ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าคุณจะซื้อรถซักคัน แต่มีคนมาบอกคุณว่ารุ่นนี้มันห่วย คุณจะรู้สึกอย่างไรครับ  (อ่าน 22449 ครั้ง)

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• Hero Member
  • BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
   ท้าวความไปเมื่อช่วงต้นเดือน เป็นช่วงของการไหว้เชงเม้งนะครับ เรียกได้ว่าเป็นการรวมญาติรวมโคตรตระกูลกันเลยทีเดียว ผู้หญิงก็เตรียมของไหว้กันไป ผู้ชายก็มานั่งจับกลุ่มคุยเรื่องสัพเพเหระเรื่อยเปื่อย หลักๆก็เรื่องการงานและเรื่องรถยนต์นี่แหละครับ
   เข้าประเด็นเลยนะครับ น้าคนสุดท้องพึ่งจะออกเฟียสต้าสี่ประตูป้ายแดงรุ่นท็อปมาสดๆร้อนๆ ส่วนน้าอีกคน ออกซิตี้ป้ายแดงสีขาวมาสดๆร้อนๆเหมือนกัน คนอื่นๆก็มีรถใช้อยู่แล้ว ที่เห็นในวันนั้น ก็มีทั้งอัลติส ซีอาร์วี ฟอร์จูนเนอร์ ซีรีส์ห้าตัวที่แล้ว ซีวิค แอคคอร์ต และก็รถขนของเก่าๆนะครับ
   เมื่อรถใหม่มาเจอกับรถใหม่กันคุยกันย่อมถึงอรรถรสอย่างมาก ดาวน์เท่าไร ดอกเท่าไร ได้อะไรบ้าง โน่นนี่นั่น และที่สำคัญเหตุผลที่ซื้อ และด้วยตัวผมเพิ่งจะสอบบรรจุได้ คุณพ่อก็เลยจะซื้อรถให้คันนึง ประเด็นส่วนหนึ่งในวันนั้นจึงพุ่งมาที่รถที่ผมกำลังจะซื้อ ผมเล็งฟอร์ด โฟกัส+ เอาไว้ ราคาคุ้มค่าน่าลิ้มลองมาก ผมก็บอกถึงเหตุผลของผมไป ดังนี้
 1.ช่วงล่างดี หนึบ เฟิร์ม
 2. เหล็ก การประกอบดูแข็งแรง วัสดุภายในก็ดูดี ไม่Look cheap เท่าไร
 3. ผมกะใช้ระยะยาว ไม่เน้นราคาขายต่อ อีกอย่างผมจะย้ายไปเชียงใหม่แล้ว ศูนย์บริการคงมีให้เลือกพอสมควร
 4. ผมไม่ใช่คนขับรถเร็ว และไม่ชอบออกตัวแรง เน้นขับไปเรื่อยๆ  อาจมีเร่งแซงตามสมควร
 5. ผมชอบรูปทรง 5 ประตู แม้ว่าจะบอดี้นี้จะออกมานานมากแล้ว แต่บนท้องถนนมันยังดูสวย ดูสปอร์ตอยู่เลย

และทั้ง 5 ข้อนี้คือเหตุผลของผมนะครับ  จากนั้นก็มีญาติๆแสดงความคิดเห็นดังนี้
1. น้าคนที่ 1 เป็นพยาบาล ขับซีวิค "ทำไมไม่ออกซีวิคหละน้องบาส น้าชอบมากเลย มันสวยมาก ใช้แล้วจะรักมันมากๆเลยนะ ถ้าจะใช้ฟอร์ดนี่ต้องรักรถมากๆเลยนะ รักแบบห้ามขายเลยแหละ ราคาตกอย่างรุนแรง"
    ตอบ....ผมไม่ชอบไมล์ดิจิตอลครับ ผมเคยขับของเพื่อนแล้วมันลายตา อีกอย่างเสาA มันก็ลาดเอียงเกิน ผมกะระยะไม่ค่อยเก่ง(แต่ผมมิกล้าพูดเรื่องต็อกๆเนอะ เดี๋ยวน้าจะนอยส์เอา) ส่วนเรื่องราคาตก ผมกะใช้ยาวอยู่แล้วครับ
2. น้าคนที่ 7 เป็นเซลล์ขายบ้าน ออกเฟียสต้า 4 ประตู ป้ายแดง "มันไม่คันใหญ่ไปหรอน้องบาส ราคาก็สูงด้วย ถ้าจะเอาโฟกัส ไม่ขยับไปเอาเทียน่า แคมรี่หละ น้าใช้เฟียสต้าเนี่ย เพียงพอสำหรับน้าแล้ว ประหยัดน้ำมันดีด้วย ช่วงล่างโอเคกว่าคันเก่าน้าเยอะมาก(โซลูน่ารุ่นก่อนวีออส)"
     ตอบ....ผมก็ชอบนะเฟียสต้าหนะ ชั่งใจอยู่น๊านนาน อยากได้ระบบVoice Control มันเนี่ยแหละ แต่เบาะมันโอบกระชัดจนผมอึดอัด คนอื่นอาจไม่เป็น แต่ผมเป็นอ่า เบาะหลังยิ่งแล้วใหญ่ โฟกัสก็มีปัญหาเรื่องเบาะหลังเหมือนกันแต่ไม่มากเท่าเฟียสต้า อีกอย่างผมอยากได้รถที่ดูคันใหญ่ๆหน่อยคัรบ
3. น้าคนที่ 5 เป็นภรรยาเจ้าของบริษัทเกี่ยวกะโทรคมนาคม ชีใช้รถหลายคันอยู่ แต่วันนั้นขับฟอร์จูนเนอร์มา "วีออส อัลติสก็ดีนะน้องบาส ราคาไม่ตกดี คันใหญ่ดีด้วยนะ"
     ตอบ...ผมไม่ชอบโตโยต้าครับ!!!!!!! โดยเฉพาะช่วงล่าง ::)
4. น้าคนที่ 3 เป็นปลัดจังหวัด ออกซีตี้ป้ายแดง "ซื้อทำไมฟอร์ด โฟกัส ห่วยจะตาย อืดโคตรๆ กินน้ำมันอีก น้าเคยใช้เอสเคป ปัญหาพอกันแหละ ไม่ไหวหรอกน้องบาส ศูนย์ก็โคตรห่วย บริการก็ไม่ดี   จองไปแล้วใช่มะ ไปถอนจองเลย จะได้ไม่เสียดายทีหลัง ดูรายละเอียดดีๆ ไม่ยึดเงินจองหรอก ออกวีออส ซิตี้ดีกว่า สบายใจ ศูนย์เยอะ บริการดี มีคุณภาพกว่า อะไหล่หาง่าย ราคาขายต่อดี คิดผิดคิดใหม่น้องบาส รถมันห่วย น้าว่าไปรีบถอนจอง แล้วมาใช้รถตลาดดีกว่า"
    ตอบ......ไม่ได้ตอบอะไรครับ นั่งเงียบๆ อึ้งๆสามนาที 555555

สามคำชี้แนะด้านบนผมตอบได้หมดเลยนะ แต่พอพาคนที่สี่เนี่ย ผมอึ้งไปเลย ไม่รู้จะตอบแกว่าไง เราพอใจจะซื้อแล้วอ่า มาพูดดักกันทำไม ซีตี้ก็สวยดี แต่ผมไม่ชอบนี่นา จะให้ผมทำยังไงหว่า
   ถ้าเป็นคุณผู้อ่าน เจอเหตุการณ์แบบผม จะทำยังไงดีครับ ไปๆมาๆ เหมือนโดนสอบปากคำยังไงไม่รู้อ่า คุณพ่อก็ไม่ช่วยคุณลูกตอบมั่งเล้ย

ออฟไลน์ 911turbo

• Full Member
ก็คิดซะว่าเป็นการเตือนจากผู้ใหญ่แหละครับ
แต่ถ้าเรามั่นใจในเหตุผลของเรา เราก็ซื้อของเราไป 
น้าคนที่ 1-7 คงเจอเราแค่ปีละครั้ง นี่แหละ  แต่เราจะเป็นคนที่อยุ่ไปกับรถทุกวันนะ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ผมก็คิดว่างั้นแหละครับ รถผม ผมใช้ ผมขับ ผมจ่ายค่าน้ำมัน ค่าดูแลรักษา เค้าก็แนะนำในสิ่งที่เค้าคิดว่าดี แต่ผมชอบของผม และมีเหตุผลในการตัดสินใจของผม
ปล. จริงๆเราก็ไม่ได้เจอกันปีละครั้งหรอกครับ จะเจอกันเรื่อยๆ เพียงแต่วันไหว้เซงเม้ง เป็นอะไรที่จะเจอกันครบเซ็ทในงานเดียวอ่าครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ผมเหรอ โดนประจำ เป็นอีกเหตุผลที่ยังไม่ได้ถอยจนบัดนี้

ผมว่ามันขึ้นกับคนขับน่ะ ของแบบนี้ ถ้าคุณขับแล้ว OK ยอมรับกับราคาขายต่อได้ ซ่อมไหวยามที่มันแก่ตัว ผมว่าคุณก็ขับอะไรก็ได้ทั้งนั้นแหละ จะ ALFA หรือ BMW

ความเห็นของแต่ละคนมันก็มาจากสภาพแวดล้อมที่ต่างกัน มาจากรูปแบบการใช้รถที่ต่างกัน

เอาง่ายๆ ถ้าคุณเปลี่ยนรถทุก 5 ปี ตัวเลือกที่คุณมีก็มีแค่ Toyota, Honda เพราะราคาขายต่อไม่ตกมาก แต่ถ้าคุณเป็นคนใช้รถเกิน 10 ปี เรื่องพวกนี้ไม่เกี่ยว

ถ้าคุณขับรถเร็ว ลองไปขับ Toyota ดู จะรู้ว่าเสียวสุดๆ ผมเคยขับ Altis E140 พระเจ้า ตูไปขับ Benz เก่าๆ ยังจะมีความสุขกว่าเลย

สรุปง่ายๆ คำแนะนำเหล่านั้น คุณก็แค่เอามาเป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจ แต่ไม่ใช่ให้มันมาครอบงำคุณครับ เพราะแต่ละคนก็มีวิถีชีวิต และวิธีการใช้รถไม่เหมือนกัน รถที่ดีสำหรับคนหนึ่ง อาจไม่ดีสำหรับอีกคนก็ได้
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ MoLee

อย่าได้แคร์ ครับ ของอย่างงี้ เหมือนเลือกแฟนได้มั้ง  ;D

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
เราขับ เราชอบ เราพอใจในสิ่งที่จ่ายไป และได้รับมาในสิ่งที่พอใจ และไม่เบียดเบียนผู้อื่น
จงภูมิใจเถอะครับ ว่าเราคิดถูกแล้ว

ทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ มีปัญหาหมดครับ รับได้ไม่ได้อยู่ที่ตัวเราแล้ว

จขกท. เหมือนผมตอนจะออกมารช์เลยครับ เรื่องแบบนี้มันต้องไปลองเอง คริคริ
ขอให้สมหวังกับ น้องกัสครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Satanic za'

เหมือนกันเลย เชงเม้ง เมื่อปีที่แล้วผมก็เจอแบบนี้แหละ

ลุงผมบอกเหมือนกันว่า ทำไมถึงจองเฟียสต้า ถอนจองมาเล่นซิตี้หรือวีออสดีกว่า แต่ผมก็เฉยๆครับ บอกไปว่าผมตัดสินใจแล้วยังไงก็ไม่เปลี่ยน

พอมาเชงเม้งปีนี้ ผมขับเฟียสต้าไป พ่อผมขับซิตี้ไป ลุงเลยมาลองนั่งทั้ง 2 คัน (บ้านลุงผมเค้าไม่มีฮอนด้าหรอกนะครับ เค้าใช้ เบนซ์ แล้วก็อัลติส,รถตู้รุ่นอะไรผมจำไม่ได้ละ ของโตโยต้านี่แหละ  อ่อๆ ลืมไปมีฮอนด้าอยู่คันนึง แต่เป็น แฟนท่อม อิอิ) ลุงก็บอกเลยว่า เค้าชอบฟิลลิ่งเฟียสต้ามากกว่าซิตี้

บางทีผู้ใหญ่เค้าก็เตือนเราด้วยความหวังดีครับ เราก็รับฟังเอาไว้ แต่ก็ไม่ต้องไปคิดอะไรมาก ชอบแบบไหนก็ซื้อแบบนั้นครับ

ปล ตอนนั้นโดนถากถางเรื่องศูนย์ด้วย ผมก็เลยบอกเค้าไปว่า แล้วเดี๋ยวคอยดูซิตี้กับเฟียสต้าว่าของใครจะแย่กว่า ของผมเจอเคลมไป 7 รายการ เกี่ยวกับปัญหาการประกอบ ทั้ง 7 เคสจบภายใน 1 เดือน ส่วนซิตี้ผมออกมาพร้อมกัน เรื่องยางเคลมมาตั้งเกือบ 5 เดือนแล้ว สรุปว่ายังไม่จบเลยครับ เหอๆ

ออฟไลน์ 2k

โฟกัสดีเซลของข้อยก็มีแต่คนมองว่าห่วยไม่ดีติโน่นตินี่ต่างๆนาๆ แต่พอไปเปิดดูหนังสือรถที่เค้าทดสอบไม่ยักกะเจอเจ้าตลาดที่ดีกว่าเจ้านี่สักราย จะเอาด้านไหนดีล่ะเจ้านายยยย  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ครับ ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ ส่วนตัวผม ผมเชื่อในเหตุผลแต่ละคนนะ ทุกคนมีเหตุผลในด้านของตัวเองหมด ซึ่งตัวผมเองก็มีเหมือนกัน แต่ผมเพียงแต่ไม่ชอบที่จะไปดูถูกรุ่นหรือยี่ห้อที่เราไม่ถูกใจ ให้มันดูเป็นอะไรที่ไร้ค่าขนาดนั้น  
บางคนมีเงินเยอะแยะ แต่ใช้มอไซต์คันเล็กๆก็มี นั่นคือความคุ้มค่าและเพียงพอสำหรับเค้าแล้ว
ส่วนผม ผมว่าโฟกัสนี่แหละ คุ้มค่า และเพียงพอสำหรับการใช้งานของผมละ

ผมก็อยากได้ตัวดีเซลครับ แต่งบประมาณมันไม่ถึง  :'(

ออฟไลน์ jones

• Sr. Member
ก้ฟังๆไว้ถือว่าเปงคำแนะนำจากญาติผู้ใหญ่ก้แล้วกันครับ

แต่สำหรับผม รถเรา เงินเรา แล้วมันจะต้องอยู่กับรถไปอีกนาน เลือกสิ่งที่ตัวเองชอบดีกว่าครับ จะได้ไม่เสียดายทีหลัง
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ผมก็ไม่ได้คิดอะไรมากหรอกครับ ก็รับฟังเฉยๆ เพียงแต่เราแค่รู้สึกไม่ค่อยดีเวลามีคนมาพูดแบบนี้อ่าครับ แต่ถึงยังไงก็คงเป็นโฟกัสนี่แหละครับ รับรถ 22 เมษานี้เลย

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ถึงรถจะห่วง ถูก ขับไม่ดี ก็เงินเรา ดีกว่าซื้อรถดีๆ แต่กินม่าม่ามันทุกวัน ใช่ไหมละ :D

แต่ผมก็คงต้องซัดมาม่าอยู่นะ 55555555555 พ่อซื้อให้แต่ไม่ได้ให้ฟรีๆๆๆ ให้ผมผ่อนพ่ออีกทีอ่าคับ ???

ออฟไลน์ DuckyHLM

• Newbie
  • *
ถ้าผมเป็นญาติของคุณ ก็คงแนะนำคล้ายๆกับที่เค้าแนะนำแหละครับ
ผู้ใหญ่เค้าเคยใช้รถมาหลายคัน หลายยี่ห้อ ทุกคนก็แนะนำเพราะหวังดีนะครับ
แต่ในเมื่อคุณชอบโฟกัส ผมก็ว่าให้ลองซื้อมาใช้เลยครับ ตามใจเราดีกว่า มันอาจจะเหมาะกับเราไปนานๆ รักมันมากๆ
หรือเมื่อใช้ไปนานๆ อาจจะไม่ชอบ เวลาดูแล แต่เราก็ต้องลองครับ
เพราะไม่งั้นเราจะอยากได้มันไปตลอดครับ
เวลาผ่านไปมีหลานบ้าง จะได้แนะนำเค้าได้บ้างอ่ะคร้าบ จริงไหม

alzeto

เคยเจอ ค่ะ แต่ริงโกะสะบัดบ๊อบ!!

ความชอบ ของเรา ถึงมันจะห่วยยังไง สุดท้าย เราก็ยอมรับมันได้ และรักมันมากขึ้นค่ะ เหมือนแฟนดีๆแหละ ใช่ให้ใครมาบังคับได้
เพราะ ถ้าเลือกตามคนอื่นมากเกินไป สุดท้าย ก็ขายทิ้ง เพราะ ไม่ได้รักตั้งแต่ต้นนี่แหละค่ะ

ออฟไลน์ SitdownstrikE

ซื้อรถที่เราชอบ ครับ   ไม่ใช่ซื้อรถที่คนอื่นชอบ

ดีกว่ามานั่งเสียดายทีหลัง ว่าทำไมเราไม่ซื้อรถที่เราชอบ

ผมอ่านรีวิว เชฟโรเลต อาวีโอ้ ของคุณจิมมี่ ไม่ต่ำกว่า 3 รอบ
เห็นคำด่ามาเยอะ
แต่ผมก็ยังซื้อเชฟโรเลต อาวีโอ้  เพราะผมชอบ ครับ

คุณริงโกะพูดดี 55555555 รถก็เหมือนแฟน ต้องเลือกโดยใช้ความรู้สึกของเรา ให้คนอื่นเลือกให้ไม่ได้ บางอย่างเอาข้อมูลผลวิจัยหรือตรรกะใดๆมาใช้ก็เท่านั้น มันต้องใช้หัวใจและความรู้สึกจึงจะรู้

ที่บ้านก็ไม่เคยใช้ฟอร์ดเลยซักกะคันนี่สิครับ เคยใช้แต่นิสสัน มิตซู บีเอ็มแล้วก็เชฟโรเล็ต คันต่อไปนี้แหละ จะเป็นฟอร์ด อิๆๆๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Zardus

ถ้าเปนเพื่อนที่ผมรู้จัก เค้าจะบอกว่า
"Ferarri Italia หรือ Porsche Cayman แทนจะดีไหม๊ รถพวกนี้จะไปใช้ทำไม"

เป็นผมจะบอกว่า
"รถยุโรปพวก Mercedes หรือ BMW หรือ Volkswagen น่าจะแข็งแรงกว่านะครับ"

แต่เป็นเพื่อนผมอีกคนจะบอกว่า
"ราคาแบบนี้ กูไปซื้อ City 7คัน 7 สี มาใช้ไม่ซ้ำกันซักวันจะดีกว่า"

แต่ที่ผมอยากแนะนำคือ
- ความชอบน่ะ หรือ คันไหนห่วยน่ะ ต้องใช้เองครับ ถ้ามันเป็นรถที่ห่วยมากๆ เช่น เชอรี่ ของจีน หรือ โปรตรอน เซวี่ อะไรเทือกนี้ ผมคงบอกว่าห่วย ไม่ดี ไม่ทน อะไรต่างๆ แต่คนที่ใช้อยู่เค้าคงบอกว่า "ไม่เหนมีปัญหาอะไรนี่หว่า มาว่ากันทำไมฟะ" เพราะต่างคนต่างจะคิดยังไงก็ได้ ไม่ผิดตรงไหน

- แม้แต่ช่างที่ผมไปซ่อม โฟล์ก ก็บอกว่า Benz-BMW รถห่วย+เส็งเคร็ง
- ช่างที่ไปซ่อม Benz บอกว่า รถเราทนที่สุดใน 3โลกเลย

- ผลสุดท้ายก็คือ ผมแนะนำว่า ถ้ามันไม่ได้ดูเป็นรถที่คิดแต่จะลดต้นทุนอะไรมากมายนักและคุณมั่นใจกับมันล่ะก็
   - ถ้าเราชอบแล้ว
   - ถ้าเราอยากใช้แล้ว
   - ถ้าเราเลือกแล้ว

วัดดวงกับมันไปเลยครับ ลุยไปเลย อย่าได้แคร์สื่อ แต่ว่า... ใช้แล้วเป็นไงก็บอกกันบ้าง ถ้าดีก็ดี ถ้าไม่ดี ก็อย่าไปเสียใจ
คิดเสมอว่า ถ้าให้เลือกอีกกี่ครั้ง กูก็เลือกคันนี้ แล้วใครจะทำไมวะ แล้วถ้าใครจะไม่เข้าใจ ก็ช่างแมร่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2011, 12:45:54 โดย Zardus »
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

ออฟไลน์ pilly

• Newbie
  • *
เมื่อวานขับรถเข้ากรุงเทพมา (อยู่สุพรรณค่ะ) เห็นโฟกัส 2.0 L ห้าประตูสีขาวป้ายแดง สวยมากกก
อยากได้จัง เชียร์เลยค่ะตามที่อยากได้ แล้วเรามีความสุข ไม่ต้องไปแคร์ใคร สู้ๆ ;D ;D

ผมอ่านเม้นท์คุณ Zardus แล้วน้ำตาจะไหลด้วยสองเหตุผล
   1. เอาอีกแล้ว จะมาม่าอีกแล้ว หัวจั่วมาก็เรื่องแบรนด์หรูๆ ไม่พ้นเรื่องเดิมๆเป็นแน่
   2. พี่กลับสรุปได้เท่ห์มาก ผมคิดเห็นเหมือนพี่เลย จะดีจะห่วย เราเลือกแล้วนี่หว่า เลือกแล้วก็ต้องยอมรับกับผลที่ตามมา ถ้ามันดีก็มีความสุขไป ถ้ามันมีdefect ตามมาก็ต้องหาทางแก้ไข ขอบคุณนะพี่สำหรับคอมเม้นท์

ปล.คุณ Pilly ครับ ผมเลือกสีดำอ่าคัรบ พอดีโชว์รูมที่ผมจะออกสีขาวเกลี้ยงสต๊อกเลย ถ่าจะเอาก็ต้องรอนานกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
สั้นๆครับ รถของเรา...เราต้องเลือกเอง
ไม่อย่างนั้นถ้าทุกคนจะต้องซื้อแต่รถตลาด บนถนนก็คงมีรถอยู่แค่ 2-3 ยี่ห้อเท่านั้น
ยี่ห้ออื่นๆคงเจ๊ง อยู่ไม่ได้มาจนทุกวันนี้หรอกครับ

รถทุกคัน ทุกรุ่น มันก็มีจุดอ่อน-จุดแข็งต่างกันไป
อยู่ที่ว่าเราจะยอมรับจุดอ่อนได้มั๊ย และเราชอบจุดแข็งมากขนาดไหน
ที่สำคัญ...มันตอบโจทย์ความต้องการของเราได้หรือเปล่า

นอกจากว่าเป็นรถของคนอื่น...อันนี้ก็ต้องทำใจ
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ก็อย่างที่ผมบอกแหละครับ ผมว่าโฟกัสมันตอบสนองการใช้งานผมได้หมดแล้ว ผมไม่ใช่คนขับรถเร็ว ไม่ค่อยออกตัวแรง ขับไปเรื่อยๆ ออฟชั่นที่มีให้ผมว่าบางอย่างผมคงไม่ได้ใช้ด้วยซ้ำไปครับ

จุดเด่นจุดด้อยผมก็อ่านในเวปนี้หลายรอบะ ดูในคลับด้วย่วาเค้าเจอปัญหาอะไรบ้าง แก้ไขยังไง แต่ที่เป็นห่วงคือต้องวัดดวงจากศูนย์บริการ หากต้องมีการเปลี่ยนอะไหล่ หรือต้องซ่อมอะไรบางอย่างนี่แหละ

ออฟไลน์ naikai

• Jr. Member
  • **
ถ้ารักถ้าชอบ อย่าแคร์สังคมครับ
ผมซื้อมิตซูมา ก็โดนแบบนี้เหมือนกัน
อ้างสารพัด
ไม่ได้ขับกับเราสักหน่อย เราเป็นคนขับ ก็เราชอบของเราแบบนี้
ซื้อมาไม่นานรถยี่ห้อที่เขาซื้อมาหายเยอะครับ
ปัจจุบันแทบอยากไปนอนในรถครับ คนที่มาทักผม
สุดท้ายผมก็ตอบไปว่า ซื้อมาแล้วผมไม่ทุกข์ใจเหมือนเขา
รถผมไม่ใช่อะไหล่ รถชาวบ้าน ไม่เป็นที่นิยมของตลาด และก็หายยากเสียด้วย
ตอนนี้ภูมิใจครับที่เราเลือกมาครับ
ชอบแล้วอย่าไปเปลี่ยนใจครับ เพราะอยู่กับเราอีกนาน ข้อดีข้อเสียมันสวนทางกันทุกยี่ห้อครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
คิดซะว่า การที่ผู้ใหญ่พูดแบบนั้น ก็คือการให้คำแนะนำครับ
ซึ่งเราก็ควรนำคำแนะนำเหล่านั้นมา "ประกอบการตัดสินใจ" ครับ ไม่ใช่ "ใส่ใจ"
อย่าง จขกท. ได้จองรถเรียบร้อยแล้ว แล้วผู้ใหญ่เขาให้คำแนะนำเหล่านั้น
เราก็นำมา "ประกอบการตัดสินใจ" อีกครั้งว่า สิ่งที่เขาพูดมามันมีผลต่อเราหรือไม่
แล้วถ้าเรามั่นใจแล้ว เราก็เลือกจากการตัดสินใจที่เราคิดว่า "ดีที่สุด" สำหรับตัวเราดีกว่าครับ

(ที่พูดมาไม่ได้หมายความว่าอย่าได้แคร์นะ แคร์ครับ แต่ควรแคร์อย่างถูกต้องสมเหตุสมผล) ;D
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ B@S

• Newbie
  • *
ผมเคยใช้รถตลาดตามคำแนะนำผู้ใหญ่มาแล้ว ตอนนี้หันมาใช้โฟกัส
ก็รู้สึกว่าไม่ต่างกันเรื่องการดูแล
แต่รู้สึกว่ารักน้องกัสมากกว่าจริง ๆ เป็นเพราะเราได้เลือกเอง 

ขอบคุณทุกเม้นท์เลยนะครับ ผมก็คงไม่เปลี่ยนใจแล้วหละ อีกอย่างผู้ใหญ่ท่านก็หวังดี ให้คำแนะนำผมเรื่อยๆครับ

ออฟไลน์ MJunior

แต่ยังไงผมว่ามันยังดีกว่าซื้อมาแล้วโดนติ
ว่าไอนู้นก็ไม่ดี ไอนี้ก็ไม่สวย ศูนย์ก็แย่
เสียอารมณ์มากมาย
เคยของน้องมันเล่าให้ฟัง เพิ่งออก C200 Avg ใหม่แล้วขับไปเที่ยวกับเพื่อน แล้วมันก็ ติไอโน้นก็ไม่ดี ไอนี้ก็เสีียงดัง
บอกว่า Vios ของมันดีกว่าอีก... สุดยอด เทีียบอะไรไม่เีทียบเอา Benz ไปเทียบกับ Vios หุหุ มันคนละเรื่องกันเลย เข้าทำนอง องุ่นเปรี้ยวมากๆ
สุดท้ายแทบจะเลิกคบกันเลย

อย่างไรก็ตามผมว่าถ้าเค้าบอกก่อนซื้อมันคือความหวังดีครับ อย่าไปคิืดมาก สุดท้ายแล้วแต่ใจเราตัดสิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2011, 21:43:16 โดย MJunior »

Chariot

เลือกรถด้วยความรู้ อย่าใช้ความรู้สึกครับ

บางทีคนที่บอกว่ารุ่นนั้นนี้ห่วย อาจจะยังไม่เคยใช้จริงจังหรือมีความรู้เกี่ยวกับรุ่นนั้นๆ ก็เป็นได้

คำเตือนที่หวังดี หากขาดความรู้ ก็เท่ากับทำร้ายคนอื่นโดยไม่รู้ตัว

ผมว่าฟังเสียงจากผู้ใช้รถจริงดีกว่าครับ แล้วเราค่อยมาเปรียบเทียบเองว่าคันไหนดี

ไม่ต้องให้คนอื่นมาบอกหรอกว่าคันโน้นดี คันนี้ห่วย เก็บข้อมูลไว้แล้วมาตัดสินใจเองครับ

ไม่มีรถคันไหนดีที่สุดในโลก มีแต่รถที่ตรงใจเรามากที่สุดในโลก