ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมที่ญี่ปุ่น Civic ถึงไปไม่รอด ทั้งที่ MZ3 ยังขายได้?  (อ่าน 6695 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
คือประเด็นก็คือ ผมสงสัยอยู่เหมือนกันว่าทำไม จริงอยู่ว่าความต้องการรถ Sedan นั้นลดลง แต่ MZ3 ก็ยังขายได้

สิ่งหนึ่งที่ FD ต่างกับ Civic รุ่นก่อนๆ คือ มันเป็นรถ 3-number ซึ่งเกินข้อกำหนด 1.7x4.7x2.0+เครื่อง 2000 ซึ่งจะเสียภาษีสูงกว่ารุ่นก่อนๆ ซึ่งเหตุผลนี้ก็อาจทำให้มันขายไม่ดีก็ได้

แต่มองกลับกัน MZ3 ก็มีขนาดเกิดข้อกำหนดนี้เช่นกัน แต่มันกลับยังขายดีมาได้ถึง 2 generation (ปีที่แล้วได้อันดับ 30)

สรุปแล้ว case นี้จะเหมือน Camry หรือเปล่า เพราะที่ญี่ปุ่น พอ Camry ขยายร่างไปเป็น 3-number (ช่วง XV20) มันก็ขายไม่ดีอีกเลย แต่ในทางตรงข้าม Cefiro A32 ก็ขยายร่างเหมือนกัน แต่กลับยังขายดีอยู่

อ้อ อีกอย่าง Tiida/Latio ใหม่ก็มีแนวโน้มที่จะขยายร่างข้ามพิกัดเหมือนกัน (เห็นว่ากว้างตั้ง 1760 นี่) แล้วมันจะอยู่หรือจะไปครับเนี่ย (แต่ผมก็ไม่เชื่อว่า Nissan จะทิ้งตลาด C-segment 5-number sedan ที่เล็กกว่า Bluebird Sylphy ไปหรอก ไม่งั้น Corolla Axio ก็นั่งกินอยู่คนเดียว เพราะตลาดนี้แทบไม่เหลือคู่แข่งแล้ว Mazda 3, Lancer Ex เขาก็ขยายร่างไปหมดแล้ว)

(ปล. กระทู้นี้ ไม่ได้เป็นการดูถูก Civic แต่อย่างใด เพราะไม่ได้เน้นที่ข้อเสียของรถ แต่จะพูดถึงเรื่องที่เป็นผลทางการตลาด ซึ่งปัจจุบัน FD ที่ญี่ปุ่นเลิกขายไปแล้ว ดังนั้นถ้าหากภาษาที่ใช้ก่อให้เกิดความไม่สบายใจ ผมขออภัยครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2011, 17:40:46 โดย yimyont »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ TnP_PKt

มาหาคำตอบด้วยคนครับพี่งงๆอยู่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ถ้าเรื่องตัวถัง

Prius เกิน 1.7 m แต่ขายดีอันดับ 1 ปีครึ่ง
คาดว่าภาษีอยู่ที่การกินน้ำมันครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ YIM

อ้อ เดี๋ยวนี้ภาษีที่นู่น นอกจากพิกัดรถแล้ว ยังเรียงตามอัตราการบริโภคน้ำมันด้วยเหรอครับนี่ อันนี้ผมไม่เคยรู้

อ้อ เดี๋ยวนี้ภาษีที่นู่น นอกจากพิกัดรถแล้ว ยังเรียงตามอัตราการบริโภคน้ำมันด้วยเหรอครับนี่ อันนี้ผมไม่เคยรู้
ลองอ่านบทความนี้ดูครับ
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=355:-eco-car-75-100&catid=47:worlds-news&Itemid=55
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ YIM

โห แบบนี้ภาษีของ LS460h กับ K-Car มันจะต่างกันไหมละเนี่ย เหอๆ

ขอบคุณสำหรับ link ครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เยี่ยมครับ ดีกว่าบ้านเราเยอะ ที่กระบะ ยังเสียภาษี 3% ทั้งที่บางคันกินน้ำมันมากเกินไป :D

ออฟไลน์ nakung

• Full Member
ญี่ปุ่นเค้านิยมรถ 5 ประตู รึป่าวครับ ???

ที่ญี่ปุ่นนานๆจะเห็นซีดาน 4 ประตูที

ออฟไลน์ Sappe!

ญี่ปุ่นเค้านิยมรถ 5 ประตู รึป่าวครับ ???

ที่ญี่ปุ่นนานๆจะเห็นซีดาน 4 ประตูที
ผมก็ว่าเค้านิยม 5 ประตูน่ะครับ
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ผมก็ว่าเค้านิยม 5 ประตูน่ะครับ
ไม่จำเป็นเสมอไปครับ
ตัวถังวากอนของญี่ปุ่นก็ไม่นิยมเช่นกันครับ

ออฟไลน์ YIM

ญี่ปุ่นจะไม่ชอบ Wagon แบบปกติ เหมือนพวก Volvo หรือ Benz

แต่จะชอบพวกรถ Wagon สูงๆ (MPV เล็ก) อย่างพวก Suzuki Wagon R หรือ Daihatsu Move ครับ เพราะที่เขาแคบ ถ้าอยากนั่งสบาย หรือบรรทุกได้เยอะๆ ต้องเอาสูงๆ ไว้ก่อนครับ

พวก Station Wagon ก็พอมีนะครับ แต่ส่วนมากเป็นรถเพื่อการพานิชย์ สำหรับ SME ครับ อย่าง Toyota AE101 แบบ wagon นี่ก็ยังพอจะเยอะ หรือ Nissan AD (ในอดีตรุ่น Y10 คือ NV บ้านเรา) ก็มีเยอะนะครับ แต่อย่างว่าครับ ส่วนใหญ่เป็นรถขนของ

ออฟไลน์ Zardus

• Full Member
ที่ผมไปเห็นมา ทรถส่วนมากที่ใช้อยู่บนถนน จะเป็นแบบ Nissan Cube ครับ
ทรงนี้ใช้กันเกลื่อนมากกก แต่อาจมรขนาดเล็กกว่าบ้าง ใหญ่กว่าบ้าง แต่ทรงนี้ทั้งนั้น
แวกอนที่ผมเห็นใช้เยอะ ถ้าไม่นับ Prius ก็จะเป็น Honda Odyssey หรือ Indight มั้ง อันหลังนี่ไม่แน่ใจ

แต่เยอะครับ ถ้าทรงธรรมดาที่ใช้กันก็เห็นพวก Mark X ไม่ก็ Crown ครับ
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ