ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้ในการดูแลรักษาสีรถ  (อ่าน 4442 ครั้ง)

ออฟไลน์ jiratshane

• Newbie
  • *
ขอความรู้ในการดูแลรักษาสีรถ
« เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 22:56:34 »
ใช้รถ volvo xc90 สีดำ มาสองปี ไม่เคยให้ร้านล้างเลยครับ
มีรอยขนแมวประปราย ถ้าต้องการลบรอยพวกนี้ควรทำอย่างไรบ้างครับ
ตามร้านล้างรถทั่วไปได้ไหมครับ พวกเคลือบสีขัดสีต่างกันยังไง ควรทำแบบไหนครับ
เคยเห็นบางท่านโพส CTS Jglaze ดีไหมครับ ราคาค่อนข้างแพง คุ้มไหม
ผมอยู่แถวสะพานความ อารี คับ ช่วยแนะนำสถานที่ดีๆด้วยครับ

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
Re: ขอความรู้ในการดูแลรักษาสีรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 23:48:11 »
การขัดสีลบรอยขนแมวจำเป็นต้องมีเครื่องขัดครับ ไม่ว่าจะเป็น Dual Action Polisher หรือ Rotary และน้ำยาขัด ถ้าใจชอบที่จะทำเองก็ลองซื้อมาทำเองก็ได้นะครับ ไม่ยากเลย ถ้าไปร้านก็บอกว่าขัดสีลบรอยขนแมว  พอขัดเสร็จก็เคลื่อบครับ stepนี้เราสามารถทำเองที่บ้านได้โดยใช้มือ เราก็เลือกว่าจะใช้น้ำยาประเภท sealantหรือ carnaubaครับ  sealantจะออกไปทางใสๆฝุ่นน้อยแต่carnaubaจะให้ความมัน ฉ่ำแต่ฝุ่นเยอะๆ คนนิยมเอาsealantมารองพื้นแล้วลงcarnaubaตามครับ  เคลือบแก้วนั้นไม่จำเป็นหากเราดูแลรักษารถดีและต่อเนื่องเพราะงานของเคลือบแก้วไม่สวยมากนัก ดูแข็ง ไม่ใสมาก ที่ญึ่ปุ่นนิยมเพราะว่าค่าแรงที่นั่นแพงจึงจำเป็นต้องใช้เทคโนโลยีในการดูแลรักษารถที่สามารถปกป้องได้ยาวนาน แต่สิ่งที่ต้องแลกก็คือความสวยงามจะขาดหายไป

ออฟไลน์ PuppyKak

• Full Member
Re: ขอความรู้ในการดูแลรักษาสีรถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 00:24:34 »
ล้างรถทุกอาทิตย์ เคลือบสีบ่อย ๆ เลี่ยงแดดเท่าที่ทำได้ (แต่อย่าไปเครียดมาก)
แค่นี้ก็โอเคแล้วครับ การเคลือบสีก็เหมือนทากันแดดให้รถน่ะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 00:34:36 »
ล่างๆ มีอีกกระทู้พอดีครับ ณ ตอนนี้ ยังไม่ตกไปหน้าสอง

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 06:54:11 »
แนะนำให้ไปเข้าร้านขัดลบรอยขนแมวก่อนเลยครับ

การขัดสีคือการขัดรอยครับ พวกนี้ถ้าขัดบ่อยมากจะทำให้ชั้นเคลียโค๊ทลดลง ฉะนั้นอย่าขัดมากครับ เครื่องขัดอีกอย่างนึง ราคาสูงอยู่เหมือนกันครับ ขัดเองคันใหญ่ๆแบบ XC90 นี่ มีเดี้ยงแน่ๆครับ

เคลือบสี คือการเคลือบหลังจากขัดแล้ว เป็นการปกป้องสีอีกชั้นนึงครับ แล้วทำให้รถเราเงาด้วย

ลองศึกษาดูเรื่อยๆครับ ไม่ก็เข้าเว็บ TWCC ไปดูตัวอย่างเอาได้ครับ

ปล.ของผมในรูป นั่งขัดรอย 8 ชั่วโมง แทบตาย
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 09:13:33 »
ถ้ามีงบเคลือบแก้วยังไงก็ดีกว่าครับเพราะถ้าไม่เคลือบแล้วรอให้รถเป็นรอยก็ต้องไปขัดซึ่งทำให้แลกเกอร์บางลงไปอีกนะครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 14:32:44 »
อยากทราบเรื่องแลคเกอร์ ว่าเดียวนี้เขายังพ่นหรือป่าว

เคยได้ยินว่าไม่ใช้แล้วนี้ครับ ด้วยเทคโนโลยีใหม่