ผู้เขียน หัวข้อ: พึ่งรู้นะเนี่ยใครที่จะทำงานที่ Yamaha เค้าจะไม่ให้นำรถยี่ห้อ...เข้ามา  (อ่าน 18332 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
พี่สาวผมพึ่งถอย City มาก่อนเฟียสต้าผมเดือนนึง แต่กลับเอารถเข้าที่บริษัทไม่ได้ ตอนนี้ก็เลยต้องขายดาวน์ให้ญาติ มาซื้อ โฟกัส แทนซึ่งเป็นรถยี่ห้อที่ไม่เป็นที่ต้องห้ามในบริษัท Yamaha  ส่วนที่พี่ผมบอกที่ห้ามเอาเข้าไปมีอยู่คือ Honda และ Suzuki

เป็นงงเลยผม
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

ด้วยชื่อแบรนด์มันก็เป็นคู่แข่งโดยตรงของเขา

แต่ถึงขนาดห้ามเอารถเข้าบริษัทกันเลยหรอ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

Honda สำนักงานใหญ่ ถ้าขับรถยี่ห้ออื่นเข้ามา ต้องจอดหลังตึกห้ามจอดด้านหน้า
ส่วนToyota ถ้าขับยี่ห้ออื่นเข้ามา จอดหลังตึกกลางแจ้ง ไม่ได้จอดในตึกมีร่มเงานะจ๊ะ

ออฟไลน์ jones

• Sr. Member
โหหห เวอร์ไปป่าว แบบนี้มันเข้าข่ายริดรอนสิทธิส่วนบุคคลเรยนะนั่น :o >:( :(
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ H.

มันเป็นภาพลักษณ์ของบริษัทหนะครับ - -"

เกิดทำงาน Toyota แล้วด้านนน มีแต่รถยี่ห้ออื่นจอดเต็มบริษัทคนเอาเขามาเห็นจะคิดยังไง ?
H.

ออฟไลน์ Chris Evn

จอดด้านหลังยังพอเข้าใจ แต่ห้ามขับเข้าไปนี่มัน ริดรอนสิทธิส่วนบุคคล ชัดๆ  :( :(

ออฟไลน์ srattha

จอดด้านหลังยังพอเข้าใจ แต่ห้ามขับเข้าไปนี่มัน ริดรอนสิทธิส่วนบุคคล ชัดๆ  :( :(

น่านน่ะสิ มิต้องขายรถกันเลยเหรอ

ออฟไลน์ ULTIMATE

• Jr. Member
  • **
ใช่ที่ Yamaha motor รึเปล่าครับ

ออฟไลน์ nonp

Honda เป็นแต่เฉพาะสำนักงานขายที่บางนาน่ะครับ
สาเหตุก็คงเพราะพื้นที่มันมีจำกัด ทำให้ต้องสงวนพื้นที่ไว้ให้พนักงานที่ใช้รถของบริษัท
เผื่อเวลสแขกไปใครมาด้านหน้า ก็จะได้มองเห็นรถของบริษัทจอดกันเต็มๆ
ภาพลักษณ์จะได้ดูดีหน่อย

แต่ฮอนด้าที่อื่นไม่เป็น

ที่ออฟฟิศผม
ผมยังเห็นเปอร์โยต์ 206 อยู่ทุกวันเลย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
1. เรื่องของการ ไม่ค่อยอยากให้เอารถยี่ห้ออื่นมาจอดด้านหน้าออฟฟิศ เป็นเรื่องภาพลักษณ์บริษัท ซึ่งพอเข้าใจได้
2. แต่ถึงขนาดห้ามเอา Honda กับ Suzuki เข้าโรงงาน ก็ดูจะริดรอน สิทธิเสรีภาพมากเกินไป
3. Toyota TMAP EM มีพนักงานขับ Civic FD กันตั้งเยอะแยะ
4. Honda สำนักงานบางนานั้น ที่จอดรถน้อยมากครับ รถยี่ห้ออื่นเลยต้องถูกโยกไปจอดด้านข้าง หรือด้านหลังแทน
แต่ อย่าว่าแต่ค่ายอื่นเลย รถ Honda ของพนักงานเอง ก็ต้องจอดด้านหลังตึกหรือไม่ก็จอดในโกดังข้างๆเหมือนกันละครับ
5. งั้นแบบนี้ Isuzu ก็แนย่สิ รถผู้บริหารระดับสูงสมัยหนึ่ง ก็เป็น Saab ที่ตัวเองเอาเข้ามาขาย แบบนี้ก็ยี่ห้ออื่นที่ไม่ใช่ Isuzu
เหมือนกัน (อันนี้ประชด Yamaha)

6. ถ้าขี้ตืดขนาดหนักแบบนี้ ไม่ให้พนักงานซื้อ Nouvo ขับมาจอดในที่ทำงานอย่างเดียว ห้ามขับรถเก๋งทุกยี่ห้อบนโลกใบนี้ไปเลยละ?
7. หรือไม่เช่นนั้น ทำไม Yamaha ไม่ทำรถขายเองซะเลยละ? ทำเครื่องยนต์ป้อนให้ Toyota อยู่แล้วมิใช่หรือ?

ออฟไลน์ LimitedEdition

เห็นด้วยกับพี่จิมมี่นะ

ถ้าขอความร่วมมือให้ไปจอดด้านอื่น เพื่อภาพลักษณ์ของบริษัทก็เข้าใจได้ไม่ยากหรอก
แต่ถ้าไม่ให้นำเข้าบริษัทเลย จนพนักงานต้องลำบากไปขายรถทิ้ง เพื่อซื้อรถใหม่ให้เข้าบริษัทได้นี่มันจะบ้าอำนาจเกินไปมั้ย

หรือบริษัทจะ offer ให้พนักงานสามารถซื้อรถที่ตัวเองไม่มีข้อห้ามได้ในราคาทุน ไม่เอากำไรล่ะ?
Corporate Responsibility กับ การให้คุณค่าของบุคลากร อยู่ที่ไหนหรือ?

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

ถ้าผมได้ทำงานบริษัทพวกนี้ แล้วขี่จักรยาน Crocodile เข้าไป จะโดนสั่งห้ามจอดไหมอ่ะ  ;D

ออฟไลน์ POPROCK

ถ้าลองขับ Ferrari,Lambo,Porche เข้าไป 
แล้วเค้าจะทำหน้ายังไงครับเนี่ย

เหนือชั้นกว่าเยอะ 555+
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ยามคงเดินเข้ามาถาม "นี่รถอะไรครับพี่ เกิดมาไม่เคยเห็นเลย ต้องเอาไปจอดหลังโรงงานนะครับ"

ชัวร์!

ฮ่าๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ MoLee

ยามคงเดินเข้ามาถาม "นี่รถอะไรครับพี่ เกิดมาไม่เคยเห็นเลย ต้องเอาไปจอดหลังโรงงานนะครับ"

ชัวร์!

ฮ่าๆๆๆๆๆๆ
55+ อืมอาจจะ

โอ๋ยบ้าไปแล้วพี่ก็   

ยังงี้ ก็เอารถตัวเองไปลองเปลี่ยนโลโก้ เป็นยี้ห้อนั้นๆ ดีกว่ายามจะได้งง  ;D ;D ;D เผลอๆ ได้จอดข้างหน้า ;D

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

คำว่าห้ามเข้าของจขกท.
ผมว่าก้อคือห้ามจอดในพื้นที่หลักๆนั่นแหละ
คงให้ไปจอดไกลๆ แทนมากกว่า

ผมว่าคนญี่ปุ่นเค้าแยกแยะเรื่องภาพลักษณ์กับสิทธิออกอยู๋แล้วน่า

ออฟไลน์ LimitedEdition

ถึงขนาดต้องขายรถเพื่อไปออกยี่ห้ออื่น
ผมว่าคงไม่ใช่แค่ห้ามจอดแล้วล่ะครับ

เรื่องนโยบายของญี่ปุ่นชัดเจน ผมว่าน่าจะจริง
แต่ที่เป็นห่วงคือ คนไทยเอามาตีความผิดแล้วกลายเป็นเรื่องริดรอนสิทธิส่วนบุคคลไปซะแทนนะสิ

ออฟไลน์ Fly to dream

ตอนแรกพี่ใช้ วีออส อยู่ก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่พอเปลี่ยนมาเป็น ซิตี้ ก็เลยรู้ว่าห้าม ก็ถึงได้เปลี่ยนเป็นยี่ห้อที่ไม่ห้ามแทน คือนอกเหนือจาก Honda , Suzuki  ขนาดญาติๆ บอกว่าให้แกะโลโก้ออกให้หมด พี่ก็บอกว่าบริษัทคงยื่นซองขาวให้แทน  :-\ :-\ :-\ จะโหดไปไหน พี่เลยจำใจต้องเปลี่ยนรถทั้งๆที่ ยังป้ายขาวไม่ถึง 2 เดือน เพราะทางบริษัทจะดันเป็น Manager เลยตัดสินใจไม่ลาออก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
งั้นก็ให้พนักงานทุกคนขับเฉพาะ 2000GT เลยละกัน รถ Yamaha ทั้งคันเลย เมื่อก่อนผลิตให้ Toyota เขานิ

อะไรมันจะน่าเกลียดปานนี้นะ ไม่เข้าใจจริงๆ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Ruksadindan

ส่วนตัวผมเชื่อว่าเป็นเอามากครับ บริษัทเขาไม่ได้ขายรถยนต์ซึ่งเป็นคู่แข่งกับรถยนต์นั่งฮอนด้าโดยตรงสักหน่อย ยังจะมาห้ามได้ ถ้าเป็น จยย.ก็ว่าไปอย่าง

ออฟไลน์ Tae-rx

• Jr. Member
  • **
มันเป็นภาพลักษณ์ของบริษัทหนะครับ - -"

เกิดทำงาน Toyota แล้วด้านนน มีแต่รถยี่ห้ออื่นจอดเต็มบริษัทคนเอาเขามาเห็นจะคิดยังไง ?

เห็นด้วยครับ ตามนั้นเลย

ออฟไลน์ Eddy5659

ชัวร์!

ฮ่าๆๆๆๆๆๆ

ถ้าจะจริงนะครับ 555+
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ kritphakhin

ถ้าลองขับ Ferrari,Lambo,Porche เข้าไป 
แล้วเค้าจะทำหน้ายังไงครับเนี่ย

เหนือชั้นกว่าเยอะ 555+

น่าลองทำดูนะ

ออฟไลน์ mayjazza

• .......
มันแยกไม่ออก นิ ว่ารถยนต์ กะ มอไซด์ หรือ yamaha มันทำรถยนต์ขายด้วย
 :P

ออฟไลน์ Ishida

งั้นคงมีแค่ Celica 2000GT, Toyota Altezza RS200 และ Lexus LF-A สินะครับที่เข้าไปได้ (ใครรู้รุ่นอื่นบอกด้วยนะครับ)
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ Lookkaew

เดาถูกเผงว่าต้องมียี่ห้อเรา หุหุ

ออฟไลน์ udis

บริษัทรถนับวันยิ่งดูมึนๆ!

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
งั้นคงมีแค่ Celica 2000GT, Toyota Altezza RS200 และ Lexus LF-A สินะครับที่เข้าไปได้ (ใครรู้รุ่นอื่นบอกด้วยนะครับ)

Ford Taurus SHO รุ่นเก่าก็คงได้มั้ง
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Blur

เคยขับ 318i ป้ายแดงไป แก้โปรแกรมงานที่ TMT

เด่นมากครับ อิ อิ แต่เค้าก็ไม่ได้ว่าอะไรนะครับ

แค่มีมาถามๆถึงว่าใครคือเจ้าของรถ :)

ออฟไลน์ PREM

Ford Taurus SHO รุ่นเก่าก็คงได้มั้ง

Lexus IS F, Volvo S80 V8 แล้วก็ XC90 V8 ด้วยครับ
Yamaha ทำเครื่องให้รถ 3 คันนี้
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP