงจนปวดหัวครับและยังเกาะหนึบเหมือนเดิมครับ ช่วงล่าง คอยลสปริงครับ เลยนุ่มๆ ไม่กระโดด ขับ 100 เข้าโค้งเกาะดีครับ ทางตรง 140 120 ไม่ค่อยรู้สึกว่าเร็วเลย ครับ การเก็บเสียง เงียบมาก มีแค่เสียงยางเท่านั้นที่ดังหน่อยเวลาขับ60-80แต่จะเบาเมื่อเกิน 120  การตอบสนองของคันเร่งขอบอกว่า ไม่ทันใจเท่าxj คันนี้จะมาแบบผู้ดีครับเปลี่ยนเกียรนิ่มๆ เร่งแรงยังไงก็ไม่กระชากแบบ xj เลยครับ ไม่ทันใจเลย 555 แต่ขับเร่งและเบรค พอดีเท้า ไม่หนักไม่เบาครับ ชอบมาก  พวงมาลัยก็ เวลาขับเร้วๆมันจะหนืดครับแต่เวลา ช้าๆ อยู่ในกทม มันเบาดีจริงๆครับ

มุมมองการขับขี่รุ่นนี้จะมุมมองไม่โปร่งเท่า xj แต่ก็ มองสบายอยู่ครับ

มองเห้นโล่งดีครับ

เสา เอ เสา บี ซี ไม่ค่อยบังเท่าไร แค่เนื่องจากเป็นรถที่สูง จึงต้องระวัง มอไซคหรือเด็กๆหน่อยอะครับ มองยาก หน่อย

กระจกมองข้างนี้ภาพมันซุมๆหน่อยครับ พร้อมมีระบบไล่ฝ้าไล่ไอน้ำมาให้ด้วยครับ

อัตราการสิ้นเปลือง ใน กทม  ได้ 3.5 โลลิตร    ตจว ได้ 6 โล ลิตรครับ  ประหยัดกว่า xj    ติดแก็สนะครับ

สรุป นะครับ เป็นรถ suv ที่ดีอีกคันเลยครับ เป็นรถที่ มีไว้สำหรับคนที่ต้องการ ทั้งลุยทั้งหรู การขับขี่นั่งสบาย ในเมืองก็ดี ตจว ก็ดี แข็งแรง บึกบึน แม้มีอุปกรณ์อำนวยความสะดวกไม่มากแต่พอใช้แล้วครับรุ่น laredo และมีอู่รู้จักแนะนำเลยครับ ซื้อมาอาจจะต้องมีเงินไล่เก็บงานส่วนนึงครับ แต่ไม่มากถ้าหาสภาพดีๆครับ แต่ ถ้าใครเท้าหนักชอบแรงทันใจแซงทันใจขอบบอกว่าคันนี้ไม่เหมาะครับไปหา xj เลยครับ 55  

เป็นรถที่ทุกคนได้นั่งแล้วจะชอบมันจริงๆครับ  ;D มีญาติๆซื้อตามกันเต็มเลยครับ เดี่ยวคราวหน้าเอารุ่น limited มาให้ชมกันครับ

ขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาชมครับผม แสดงความคิดเห็นกันได้นะครับ

อาจจะอ่านงงหรือภาพเยอะไปขออภัยนะครับ 555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2012, 13:15:25 โดย nine959 »

ออฟไลน์ TnP_PKt

ญาติผมก็ใช้ครับซื้อมาเมื่อ 2-3 เดือนก่อนสีเทาเข้ม limited
สภาพตัวถังสวยยครับ แต่วิ่งมา 300,000 กม.แล้ว
ต้องเก็บกันนิดหน่อย ตัวรถหนะทนครับวิ่งมาเยอะ
ติดแก๊สด้วย แต่ไม่ยักมีปัญหาแต่ของญาติผม
สภาพภายในไม่ค่อยดีแม้ระบบไฟฟ้าจะยังใช้ได้ครบ
ทั้งmemoryเบาะและอื่นๆ ผมติอย่างนึงเบาะรองนั่งสั้นครับ
ทั้งด้านหน้าและด้านหลัง เรื่องอื่นๆถือว่าโอเคครับเป็นรถที่น่าใช้ที่เดียว

ออฟไลน์ mjoke1462

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณครับ ว้าววว   

ออฟไลน์ Ko Love Lexus

• Full Member
ขอบคุณครับ
Nothing is impossible. ไม่มีอะไรเป็นไปไม่ได้

GreenG

• บุคคลทั่วไป
รถสวยมากครับ ;)

ขอบคุณทุกความคิดเห็นทุกท่านมากเลยครับ  ;D

ออฟไลน์ 6162002

Re: -------user review JEEP Grand Cherokee ZJ LAREDO แต่งลุย รถที่ต้องลองจริงๆ!!!-------
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 02:26:41 »
บร๊ะเจ้า!! เพิ่งได้อ่าน  ขอบคุณครับ  จากรูปนี่เบาะรองสั้นจริงๆแฮะ

แต่รถลักษณะนี้ เก็บเสียงดี เกาะถนนดีทั้งที่ยางแบบนั้น  ผมว่าแหล่มมากๆแล้วครับ ^^

Re: -------user review JEEP Grand Cherokee ZJ LAREDO แต่งลุย รถที่ต้องลองจริงๆ!!!-------
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 14:09:16 »
ขอบคุณคร้าบบ ผมยังชอบมากกเลยครับ นั่งนุ่มสบายเก็บเสียงดีกว่ารถเก๋งบางคันอีกแหนะ 5555  ;D