ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจะซื้อ Tiida 5 ประตู ช่วงนี้คิดผิดมั้ยครับ เห็นว่าตัวใหม่จะมาแล้ว  (อ่าน 12944 ครั้ง)

ออฟไลน์ PopCorn

• Newbie
  • *
พอดีที่บ้านจะซื้อรถเล็กใช้ในเมือง ดูเป็นรถ5ประตูเพื่อความกระทัดรัด และอเนกประสงค์

ยาริส ที่บ้านไม่มีใครชอบ
แจ๊ส  มีใช้อยู่แล้วคันนึง
เฟียสต้า/2 พ่อกับแม่ไม่ชอบครับ

พ่อแม่ชอบ สวิฟ กับทิด้า ครับ แต่พอไปดู ทิด้า แล้วราคาห่างกับสวิฟไม่มาก (ทิด้าตัวล่างได้ส่วนลดทำให้ราคาเท่ากับสวิฟตัวท๊อป)

ตอนแรกดูตัวล่างสุดไว้แต่มันไม่มี abs airbags แม่ก้ไม่อยากให้ซื้อครับ
ก็คือถ้าจะซื้อทิด้า ก็อาจจะซื้อตัวท๊อป 1.8 เลยครับ เพราะได้ออฟชั่นครบๆ ไม่ต้องไปเพิ่มไรแล้ว
แต่พอไปเทียบกับตอนแรกที่คิดจะเอารถเล็กๆก้ต้องเพิ่มอีก แสนกว่าแหนะครับ

เลยอยากจะถามว่า ถ้าซื้อทิด้าตอนนี้ จะคิดผิดมั้ยครับ กลัวว่าซื้อมาแล้ว ตัวใหม่ออกมาจะเสียดาย ถ้ามันดีกว่า สวยกว่ามาก

ออฟไลน์ hamylee

• Jr. Member
  • **
กว่าตัวใหม่จะ รอไปเลยครับสองปี  ;D

ออฟไลน์ Terng

• Hero Member
แล้วรอไหวมั้ยล่ะครับ 2013?
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Periodontal

• **
    • FB
จุดประสงค์ที่ว่า มันซ้ำกับ Jazz รึเปล่าครับ แค่คนละ Segment กัน

My lovely A

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
ถ้าชอบ 5 ประตู

ทิด้า 1.8 ตัวท็อป  เกือบได้ โฟกัส 2.0  ราคา 849,000 แล้วครับ (แต่โฟกัสไม่เล็กแฮะ)
ความทุกข์ของคนเลือกซื้อรถ หุหุ

ปล. ซื้อรถเล็กใช้ในเมือง ไม่ซิ่ง ไม่วิ่งเร็ว และมีเรื่องเงินเข้ามาเกี่ยวข้อง ผมว่าซื้อ 1.6 ตัวต่ำสุด ก็ได้มั้งครับ
ปล.2 ทิด้า ลองเช็คหลายๆเซลล์ หลายๆศูนย์ ส่วนลด + ของแถมกระจายครับ เพราะรถเค้ายอดขายไม่ค่อยดี

บ้านผม เพิ่งซื้อมา 688k คุณแม่ชอบมากเลย ทิด้าเนี่ย

ออฟไลน์ PopCorn

• Newbie
  • *
จริงๆก็อยากได้ประมาณแจ๊สครับ   รถที่บ้านไม่ค่อยพอใช้ครับตอนนี้

จะให้ซื้ออีกคันคงไม่เอา  เพราะพ่อไม่ชอบที่มันเบรกหัวทิ่ม

ถ้าเกิดมาไทยอีกสองปีก็คงไม่รออะครับ

แล้ว การเพิ่มเงินอีกแสนกว่า จาก B-segment เป็น ทิด้า คิดว่าคุ้มมั้ยครับ ถ้าเทียบกับสิ่งที่ได้เพิ่มมา ???

โฟกัสให้ความรุสึกไม่เล็กแล้วอะครับ แถมพ่อแม่ไม่ค่อยชอบฟอร์ดด้วย  แล้วก็ถ้า เพิ่มอีกนิดๆๆ มันก้จะเป็นรถใหญ่เรื่อยๆอ่าครับ

ท่านใดพอจะมีศูนย์/เซลล์ นิสสัน ให้ข้อเสนอดีๆ รบกวนแนะนำหลังไมค์หน่อยครับ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

กว่าจะมาก็อีกนานล่ะครับ

แล้วอีกอย่างตัวใหม่รุ่นท๊อป 1.8 ลิตรราคาเท่าตัวปัจจุบันเป็นไปยากมาก ๆ  ๆ ๆ ๆ ถึงเวลานั้น มันก็ต้องมีตัวท๊อปที่ให้อุปกรณ์มากกว่าตัวปัจจุบันและแพงขึ้น

เพราะเขาต้องทำตลาดในตลาด C-car ขึ้นอีกนิด

ถ้ามันตรงกับจุดประสงค์ ณ เดี่ยวนี้ ซื้อไปเลยก็ได้ครับ มีส่วนลดอีกด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2011, 00:47:40 โดย HOMY_DEMIO »

ออฟไลน์ maggie

ถ้ามันจำเป็นต้องซื้อก็ซื้อเถอะครับ หากมัวแต่กลัวว่าจะตกรุ่นก็ต้องกลัวไปตลอด ทีด้าเป็นรถที่ดีนะ ที่เมกานี่ ก็เป็นรถคุ้มค่าของหลายๆหลายหนังสือหรือรายการTVเลยทีเดียว

ออฟไลน์ LimitedEdition

มันมีตัว 1.6 ที่ใส่อุปกรณ์มาเยอะเยอะมั้ยล่ะครับ
เพราะเท่าที่จำได้ 1.6 วิ่งไม่ได้ด้อยไปกว่า 1.8 แถมท้อปสปีดสูงกว่า 1.8 อีก

ออฟไลน์ yod artstu

ผมชอบ tida มากกว่า jazz นะ
หลักๆก็เรื่องอัตราเร่ง และงานประกอบ
ส่วน jazz ยังชนะใจในเรื่องความจุและความเอนกประสงค์ภายในห้องโดยสาร  ;D

เป็นผมๆก็คิดหนักเหมือนกันแหละ
ส่วนเรื่องศูนย์ผมพอมองข้ามไปได้
: )

ออฟไลน์ 911turbo

• Full Member
กำลังเลือกระหว่าง tiida กับ jazz อยู่

tiida 1.6 กับ 1.8 ราคามันห่างกันน้อย ส่วนอุปกรณ์ที่ให้ห่างกันเยอะอยู่
ราคาห่างกัน 3หมื่นปลาย
แต่ของต่างนี่ ไฟหน้า auto พวงมาลัยหนัง เบาะหนัง กุญแจอัจฉริยะ เข็มขัดดึงกลับอีก
เรื่องเครื่องยนต์ที่เพิ่มขึ้นไม่นับก็แล้วกัน เพราะเร่งพอกับ 1.6 แต่กินกว่า  ทำให่ตัว 1.8 น่าเลือกมากกกก

ใครพอรู้บ้างว่าตอนนี้ margin ส่วนลด tiida อยู่ประมาณเท่าไหร่อ่ะครับ
เพราะแฟนบอกว่าถ้าเอา jazz (ถ้าเอาคงเอาตัว 660k) ประหยัดไปเป็นแสน  แต่ต้อง+ประกัน+จิปาถะอีก    ถ้าเพิ่มไม่มากนี่อาจเอา tiida ดีกว่า

ออฟไลน์ Odrecranon

ผมว่าถ้าชอบก็ซื้อเถอะครับ เห็นว่าจำเป็นจะต้องใช้รถด้วย
เรื่องรถตกรุ่น รถทุกคันมันก็ตกรุ่นหมดแหละครับ ตกเร็วตกช้า เวลาเราขับไม่มีใครมาสนใจเราหรอก เพราะเขาไม่รู้จักเรา
อยู่ที่ว่าเราชอบหรือป่าว

ส่วนรุ่น 1.6 กับ 1.8 ต่างกันแค่ 30000 แต่ Options มันก็ต่างกันเยอะพอสมควร
ที่ต้องคำนึงถึงคือค่าน้ำมันครับ ต้องดูด้วยว่าเส้นทางที่ใช้ประจำ รถมันติดมากไหม
ลองคำนวณดูคร่าวๆ ก็ได้ครับ
เท่าที่ถามเพื่อนๆ มา เครื่อง 1.6 มันจะกินประมาณ 9 - 10 กิโลเมตรต่อลิตร ในเมือง 1.8 ประมาณ 8 - 9
ลองคิดค่าน้ำมันเฉลี่ย ต่อเดือนดู ถ้ารับได้ก็ 1.8 ครับ
ส่วนเดินทางไกล เนี้ยะ ถ้าไม่บ่อยก็คงไม่ต้องคำนึงถึงค่าน้ำมันเท่าไหร่

สุดท้ายอยู่ที่ความจำเป็นในการใช้รถ ความชอบในตัวรถ แล้วหละครับ

ออฟไลน์ rarehunters

• **
Tiida 1.8 น่าใช้นะครับ ผมยังอยากได้เลย

แต่ติดที่ไม่มีเงิน อิอิ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ถ้าจำเป็นต้องซื้อ ก็เอาเถอะครับ เพราะรอรุ่นใหม่ ก็ไม่แน่ว่าจะถูกใจเราอยู่ดี

เอ แต่ Tiida ก็เบรคหัวทิ่มนะ (ถ้าเทียบกับ Mazda 2, Lancer Ex) ก็ทิ่มแบบ Vios, Altis แหละ

แต่ผมว่าตัวรถดีมากเลย ห้องโดยสารกว้าง ภายในก็ดู OK ผมก็เคยเล็งๆ ไว้ ติดแค่ที่ว่าเครื่อง block MR บ่าวาวล์ทน LPG ไม่ได้นี่แหละ เลยพับเก็บไป
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Ruksadindan

มันมีตัว 1.6 ที่ใส่อุปกรณ์มาเยอะเยอะมั้ยล่ะครับ
เพราะเท่าที่จำได้ 1.6 วิ่งไม่ได้ด้อยไปกว่า 1.8 แถมท้อปสปีดสูงกว่า 1.8 อีก

คิดว่าควรมอง 1.6 ตัวท๊อปเช่นกันครับ

ออฟไลน์ TorTy

ไม่แน่ใจนะครับได้ยินมาว่าปลายปีนี้เข้าแล้วนิครับไม่ทราบว่าจริงเท็จประการใดสำหรับ tiida ตัวใหม่

ออฟไลน์ jones

ถ้ารอได้และไม่รีบใช้รถก้รอ แต่ถ้ารีบใช้รถจริงๆก้ซื้อไปเถอะครับ
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ Sappe!

Tiida 1.8 ออฟชั่นเยอะดีครับ

แต่ถ้าจะรอ จะไหวหรอครับ 2 ปี เชียว  ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ auuuu

• **
 :) ว่าจะซื้อ latio 1.6 b mt ช่วงมิถุนา ( ::)แต่ก็ยังตัดสินใจตัวเลือกอื่นอยู่).....ยังไง  ขอแนะนำ เซลล์เผื่อไว้ให้ด้วยก็ดีนะครับ
 ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;Dขอด้วยคน ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ gankstardra

• **
ใช้ตัว MC มาปีกว่าครับ ปัญหาไม่มี มีแต่คนชมว่านั่งสบายมากๆ โปร่ง

แต่เสียอย่างครับ จะมีปัญหาที่ทุกๆคนมักจะเจอครับคือ คอนโซลหน้าดังแก้กๆ กับ พวงมาลัยดังครืดๆ ถ้าท่านซื้อมาแล้วเจอปัญหานี้ แสดงว่าท่านได้ทิด้าของแท้ครับ  ;D