ผู้เขียน หัวข้อ: isofix (ที่ใช้เกี่ยวcarseat เบาะนั่งสำหรับเด็ก)  (อ่าน 23970 ครั้ง)

ออฟไลน์ auuuu

• Jr. Member
  • **
 :Dถามเรื่อง isofix ตัวเกี่ยว carseat น่ะครับ
รถราคา 5-6 แสน ตอนนี้ตัวไหนมีบ้างครับ
tiida latio , mazda 2 , honda city , fiesta , vios , march มีไหมครับ
 :o

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• Sr. Member
  • freed korat
Re: isofix (ที่ใช้เกี่ยวcarseat เบาะนั่งสำหรับเด็ก)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 22:09:44 »
:Dถามเรื่อง isofix ตัวเกี่ยว carseat น่ะครับ
รถราคา 5-6 แสน ตอนนี้ตัวไหนมีบ้างครับ
tiida latio , mazda 2 , honda city , fiesta , vios , march มีไหมครับ
 :o
นึกไม่ออกว่าชิ้นไหน  แต่ผมใช้เบาะcarseat  มาตั้งแต่แลนเซอร์อีคาร์แล้ว
ใช้มาจนถึงJazz ถึงตอนนี้น้อง 2คนโตแล้ว เปลี่ยนมานั่งบูสเตอร์ครับ
วางเบาะ คล้องสายเข็มขัดนิรภัย จะมีตัวล๊อคสายด้านหลัง รัดให้แน่น

ตอนลูกขวบกว่า รถคันหน้าเบรคไฟเหลือง ผมเบรคเกือบหัวทิ่ม
ลูกชาย รัดเบาะอยู่ เลยไม่เป็นอะไรเลย ตกใจนิดหน่อย..
ไม่รู้เบรคกลางสี่แยกทำไม

เป็นกระทู้ที่ผมทำไว้ในเว็บเก่าอิสานแจ๊ซคลับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: isofix (ที่ใช้เกี่ยวcarseat เบาะนั่งสำหรับเด็ก)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 23:38:55 »
ถ้ามีแอร์แบ็กอย่าหันหลังให้เด็ดขาดนะครับ

ออฟไลน์ Devilot

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 02:54:02 »
เฟียสต้า

ออฟไลน์ ken_p

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 11:13:08 »
มาสด้าสองมีครับ คือเหล็กตัวยูที่อยู่ตรงเบาะรองนั่งของเบาะหลังครับ แต่ตัว latch ที่อยู่ด้านหลังหมอนรองศรีษะไม่มีครับ แต่เขามีฝาปิดตำแหน่งของ latch ไว้ให้แต่ไม่เหล็กตัวยูที่ใช้ตะขอของเบาะมายึดไว้มาให้ (ลดต้นทุน) แต่สามารถเบิกอะไรของตัวมาสด้าสามมาใส่ได้นะครับ เหมือนกันเป๊ะ ยึดน๊อตสองตัวเป็นอันเสร็จ หรือต่อรองกับเซลที่ขายให้ติดมาให้เป็นของแถมเล็กๆ น้อยๆ ก็ได้ครับ ของผมก็เซลเสนอจะติดให้เป็นของแถมเหมือนกัน แต่จะมีเฉพาะตัวมาสด้าสองสี่ประตูนะครับ อีกอย่างไม่แนะนำให้ติดเบาะไว้เบาะหน้านะครับเพราะมีแอร์แบ็ค และก็เป็นตำแหน่งที่ปลอดภัยน้อยกว่าตำแหน่งเบาะหลังครับ หากมีการชนเกิดขึ้น แต่หากราคาเกินกว่าที่ตั้งไว้ตอนนี้ก็มีในครูซ กับมาสด้าสามครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• Hero Member
  • เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 11:16:47 »
ผมจองของพี่หนุ่ยไว้ล่วงหน้าได้หรือเปล่าครับ

(เผื่ออีก 10 ปีข้างหน้าแต่งงาน มีลูก)  ;D

ออฟไลน์ don't tell my mother

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 20:54:28 »
ผมลองดูหมดแล้วครับ ที่มี คือ ford fiesta, mazda2, Aveo, Optra ค่ายฮอนด้าไม่มีทั้่ง Jazz,city และ Brio ส่วนnissan march ก้อไม่มีครับ ส่วนพี่โตโยต้า ไม่ต้องพูดถึงไม่มีครับ ส่วน tether สมอยึด ให้แปลงเอาครับ แต่บางรุ่นมีให้ แนะนำดูที่
http://www.car-seat.org/showthread.php?t=55311
เป็นตัวอย่างในการยึด tether ครับ ส่วน carseat ที่ยึด isofix(ยุโรป) หรือ Latch(อเมริกา) ส่วนมากจะมีให้ทุกรุ่น carseat ที่มาจากอเมริกา เช่น combi Zeus360(USA) ,Britax(USA) ส่วนBritaxที่ขายในบ้านเรา เป็นยุโรป ที่มีระบบนี้ จะแพงมาก
ข้อดีของการยึดโดยisofix คือยึดง่าย เร็ว แน่น โอกาศถูกประมาณ 80-90 เปอร์เซ็นต์ ส่วน การยึด 3 จุดมีผลวิจัยแล้วว่าโอกาศที่จะยึดแบบถูกต้องประมาณ 30 เปอร์เซ็นต์ ครับ มีอะไรถามเพิ่มเกี่ยวกับ คาร์ซีทยึดรถได้อีกนะครับ (ผมเองใช้รถตู้ kia pregio ใช้ยึดแบบ 2 จุด+Tether) ผมหาข้อมูลมาพอที่แนะเพื่อนๆได้นะครับ

ออฟไลน์ auuuu

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 21:59:05 »
 :D ขอบคุณทุกคำตอบเลยนะครับ  ;D เข้ามาถามทีไรได้คำตอบดีๆ ทุกครั้งเลย

:) เมื่อเช้าไปถาม carseat aprica marshmallow ก็ไม่มีตัวยื่นไปจับ isofix ครับ ประมาณว่าญี่ปุ่นไม่ใช้มาตราฐานนี้
เลย สงสัยครับว่า
                            1   ???  มาตราฐานของ carseat ยุโรป อเมริกา ญี่ปุ่น ของใครดีกว่ากันครับ

:) ลูกน้อยอายุ สามเดือนกว่า ครับ ต้องการให้ปรับนอนราบ (ไม่ต้องการให้กึ่งนั่งเพราะ คอยังไม่แข็ง)
                            2    ??? ยังไม่เจอ carseat ฝั่งยุโรป หรือ อเมริกา ที่ปรับนอนราบได้ ไม่รู้ว่ามีหรือเปล่า

;)ขอบคุณล่วงหน้าครับ :D

ออฟไลน์ don't tell my mother

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 00:04:20 »
1.มาตรฐานของแต่หล่ะประเทศไม่เหมือนกัน คาร์ซีทแต่หละรุ่นจึงไม่ความแตกต่างกัน ขนาดยี้ห้อเดียวกัน แต่หละประเทศยังไม่เหมือนกันครับ เอาคุณพ่อทำตามคู่มือ ของยี้ห้อนั้นหละกันครับ แต่หล่ะยี้ห้อก้อทดสอบกันมาระดับหนึ่งแล้วครับ ยกเว้นพวก ของจีน
car seat ที่ปลอดภัย ไม่ควรนอนราบได้นะครับ ยกเว้นพวกของญี่ปุ่นบางยี้ห้อ(แพงๆด้วยที่ทำได้)
2.ฝั่งอเมริกา,ยุโรป จะไม่แบนนอนราบ เพราะทดสอบมาแล้วว่าไม่ปลอดภัยสำหรับเด็กอ่่อน
ผมอยากแนะนำให้คุณพ่อใช้เป็นแบบกระเช้า (ที่หันหน้าเข้าเบาะได้) พร้อมฐานจะยึดกับเบาะ(จะสะดวกง่ายต่อการเคลื่อนย้าย) แต่กระเช้าจะใช้ได้ถึงประมาณ 9 เดือน  เด็กๆ ควรที่จะนั่งหันหน้าเข้าหาเบาะจนถึงประมาณ 1 ขวบ เป็นอย่างน้อย ตอนแรกก่อนเปลี่ยนมาเป็นตัวนี้ ผมใช้กระเช้าของ cool kid + ฐานยึดเบาะ น้องประมาณ 9 เดือนก้อเปลี่ยนเป็นตัวใหญ่กว่า (Car seat ตัวนี้ preorder มาครับ จะนั่งได้ถึง 7 ขวบ หันเข้าเบาะ หันออกเบาะได้ ยึดได้ทั้่ง 2 แบบ)
ผมอยากแนะนำว่าคุณพ่อต้องการยึดแบบ isofix แนะว่าให้ใช้ combi Zeus 360 (combi USA) สามารถนั่งตั้งแต่แรกคลอดจนถึง 4 ขวบ

มีแม่ค้าหิ้วมาขายราคาไม่เกิน หมื่นห้าครับ ลองหาดูนะครับ

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• Sr. Member
  • freed korat
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 22:51:09 »
ผมจองของพี่หนุ่ยไว้ล่วงหน้าได้หรือเปล่าครับ

(เผื่ออีก 10 ปีข้างหน้าแต่งงาน มีลูก)  ;D
ขายให้น้องในHJCนานแล้ว เห็นว่าลูกเข้าป.1แล้วด้วย ตามไปซื้อต่อได้อ่ะเบสท์