ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาเรื่อง H-1 ครับ  (อ่าน 41593 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
ขอคำปรึกษาเรื่อง H-1 ครับ
« เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 14:43:44 »
ตอนนี้ที่บ้านกำลังอยากได้รถตู้คันนึงครับ

จะไป Alphard ก็ไม่ไหวแพงเกิ๊นนนนนนน

อยากได้เพราะใช้เวลาเดินทาไกลๆแบบครอบครัวน่ะครับ

แต่ก็ไม่ใช่ครอบครัวใหญ่อะไร 7-8 คนครับ

(เผื่อว่าจะมีเจ้าตัวเล็ก ขึ้นมาเลยมองอนาคตไว้หน่อย)

ทีนี้ H-1 ดูไว้ 2 รุ่นคือ Deluxe
กับ Grand Starex ครับ

แต่ด้วยราคาทีต่างกัน 3 แสน ได้

ถ้าผมเอาตัว Deluxe แล้วมาแปลงเบาะเอง
จะได้ไหมครับ ไม่ต้องการ TV กับชั้นวางของครับ
แค่ TV เพดานเดิมๆที่มีมาให้ก็พอแล้วครับ ที่อยากจะทำ
คืออยากเอาเบาะแถวหลังสุดออก (จะได้ไว้วางของได้)
แล้วเปลี่ยนเบาะแถวแรกเป็นแบบ Grand satrex ครับ
เพราะเบาะ Grand นั่งสบายกว่าเยอะเลย มีที่รองน่องด้วย
คุณแม่ผมจะได้นั่งสบายๆ

พี่ๆมีความเห็นว่ายังไงครับ และการดัดแปลงมีผลอะไรกับภาษีไหมครับ
เพราะเอาที่นั่งออก น่าจะต้องจดเป็นรถยนต์นั่งไม่เกิน 7 ที่นั่งหรือเปล่า
อัตราภาษีต่อปีต้องเป็นเท่าไหร่ ป้ายทะเบียนจากเดิมป้ายฟ้าต้องเป็นป้ายดำ
ใช่ไหมครับ หรือว่าไม่มีผลอะไร ไม่ต้องแจงก็ได้

ไม่รู้จะปรึกษาใครดี วานพี่ๆแนะนำด้วยครับ

ป.ล.ระหว่างซื้อตัว Grand กับ แปลงเบาะตัว Deluxe แบบไหน
คุ้มกว่ากันครับ มีร้านเบาะที่ทำได้แนะนำไหมครับ ขอบคุณครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ jkhl

• Jr. Member
  • **
Re: ขอคำปรึกษาเรื่อง H-1 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 15:57:06 »
เรื่องอื่นไม่รู้
แต่แถวเทพารักษ์ กม.2 วิ่งมาจากทางสำโรงเลี้ยวซ้ายเข้าเทพารักษ์ ตรงมาเรื่อยๆ ก่อนข้ามสะพานเล็กๆ (ตรงกันข้ามเป็นบริษัท HINO) ร้านอยู่ซ้ายมือ มีแต่ H-1 จอดทำภายในประมาณ 4-5 คัน ไม่เคยเห็นว่างเลย

ไม่แน่ใจเขาทำให้ศูนย์หรือว่ายังไง ถ้าอยู่ใกล้ๆลองแวะไปถามดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2011, 15:59:39 โดย jkhl »

ออฟไลน์ mandize

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 16:24:45 »
H1 นำเข้ามาโดยเสียภาษีเป็นรถ 12 ที่นั่ง จดทะเบียนเป็นป้ายฟ้า
Grand starex นำเข้ามาเป็นรถยนต์นั่งส่วนบุคคล จดทะเบียนเป็นป้ายดำ

ตามกฎหมาย หากเอา H-1 ไปถอดเบาะออก ต้องเสียภาษีเพิ่ม ไม่แน่ใจว่ากี่แสน
แต่ ไม่ค่อยบังคับใช้เท่าไหร่ บางทีก็เรียกตรวจ บางทีก็ไม่ตรวจ
คนจึงนิยมไปถอดเบาะออก แล้วใส่เบาะ VIP เข้าไป

ถ้างบถึง เอา Grand starex VIP ไปเถอะ ไม่ต้องเอารถไปดัดแปลงอะไร  รถไม่ช้ำด้วย  ประกันรถก็เหลือเต็มๆ

ออฟไลน์ north

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 16:46:37 »
H1 นำเข้ามาโดยเสียภาษีเป็นรถ 12 ที่นั่ง จดทะเบียนเป็นป้ายฟ้า
Grand starex นำเข้ามาเป็นรถยนต์นั่งส่วนบุคคล จดทะเบียนเป็นป้ายดำ

ตามกฎหมาย หากเอา H-1 ไปถอดเบาะออก ต้องเสียภาษีเพิ่ม ไม่แน่ใจว่ากี่แสน
แต่ ไม่ค่อยบังคับใช้เท่าไหร่ บางทีก็เรียกตรวจ บางทีก็ไม่ตรวจ
คนจึงนิยมไปถอดเบาะออก แล้วใส่เบาะ VIP เข้าไป

ถ้างบถึง เอา Grand starex VIP ไปเถอะ ไม่ต้องเอารถไปดัดแปลงอะไร  รถไม่ช้ำด้วย  ประกันรถก็เหลือเต็มๆ

พี่ที่ผมรู้จัก ซื้อ GRand starex ก็เพราะเหตุผลนี้อะ ไม่ต้องเอารถไปแปลง ซื้อมาแล้วใช้ได้เลย
คิดราคาแปลงโน่นแปลงนี้ราคาก็ไม่ต่างกันมากนักหรอก
เบาะนุ่มมากๆคับ ไปลองนั่งมา อุปกรณ์ก็ให้มาครบนะคับ ยกเว้นประตูเปิดแบบอัตโนมัติอะ
เค้าบอกว่า ป้ายดำด้วย ไงก็เท่ห์กว่า   ถ้าเราเอา H 1 ไปแปลง ยังไง ยังไง มันก็คือ H 1 อะ

ออฟไลน์ nuch n14

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 18:21:14 »

ถ้างบถึง เอา Grand starex VIP ไปเถอะ ไม่ต้องเอารถไปดัดแปลงอะไร  รถไม่ช้ำด้วย  ประกันรถก็เหลือเต็มๆ

พี่ที่ผมรู้จัก ซื้อ GRand starex ก็เพราะเหตุผลนี้อะ ไม่ต้องเอารถไปแปลง ซื้อมาแล้วใช้ได้เลย
คิดราคาแปลงโน่นแปลงนี้ราคาก็ไม่ต่างกันมากนักหรอก
เบาะนุ่มมากๆคับ ไปลองนั่งมา อุปกรณ์ก็ให้มาครบนะคับ ยกเว้นประตูเปิดแบบอัตโนมัติอะ
เค้าบอกว่า ป้ายดำด้วย ไงก็เท่ห์กว่า   ถ้าเราเอา H 1 ไปแปลง ยังไง ยังไง มันก็คือ H 1 อะ

แนะนำเอา deluxe ไปทำเลือกวัศดุได้ถูกใจ ในราคาที่ถูกกว่าครับ แต่ถ้าให้ดีเอาตัวเบาะผ้าไปทำ
ดีกว่า เปลียนเบาะใหม่หมด ประตูไฟฟ้า เครื่องเสียง ทีวี ได้แบบถูกใจด้วย
starex มาทำที่เจริญศิลป์ครับ  คือเอา h1 ไปทำนั่นแหละ ฮุนไดเอาไปแต่งให้ครับทำที่ไทย
และก็ไม่ใช่เหมือนเอา lancer ไปทำ evo นะครับเปลี่ยนแค่เบาะและเพิ่มคอนโซลเท่านั้น
ร้านแต่งมีอยู่ 3 ร้านที่ดังๆราคาพอๆกัน ส่วนเรื่องจดทะเบียน ถ้าจะทำใส่เบาะ vip ก็จดป้ายดำไปเลย
แต่เสียภาษีแพงกว่าป้ายฟ้า แต่ไม่เสี่ยงโดนตำรวจเรียกปรับได้ครับ เพราะจดทะเบียน 11 ที่นั่งแต่ถอดออก
ถือว่าดัดแปลงสภาพครับ ก่อนซื้อผมก็ดู starex เหมือนกันแต่ไม่ค่อยคุ้มราคา ทะเบียนจดได้ป้ายดำไม่ต้องห่วง
 ผมใช้มายังไม่ได้แต่งอะไรเลยครับก็พอใจเพราะขับอย่างเดียว แต่กะว่าจะทำเบาะให้ พ่อกับแม่นั่งสบายๆบ้าง
เหมือนกันคู่ละประมาณ หกหมื่นครับ ประตูไฟฟ้าข้างละ แปดหมื่น เลยใช้เดิมก็โอเคครับ
พอใจกับรถมากครับ หรือลองเข้าไปดูใน h1 club ซื้อแล้วจะหาเรื่องเที่ยวบ่อยขึ้นครับ
ลองหาข้อมูลดูว่าต้องการอะไรเพิ่มบ้าง ลองบวกลบคูณหารดูครับ แต่ถ้าทำเหมือน starax ทุกอย่าง
ทำเองถูกกว่า เสียเวลาทำเท่านั้นแหละครับ ถามคนใช้รู้ดีที่สุดครับ

แก้ไขเป็นร้านเจริญพรครับ ที่งานมอเตอร์โชว์ทางร้านบอกเป็นคนทำคอนโซลให้ starex แต่ขายให้ไม่ได้ลิขสิทธ์ ฮุนได เค้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2011, 09:28:55 โดย nuch n14 »

ออฟไลน์ earth_e60

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 19:40:33 »
ซื้อ ตัวเบาะผ้ามาทำดีกว่าครับ ล้าน สี่กว่าๆ

ทำแล้วก็จดป้ายดำตามพี่ข้างบน

ประตูสไลด์มือ2 จากญี่ปุ่นรู้สึก 2หมื่นกว่า ติดแค่ข้างซ้ายก็เหลือพอครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 19:54:32 »
ความเห็นส่วนตัว

เป็นผม ผมคงซื้อ Grand starex VIP ไปเลยล่ะครับ
ไม่ต้องดัดแปลงอะไร ไม่เสียรถด้วยครับ

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 23:29:02 »
บ้านผมใช้ h1 มาสองปีกว่าแล้วครับ ส่วนใหญ่ผมเป็นคนขับ สมรรถนะโอเคครับ
ความเร็วเกิน 120 ทางตรงนิ่ง แต่ขึ้นเขา-ลงเขา ไม่ควรเกิน 100 ครับ เกินนั้นมีโยนตัวตามประสารถตู้ครับ
ผมวิ่งทางไกลใช้ความเร็วเฉลี่ยที่ 100-120 ตลอด กินน้ำมันประมาณ กิโลเมตรละ 2.75-3 บาทครับ

ส่วนเรื่องจะเลือก  h1 หรือ grand starex นั้น ผมตอบเฉพาะที่ทราบจากการใช้จริงนะครับ
ตอนซื้อ h1 มา สิ่งที่ผมจัดการคือ
1. เปลี่ยนยางครับ ยางที่ติดรถมาเป็นยางเกาหลี ผมเปลี่ยนเป็น michelin latitude tour hp ครับ จะขับนุ่มขึ้นเยอะครับ
2. ช่วงล่างหลังกระด้างนิดนึงนะครับ เปลี่ยนสปริงช่วยได้
3. เรื่องเบาะนั่นแล้วแต่คุณครับ ว่าจะใช้งานอย่างไร ได้ทุกแบบ ทุกวัสดุครับ
จาก 3 รายการ ราคาอยู่ประมาณ 250,000 ครับ (รวมค่าเบาะแบบ vip 6 ที่นั่ง)
ส่วนเจ้า grand starex ผมเคยลองไปดู และสอบถามเซลล์ดูบ้าง
ผมคิดว่า มันยังไม่ได้พัฒนาจาก h1 มากเท่าไหร่นะครับ เรื่องช่วงล่างยังไม่ได้แตะเลย
แต่ืั้ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับความชอบของคุณเองครับ ชอบใช้รถเดิมๆ หรือชอบแต่งเพิ่มเอาเองครับ

ออฟไลน์ TRcdi

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 04:28:52 »
สวัสดีครับ อ่านมานานแล้ว พอดีกระทู้นี้ตรงใจอยากตอบ  ;D ที่บ้านเล็ง H-1 ไว้เหมือนกันครับ 
ที่สนใจเพราะเป็นดีเซลและ
- สมาชิกครอบครัว ถ้าไปกันครบๆ  จะ 8 คน  ดังนั้น alphard หรือ Grand starex ไม่พอ
-  รีวิวพี่จิมมี่ รวมถึงเสียงเชียร์ของคนที่ใช้อยู่   (ยังไม่ได้ลองขับเองเลย)

เกี่ยวกับ Grand starex ในความคิดของผม
- คอนโซลกลางเกะกะ (เพื่อนในฮุนได บอกว่า การประกอบยังไม่ดีเท่าที่ควร)
       - ทำให้เบาะคนขับไม่สามารถปรับเอนนอนได้ เมื่อยแย่เลย (ขับกันเอง ไม่ได้จ้างคนขับครับ)
       - คอนโซลกลางควรมีไว้คู่กับเบาะ VIP แบบไม่มีที่รองขา (น่อง) ในตัว เช่นของ vito เก่ามากกว่า (ไว้พาดขา)
- ถ้าเอาคอนโซลกลางออก แล้วมาเพิ่ม cruise control ให้  + ปรับช่วงล่างให้ดีกว่า deluxe ซักนิด น่าจะดี

ดังนั้นถ้าซื้อ ผมเลือก deluxe ครับ  เอามา...
- แถว 2 แปลงเบาะคู่หน้าคล้าย Grand starex ให้พ่อแม่นั่ง (อาจจะไซส์เล็กกว่าินิดนึง)
- แถว 3 ไม่ทำอะไร  เพราะมันเลื่อนหน้า-หลัง ได้แล้ว (รุ่นก่อนที่เค้าแปลงกัน ต้องทำรางใหม่ เสียตังค์เยอะเลย)
- แถวสุดท้ายถอดเก็บ  ถ้าไปกันเยอะก็ใส่  (ถ้าโดนตรวจ จะบอกว่าพอดีเพิ่งยกเบาะออกไปซัก ทำมาม่าหกใส่55)
- ร้านเบาะที่เห็นทำเยอะ (รู้จักกันด้วย) ก็ตรงแถวเทพารักษ์-สำโรง ตามข้างบนบอกครับ

อันนี้คือที่ผมกับพ่อคิดไว้ แต่ตอนนี้มีหลายเสียงในบ้านยังไม่ยอมรับ รถเกาหลี ..ต้องใช้เวลากล่้อมซักระยะครับ :P

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 06:50:32 »
ถ้าไม่ชอบคอนโซลกลางก็ต้องถอยDeluxeครับ ร้านเจริญพรและSc Autoseatเค้าทำเบาะแบบOttomanได้สบายครับ ผมทราบเพราะNew Vitoที่บ้านก็ไปทำมาแล้วครับและถ้าอยากจดเป็น7ที่นั่งหลังจากแปลงเบาะแล้วก็เสียภาษีสรรพสามิตเพิ่มประมาณแสนกว่าบาทครับแต่ต้องขอใบเสร็จจากร้านตกแต่งด้วยนะครับ H1เป็นรถที่ใช้ดีมากและไม่จุกจิกเลยครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Zardus

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 14:57:54 »
เรื่องเอาH1 ไปแต่แล้วผมคิดว่าราคาอาจจะไม่ห่างเท่าไหร่กับ GRStarex
แต่ ไอ้ที่หนักคือเรื่องภาษีที่จะตามมาหากว่าเอาไปเปลี่ยนให้ที่นั่งลดลงกว่า 11 ที่นั่ง
เพราะความสบายของรถตู้มันอยู่ที่ขนาดและจำนวนที่นั่งครับ
ถ้าอยากสบายก็ต้องน้อยมากๆ ทีนี้ก็เสียภาษีบานเลยครับ

อีกอย่างผมว่าถ้าเอาไปแต่งเองแล้ว น่าจะแพงกว่า GRStarex นะครับ เพราะอยากใส่อะไรก็ใส่
ราคาอาจพุ่งพรวดๆ แบบไม่คิดไม่ฝันก็เป็นได้นา อิอิอิ
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 18:27:46 »
จากโจทย์ของ จขกท. ไม่แพงเท่าGrand StarexหรอกครับเพราะGrand Starexมีทั้งคอนโซลและเสียภาษีแบบรถเก๋งครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ kmpisit

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 17:37:39 »
ผมใช้ H-1 Deluxe อยู่พอดี
ออกตอนงาน Expo ช่วงธันวา เสียดายออกเร็วไปหน่อย เบาะแถวสามมันยังเลื่อนไม่ได้ ออกไม่ทันวิ่งถึง 1,000 กม ไปเที่ยวเขาค้อ ภูทับเบิก
- ขับขึ้นภูทับเบิก  ผู้ใหญ่ 5 เด็ก 3 โอเค เลย ใช้เกียร์ +/- ช่วย ความรู้สึกไม่ต่างกะขับ VIGO 3.0 เจอรถเก๋งขวางมีเคือง มัยขับช้าจัง ว้า (ผมขับรถมานานแล้ว ไปมาทุุกจังหวัดแล้วมั้ง) ถึงภูทับเบิก เส้นทางที่ผ่านมาวกวน ไม่มีใครเวียนหัว เมารถ
ถามอาม่าที่ไปด้วย อาม่าชอบนะรถคันนี้ นั่งสบาย อาม่านั่งแถวสอง
- ส่วนจอมอนิเตอร์ ที่ติดรถมา ด้านหน้าโอเคครับ แถมระบบนำทางมาด้วย ลองเล่นดูใช้งานง่ายนะ แต่ผมไม่ใช้เพราะรู้ทาง ส่วนจอด้านผู้โดยสาร นานาจิตตัง ครับ ที่ใช้อยู่มันก็โอ หากอยากเปลี่ยนผมว่าเปลี่ยนขนาดใหญ่ขึ้นตำแหน่งเดิมนั่นแหละง่ายดี ไม่เกะกะเก็บง่ายด้วย
- 7 ที่ กะ 11 ที่ เสียภาษีต่างกัน สามพันกว่ามั้ง (ถ้าจำไม่ผิด เซลล์บอก)
- อัตราการบริโภค ในเมือง ประมาณ 10 กม.นิดๆ ต่อ ลิตร (ขับเร้วแซงซ้ายป่ายขวา)
- 1 Alphard = 2 H-1

ออฟไลน์ ปัญญา

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 13:17:01 »
กำลังเป็นที่นิยม ครับ.....ลูกค้่าผมมาแต่งส่วนมากเป็น H-1 ครับ