ผู้เขียน หัวข้อ: คุณเคยถูกไล่ห้ามจอดขวางหน้าร้านไหม ทั้งๆที่เราจอดบนถนนแท้ๆ  (อ่าน 30622 ครั้ง)

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
คุณเคยถูกไล่ห้ามจอดขวางหน้าร้านไหม ทั้งๆที่เราจอดบนถนนแท้ๆ .....!!!

ข้อสงใสนี้อยู่กับผมมานาน และยังหาคำตอบไม่ได้ ไม่รู้จะถามใคร หรือจะมีใครมาตัดสินได้ ...

ผมเคยไปตลาดหลายแห่ง หรือแม้แต่ย่านชุมชนที่มีอาคารพาณิชย์ ที่แต่ละตึกก็ทำการค้าของตัวเอง แต่ ......

พอเราขับรถไปจอด ริมถนนที่ไม่มีแถบสีขาว/แดงแสดงห้ามจอดแล้ว และตรงนั้นก็ไม่ใช่ทางราดแบบให้รถเข้าออกได้ด้วย ... พอจอดปุ๊บ ... จะมีหนุ่มไวกลางคน หรือไม่ก็เจ๊ที่ไหนไม่รู้วิ่งมา บอกว่า ห้ามจอดขวางหน้าร้านนะ .....!!!

ผมงง .... ตรงนี้มันถนน มีุฟุตบาตกั้นเป็นทางเดินกับถนนชัดเจน ... มันหน้าร้านเค้าตรงไหน ??

แต่ด้วยความที่ไม่อยากมีปากเสียง ก็จะตะโกนกลับไปว่า "จอดซื้อของแป๊บเดียวครับ" และผมก็จะเดินจากไป .... ทั้งๆที่ในใจสงใสว่า มันซื้อถนนไว้ด้วยหรือไงฟะ ..... เงินภาษีตูสร้างมานะเนี่ย .........

เลยอยากถามความคิดเห็นครับว่า .. จริงๆแล้ว ลักษณะนี้ เราจอดรถได้หรือไม่ครับ .....  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2011, 08:43:25 โดย apinui »

ออฟไลน์ Skyforce

เคยเจอแต่ป้ายเตือนหน้าร้านขายเหล็กเส้นและวัสดุก่อสร้าง จอดหน้าร้านระวังเหล็กตกใส่ รถเปื้อนสี ยางรั่ว น้ำมันเลอะ  เราเตือนแล้ว ไม่รับผิดชอบด้วยนะ
ตอนแรกเห็นว่างๆ จะไปจอดถอยแทบไม่ทัน ที่จริงมันเป็นที่สาธารณะแต่ใครจะจอดก็ได้แต่ก็หน้าเห็นใจเค้าครับเพราะร้านพวกนี้บางทีต้องโหลดของขึ้น-ลง ตลอดเวลา จอดที่อื่นได้ก็จอดดีกว่าเพื่อสวัสดิภาพของรถเรา  ;D
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ IncarRus

ผมว่า ตามกฏหมาย มันก็คงไม่ได้ห้ามซะทีเดียวนะครับ
แต่เคยดูรายการ อ.วันชัย กับอ.ประมาณ (2 นักกฏหมายอะครับ)

เค้าว่า "ทางเท้า และถนนริมทางเท้า เป็นความรับผิดชอบของเจ้าของที่
ที่มีที่ดินติดกับทางดังกล่าวครับ"

ตอนนั้นเค้าพูดถึงความสะอาด และพวกหาบเร่ แผงลอย
ที่เค้ามาขายของหน้าร้านอะครับ แต่เรื่องจอดรถนี่ไม่ทราบครับ  :-X

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
ถ้าเป็นอาคารพาณิชย์แบบนั้น ไม่มีสิทธิ์ห้าม
คือคุณจะจอดก็ได้ ไม่มีความผิด เจ้าของร้านไม่มีสิทธิ์เอารถยกมาลากรถคุณ

แต่การจอดขวางหน้าร้านก็อาจจะทำให้เขาเดือดร้อนจริงๆ เลี่ยงได้ก็เลี่ยงดีกว่าครับ ถ้อยทีถ้อยอาศัยกัน

ออฟไลน์ Terng

คุณเคยถูกไล่ห้ามจอดขวางหน้าร้านไหม ทั้งๆที่เราจอดบนถนนแท้ๆ .....!!!

ข้อสงใสนี้อยู่กับผมมานาน และยังหาคำตอบไม่ได้ ไม่รู้จะถามใคร หรือจะมีใครมาตัดสินได้ ...

ผมเคยไปตลาดหลายแห่ง หรือแม้แต่ย่านชุมชนที่มีอาคารพาณิชย์ ที่แต่ละตึกก็ทำการค้าของตัวเอง แต่ ......

พอเราขับรถไปจอด ริมถนนที่ไม่มีแถบสีขาว/แดงแสดงห้ามจอดแล้ว และตรงนั้นก็ไม่ใช่ทางราดแบบให้รถเข้าออกได้ด้วย ... พอจอดปุ๊บ ... จะมีหนุ่มไวกลางคน หรือไม่ก็เจ๊ที่ไหนไม่รู้วิ่งมา บอกว่า ห้ามจอดขวางหน้าร้านนะ .....!!!

ผมงง .... ตรงนี้มันถนน มีุฟุตบาตกั้นเป็นทางเดินกับถนนชัดเจน ... มันหน้าร้านเค้าตรงไหน ??

แต่ด้วยความที่ไม่อยากมีปากเสียง ก็จะตะโกนกลับไปว่า "จอดซื้อของแป๊บเดียวครับ" และผมก็จะเดินจากไป .... ทั้งๆที่ในใจสงใสว่า มันซื้อถนนไว้ด้วยหรือไงฟะ ..... เงินภาษีตูสร้างมานะเนี่ย .........

เลยอยากถามความคิดเห็นครับว่า .. จริงๆแล้ว ลักษณะนี้ เราจอดรถได้หรือไม่ครับ .....  

ถูกกฎหมาย กับ ถูกใจทุกคน มันไม่ได้ไปด้วยกันเสมอไปครับ บางทีก็เห็นใจเค้าทำมาค้าขายบ้าง ลองคิดว่าถ้าเป็นร้านเรา ลูกค้ามาก็จอดซื้อของไม่ได้อะไรแบบนั้นแหละครับ ยกเว้นถ้าเราจอดแป๊บเดียวจริงๆ เราก็ยกมือไหว้เขาถ้าเขามีอายุกว่า ขอเค้าดีๆว่าเรารบกวนเค้าไม่นาน ก็จบครับ ถ้าเค้าไม่ให้จริงๆก็หาที่จอดที่อื่นก็ได้ครับ

ถนนแคบ อย่าให้ใจแคบตาม
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ edward

• Full Member
ถ้าถามว่าจอดได้มั้ย จอดได้ครับ

แต่ถามว่าควรจอดหรือไม่ ก็ใจเขาใจเราล่ะครับ ถ้าไปจอดด้านหน้าร้านค้า ก็เห็นใจเค้าหน่อยถ้าจะจอดนานๆนะครับ

ถ้าจอดแป๊ปๆ ก็ขอเค้าดีๆ ก็ได้ ผมว่าคนเราพูดกันดีๆ เค้าไม่ว่าหรอกครับ

ออฟไลน์ Vici

พวกนี้เค้าเข้าใจผิด เค้านึกว่าตอนที่เค้าซื้อตึกแถมถนนด้วย.. จะจอดจอดได้เลย ถ้ามันทำอะไรรถเราแจ้งความจับเอา แต่ในความเป็นจริงใครจะกล้าทิ้งรถที่เรารักไว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2011, 11:05:54 โดย VT »

ออฟไลน์ Ruksadindan

ไม่ให้จอดเลยก็จะเห็นแก่ตัวไปหน่อยครับ

ตามที่หลายท่านด้านบนว่ามา

คือบางครั้งเราก็ไม่ได้ตั้งใจจะจอดนานอะไรเลยครับ ส่วนใหญ่ก็แค่ จอดลงไปหาไรกินนิดหน่อย หรือซื้อของทั่วไปซึ่งเฉลี่ยก็ไม่น่าเกิน 20-30 นาที ....

แต่นี่ ผมจอดรถยังไม่ทันดับเครื่องเลยครับ พวกปรี่เข้ามาไล่ ประหนึ่งว่าเข้าไปจอดในร้านเขาซะงั้น .... เค้าจะมีน้ำใจให้ผมบ้างด้วยการถามก่อนว่านานไหม ... บ้างไหมครับ ถ้ากลัวนาน ขอเบอร์ไว้ แล้วโทรตาม ก็ยังไม่น่าเกลียดครับ ....

นี่พี่เล่นไล่ซะผมไม่มีสิทธิ์จอด ไม่มีสิทธิ์ในถนนตรงนั้นเลย ..... พวกเจ้าของร้านพวกนี้ เค้าเห็นใจเราบ้างไหมล่ะครับ แถมพอจอด ไม่ใช่ว่าเต็มใจนะครับ ...เค้าทำหน้าไม่พอใจใส่้เราด้วยนะ ......

บางที ผมก็หงุดหงิด อยากจะย้อนไปถามเค้าเหมือนกันว่า "ซื้อถนนไว้ด้วยหรอ" เหมือนกัน ... แต่อย่างว่า ไม่อยากต่อปากต่อคำอะครับ เลยกลายเป็นว่า จะจอดบนถนน ต้องไปขอเค้าจอดซะงั้น

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ปัญหาโลกแตก

ทั้งคุณ และ ทั้งเจ้าของบ้าน ไม่มีคำว่าใจเขาใจเราให้กันเลย
แต่ต่างคนต่างคิดถึงความสบายของตัวเองกันเป็นที่ตั้งทั้งนั้น

มุมของคุณ

- "ขอจอดหน่อย จะเป็นอะไรไปเชียว"

ครับ เป็นแน่ ถ้าบ้านนั้น มีผู้สูงอายุ ที่กำลังหรืออาจมีเหตุจะต้องไปโรงพยาบาล
โดยที่เจ้าของบ้านก็ไม่คาดคิด ต่อให้เขาขอเบอร์โทรคุณไว้ ถ้าคุณกำลังติดพัน
กับการต่อรองราคาแล้วคุณจะต้องรับโทรศัพท์ เพื่อเรียกให้ไปเลื่อนรถให้หน่อย
จากนั้น คุณก็อาจจะหาที่จอดไม่ได้อีกสักพักใหญ่ๆ คุณก็เสียโอกาส ในการ
ต่อรองราคากับร้านค้าที่คุณกำลังซื้อของอยู่ อยู่ดี

แล้วถ้าวิ่งไปเลื่อนไม่ทัน เกิดอาก๋งอาม่าเขา เสียชีวิตขึ้นมากระทันหัน
อันนี้คุณซวยเต็มๆนะ!!!!! ทุกอย่างจะเลวร้ายยิ่งกว่าที่คุณคิดได้อีก!!!!!

สรุป คุณเห็นแค่ว่า ขอจอดหน่อย คุณสะดวก แค่ในตอนช่วงที่คุณจอด
แต่ถ้ามีเหตุอะไรเข้ามาทำให้คุรไม่อาจจอดตรงนั้นได้ต่อไป คราวนี้
ความไม่สะดวกจะเกิดขัึ้น และผลกระทบที่จะเกิดขึ้น รุนแรงกว่ามากๆ

- มุมของเขา

"ข้า จะไม่ให้เอ็งจอด เอ็งจะทำไม?"

ได้ครับ รถในซอยหน้าบ้านคุณ ก็ติดขัด ติดแหงก กันเท่านั้นเอง คุณอาจได้ความสบายใจ
ที่ไม่มีใครมาจอดขวางหน้าร้าน เวลาญาติโกโหติกา กลับถึงบ้าน คุณจะมีที่จอดให้เขา
ซึ่งนั่นก็ดี โชคดีของคุณ แต่ บางวัน โชคมันก็ไม่ได้ดีหรือเข้าข้างคุณเสมอไป
ถ้าคุณไม่ยอมให้จอด ก็ควรจะเอาป้ายมาตั้งวางเอาไว้เลย

จะไม่ให้จอด ก็เป็นสิทธิ์ของเราครับ ใครมาจอดขวางหน้าบ้านเรา เราชอบไหม? ถามกลับแค่นี้เลย สั้นๆ ง่ายๆ
เป็นคุณ apinui ก็คงไม่ชอบ ใช่ไหมครับ? ก็ถ้าเช่นนั้น เลี่ยง ไม่จอดไปเสียเลย หลีกเลี่ยงเรื่องราวปัญหา
ที่อาจจะตามมา มันจะดีกว่าสำหรับทุกฝ่ายไหมครับ?

ผมบอกตรงๆครับ
ถ้าเป็นผม ใครเอารถมาจอดขวางหน้าบ้าน หากเป็นวันที่ผม ไม่คิดจะออกจากบ้าน เชิญจอดไปเลย
แต่ถ้าคิดจะออกจากบ้าน แล้วมาจอดขวางหน้าบ้านผมแบบนี้ ผมก็คงต้องหาทางทำอะไรสักอย่าง
ตั้งแต่ เรียกด้วยวิธีการใดก็ตาม เพื่อให้มาเอารถที่จอด ไปพ้นๆจากหน้าบ้านผมเสีย จนถึงขั้น
โทรเรียกรถยกมาลากออกไป ถ้าจำเป็น

แล้วทำไม ผมต้องเสียเงินเพื่อกำจัดพวกมักง่าย ที่มาจอดรถขวางหน้าบ้านผมกันละ?

อย่าคิดแค่ตัวเอง แต่จงคิดเผื่อให้กับผู้อื่นด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2011, 10:35:59 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Vici

คิดว่าเจ้าของกระทู้หมายถึงตึกแถวที่ไม่ได้มีรถเข้าออกแต่แค่ไปขวางหน้าตึก

ซึ่งผมเห็นด้วยกับเค้า.. แต่ถ้าเป็นหน้าบ้านที่มีรถเข้าออกอันนี้เป็นอีกเรื่องนึงเลย โดยมารยาทแล้วไม่ควรจอดอยู่แล้ว แม้แต่ในห้างในคอนโดต่อให้ไม่มีที่จอดยังไงผมก็ไม่เคยคิดที่จะไปจอดขวางใคร

ผมไม่แน่ใจว่าเมืองไทยเคยมีระบบที่จอดข้างถนนแล้วหยอดเหรียญรึป่าว ถ้าทำได้ก็คงดี แต่ก็อย่างว่าเมืองไทยมาเฟียเยอะจะทำได้รึป่าว

ออฟไลน์ Ruksadindan

อย่างที่พี่จิมบอกครับ ถนนถึงมีไว้ให้ขับรถไม่ใช่จอดไง

แล้วก็อนาถใจกับโจรไทยครับ ทำให้ไม่มีระบบจอดหยอดเหรียญ

ตามที่คุณ VT ว่าครับ ...

จุดที่ผมจอด ไม่สามารถเอารถเข้าออกได้ .... เป็นฟุตบาต ทางเท้า ที่มีแถบสี ขาว/ดำ หรือไม่ก็ไม่มีแถบสี ..... ผมไม่เคยจอดขวางทางเข้า หรือทางขึ้นลงของร้านเลย ......

ยกตัวอย่าง ตลาดสะพานใหม่ หรือ ถนนสายไหม ซึ่งแถวนี้ อาคารพาณิชย์ต่างๆจะไม่มีทางขึ้น สำหรับรถ แ่ต่จะเป็นทางเท้า สำหรับเดินเท่านั้น และแนวที่ผมจอด ก็แนวเดียวกับที่รถเมล์เค้าจอดแหละครับ (แต่ไม่ได้ไปจอดตรงป้ายรถเมล์นะ)

ถามว่าขวางการค้าเขาไหม ก็อาจจะขวางครับ แต่ระยะห่างจากถนน จนถึงประตูร้านเค้า ก็ห่างกันประมาณ 5-10เมตรเลยทีเดียว(ในถนนสายไหมนะ) แต่พี่ท่านๆเหล่านี้ไม่ให้ผมจอด แค่ผมขอลงไปซื้อข้าวมันไก่ใส่ห่อไปกินที่บ้านเท่านั้นเอง .....

แถมบางที่ มีป้ายห้ามจอด ที่ระบุเวลาจอดได้ และเราก็จอดตามเวลาที่ป้ายบอก แต่ไปขวางหน้าร้านเค้า เค้าไม่ให้จอดซะงั้น .....

ใครเห็นแก่ตัวกันครับ .....

เพิ่มรูปทางเท้าที่ผมจอดครับ จะเป็นลักษณะนี้ ไม่มีทางขึ้นของใครและไม่มีแถบสีกำกับด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2011, 11:32:43 โดย apinui »

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ก็ใจเขาใจเราน่ะครับ ในฐานะที่บ้านเป็นตึกแถว ก็จะตอบในมุมมอง "ตึกแถวที่เห็นแก่ตัว" ละกัน

1. ตึกแถวหลายที่ (รวมบ้านผม) สร้างมาหลายสิบปี ซึ่งต่างกับตึกแถวรุ่นใหม่ๆ หลายที่ ที่มีที่เว้าเข้าไปหน้าบ้าน หรือทำที่จอกรถข้างล่างแบบ townhouse คุณจะไม่มีที่จอดอื่นเลย นอกจาก หน้าห้องแถวของคุณเท่านั้น ถ้ามีคนมาจอดเต็มหน้าบ้าน มันอาจหมายถึงว่าคุณต้องจอดรถห่างจากบ้านถึง 500 ม. ทีเดียว อันนี้แค่มุมมองบ้านคนนะครับ แต่ถ้าเป็นร้านขายของ อันนี้เรื่องใหญ่กว่า ถ้าหน้าร้านจอดรถไม่ได้ใกล้ๆ ใครจะไปซื้อของละ นี่เป็นอีกเหตุผลที่ทำให้ Hypermarket อย่าง Tesco,  Big C เติบโตในไทย

OK ในอีกมุมคุณอาจจะคิดว่า "เออ ทำไมไม่สร้างที่จอดรถเองละ" ผมต้องถามกลับว่า แล้วเมื่อ 30-40 ปีก่อน รถมันเยอะแบบนี้ไหมละ? (นี้เป็นเหตุผลหนึ่งที่ญี่ปุ่นกำหนดว่า นอกจาก K-Car แล้ว รถประเภทอื่น เวลาขอทะเบียน ต้องยื่นหลักฐานรับรองการมีที่จอดรถด้วย ซึ่งผมก็อยากให้มีกฎหมายนี้ในเมืองไทยเหมือนกัน)

โชคดีที่บ้านผมมีปั้มของลุงอยู่ฝั่งตรงข้าม ผมจึงเอารถไปจอดในปั้มได้ แต่ลองมองในกรณีของคนที่บ้านไม่มีที่จอดรถบ้างครับ การที่มีคนจอดเต็มหน้าบ้านไปหมด คงไม่สนุกแน่

แต่ผมก็อยากจะพูดถึงเจ้าของตึกแถวในอีกมุมนะครับ

- ไอ้ประเภทล็อคที่จอดหน้าบ้านตัวเองทั้งปีทั้งชาติ มันไม่น่าเกลียดไปหน่อยเหรอครับ เหมือนหมาหวงก้างเลย ทั้งที่ไม่ได้จอด แต่ดันทำอย่างกับเป็นเข้าของที่ ผมว่าน่าเกลียด จอดห่างจากหน้าบ้าน 100-200 ม. ไม่ตายหรอก

- พวกร้านขายของที่หวงที่จอดหน้าร้าน คุณไม่ได้เป็นเข้าของถนนตรงนั้น ทำอะไรก็อย่าให้มันน่าเกลียดนัก ไม่ใช่ที่คุณแท้ๆ แต่กลับมาโวยวายไล่ชาวบ้าน มันก็เกินไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2011, 12:42:32 โดย yimyont »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Armo

ใจเขาใจเราดีกว่าครับ พบกันครึ่งทาง เจ้าของตึกก็อนุญาตให้จอดได้แต่อาจกำหนดเวลาว่าจอดได้นานแค่ไหน หรืออาจขอเบอร์ไว้เผื่อต้องการให้ขยับรถ แต่ถ้าไม่สามารถให้จอดได้จริงๆ ก็ควรทำป้ายบอกไว้ให้เป็นเรื่องเป็นราวไม่เลย ส่วนเจ้าของรถที่มาจอดก็ควรรีบทำธุระของตนให้เสร็จ มีความเกรงใจ ไม่จอดนาน ถ้าเจ้าของตึกไม่ให้จอดจริงๆ ก็ต้องเห็นใจในความจำเป็นของเค้า แล้วไปหาที่จอดที่อื่น คิดว่าแค่นี้ก็น่าจะทำให้ไม่เกิดความขัดข้องหมองใจกันแล้วล่ะครับ ;D

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
เรื่องนี้ต้องใจเขาใจเรา

ออฟไลน์ 6162002

ใจเขาใจเราจริงๆแหละครับ ถ้ามันลำบากนักผมว่านั่งรถสาธารณะไปก็ได้มั้งครับ แค่หาของกิน
เรื่องแบบนี้เป็นเรื่องธรรมดครับ ร้านเขาถูกบัง ถึงร้านจะห่างกับทางเท้ายังไง แต่ลูกค้าเขาจอดไม่ได้ อย่างสมมติร้านเขาเป็นร้านถ่ายรูป ร้านขายขนมของฝาก ถ้าคุณไปจอดรถบัง ลูกค้าเขาก็มองไม่เห็น แล้วถึงเห็นลูกค้าเขาก็จอดไม่ได้ แล้วเขาจะขายให้ใคร โลตัส บิ๊กซีถึงเกิด ไหนจะยังรถของร้านเขาที่อาจจะออกไปทำธุระนิดหน่อย กำลังจะกลับมาจอด ตามที่คุณ yimyont กับพี่จิมมี่ว่าเลยครับ

ออฟไลน์ MiT!PlErN

• Jr. Member
  • **
ผมเคยเห็นป้ายติดหน้าบ้าน...

"ห้ามจอด ไม่รับประกันความปลอดภัย"

555

เป็นพี่ๆ น้องๆ ในนี้ จะกล้าจอดกันมั้ยครับ?

^
^
งั้นสรุปว่า ถนนหลวง เป็นของเจ้าของอาคารพาณิชย์เหล่านั้น(จากรูปที่ผมแนบ) ไปแล้วใช่ไหมครับ .....

คราวหลังผมจะได้ไม่ต้องแนะนำให้ใครเค้าซื้อบ้าน ให้มาซื้ออาคารพาณิชย์แทน เพราะจะได้ทางเท้า และถนนหลวง แถมมาให้อีก

น่าจะดีนะ

ป.ล.อย่าว่าผมเลย คือผมยังไม่เคลียร์อะ ผมยังสงใสอยู่ว่า ตกลง ถนนเป็นของใคร ....... เท่านั้น ....

ออฟไลน์ gatasila

ถ้าเป็นร้านค้า เราไม่ได้ไปอุดหนุนเค้า เค้าก็คิดว่ามาจอดบังร้านน่ะครับ
ลูกค้าที่หาซื้อของก็จะมองร้านเค้าไม่เจอ จะทำอะไรใจเขาใจเราไว้ก่อนนะครับ

ออฟไลน์ YIM

^
^
งั้นสรุปว่า ถนนหลวง เป็นของเจ้าของอาคารพาณิชย์เหล่านั้น(จากรูปที่ผมแนบ) ไปแล้วใช่ไหมครับ .....

คราวหลังผมจะได้ไม่ต้องแนะนำให้ใครเค้าซื้อบ้าน ให้มาซื้ออาคารพาณิชย์แทน เพราะจะได้ทางเท้า และถนนหลวง แถมมาให้อีก

น่าจะดีนะ

ป.ล.อย่าว่าผมเลย คือผมยังไม่เคลียร์อะ ผมยังสงใสอยู่ว่า ตกลง ถนนเป็นของใคร ....... เท่านั้น ....

สรุปง่ายๆ คือ ถนนเป็นของทุกคน ดังนั้นต้องพยายามอะลุ้มอะล่วยกันให้ได้มากที่สุด จบครับ

ถ้าฝ่ายหนึ่งมีแต่ความคิดว่า "บ้านตู"
อีกฝ่ายหนึ่งเอาแต่คิดว่า "ถนนสาธารณะ ตูจะจอดยังไงก็ได้"

ก็ลองมาคิดดูนะครับว่าสังคมจะเป็นยังไง คงจะมีรถโดนขูดรายวัน ไม่ก็เจ้าของบ้านโดนปา....ใส่หน้าบ้านเป็นแน่ ผมว่าสังคมแบบนั้นไม่น่าอยู่ครับ

ต่างคนต่างยอม และใช้ความอดกลั้นให้ได้มากที่สุด ก็จะดีครับ (แต่ไม่ใช่ถึงกับขั้นเสียเปรียบนะครับ)

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
ผมต้องดูการพูดการจาก่อนครับ  พูดปากDog ผมก็จะจอด แถมด่ากลับครับ
พูดกันดีๆก็จะเปลี่ยนที่ให้ครับ

ออฟไลน์ 470127

• BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
Re: คุณเคยถูกไล่ห้ามจอดขวางหน้าร้านไหม ทū
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 18:18:54 »
^
^

น่าจะดีนะ

ผมไำม่ได้ว่าอะไรคุณ จขกท นะครับ แต่จะมาตอบข้อสงสัยคุณด้วยความคิดแบบของผม ไม่ได้กวนนะครับ

ถนนเป็นของใคร ก็คงมีอยู่ 2 แบบ
1) เป็นของรัฐเพราะรัฐเป็นคงสร้างเองหรือนิติบุคคลสร้างแล้วมอบให้รัฐดูแล และถนนนั้นก็ถือเป็นสมบัติของชาติให้สาธารณชนไว้ใช้งาน
2) เป็นของนิติบุคคลสร้างและจดทะเบียนกับหน่วยงานรัฐ ว่าเป็นถนนส่วนตัวบุคคล นิติบุคคลดูแลกันเอง

อีกอย่าง ผมจะมาเล่าให้ฟังประสบการณ์ในการหาที่จอดรถริมถนน ในอีกมุมหนึ่งครับ
เมื่อตรุษจีนที่ผ่านมาผมกับครอบครัวผม ขับรถเข้าตัวเมืองหาดใหญ่ ไปทานกัน ร้านอาหารที่จะไปเป็นตึกแถวคล้ายที่ จขกท กล่าวถึง
ปรากฎว่า รถจอดเยอะมา จอดเต็มริมสองข้างทาง พ่อผมขับวนเกือบ 15 นาที แล้วก็มีร้านกาแฟ ริมถนนร้านหนึ่งเห็นพ่อผมขับรถวนผ่านหลายรอบ
จึงโบกให้จอด ถามว่ามาทานข้าวแถวนี้หร๋อ จอดหน้าร้านเค้าก็ได้ ไม่เป็นไร พ่อผม อายุ 60 กว่า ยกมือไหว้ขอบคุณ เจ้าของร้านกาแฟที่อายุประมาณ 40 ปี
และบอกว่าจะจอดกินข้าวไม่นาน ไม่เกิน 1 ชม ตอนกลับขึ้นรถด้วยความเกรงใจ พ่อผมก็เลยสั่งไมโลเย็น พร้อมขนมปังปิ้งและซาลาเปาที่ร้านนั้น ชุดใหญ่เลย เป็นการตอบแทนความใจดีของเค้าจริงๆ

สรุป ผมว่า น้ำใจคนไทยยังมีอยู่จริง ผมเห็นมาแล้วครับ ไปเป็นได้ว่ามีคนบางคนอาจเห็นแก่ตัว แต่คนดีก็ยังมีอยู่จริงๆ ครับ
แล้วจะมีเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ แค่เิริ่มจากตัวคุณ ตัวผม เพื่อนๆ พี่ใน web นี้ เห็นแก่ตัวน้อยลง แบ่งปันคนอืี่นบ้าง สังคมก็จะน่าอยู่ครับ

เหมือนกับที่ web นี้ กำลังจะสร้าง สังคมให้น่าอยู่ ไม่ใช่หรือครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2011, 18:23:10 โดย 470127 »

ออฟไลน์ YIM

Re: คุณเคยถูกไล่ห้ามจอดขวางหน้าร้านไหม ทū
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 18:24:11 »
^
^

น่าจะดีนะ

ผมไำม่ได้ว่าอะไรคุณ จขกท นะครับ แต่จะมาตอบข้อสงสัยคุณด้วยความคิดแบบของผม ไม่ได้กวนนะครับ

ถนนเป็นของใคร ก็คงมีอยู่ 2 แบบ
1) เป็นของรัฐเพราะรัฐเป็นคงสร้างเองหรือนิติบุคคลสร้างแล้วมอบให้รัฐดูแล และถนนนั้นก็ถือเป็นสมบัติของชาติให้สาธารณชนไว้ใช้งาน
2) เป็นของนิติบุคคลสร้างและจดทะเบียนกับหน่วยงานรัฐ ว่าเป็นถนนส่วนตัวบุคคล นิติบุคคลดูแลกันเอง

อีกอย่าง ผมจะมาเล่าให้ฟังประสบการณ์ในการหาที่จอดรถริมถนน ในอีกมุมหนึ่งครับ
เมื่อตรุษจีนที่ผ่านมาผมกับครอบครัวผม ขับรถเข้าตัวเมืองหาดใหญ่ ไปทานกัน ร้านอาหารที่จะไปเป็นตึกแถวคล้ายที่ จขกท กล่าวถึง
ปรากฎว่า รถจอดเยอะมา จอดเต็มริมสองข้างทาง พ่อผมขับวนเกือบ 15 นาที แล้วก็มีร้านกาแฟ ริมถนนร้านหนึ่งเห็นพ่อผมขับรถวนผ่านหลายรอบ
จึงโบกให้จอด ถามว่ามาทานข้าวแถวนี้หร๋อ จอดหน้าร้านเค้าก็ได้ ไม่เป็นไร พ่อผม อายุ 60 กว่า ยกมือไหว้ขอบคุณ เจ้าของร้านกาแฟที่อายุประมาณ 40 ปี
และบอกว่าจะจอดกินข้าวไม่นาน ไม่เกิน 1 ชม ตอนกลับขึ้นรถด้วยความเกรงใจ พ่อผมก็เลยสั่งไมโลเย็น พร้อมขนมปังปิ้งและซาลาเปาที่ร้านนั้น ชุดใหญ่เลย เป็นการตอบแทนความใจดีของเค้าจริงๆ

สรุป ผมว่า น้ำใจคนไทยยังมีอยู่จริง ผมเห็นมาแล้วครับ ไปเป็นได้ว่ามีคนบางคนอาจเห็นแก่ตัว แต่คนดีก็ยังมีอยู่จริงๆ ครับ
แล้วจะมีเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ แค่เิริ่มจากตัวคุณ ตัวผม เพื่อนๆ พี่ใน web นี้ เห็นแก่ตัวน้อยลง แบ่งปันคนอืี่นบ้าง สังคมก็จะน่าอยู่ครับ

เหมือนกับที่ web นี้ กำลังจะสร้าง สังคมให้น่าอยู่ ไม่ใช่หรือครับ

อึ้ง ไม่น่าเชื่อว่าเมืองไทยจะยังมีคนดีขนาดนี้อยู่ น่ายกย่องมากครับ

ออฟไลน์ SP

ก็ใจเขาใจเราน่ะครับ ในฐานะที่บ้านเป็นตึกแถว ก็จะตอบในมุมมอง "ตึกแถวที่เห็นแก่ตัว" ละกัน

1. ตึกแถวหลายที่ (รวมบ้านผม) สร้างมาหลายสิบปี ซึ่งต่างกับตึกแถวรุ่นใหม่ๆ หลายที่ ที่มีที่เว้าเข้าไปหน้าบ้าน หรือทำที่จอกรถข้างล่างแบบ townhouse คุณจะไม่มีที่จอดอื่นเลย นอกจาก หน้าห้องแถวของคุณเท่านั้น ถ้ามีคนมาจอดเต็มหน้าบ้าน มันอาจหมายถึงว่าคุณต้องจอดรถห่างจากบ้านถึง 500 ม. ทีเดียว อันนี้แค่มุมมองบ้านคนนะครับ แต่ถ้าเป็นร้านขายของ อันนี้เรื่องใหญ่กว่า ถ้าหน้าร้านจอดรถไม่ได้ใกล้ๆ ใครจะไปซื้อของละ นี่เป็นอีกเหตุผลที่ทำให้ Hypermarket อย่าง Tesco,  Big C เติบโตในไทย

OK ในอีกมุมคุณอาจจะคิดว่า "เออ ทำไมไม่สร้างที่จอดรถเองละ" ผมต้องถามกลับว่า แล้วเมื่อ 30-40 ปีก่อน รถมันเยอะแบบนี้ไหมละ? (นี้เป็นเหตุผลหนึ่งที่ญี่ปุ่นกำหนดว่า นอกจาก K-Car แล้ว รถประเภทอื่น เวลาขอทะเบียน ต้องยื่นหลักฐานรับรองการมีที่จอดรถด้วย ซึ่งผมก็อยากให้มีกฎหมายนี้ในเมืองไทยเหมือนกัน)

โชคดีที่บ้านผมมีปั้มของลุงอยู่ฝั่งตรงข้าม ผมจึงเอารถไปจอดในปั้มได้ แต่ลองมองในกรณีของคนที่บ้านไม่มีที่จอดรถบ้างครับ การที่มีคนจอดเต็มหน้าบ้านไปหมด คงไม่สนุกแน่

แต่ผมก็อยากจะพูดถึงเจ้าของตึกแถวในอีกมุมนะครับ

- ไอ้ประเภทล็อคที่จอดหน้าบ้านตัวเองทั้งปีทั้งชาติ มันไม่น่าเกลียดไปหน่อยเหรอครับ เหมือนหมาหวงก้างเลย ทั้งที่ไม่ได้จอด แต่ดันทำอย่างกับเป็นเข้าของที่ ผมว่าน่าเกลียด จอดห่างจากหน้าบ้าน 100-200 ม. ไม่ตายหรอก

- พวกร้านขายของที่หวงที่จอดหน้าร้าน คุณไม่ได้เป็นเข้าของถนนตรงนั้น ทำอะไรก็อย่าให้มันน่าเกลียดนัก ไม่ใช่ที่คุณแท้ๆ แต่กลับมาโวยวายไล่ชาวบ้าน มันก็เกินไป

ก็อย่างที่พี่ yimyont บอกนั่นแหละครับ บ้านผมก็เป็นตึกแถวเหมือนกัน บ้านผมก็ขายของเหมือนกันแต่ไม่ได้ขายทุกวัน
บางวันได้ขาย บางวันไม่ได้ขาย ถ้าวันไหนได้ขายก็ต้องมีกาถอยรถเข้ามาเอาของขึ้น แต่ถ้าไม่มีะธุระอะไรที่จะไปส่งของ
ก็จะมีรถเพื่อนบ้านบ้าง รถลูกค้าบ้านข้างๆบ้างมาจอด แต่ก็ไม่ได้ซีเรียสอะไร เพราะคิดแค่ว่ามันไม่ใช่ถนนเรา
แล้วก็รู้กันดีของคนแถวบ้านผมว่าตัวเองจะจอดตรงไหนยังไง เลยไม่มีปัญหาครับ
แต่ถ้าจะไปจอดหน้าบ้านคนอื่นอย่างงี้ก็ดูสถานที่อยู่ครับ ว่าสมควรจอดหรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2011, 19:02:45 โดย sp »

ออฟไลน์ tokyo

ถ้าไม่อยากให้ใครจอดรถขวางหน้าบ้านผมว่าก็น่าจะไปอยู่นอกเมืองหน่อยแถวๆที่ไม่มีตลาดไม่มีร้านค้า
เพราะ100ทั้ง100ทุกคนแหละยังไงก็ต้องเคยจอดรถแบบในรูปของจขกท.ซึ่งถ้าไม่จอดตรงนี้แล้วจะให้จอดตรงใหน
เพราะถนนบางสายมันก็เปนตึกแถวยาวพรืด ยังไงคนส่วนมากก็จอดซื้อของกันไม่นาน หรือไม่งั้นก็กินข้าวมาณชั่วโมงนึง
ผมว่าจอดขวางหน้าร้านมันก็ยังดูดีกว่าจอดซ้อนคันบนถนน2เลน ชนิดที่ว่าถ้ารถจะผ่านก็ต้องไปวิ่งในเลนรถสวนมาถึงจะผ่านได้เหมือนกันนะ
07 mazda 3

ออฟไลน์ wsu

• Jr. Member
  • **
ไม่ทราบจุดประสงค์ของเจ้าของกระทู้ ว่าต้องการให้ประนามเจ้าของตึกหรือไร ผมเองก็มีตึกที่ทำการค้าเหมือนกัน และก็เคยจอดหน้าร้านคนอื่นเค้าเหมือนกัน ถ้าเอาใจเค้ามาใส่ใจเราซักหน่อย ผมว่ากระทู้นี้ก็ไม่น่ามาโพสกัน อยู่ที่น้ำใจแต่ละคนนะครับ

ไม่ทราบจุดประสงค์ของเจ้าของกระทู้ ว่าต้องการให้ประนามเจ้าของตึกหรือไร ผมเองก็มีตึกที่ทำการค้าเหมือนกัน และก็เคยจอดหน้าร้านคนอื่นเค้าเหมือนกัน ถ้าเอาใจเค้ามาใส่ใจเราซักหน่อย ผมว่ากระทู้นี้ก็ไม่น่ามาโพสกัน อยู่ที่น้ำใจแต่ละคนนะครับ

จุดประสงค์ของผมคือ
1.จากรูป ผมสามารถจอดได้ไหม .... ??
2.เจ้าของอาคารมีสิทธิ์มาไล่ผมไหม ..... ??
3.ถ้าผมจะจอดแต่เจ้าของอาคารไม่ให้จอดสุดท้ายใคร มีสิทธิ์ในจุดนี้ ??
4.ถ้าเจ้าของอาคารยืนกรานไม่ให้จอด .. ตกลงที่ตรงนั้นก็ไม่มีใครหน้าไหนจอดได้ใช่ไหม ประหนึ่งว่าเป็นที่ดินของเค้าไปแล้วหรือเปล่า .... ??

ประมาณนี้ล่ะครับ.... ถ้าใจเขาใจเรา จะมีเจ้าของอาคารไหน ใจดีให้ไปจอดบ้างล่ะครับ มีเจ้าของอาคารมีน้ำใจให้จอดสัก 10-20นาทีไหม ..... นึกถึงหัวอกคนขับรถที่ไม่มีที่จอดจริงๆ .... แต่มีความจำเป็นที่จะต้องจอดบ้างไหมล่ะ  .....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2011, 23:38:22 โดย apinui »

ออฟไลน์ YIM

ในเรื่องนี้ต้องอาศัยถ้อยมีถ้อยอาศัยเท่านั้น

ไม่ควรใช้หลักการว่า ที่ตรงไหน เป็นสิทธิของใครโดยเด็ดขาด

ถ้าพูดกับตามกฎหมาย ถนน ถือเป็นที่ดินของรัฐ ซึ่งใครจะจอดก็ได้ ถ้ารัฐไม่ห้ามให้จอด

แต่ในความเป็นจริง ตึกแถวที่ขึ้นมาหลายๆ ที่ เขาก็อาศัยคนที่เดินทางบนท้องถนนทำมาหากิน ถ้ามีรถมาจอด แน่นอนเขาทำมาค้าขายไม่ได้

อย่างที่ผมเคยเขียน ตึกแถวหลายที่สร้างเอาไว้ตั้งแต่สมัย Corolla ยังขับหลังอยู่เลย รถมันไม่ได้เยอะเท่านี้ ที่จอดรถก็ไม่ได้หายากเท่านี้ ตึกแถวหลายๆ ที่ก็เลยไม่มีที่จอดส่วนตัว (ในความเป็นจริงตึกแถวใหม่ๆ หลายที่ก็ยังไม่มีที่จอดรถ)

เจ้าของตึกแถว ไม่มีสิทธิทางกฎหมายที่จะไล่คนจอด แต่ถ้าหน้าบ้านเขาไม่มีที่จอด ในบางทีเขาก็อาจจะเดือดร้อนได้เหมือนกัน

แน่นอน ผมก็ไม่ชอบไอ้พวกที่กั้กที่ให้ลูกค้าตัวเองจอดรถหน้าตึกแถวเหมือนกัน ถนนสาธารณะ ทำเหมือนกับที่ตัวเอง

โดยสรุป มันขึ้นกับการเจรจา ถ้าเจ้าของบ้านไม่ว่าอะไรก็ไม่มีอะไร แต่ถ้าเจ้าของบ้านโวยวาย ก็ตกลงกัน ถ้าเขาไม่ให้จริงๆ ก็อย่าไปตอแย ก็ไปที่อื่น แค่นั้นแหละ แต่เจ้าของตึกแถวที่เป็นแบบนี้ ผมว่าไม่น่าเกิน 20% หรอก ไม่งั้นคงฆ่ากันตายรายวันไปนานแล้ว ไม่ก็เจอรถมีรอยกุญแจขูดทุกวัน

ในบางข้อผมก็เห็นด้วยกับ จขกท. แต่เท่าที่ผมอ่านดู ผมรู้สึกว่า จขกท. อยากจะสื่อว่า "ในเมื่อมันเป็นสิทธิทางกฎหมายของฉัน ฉันก็จอดได้สิ คุณจะมาห้ามได้อย่างไร"

ตราบใดที่คุณคิดแบบนี้ ผมกล้าพูดได้ว่า เรื่องยาวครับ โดยเฉพาะถ้าคุณจอดแบบนี้ในที่ๆ ไม่ใช่ถิ่นประจำคุณ

ถ้าไม่เคยอยู่ตึกแถว ก็ยากจะเข้าใจ บางทีไอ้จอดรถน่ะไม่เท่าไรหรอก ผมไม่เดือดร้อน แต่ไอ้พวกที่ยืนคุยกันหน้าบ้านเสียงดัง นี่สุดยอด ถ้าเมาด้วยนี่หนาวเลย หน้าบ้านที่เรา "ไม่มีสิทธิครอบครอง" นี่แหละ มีผลต่อวิถีชีวิตมากมาย แค่คนบ้า มานั่งบนทางเท้า คุณก็ประสาทกินแล้ว เพราะประตูบ้านอยู่ติดทางเท้าน่ะ

ตรรกะที่ว่า "ทางเท้าเป็นที่สาธารณะ ใครจะทำอะไรก็ได้" ถ้าคุณเคยอยู่ตึกแถว คุณจะรู้ว่าบางทีตรรกะนี้ ก็ทำใจยอมรับไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ H.

^
^

น่าจะดีนะ

อย่าลืมว่า เจ้าของบ้านเขาก็จ่ายภา๊ษีเหมือนเราครับ เผลอๆจ่ายเทศบาลค่าเก็บขยะกวาดน้ำบนถนนด้วย
ไม่สิบางทีเขาต้องออกแรงกวาดขยะเองด้วยก็มันหน้าบ้านเขานิครับ

ชะนั้นเป็นของทุกคนครับ อย่าเบียดเบียนกันเลย

เขาคงมีเหตุผลของเขา ถ้าเราไม่สะดวกจะย้ายจริงๆก็ขอโทษเขาไป แต่ถ้าเราย้ายได้ ก็ย้ายสักนิดเถอะครับ
H.