ผู้เขียน หัวข้อ: แสดงความคิตเห็นหน่อยครับ  (อ่าน 3877 ครั้ง)

ออฟไลน์ FirstZ77

• Full Member
  • บาน
แสดงความคิตเห็นหน่อยครับ
« เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 23:03:27 »
ผมจะ PS รถคันไหนต่อดี เริ่มนิกไม่ออกแล้ว

ช่วยหน่อยครับ  ::)

Chariot

• บุคคลทั่วไป
Re: แสดงความคิตเห็นหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 23:10:17 »
กรุณาตั้งชื่อหัวข้อกระทู้ให้เข้ากับเนื้อหาภายในด้วยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 23:25:48 »
ไว้นึกออกจะมายื่นคำร้องครับ

keanetona

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 23:34:30 »
ถ้าให้ผมแนะนำ (รูปที่ผมอยากจะทำ แต่ขี้เกียจทำเอง)

-ไฮลักซ์ สปอร์ตไรเดอร์ กระจังหน้าไตคู่ ที่มีอารมณ์เหมือน BMW E28 + E34
-พริอุสใส่กระจังหน้าวิช
-Enzo Ferrari บิ๊กฟุต (ไอเดียให้ลองขุดๆหาแคมรี่ไฮบริดที่ผมเคยทำไว้เมื่อปางก่อน)
-ฟอร์จูนเนอร์ ไฮบริด (กระจังหน้าถี่ๆและเว้นไว้ช่องนึงเหมือนแคมรี่ไฮบริด)

ลองดูครับ

ออฟไลน์ E-OOD

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 01:29:31 »
จิง ๆ  แล้ว  ไม่ต้องทำก็ได้  ไม่เห็นจะอยากดูเรย

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 02:09:33 »
จิง ๆ  แล้ว  ไม่ต้องทำก็ได้  ไม่เห็นจะอยากดูเรย

ถ้าไม่มีไอเดียก็ไม่ต้องตอบก็ได้นะครับ เขาให้แนะนำ ไม่ได้ถามว่าคุณอยากดูหรือเปล่า
H.

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 05:40:01 »
จริงจริงตามดูมาพักนึงแล้ว แล้วก็คิดบางอย่างไว้ในใจมาโดยตลอด
แต่ก็ตัดสินใจว่าไม่พูดออกมาน่าจะดีกว่า แต่ในเมื่อวันนี้น้องมาถามความคิดเห็น
ผมก็ขอพูดอย่างตรงตรงละกันนะครับ ถือว่าดีกว่าจะมานั่งโกหกกัน

ผมเห็นความตั้งใจของน้องนะครับ แล้วก็คงจะเป็นความชอบส่วนตัว
ถึงได้พยายามนั่งทำรูปตัดต่อด้วย Photoshop ออกมาเสนอให้ดูกันได้เป็นระยะ
แต่ก็ต้องมองข้อเท็จจริงอย่างหนึ่งว่า เรายังเพิ่งเริ่มต้นเท่านั้น จับโปรแกรมมาได้ไม่นานเท่าไหร่
อาจจะเป็นข้อจำกัดทางด้านภาษาด้วย ที่ทำให้เรายังสามารถใช้งานโปรแกรมได้แบบจำกัด
เพราะงานที่ออกมา ส่วนตัวผมเองยังคิดว่าน้องต้องปรับปรุงและพัฒนาฝีมืออีกมาก
ที่ผ่านมา มันยังเหมือนใช้โปรแกรม Paint หรือแก้ไขรูปภาพง่ายง่าย ทำเร็วเร็วแล้วก็นำมาแปะกันแล้ว

ถ้าจะให้ผมแนะนำคือ อยากให้ตั้งใจพัฒนาฝีมือตนเองให้มากกว่านี้ อีกมากมาก ครับ
จะรถอะไรไม่สำคัญ แต่ถ้ามีใจรักด้านนี้ สิ่งที่ควรตั้งใจพัฒนาคือการเรียนรู้โปรแกรม
และการฝึกฝนทักษะให้สามารถทำงานศิลปะออกมาได้ดูดีและเรียบร้อย ดูเป็นงานที่เสร็จสมบูรณ์
มากกว่าการเป็นภาพร่าง หรือทดลองวาด แต่ยังไม่สามารถสานต่อจนเสร็จได้
พอถึงตอนนั้นแล้ว อยากจะโพสต์ภาพตัดต่อฝีมือตนเองอย่างไร ผมเชื่อว่าก็คงมีแต่คนติดตาม

แต่ในระหว่างนี้ ผมคงต้องบอกว่า ผมยังคิดไม่ออกว่าจะอยากดูรถคันไหนเป็นคันต่อไป
ส่วนหนึ่งก็ตามที่ผมเคยบอกไปในกระทู้อื่นเมื่อนานมาแล้ว ว่ากระทู้ Photoshop มันไม่มีประโยชน์สำหรับผม
นอกเสียจากว่า จะเป็นการทำรถรุ่นใหม่ขึ้นมา จากข้อมูลที่ได้รับ จากรูปพลาง เพื่อเดาเค้าโครงคันจริง
ซึ่งไม่ใช่แค่เดาสุ่ม หรือวาดเล่น แต่ต้องเป็นการอ้างอิงจากข้อมูลจริงจริงที่ค้นพบได้ แล้วทดลองทำจริงจัง

อีกส่วนหนึ่งก็คือ ผมคิดว่าฝีมือของน้องยังต้องพัฒนาอีกมาก และที่ผ่านมาหลายเดือนก็ไม่ได้พัฒนาขึ้นจนน่าประทับใจ
ตอนนี้เลยไม่ได้อยากจะเข้ามาชมภาพอะไรเพิ่มเติมครับ

ออฟไลน์ srattha

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 09:11:59 »
จริงจริงตามดูมาพักนึงแล้ว แล้วก็คิดบางอย่างไว้ในใจมาโดยตลอด
แต่ก็ตัดสินใจว่าไม่พูดออกมาน่าจะดีกว่า แต่ในเมื่อวันนี้น้องมาถามความคิดเห็น
ผมก็ขอพูดอย่างตรงตรงละกันนะครับ ถือว่าดีกว่าจะมานั่งโกหกกัน

ผมเห็นความตั้งใจของน้องนะครับ แล้วก็คงจะเป็นความชอบส่วนตัว
ถึงได้พยายามนั่งทำรูปตัดต่อด้วย Photoshop ออกมาเสนอให้ดูกันได้เป็นระยะ
แต่ก็ต้องมองข้อเท็จจริงอย่างหนึ่งว่า เรายังเพิ่งเริ่มต้นเท่านั้น จับโปรแกรมมาได้ไม่นานเท่าไหร่
อาจจะเป็นข้อจำกัดทางด้านภาษาด้วย ที่ทำให้เรายังสามารถใช้งานโปรแกรมได้แบบจำกัด
เพราะงานที่ออกมา ส่วนตัวผมเองยังคิดว่าน้องต้องปรับปรุงและพัฒนาฝีมืออีกมาก
ที่ผ่านมา มันยังเหมือนใช้โปรแกรม Paint หรือแก้ไขรูปภาพง่ายง่าย ทำเร็วเร็วแล้วก็นำมาแปะกันแล้ว

ถ้าจะให้ผมแนะนำคือ อยากให้ตั้งใจพัฒนาฝีมือตนเองให้มากกว่านี้ อีกมากมาก ครับ
จะรถอะไรไม่สำคัญ แต่ถ้ามีใจรักด้านนี้ สิ่งที่ควรตั้งใจพัฒนาคือการเรียนรู้โปรแกรม
และการฝึกฝนทักษะให้สามารถทำงานศิลปะออกมาได้ดูดีและเรียบร้อย ดูเป็นงานที่เสร็จสมบูรณ์
มากกว่าการเป็นภาพร่าง หรือทดลองวาด แต่ยังไม่สามารถสานต่อจนเสร็จได้
พอถึงตอนนั้นแล้ว อยากจะโพสต์ภาพตัดต่อฝีมือตนเองอย่างไร ผมเชื่อว่าก็คงมีแต่คนติดตาม

แต่ในระหว่างนี้ ผมคงต้องบอกว่า ผมยังคิดไม่ออกว่าจะอยากดูรถคันไหนเป็นคันต่อไป
ส่วนหนึ่งก็ตามที่ผมเคยบอกไปในกระทู้อื่นเมื่อนานมาแล้ว ว่ากระทู้ Photoshop มันไม่มีประโยชน์สำหรับผม
นอกเสียจากว่า จะเป็นการทำรถรุ่นใหม่ขึ้นมา จากข้อมูลที่ได้รับ จากรูปพลาง เพื่อเดาเค้าโครงคันจริง
ซึ่งไม่ใช่แค่เดาสุ่ม หรือวาดเล่น แต่ต้องเป็นการอ้างอิงจากข้อมูลจริงจริงที่ค้นพบได้ แล้วทดลองทำจริงจัง

อีกส่วนหนึ่งก็คือ ผมคิดว่าฝีมือของน้องยังต้องพัฒนาอีกมาก และที่ผ่านมาหลายเดือนก็ไม่ได้พัฒนาขึ้นจนน่าประทับใจ
ตอนนี้เลยไม่ได้อยากจะเข้ามาชมภาพอะไรเพิ่มเติมครับ

ตรงใจที่สุด

รถคันไหนก็ได้ ที่ฝีมือเนียนสมจริงพอจะให้ผู้ชมเชื่อว่า มันเป็นรถรุ่นนั้นจริงๆ
พัฒนาฝีมืออีกหน่อยครับ

keanetona

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 09:14:46 »

รบกวนงดใช้ภาษาวิบัติด้วยนะครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 11:10:55 »

ควรจะไปอ่านก่อนนะ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,11850.0.html
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้