ผู้เขียน หัวข้อ: คำถามที่พบบ่อยมาก.......ถึงมากที่สุด  (อ่าน 5744 ครั้ง)

ออฟไลน์ lexus

• Hero Member
คำถามที่พบบ่อยมาก.......ถึงมากที่สุด
« เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 21:07:54 »
เพื่อนๆพี่ๆคงเคยเจอคำถามมากมายเกี่ยวกับเรื่องพวกนี้

1. camry vs accord vs teana

2. civic vs altis vs maz3 vs tillda

3. vios vs city vs yaris vs jazz

4. fortuner vs pajero vs mu7

5. c-class vs series3 vs is250

ก็เลยอยากเสนอแนะพี่จิมว่า ให้ทำรีวิวเปรียบเทียบทีเดียวเลยดีมั้ย

แบบว่าเทียบกันเลยทีเดียวในทุกๆเรื่องทุกๆจุดอะคับ

เพราะว่าผมเจอคำถามเหล่านี้เยอะ

แล้วก็มีคนอีกมากมายที่กำลังแสวงหาคำตอบอยู่

:-* ;D

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: คำถามที่พบบ่อยมาก.......ถึงมากที่สุด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 21:13:14 »
จริง ๆ ก็อยากดูเหมือนกันครับว่าจะออกมาแบบไหน แบบว่าเอามาวางแบบ Side by side เลย

แต่ถ้าอ่านในReview คุณ Jimmy แล้ว ผมก็เห็นว่ามีการเปรียบเทียบกลาย ๆ แล้วนะครับ

และยิ่งอ่านข้อมูลอัตราเร่ง การกินน้ำมัน ยิ่ง เห็นว่ามีการเปรียบเทียบชัดเจน

ถ้าจะเอามาเทียบแบบตัว ต่อตัว คนทำคงเหนื่อยน่าดูนะ แต่คงจะมันส์คนอ่านอยู่ไม่น้อย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: คำถามที่พบบ่อยมาก.......ถึงมากที่สุด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 22:41:13 »
งั้น

ผมขอรบกวน ช่วยหาคำตอบให้ผมหน่อยครับ

- ในระหว่างที่ยืมรถมา ผมจะหาที่จอดที่ไหน ที่ปลอดภัย ไร้กังวล
ปราศจากโจรขโมย พวกมือบอนขูดรถ ฯลฯ  ให้กับ "ทุกคัน พร้อมๆกัน"

บ้านผม มีที่จอด ไม่พอแน่ๆ

- ใครจะเป็นคน ไปรับรถ ไปคืนรถ ?

- ไม่ใช่ทุกบริษัท ที่ยินดีจะให้ยืมมา เพื่อเอามาเปรียบเทียบ

เอาไว้ให้รวยกว่านี้ มีที่ทาง เป็นสัดส่วนกว่านี้ ค่อยทำครับ

อยากทำ ไม่ใช่ไม่อยากทำ

ออฟไลน์ gateaux

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 06:52:56 »
ที่ทำอยู่ก้อถือว่าดีมากแล้วละครับ เป็นระเบียบ ข้อมูลแน่นดี  ที่สำคัญ ให้ทำแบบที่คุณว่า ก้อมีคนถามอยู่ดี  เพราะคนเค้าอยากฟัง คห. คนเยอะๆ  ทั้งที่ข้อมูลดีๆ ก้อมีให้อ่านอยู่แล้ว

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 07:15:06 »
ทำเป็น FAQ ดีกว่ามั้ยครับ

ไม่ต้องเปรียบแบบตัวต่อตัว
แต่ใช้วิธีเอาข้อดี ข้อเสียแต่ละยี่ห้อมาลิสไว้

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 11:16:15 »
เคยทำแบบนั้นมาแล้วครึ่งหนึ่งในเว็บพันทิบ

แต่ ถ้าเมื่อไหร่ทียกรีวิวเก่าๆ กลับมาที่นี่ได้ทั้งหมดแล้ว จะทำแบบนั้นอีกครั้งหนึ่งครับ

ออฟไลน์ DENTE

• Sr. Member
  • ชายใจสะออน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 12:18:09 »
อดทนรอการรวบรวมข้อมูลเช่นกันครับ
ตังมีไม่มาก  แต่อยากขับรถดีดี

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 15:12:45 »
งั้น

ผมขอรบกวน ช่วยหาคำตอบให้ผมหน่อยครับ

- ในระหว่างที่ยืมรถมา ผมจะหาที่จอดที่ไหน ที่ปลอดภัย ไร้กังวล
ปราศจากโจรขโมย พวกมือบอนขูดรถ ฯลฯ  ให้กับ "ทุกคัน พร้อมๆกัน"

บ้านผม มีที่จอด ไม่พอแน่ๆ

- ใครจะเป็นคน ไปรับรถ ไปคืนรถ ?

- ไม่ใช่ทุกบริษัท ที่ยินดีจะให้ยืมมา เพื่อเอามาเปรียบเทียบ

เอาไว้ให้รวยกว่านี้ มีที่ทาง เป็นสัดส่วนกว่านี้ ค่อยทำครับ

อยากทำ ไม่ใช่ไม่อยากทำ

ผมว่าไม่ต้องทำขนาดนั้นมั้งพี่

ผมหมายความแบบว่าเป็นบทความเล๊กๆก็พอ ไม่ใช่ทำรีวิวใหม่อะ

แต่เอารถที่พี่เคยรีวิวไว้แล้วนำมาเปรียบเทียบอีกทีอะคับ คือไม่ใช่เอามารีวิวพร้อมกันนะ

แค่เปรียบเทียบหัวข้อหลักๆ ข้อดี ข้อ เสีย ปามานนี้อะ

แค่เพียงอยากเห็นเอามาสรุปรวมๆกันแค่นั้นอะคับ

เพราะเห็นคนเค้าถามเรื่องพวกนี้เยอะจริงๆ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 21:12:41 »
1. เขียนภาษาไทยให้ถูกๆครับ ในภาษาไทย ไม่มีคำว่า ปามาณ มีแต่คำว่า "ประมาณ"

2. ตอบไปแล้วในความเห็นบนๆครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 21:55:01 »
หอผมไงจิมมี่ กลางวันมีคนอยู่ตลอด กลางคืนมี รปภ. มีที่จอดรถเป็นสัดส่วน เดี๋ยวเช้าๆ ให้ รปภ.ล้างรถให้ด้วยเอ๊า  ;D
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Khun Ray

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 12:08:33 »
ผมว่าก็ดีนะครับ ที่จะมีการเปรียบเทียบกัน
คุณ Jimmy อาจจะไม่ต้องเปรียบเทียบกันเห็นๆ โดยมาขับพร้อมกันก็ได้ เพราะอาจจะมีความไม่สะดวกหรือข้อจำกัด (จริงๆ แล้วปัจจุบันทีคุณ Jimmy ทำ review อยู่ก็เป็นสิ่งที่ดีมากๆ แล้วนะครับ) การลองเปรียบเทียบพร้อมกันเหมือนบางนิตยสาร ก็จะได้ผลที่ดีมาก แต่ผมว่าไม่ต้องขนาดนั้นก็ได้ครับ
คุณ Jimmy อาจจะลองเปรียบเทียบแต่ละคัน หลังจากที่ได้ลองมาครบแล้ว เปรียบเทียบในแต่ละด้าน เช่น ภายในภายนอก สมรรถนะ ฯลฯ ผมคิดว่า เจ้าของกระทู้กำลังนึกถึงลักษณะเดียวกันกับคนที่ได้อยากรถใหม่ แล้วไปลองเทสต์ทีละคันตามศูนย์ต่างๆ แล้วกลับมาทบทวนดูว่าแต่ละคันเป็นยังไงบ้างมากกว่า
ขอบคุึณครับ