ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนใครที่ใช้บริการรถตู้วินช่วยไปบอกคนขับด้วยครับว่าขับอันตรายมากๆ  (อ่าน 5313 ครั้ง)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
เมื่อเช้าผมขับรถมาทำงานตามปกติ ด้วยความเร็ว 110 กม./ชม. และ ใช้ cruise control เพื่อประหยัดน้ำมัน เจอรถตู้วินแซงสวนจากด้านซ้ายไปอย่างน่าหวาดเสียว ประมาณด้วยสายตาว่าคันนั้นไม่น่าขับต่ำกว่า140 อันตรายมากๆครับ

ใครที่ใช้บริการรถตู้ รบกวนช่วยไปบอกคนขับด้วยครับว่าให้ขับช้าลงหน่อย ช้าลงสักนิดแต่ปลอดภัยกว่าเยอะนะครับ

ออฟไลน์ kowit1

• Sr. Member
จุดขายเขาเลยน่า เรื่องความรวดเร็ว มัจจุราชมาแทนมินิบัส ;D ;D

ออฟไลน์ tawirup

• Jr. Member
  • **
รถตู้นี่อุบัติเหตุรายวันเลยครับ  ผมจะบอกคนรอบข้างอยู่เสมอว่าให้หลีกเลี่ยง

ถ้าไม่มีรถส่วนตัวแนะนำให้ใช้บริการรถเมล์หรือรถทัวร์มากกว่าครับ  อย่างน้อยคันใหญ่กว่าหนักจะเป็นเบาได้ครับ

ออฟไลน์ Vici

• Full Member
ควรจะมีหน่วยงานดูแลเรื่องนี้โดยเฉพาะ สำหรับขนส่งมวลชนทั้งหลาย ไม่ใช่มาล้อมคอกเป็นครั้งๆไป

พวกนี้ขับรถอันตรายมากทั้งรถตู้ รถเมลล์โดยเฉพาะพวกรถร่วมรถก็สภาพเลวสุดๆยังจะให้ดันทุรังวิ่งอยู่ได้พอเกิดเหตุขึ้นมาก็อ้างรถเบรกแตกรถไม่ดีอย่างงั้นอย่างงี้ แล้วทำไมไม่ตรวจให้ดีๆล่ะ  รถแท็กซี่ก็เช่นกันยิ่งวันยิ่งกร่างขึ้นทุกวันขับรถไม่มีวินัยนึกจะจอดก็จอด

ควรจะมีการยึดใบอนุญาติแบนไปเลย กี่เดือนก็ว่ากันไปตามความร้ายแรง รถที่ไม่ได้สภาพก็ห้ามวิ่งไปใช้ กม. ที่มันแรงหน่อยแต่ได้ผลระยะยาว

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ที่ผมนั่งๆก็มีอยู่ไม่มาก อย่างเมื่อหลายปีก่อนหน่อยก็ราบ๑๑ไปถนนลาดพร้าว (กลับจากศูนย์ฝึก นศท.ครับ) ส่วนก่อนเกิดเรื่องก็รถตู้ มธ.-หมอชิต พวกนี้ก็ยังดีครับถ้าเทียบกับส่วนใหญ่ สายอื่นๆผมคงเลือกไม่ขึ้นดีกว่า ก็คงไม่มีโอกาสไปเตือนเขาครับ

ออฟไลน์ Boyza

• Newbie
  • *
รถตู้ เสาวรี รังสิต , จุตจักร รังสิต

2 สายมหาชนนี้ เมื่อขึ้นโทลล์เวย์ ปั้บ อัด 140-160 ทันที

พอลงมาจากโทลล์เวย์ ปุบ ก็จัดการจี้ท้ายทุกคันที่ขวางหน้าทันที  อาศัยรถตัวเองหน้าสั้น เลยไล่กดดันชาวบ้านเค้าไปทั่ว

ผมต้องขึ้น 2 สายนี้ มาทำงาน ไปกลับประจำ ทุกครั้งที่ถึงเป้าหมาย รู้สึกดีใจเป็นที่สุดทุกครั้ง

ขอแนะนำว่า ถ้าใครไม่ได้รีบร้อนต้องทำเวลามาก ขึ้นรถเมล์ ของ ขสมก ปลอดภัยที่สุดครับ

อย่าไปขึ้น รถร่วมนะครับ เดี๋ยวจะหนีเสือปะจระเข้  ^_^

ออฟไลน์ numtik2005

สายบ้านเพ-สาวรีย์ชัยก็ใช่ย่อยครับ ยังกะแข่งรถสูตรหนึ่ง

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ต่อให้มีอุบัติเหตุเกิดขึ้ัน

เพื่อนร่วมอาชีพขับรถตู้ คนอื่นๆ อีกจำนวนไม่น้อย เชื่อว่า ก็คงคิดว่า
"ยังไง ข้าก็ไม่ซวยอย่างเขาหรอก ข้าขับรถยังไงก็เรื่องของข้า"

เพราะคนเหล่านี้ คิดว่ามันคือเรื่องของความซวย
ไม่ได้คิดไปว่า มันคือเรื่องของ ตัวเขาเองนั่นแหละประมาท

น่าจะมีไม่กี่คนเท่านั้นที่ตระหนักในเรื่องนี้

หน่วยงานที่คุ้มครองดูแลเรื่องนี้ มีครับ
แต่ก็ต้องเป็นหน้าที่ของ ทุกๆคน ที่จะต้องช่วยกันโทร ช่วยกันแจ้ง ร้องเรียน
ไปยังหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง

ถ้าจะมาแปะลงบนบอร์ด ก็ยินดีรับเป็นสื่อกลางให้ แต่เราไม่คาดหวังว่าจะมีเจ้าหน้าที่คนไหน
มานั่งอ่านบอร์ดของเราอยู่แน่ๆ ดังนั้น มีทางเดียวคือ ทำใจ และแจ้งไปยังหน่วยงานเกี่ยวข้อง
อันได้แก่ ขสมก. หรือ ส่งไปยังหนังสือพิมพ์ น่าจะดีกว่า ครับ เพราะเชื่อแน่ว่า ผู้เกี่ยวข้องทั้งหลาย
ยังไงๆ ก็อ่านหนังสือพิมพ์มากกว่าเว็บของเราแน่ๆ ครับ

PKS8

ขับเร็วผมไม่เคยเจอ (เพราะผมขับเร็วกว่า)

แต่ที่เจอบ่อย และอันตรายกว่ามากๆคือ ผมแช่ขวามา 160-180 แล้วพี่แกอยากแซงก็แซงเลย

อยู่เลนกลางดีๆ รถโล่งๆไม่แซง มาออกขวาตอนที่ผมใกล้เข้ามา มันน่าหงุดหงิดและรำคาญมากๆ

ออฟไลน์ BMTA

เคยนั่งรถตู้วินจากสายใต้ไปชะอำ ไปเส้นพระราม2 รถออก7โมงเช้า ถึง9โมงเช้า เวลานี้รวมเวลาจอดตามท่ารถ รวมๆกว่าครึ่งชั่วโมงด้วย

ผุ้โดยสาร4คนเอง ทางกว้างๆ ถนนโล่งๆ แข่งกันไปกับรถสายปราณบุรี บางช่วงมองไปเห็นไมล์รถชี้ไปที่ 140 มองแล้วเสียว

ถ้ารถมันไปสะดุดอะไรสักอย่าง คงนึกภาพไม่ออกเลย

2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ถ้าเลือกได้ก็รถ ขสมก. เถอะ ช้าหน่อยแต่ปลอดภัย

ไอ้พวกรถผีพวกนี้
1. ใจร้อน
2. พลังเครื่อง JZ
3. เห็นแก่ตัว

แค่ 3 ตัวแปรนี้ก็เห็นความฉิบหายวายป่วงแล้วครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

methus zaa

พี่ผมเมื่อก่อนยังไม่ขับรถ แล้วนั่งรถตู้พี่ชอบบอกรถตู้เนี่ย ชอบขับไม่ต่ำกว่า 140 บนถนน

เร็วจริงครับรถตู้เนี่ย เมื่อก่อนตอนที่วินที่ผมขึ้นเปิดใหม่ๆ 160-170 ทั้งทางเลย

แต่ต่อมาหลังๆ ไม่ค่อยเกิน 120 เท่าไหร่ แต่ยังชอบมุดเหมือนเดิม

ออฟไลน์ Amj

ลองพูดบอกที่คิวรถดูสิครับ บอกพวกคุมคิวจัดรถก็ได้ครับ

แล้วท่านจะรู้ว่าผมเคยได้คำตอบแบบไหนมา

พวกเขาไม่สนใจหรอกครับ แถมตอบกลับมาด้วยว่า ขับมาจนชินทางแล้วไม่ต้องห่วง
และถ้าไม่อยากนั่งรถเขาก้ไม่เป็นไรครับ เขาบอกว่า เขาไม่ได้บังคับเราครับ
(เออ มันก็พูดถูกนะ ) แต่ว่ามันไม่มีจิตสำนึกความรับผิดชอบไง

เฮ้อ ที่นี่ประเทศไทย

ออฟไลน์ YenChar

เรื่องปกติครับ...

วัวหายล้อมคอก...

คนไทย ลืมง่าย...

พูดแล้วเศร้าและท้อใจ แต่มันก็เป็นเรื่องจริง...

ปล. คนบางคน ยิงตำรวจตายในผับ
ตอนนี้ยังมีข่าวกับเต้ยได้เลย

ปล2. ซิวิคสีขาว ตอนนี้ล่วงเลยมาหลายเดือนแล้ว และข่าวก็เงียบไปแล้ว...

ปล3. พูดแล้ว ยิ่งหดหู่ใจครับ
สังคมเรา ปลาใหญ่กินปลาเล็ก

ออฟไลน์ jones

ไม่ต้องรถตู้หรอกครับ เอาแค่ไอ้พวกรถร่วมผมก้เสียวแล้ว แข่งกันมาทีนึกว่าอยู่ในสนามแข่งรถ  :(
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ Jose Padilla

• Jr. Member
  • **
มีความรู้สึกว่ารถสาธารณะบ้านเราย่ำแย่ลงไปเรื่อยๆ เลยครับ