ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบเกี่ยวกับ Honda Jazz 2011 ครับ  (อ่าน 11276 ครั้ง)

ออฟไลน์ Na

• Newbie
  • *
อยากทราบเกี่ยวกับ Honda Jazz 2011 ครับ
« เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 18:36:36 »
คือ ผมกำลังจะเลือกซื้อรถคันแรก เลยหาข้อมูลเพื่อตัดสินใจซื้อ และกำลังหัดขับอยู่ครับ
ผมชอบ รูปทรงและความอเนกประสงค์ของ Jazz รุ่น V ครับ เท่าที่อ่านจาก review ของคุณ Jimmy เกี่ยวกับเรื่องช่วงล่างและเสียงในห้องโดยสารที่เกิดขึ้น
เลยอยากทราบว่า
1 ผมใช้งานในเมืองประมาณ 90% อยู่พระประแดง ทำงานสาธร,วิภาวดี ไม่ขับเร็ว (60-80-100) สำหรับ Jazz รุ่นใหม่นี้ ยังเกิดปัญหาดังกล่าวหรือไม่ครับ ถ้าเกิดแล้วสามารถเพิ่มเติมหรือปรับปรุงอย่างไรได้บ้างครับ รวมถึงค่าใช้จ่าย
2 ผมเห็นใน Brio มีการเพิ่มแผ่นรองใต้ท้องรถ เพื่อลดการปะทะของอากาศ อันนี้ใน Jazz มีหรือไม่ครับ แล้วมันช่วยลดปัญหาดังกล่าวได้รึเปล่าครับ
3 อัตราสิ้นเปลืองน้ำมัน (ถ้าผมเลือกใช้ E20) จะเป็นอย่างไรครับเทียบกับ Eco car
4 เรื่องคานเหล็กด้านหลังที่ Brio ไม่มี ใน Jazz มีรึเปล่าครับ แล้วควรติดเพิ่มมั้ยครับ กับค่าใช้จ่ายถ้าต้องซ่อมเมื่อถูกชนท้าย

ลบกวนขอความรู้จากทุกท่านนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
Re: อยากทราบเกี่ยวกับ Honda Jazz 2011 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 19:26:05 »
ขอร่วมแจมตอบแค่ข้อ 3 และ 4 นะครับว่า

ข้อ 3
-----
ถ้าเลือกใช้ E20 แล้วจะไม่ค่อยเห็นความต่างเท่าไรเมื่อขับในเมืองครับ ส่วนความประหยัดไม่แน่นอน ขึ้นอยู่กับสภาพจราจร แต่ส่วนใหญ่จะป้วนเปี้ยนแถว 11-12km/l ครับ (ลาดพร้าว <-> พระรามสี่ ใช้ทางด่วนรามอินทรา วันละประมาณ 40km วิ่งทุกวัน เติมเต็มถังอาทิตย์ละ 1 ครั้ง)

ส่วนออกต่างจังหวัดถ้าวิ่งที่ 110-120 อยู่อย่างต่อเนื่อง ตัวเลขที่ได้จากหน้าจอก็ 14.7km/l ล่ะครับ ส่วนระยะทางที่ได้นี่ 44Xkm ถ้าจำไม่ผิด ^^"  (กรุงเทพ <-> เขาใหญ่ ขึ้นลงเขาเป็นว่าเล่น น้ำมันหนึ่งถังพอดี จำนวนการวัดสองครั้ง)

ข้อ 4
-----
มีหรือป่าว ผมไม่รู้ รู้แต่ว่าพื้นที่ต่อจากกันชนหลังจะเป็นช่องเก็บยางอะไหล่ ซึ่งผมคิดว่ามันช่วยได้ระดับนึงนะ ฉะนั้นจึงไม่คิดว่าจำเป็นถ้าขับในเมืองอย่างเดียว ขอแค่ให้ขับรถอย่างถูกกฎ ขับอย่างปลอดภัย และมีสติตลอดทางก็พอครับ ^^
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Nioka

Re: อยากทราบเกี่ยวกับ Honda Jazz 2011 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 20:19:53 »
ผมว่า รถที่ขับไม่เร็ว เนี้ย ไม่ต้องไปกังวล เรื่อง ช่วงล่างกับ เสียงมากหรอกครับ

เพราะจากการใช้งาน ในความเร็วที่ใช้ในเมืองผมว่ามันเพียงพอแล้ว

ยิ่งไม่ได้ขับเร็วเสียงลมก็ไม่ได้ประทะ แบบดังจนรำคาญหู

แต่ถ้าขับเร็ว อันนี้ ก็คงต้องคิดละครับว่า คุณรับมันได้หรือไม่ ^^

ส่วนตัว ผมคิดว่าผมรู้จักรถดีนะ 140-160 มันเป็นความเร็ว ปกติ เวลาผมวิ่งทางไกล ถนนโล่งช่วงล่างเอาอยู่ครับ

เสียงคิดว่าดังครับ ดังระดับนึงเลย แต่ถ้าเทียบกับคันเก่าผม Jazzเนี้ย มันเงียบกว่าไหนๆ

ความพึงพอใจของแต่ละคนมันไม่เท่ากันอะครับ ขึ้นอยู่กับใครเอาอะไรมาวัด

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 20:33:12 »
4.ผมมีความรู้สึกว่าจะไม่มีนะครับ(มั๊ง) แต่ที่แน่ๆ Toyota Vios  innova fortuner  Honda City Civic ไม่มีครับ
   ถ้าจำไม่ผิด  Nissan tiida ก็รู้สึกจะไม่มีเหมือนกันนะครับ 
   ส่วนเรื่องความปลอดภัย ถ้าเกิดมีรถมาชนตรงๆแบบ 100% ไม่ต่างกันมากนัก แต่ถ้าถูกชนท้ายในลักษณะครึ่งซ๊ายหรือขวา แบบ 50%
   แบบนี้ต่างแน่นอนครับ ไม่มีเหล็กมากระจายแรงไปอีกฝั่ง ความเสียหายก็จะเกิดขึ้นด้านเดียวมากกว่าครับ
   แต่ถ้าถามว่าควรใส่เพิ่มไหม สำหรับผม ซึ่งที่บ้านก็มีทั้งมีคานหลังและไม่มีคานหลัง
   โดยคันที่ไม่มีคานหลัง ถ้าผมจะใส่ ผมจะหาของแท้จากโรงงานมาใส่ครับ แต่ถ้าหาไม่ได้ก็ไม่เป็นไร

alzeto

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 20:33:53 »
คือ ผมกำลังจะเลือกซื้อรถคันแรก เลยหาข้อมูลเพื่อตัดสินใจซื้อ และกำลังหัดขับอยู่ครับ
ผมชอบ รูปทรงและความอเนกประสงค์ของ Jazz รุ่น V ครับ เท่าที่อ่านจาก review ของคุณ Jimmy เกี่ยวกับเรื่องช่วงล่างและเสียงในห้องโดยสารที่เกิดขึ้น
เลยอยากทราบว่า
1 ผมใช้งานในเมืองประมาณ 90% อยู่พระประแดง ทำงานสาธร,วิภาวดี ไม่ขับเร็ว (60-80-100) สำหรับ Jazz รุ่นใหม่นี้ ยังเกิดปัญหาดังกล่าวหรือไม่ครับ ถ้าเกิดแล้วสามารถเพิ่มเติมหรือปรับปรุงอย่างไรได้บ้างครับ รวมถึงค่าใช้จ่าย
2 ผมเห็นใน Brio มีการเพิ่มแผ่นรองใต้ท้องรถ เพื่อลดการปะทะของอากาศ อันนี้ใน Jazz มีหรือไม่ครับ แล้วมันช่วยลดปัญหาดังกล่าวได้รึเปล่าครับ
3 อัตราสิ้นเปลืองน้ำมัน (ถ้าผมเลือกใช้ E20) จะเป็นอย่างไรครับเทียบกับ Eco car
4 เรื่องคานเหล็กด้านหลังที่ Brio ไม่มี ใน Jazz มีรึเปล่าครับ แล้วควรติดเพิ่มมั้ยครับ กับค่าใช้จ่ายถ้าต้องซ่อมเมื่อถูกชนท้าย

ลบกวนขอความรู้จากทุกท่านนะครับ ขอบคุณครับ

1.ลองขับดูก่อนค่ะ เพราะจริงๆแล้ว มันไม่ถึงขั้นเลวร้ายอะไรหรอกค่ะ เพียงแต่ว่า มันไม่เหมาะกับคนชอบนุ่มๆเท่านั้นเอง  ลองๆดู
2.ของที่มันควรจะมี มันไม่น่ามีค่ะ ลองคิดดู....
3.เอาในระดับ เดียวกันไม่เท่าไรค่ะ แต่ในระดับ อีโคคาร์ ได้แค่น้อยกว่า 1-2 โลลิตรจริงๆ  ไม่ต้องอ้างระบบอะไรค่ะเอาแบบการใช้งานตรงๆเลย แต่เครื่อง 1500 ได้เปรียบกว่าแน่นอน
6.ฮอนด้าไม่มีค่ะ คานที่ว่า แต่ไปติดเพิ่มได้ค่ะ... ตามร้านข้างนอกนะคะ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 20:37:00 »
ขับไม่เร็ว เสียงไม่ใช่ปัญหาครับ

ข้อ2 ไม่ต้องทำครับ ไม่จำเป็น

ข้อ3 จริงๆ เทียบกับอีโค้คาร์ ยังไงก็สิ้นเปลืองกว่าครับ
ถ้าไม่คิดมากเรื่องขนาด จะใช้อีโค้ก็โอเคครับ
เพราะคุณขับในเมืองอยู่แล้ว อีโค้คาร์น่าจะตอบโจทย์ที่ว่าได้ดีกว่า
แต่อาจจะยังตัดสินไม่ได้ว่าแจ๊สหรือบริโอ้ เพราะบริโอ้ ยังไม่ออกมา

ถ้าเทียบกับมารช์ ในด้านอัตราสิ้นเปลือง มารช์ทำได้ราวๆ 14 โลลิตร ในเมือง
แจ๊สทำได้ราวๆ 10-11 โลลิตร ถ้าซีเรียสเรื่องค่าน้ำมันมาก และใช้รถบ่อย
ใช้มารช์ ก็จะประหยัดกว่าในระยะยาว ทั้งค่าน้ำมัน และค่าใช้จ่ายอื่นๆครับ

ข้อ4 ไม่จำเป็นครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 20:56:25 »

1 แล้วแต่จริตในตัวคนด้วยครับ ถ้าไม่เครียดกับมันมากเกินไป ก็ไม่ใช่ปัญหา
อย่าลืมด้วยครับว่ามันคือรถใช้งานทั่วไป ในราคาที่ทุกคนพอจับต้องได้ วัสดุบางอย่างก็อาจจะไม่ได้ดีเด่มากนัก
สมมติถ้าเราเคยจับรถ ราคาหลักล้าน แล้ววันนึง มาขับรถ B seg ราคา 5-6แสน
กล้าพูดได้เลยว่า เมื่อไปถึงซัก 100Km/h ต้องเริ่มบ่นๆ ว่า เสียงจากถนน/ใต้ท้องเข้ามามากเกินไป
Jazz รุ่นก่อนของผมก็เป็น แต่เพราะชีวิตนี้ไม่เคยแตะรถราคาสูงกว่า 7 แสน 
ก็เลยรู้สึกว่ายังเงียบใช้ได้ เมื่อเทียบกับโคโรล่าปี 96 อีกคันที่ใช้มานาน ซึ่งวัสดุเก็บเสียงเสื่อมสภาพไปมากแล้ว

2 ในแจ็สไม่มี แต่หาติดเพิ่มได้ Diffuser เฉพาะส่วนท้าย ลดปริมาณลมวนใต้ท้องได้ระดับนึง

3 E20 น่าจะกินกว่า E10 พอควร แต่ E10 95 เห็นส่วนใหญ่ได้แถวๆ 11-12 Km/L ในเมือง

4 ไม่จำเป็น

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 22:26:32 »
1. รถใหม่ๆ ช่วง 5 พันโลแรก ทุกอย่างแน่นเปรี๊ยะ พอเลยหลังจากนั้น จะเริ่มดังขึ้นเรื่อยๆ ครับ

ทางแก้มี แต่ลงทุนสูงและได้ไม่คุ้มเสียครับ  เช่นการ Damp หรือเปลี่ยนไปใช้ยางรุ่นเงียบ

2. มันเป็นการโฆษณาครับ มันมีเหตุให้ต้องบอกว่ามีครับ

3. อันนี้ไม่สามารถตอบได้ เพราะขึ้นอยู่กับนิสัยคนขับถ้าจะเติม E20 แนะนำให้เพิ่มอีกนิดเติม Gasohol 91 E10 ดีกว่าครับ

4. Jazz ก็ไม่มีครับ การมีไว้ดี จะช่วยลดความเสียหายในกรณีที่ถูกชนด้านหลัง ที่ความเร็วไม่สูงมาก

แต่....ทั้งนี้ทั้งนั้นชิ้นส่วนดังกล่าวต้องได้รับการออกแบบมาอย่างดี พร้อมจะเสียหายและถอดเปลี่ยนได้ง่าย

ส่วนท่อนเหล็กที่ทำขายกันอันนี้ผมไม่ทราบเหมือนกันครับ

เพราะผมเคยเห็นรถโดนชนท้ายเหมือนไม่เป็นอะไรมาก แต่พอถอดกันชนออกมา เหล็กที่ว่าเละ ยับยู่ยี่เลย

ออฟไลน์ sport_mt

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 01:25:48 »
ขอตอบเท่าที่รู้นะครับ

Jazz เสียงลม เสียงจากภายนอก เข้ามาได้ง่าย ขับแค่ 90 ก็มาแล้ว

ใครที่ชอบฟังเพลงเบาๆ เสียงไพเราะ ต้องเร่ง วอลลุ่มขึ้นมา กลบเสียงจากภายนอก

ออฟไลน์ Na

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 01:45:49 »
ขอบคุณข้อแนะนำ ทุกท่านเลยครับ ^^ คราวนี้เลยอยากขอความคิดเห็นเพื่อผมจะเลือกซื้อ
ระหว่าง Brio V At 508,500 กับ Jazz S AT 630,000 ละครับ ต่างกันประมาณ 120,000 (เดือนละ 10,000 กับอีก 1 ปี) แล้วผมขับในเมือง 90% ส่วนมากวิ่งไม่เร็ว ไม่เกิน 100
ถ้าเลือก Brio ผ่อน 4 ปี / เลือก Jazz ผ่อน 5 ปี
ถ้าเลือก Brio เก็บเงินส่วนต่างอีก 120,000 เป็นค่าน้ำมัน และ บำรุงรักษา คงได้หลายปี
ถ้สเลือก Jazz รู้สึกมั่นใจกว่าถ้าขับทางไกล และ option ที่ดีกว่าหน่อย ลำโพงอีก 2 ตัว ที่เก็บของ ขนาดห้องโดยสาร เบาะพับได้ 60/40 และมี censer หลัง 4 ตัว อื่นๆ
ความประหยัดน้ำมัน Brio น่าจะได้เปรียบกว่านิดหน่อย แต่นะยะยาวน่าจะดี แน่นอนมันก็บอบบางกว่า Jazz
Jazz ติดแก็ซหลังหมดประกันศูนย์น่าจะประหยัด แต่ถ้าเป็น Brio คงไม่คิดติดแก๊สแล้วครับ

ขอความคิดเห็นด้วยนะครับ ตัดสินใจยากจัง มันเป็นรถคันแรก ซื้อเองด้วย T.T ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ YoungJet

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 19:40:57 »
ราคาซื้อต่างกันแสนกว่าบาท
แต่ไม่ต้องเสียดาย เดี๋ยวก็ได้คืนมา
เพราะราคาขายก็ต่างกันแสนกว่าบาท
2010 Honda Jazz
2009 Toyota Corolla Altis 1.6G
2001 Nissan Cefiro (sold)
1996 Peugeot 306 SR (sold)
1994 Honda Civic 3D (sold)
1993 Mitsubishi Lancer GLX (sold)
1984 Mitsubishi Colt Mirage (sold)