ผู้เขียน หัวข้อ: ตกใจกับราคาเบนซิน95 ลิตรละ 50บาท!! พี่จิมมี่อยากเปลี่ยนมาใช้ gasohol95 มั้ยครับ  (อ่าน 7890 ครั้ง)

ออฟไลน์ tfirst01

• Sr. Member
ทราบว่าคงมีการชวนคุยเรื่องนี้กันหลายรอบแล้วมั้งครับ
แล้วก็เข้าใจเหตุผลในการรักษามาตรฐานการทดสอบที่ทำมาหลายปี
จริงอยู่ว่าถ้าเปลี่ยนชนิดน้ำมันแล้วตัวเลขที่ได้มันคงเอาไปเปรียบเทียบกับรีวิวเก่าๆไม่ได้
แต่เห็นน้ำมันลิตรละ 50 แล้วสงสารกระเป๋าตังแทนพี่จิงๆคับ O_O'''
อีกเหตุผลสำคัญ
ผมว่าเดี๋ยวนี้ใครๆก็เติม gasohol กันทั้งนั้น
ถ้าได้ตัวเลขที่ทดสอบด้วยน้ำมัน gasohol ก็จะนำมาใช้อ้างอิงเปรียบเทียบได้ดีกว่า
ถึงจะเปรียบเทียบกับรีวิวเก่าๆไม่ได้ก็ช่างมันเถอะ
สะสมไปเรื่อยๆเดี๋ยวรีวิวส่วนใหญ่ก็เติม gasohol เอง
จะได้ช่วยลดต้นทุนการผลิตรีวิวของเวบลงด้วย
ไม่ทราบว่าเป็นไปได้รึเปล่า
แค่ลองเสนอดู ทุกคนคิดว่าไงบ้างครับ
เลยอยากลองเสนออีกทีว่าถึงเวลารึยังที่จะเปลี่ยนมาใช้น้ำมัน gasohol ในการทดสอบรถดู

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ตราบใดก็ตาม ที่เว็บนี้ ยังมีโฆษณา ยังมีคุณผู้อ่านสนับสนุน
ข้าพเจ้า ก็จะยังไม่เดือดร้อนกับราคาน้ำมันแต่อย่างใด
จะเริ่มเดือดร้อน ต่อเมื่อ ราคา ลิตรละ 100 บาท นั่นแหละ
ดังนั้น ตอนนี้ ยังชิล อยู่ได้ สบายมาก อิอิ

Skoda ทั้ง 2 คัน เทสอัตราสิ้นเปลือง ด้วย 95 ธรรมดานี่แหละ....โดนไป ไม่เท่าไหร่ อิอิ
ทำตัวเลขไปคันละ 2 รอบขึ้น...

(//me แอบเลียแผลที่โดนบริษัทน้ำมัน มันขูดเลือดขูดเนื้อเอาอยู่)

komakung

• บุคคลทั่วไป
อูยยย 50 บาทแล้วเหรอครับ ตอนนี้เติม 91 ธรรมดาอยู่ ก็ว่าแย่แล้วนะ แต่นั่นแรงกว่าอีกเยอะเลย ยังไงก็เป็นกำลังใจให้พีจิมมี่อีกแรงครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ใช่ๆครับ 50.29 บาท แล้ว เห็นแล้ว เฮื้อกกกกกกก :o

ออฟไลน์ R.Chaichomphu

• Newbie
  • *
โห ไม่ไหวละมั้งเดวนี้ ผมก็กะจะถอยรถยนต์สักคันเหมือนกัน ครับ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
เชื่อมั้ยว่าผมยังไม่รุเลยว่าน้ำมัน 95 มันลิตรละ 50 บาทแล้ว !!!
ถ้าพี่จิมมี่ไม่เขียนกำกับรูปในรีวิวนะ ผมยังคิดว่ามัน 40 กว่าๆอยู่เลย
:(

ออฟไลน์ simcity

2 ลิตรร้อย  บ้าไปแล้ว

ออฟไลน์ Ruksadindan

พี่จิมยังคงแน่วแน่ในนโยบาย

ออฟไลน์ Andromeda

• Jr. Member
  • **
มันจะแพงไปถึงลิตรล่ะเท่าไรครับ เห็นมีแต่ ขึ่นเอาๆ ขึ้นที่ 50-60  สตางค์

แต่เวลาลง ลงที่ล่ะ 10-20 สตางค์ มันจะถึงลิตรล่ะเท่าไรจากการคาดการณ์

ของเพื่อน ๆ พี่ๆ น้องๆ  เอาตั้งแต่ตอนนี้จนถึงวันที่มันจะยกเลิก 95 เลยครับ

ออฟไลน์ BOYGOOD

• Newbie
  • *

เป็นกระทู้ ทีแทงใจดำผมมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ผม "ต้อง" เติม เบนซิน95 มา 4 ปี แล้วละ ครับ อย่าถามว่า ค่านำมันเดือนละเท่าไร T T เอาว่าเกือบหมื่น  นะ

เดือนที่แล้ว .............................  -  -  !

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เอ่อ ขอโทษนะครับ รถที่ใช้อยู่ รถอะไรรุ่นปีไหนครับ?

ค่าน้ำมันเดือนละ เกือบหมื่น นี่พอๆกับ พวกเติมแก็สโซฮอลล์ แล้ววิ่งเยอะๆเลยครับ

ออฟไลน์ Tonaka

เอ่อออ.... ถ้าเกิดมีคนให้พี่เอาเจ้า H1 ไปทำริวิวหล่ะพี่  5555+
阿蘇山

ออฟไลน์ PAN

นั่นสิ บ้านผมก็ใช้รถmazda lantis เติมแก๊สโซฮอล์ไม่ได้ เซ็งมากๆ เติมทีเกือบ2000 T-T อยากให้เติมได้จังเลย ทำอย่างไรถึงเติมได้อะครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
พี่ Jimmy เมื่อก่อนตอนผมเรียน สัก 2 ปีมาแล้ว ขับรถไปกลับ หอ-คณะ ไม่เกิน 20 โล ต่อวัน ค่าน้ำมันเดือนนึงเกือบๆ 4000 ได้แล้วนะครับ (แต่รถเป็น Galant คันที่ท่านเห็นนั่นแหละ 4G63 2v/สูบ) ในขณะที่เพื่อผมมันใช้ City SX8 1.3 (รุ่นแรกสุดเลย) มันใช้น้ำมันแค่ ราวๆ ครึ่งหนึ่งของผมเองครับ

4000 บาท นี่ Gasohol 95 นะครับ

ดีแล้วที่ผมเติม LPG ไม่งั้น expense ผมเข้าเนื้อแน่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2011, 15:28:47 โดย yimyont »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ BOYGOOD

• Newbie
  • *
เอ่อ ขอโทษนะครับ รถที่ใช้อยู่ รถอะไรรุ่นปีไหนครับ?

ค่าน้ำมันเดือนละ เกือบหมื่น นี่พอๆกับ พวกเติมแก็สโซฮอลล์ แล้ววิ่งเยอะๆเลยครับ

volvo 940 ขับหลัง ตัวเครื่อง 8วาวล์ นะครับ

ออฟไลน์ tg

• Jr. Member
  • **
2L = 100B เพิ่งรู้นะเนี่ย

ออฟไลน์ LimitedEdition

ที่น้ำมันมันขึ้นทีละ 50-60 สตางค์
แต่ลดทีละ 10-20 สตางค์ ก็เพราะมันเป็นไปตามราคาตลาดโลกครับ

ตอนนี้ราคาน้ำมันตลาดโลกสูงมาก จากเหตุการณ์ความไม่สงบใน Libya
แล้วช่วงก่อนหน้าที่มีลงไปนิดหน่อย ก็เพราะคาดการณ์กันว่า OPEC จะเพิ่มกำลังการผลิต
ซึ่งน่าจะทำให้ราคาน้ำมันลดต่ำลงในระดับปกติได้ คือไม่ได้ถูกเท่าเดิม แต่ไม่เฟ้อแบบนี้
แต่ OPEC กลับไม่ยอมเพิ่มกำลังการผลิต ซึ่งเราก็ไม่รู้อีกว่า ที่เพิ่มไม่ได้เพราะเต็มที่แล้ว
หรือว่าด้วยเหตุผลอื่นอื่นกันแน่ เพราะ OPEC ไม่เคยเปิดเผยกำลังการผลิตที่แท้จริงให้โลกรู้
เก็บไว้เป็นความลับสุดยอดระดับความมั่นคงของชาติ เพื่ออำนาจการต่อรองล้วนล้วน

ในตลาดหุ้นจะมีตัวเลข "คาดการณ์" ว่าราคาน้ำมันดิบจะเป็นเท่าไหร่ในอนาคต
ถ้าผมจำไม่ผิด มันพุ่งขึ้นถึง 230 ดอลลาร์ต่อบาร์เรล สองเท่าของปัจจุบันนี้
พอดีผมเข้าไปดูข้อมูลใน Bloomberg ไม่ได้ เนื่องจากนั่งทำงานอยู่ที่บ้าน
แต่นักลงทุนหลายรายคาดว่ามันไม่น่าจะเกิดขึ้นได้ เอาเป็นว่าสมมติว่ามันเกิดขึ้นจริง
น้ำมันลิตรละ 100 บาท ก็คงจะมีให้เห็นในปีสองปีนับจากนี้ ซึ่งคงไม่ถึงขนาดนั้นหรอก

อีกประเด็นหนึ่งก็คือ บ่อขุดน้ำมันหลายแห่งมีกำลังการผลิตต่ำลงกว่าในยุคทศวรรษที่ผ่านมามาก
ว่ากันว่ากำลังการผลิตลดลง 50-70% เนื่องจากบ่อมันแห้งหมดแล้ว แล้วยิ่งต้องขุดลึกลงไปเรื่อยจนไปไม่ได้
ดังนั้น ราคาน้ำมันคงเป็นอะไรที่ทำให้พวกเราปวดใจไปอีกนานครับ และคงต้องวางแผนการใช้รถยนต์ให้ดีกว่านี้

มองในแง่ดี..ลิตรละ 50 บาท เราก็ไม่ต้องต่อคิวนาน
เพราะคนคงไม่ค่อยจะมาเติมน้ำมันกันแล้ว ถนนก็คงโล่งขึ้นเพราะคนใช้รถน้อยลง (เหรอ?)

ออฟไลน์ H.

นโยบายตรึงดีเซล ขึ้นเบนซิล  ???
แต่รถเก๋งดีเซลกลับไม่ได้รับการผ่อนผันเรื่องภาษี

ร้องไห้ดีกว่า  :'(
H.

ออฟไลน์ Sman

ของผมอี 90 ขนาดเติมแก๊สโซฮอลล์ 95 วิ่งไม่มากไปกลับพระรามสองกับย่านกลางเมือง ทุกวัน เดือนนึงเติมน้ำมันเกือบเจ็ดพันบาทเข้าไปแล้ว

วัดจากมิเตอร์ในรถ บอกกินน้ำมันประมาณ 6-7 กิโลลิตร สูบใช่ย่อยเลยน่ะเนี่ย

ยังสงสัยซีรี่ย์ 3 ยังกินขนาดนี้ เครื่องเดียวกันไปอยู่ใน เอ็กซ์ 1 น้ำหนักตัวรถเยอะกว่า ต้านลมกว่า จะกินขนาดไหนเนี่ย

ออฟไลน์ Blur

รีวิวด้วยโซฮอลก็ดีนะครับ ตรงกับการใช้งานจริงดี

ออฟไลน์ Sappe!

'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium